หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 32   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พัฒนาที่ดินของพ่อ"สวนสุขเกษมไร่นาผสมผสาน"  (อ่าน 261927 ครั้ง)
สวนสุขเกษม
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #192 เมื่อ: กันยายน 21, 2014, 08:33:13 PM »

21 ก.ย. 57   
ข้าวก็ไกล้ครบกำหนดเกี่ยวแล้วครับ
น่าจะประมาณไม่เกินต้นเดือนหน้า คงต้องทำในวันที่ตรงกับเสาร์อาทิตย์
ตรงเสาร์อาทิตย์ก็คงต้องเป็นวันที่ 4-5 ต.ค. นี้

[/size]

ถ้าคนเรารู้จัก "เดินทีละก้าว  กินข้าวทีละคำ  ทำงานทีละอย่าง" ย่อมประสบผลสำเร็จ ตามปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #193 เมื่อ: กันยายน 21, 2014, 08:38:09 PM »

21 ก.ย. 57  
เห็นเขียวๆ งามๆแบบนี้ บางส่วนบางต้น ก็มีเมล็ดที่ฟ่อๆ ไม่มีเนื้อด้วยนะครับ
ไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นเพราะอะไร

ตรงนี้น้ำขังดี ระบายไม่ได้ ทำให้ไม่ได้แกล้งข้าว ขังน้ำจนตอข้าวดำเลยครับ  
ไม่เป็นไร เป็นการทดลองไปอีกแบบ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ต้นขนุน , มะม่วง , มะนาว , ละมุด ก็มีนะครับ
แต่อาการของมะนาวอาการแย่ครับ สงสัยวันหลังต้องโดนน้ำหมักสูตรปรามโรคบ้างสะแล้ว

[/size]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2014, 08:47:46 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

ถ้าคนเรารู้จัก "เดินทีละก้าว  กินข้าวทีละคำ  ทำงานทีละอย่าง" ย่อมประสบผลสำเร็จ ตามปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง
สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #194 เมื่อ: กันยายน 21, 2014, 08:44:09 PM »

21 ก.ย. 57   
ถั่วฟักยาวอวบๆแอบอยู่เกือบมองไม่เห็น  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หญ้าแฝกก็งามดี ได้ทำการตัดใบเพื่อให้เค้าขยายหน่อเพิ่ม กอจะใหญ่ครับ
และที่สำคัญ เราก็นำใบที่ตัดไปคลุมดินถั่ว หรือไม้อื่นๆได้ครับ ประโยชน์มากหลายจริง
โดยเฉพาะรากเค้าหยั่งลึกมาก

รูปซ้าย บริเวณนี้ถ้าไม่มีหญ้าแฝกคงแย่แน่ จะสังเกตุได้ว่า ตรงไหนที่ไม่ได้ปลูก น้ำท่วมกัดคันแล้วครับ
ดีนะที่ปลูกทิ้งไว้ตรงนี้ ทำให้ช่วยพยุงคันนา
ส่วนรูปทางขวา จะสังเกตุไหมว่า ผมจะปลูกกล้วยน้ำว้าไว้ทุกที่ ให้เป็นไม้พี่เลี้ยงต้นไม้อื่นๆในแล้งที่จะถึงนี้ครับ  ยิงฟันยิ้ม

[/size]

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #195 เมื่อ: กันยายน 21, 2014, 08:46:25 PM »

21 ก.ย. 57   
พระอาทิตย์ประมาณนี้ ได้เวลาฉีดฮอร์โมนแล้วครับ
ช่วงนี้ไม่รู้เป็นไง ค่ำเริ่มไวจริง สงสัยจะเป็นฤดูหนาวแล้วมั้งครับ

[/size]

NaiKhaowhom
*

« ตอบ #196 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 08:55:32 AM »

พื้นที่สวย..ชอบไอเดียการทำเกษตรจัง การเล่าเรื่องพร้อมภาพทำได้น่าติดตาม มีสอดแทรกเทคนิค+ความรู้ที่เป็นประโยชน์ เหมาะกับมือใหม่อย่างผมมาก..
รูปแบบคล้ายๆกับที่ผมกำลังจะทำเลย..
สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #197 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 10:43:24 AM »

พื้นที่สวย..ชอบไอเดียการทำเกษตรจัง การเล่าเรื่องพร้อมภาพทำได้น่าติดตาม มีสอดแทรกเทคนิค+ความรู้ที่เป็นประโยชน์ เหมาะกับมือใหม่อย่างผมมาก..
รูปแบบคล้ายๆกับที่ผมกำลังจะทำเลย..
ขอบคุณครับ ผมมือใหม่เช่นกัน ยินดีที่ได้รู้จักครับ
แวะมาชมและทักทาย ติชมกันได้บ่อยๆนะครับ
ผมเป็นคนชอบถ่ายรูป ชอบเก็บภาพและความทรงจำเป็นภาพ
บางทีทำกิจกรรมไปก็ถ่ายไป (สนุกดี)
บางทีมือเปื้อนก็ไม่ได้ถ่าย บางทีรีบจัดก็ลืมเอากล้องไปถ่ายด้วย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บ่าววี-สวนแห่งฝัน
*

« ตอบ #198 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 11:04:58 AM »

ข้าวในนางามมาก ๆเลยเนาะ
อีกหน่อยพอข้าวสุกก็จะกลายเป็น"ทุ่งรวงทอง"  ยิ้ม อายจัง อายจัง

สุขสำราญฟาร์ม-สวนแห่งฝัน สวรรค์บนดิน
เกษตรอินทรีย์ วิถีพอเพียง
ติดแคมป์โคขุนโพนยางคำ อำเภอเมือง จ.สกลนคร
สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #199 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 06:43:17 PM »

อีกหน่อยพอข้าวสุกก็จะกลายเป็น"ทุ่งรวงทอง"  ยิ้ม อายจัง อายจัง
ขอบคุณครับ
อีกประมาณเกือบ 2 อาทิตย์ ที่จะครบกำหนด "ทุ่งรวงทอง" ครับพี่^^

TonyComes
*

« ตอบ #200 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 08:57:46 PM »

ขอบคุณครับ
อีกประมาณเกือบ 2 อาทิตย์ ที่จะครบกำหนด "ทุ่งรวงทอง" ครับพี่^^

รอดูครับผม

ตอบกลับ : ยินดีครับพี่ รอไปพร้อมๆกันครับ ^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2014, 06:54:34 AM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า
POOMJIT
*

« ตอบ #201 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 09:35:36 AM »

21 ก.ย. 57   
ข้าวก็ไกล้ครบกำหนดเกี่ยวแล้วครับ
น่าจะประมาณไม่เกินต้นเดือนหน้า คงต้องทำในวันที่ตรงกับเสาร์อาทิตย์
ตรงเสาร์อาทิตย์ก็คงต้องเป็นวันที่ 4-5 ต.ค. นี้

[/size]

ใกล้จะได้เก็บเกี่ยวและรับตังค์แล้ว ยิงฟันยิ้ม

ตอบกลับ : ข้าวที่ปลูกได้แค่กินในครอบครัวก็พอใจและสุขใจแล้วครับ ถ้าเหลือกินอาจจะมีแบ่งขายแพ็คถุงขายบ้างเป็นส่วนครับพี่ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2014, 03:49:22 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า
สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #202 เมื่อ: กันยายน 25, 2014, 10:43:15 PM »

สวัสดีครับพี่น้องชาว กพพ.
วันนี้อากาศดี ฝนพึ่งตก ก่อนนอนขอออกแบบโลโก้ของสวนสักหน่อย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ติหรือชมกันได้นะครับ ยินดีทุกความคิดเห็นครับ เพื่อไปปรับปรุงและพัฒนาใหม่ ....

[/size]

บ่าววี-สวนแห่งฝัน
*

« ตอบ #203 เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 10:32:10 AM »

ออกแบบโลโก้ได้สุดยอดมากเลยคับ  อายจัง อายจัง

ตอบกลับ : ชมเกินไปครับพี่ ขอคำติบ้างครับ จะได้เอาไปแก้ไข Haha^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2014, 01:29:14 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

สุขสำราญฟาร์ม-สวนแห่งฝัน สวรรค์บนดิน
เกษตรอินทรีย์ วิถีพอเพียง
ติดแคมป์โคขุนโพนยางคำ อำเภอเมือง จ.สกลนคร
POOMJIT
*

« ตอบ #204 เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 06:38:43 PM »

อีกหน่อยคงไม่ต้องไปดูงานไกลแล้วไปสวนสุขเกษมนี่แหละ ออกจากบึงสามพันอึดใจเดียวก็ถึง  ยิ้ม

ตอบกลับ : ยินดีต้อนรับครับ ^^
แต่ถ้าไม่สะดวกมา ผมจะพยายามเก็บภาพและเรื่องราวบอกกล่าวในพื้นที่ส่วนนี้นะครับ
ช่วงนี้ผมไม่ค่อยได้ไปสักเท่าไหร่ เพราะจะว่างแค่เสาร์อาทิตย์ ส่วนจันทร์-ศุกร์ก็ทำงานประจำปกติ
บางทีก็เลิกเย็นบ้างค่ำบ้างกำหนดเวลาไม่ได้ เพราะเป็นงานส่วนโยธาต้องออกพื้นที่ในหมู่บ้าน
ถ้าไปสวนบางทีเวลาที่ผมไปถึงก็เกือบค่ำ เวลาทำอะไรจะทำไม่ได้เยอะ จึงไม่ค่อยได้ไปถ้าไม่จำเป็นจริงๆครับ
ผมก็แค่มือใหม่ แต่ยินดีให้คำปรึกษา ถ้าผมรู้นะครับ ^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2014, 11:33:40 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า
สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #205 เมื่อ: กันยายน 26, 2014, 11:31:13 PM »

ภาพนี้ถ่ายเมื่อ 23/ก.ย./57 เวลา 17.42 น.
ภาพถ่าย ก็เหมือนกับการที่เราเก็บความทรงจำอะไรหลายๆอย่างไว้เป็นรูปภาพออกมา
ไม่ว่าเวลาจะผ่านไปสักเท่าไหร่ ภาพเก่าที่เราเห็นหรือภาพเก่าที่เราหยิบขึ้นมาดู ไม่ว่าจะดีหรือร้ายสุขหรือทุกข์เราก็จะย้อนกลับมานึกถึงวันๆนั้นได้  

แต่ภาพนี้รู้สึกภูมิใจ เป็นภาพแปลงนาข้าวที่ออกรวง กำลังเหลืองได้เก็บเกี่ยว ให้พ่อให้แม่และให้ครอบครัวกิน
ถ้าถามผมว่า : ทำไมต้องทำละ ในตลาดก็มีขาย จะทำให้เหนื่อยทำไม?
ผมขอตอบว่า : ใช่ครับในตลาดมีขายจริงแต่มั่นใจแค่ไหนว่าข้าวที่กินนั้นปลอดภัย(ที่สำคัญฉีดยาอะไรบ้างก็ไม่รู้ใช่ไหมครับ?)

ข้าวสำคัญกับมนุษย์มาก ทุกคนต้องกินข้าว และที่สำคัญใน1วัน กินกันหลายมื้อ
ไม่รู้ในสิ่งที่กินในแต่ละมื้อจะได้รับคาร์โบไฮเดรตที่บริสุทธิ์หรือป่าว
ฝากไปคิดกันดูนะครับ... ราตรีสวัสดิ์ครับทุกท่าน  ยิ้มเท่ห์

[/size]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2014, 11:36:07 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

nureeta
*

« ตอบ #206 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 11:51:01 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
เก่งจัง...พี่ก็อยากจะทำแบบน้องให้ได้ ซักวันนึง
อายุน้องตอนนี้ คงเท่ากับพี่ตอนที่มีฝันอยากทำ "เกษตร"
ผ่านร้อน ผ่านฝนมา 30 ปี ยังไม่มีที่ดินเป็นของตัวเองเลย
เอาใจช่วยนะค่ะ อยากไปช่วยเกี่ยวข้างจัง คงจะหอมน่าดูเลยนะค่ะ แถมช่วงนี้ ปลายฝนต้นหนาว อากาศกำลังดีเลย คิดแล้ว ฟิน!

ตอบกลับ : ผมโชคดีตรงที่มีพื้นของพ่อเป็นทุน และก็สร้างเสริมเติมต่อเอาเอง
ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ คงไม่เกินความพยายาม ความสุขอยู่ไกล้ๆแล้วครับ ^^

แวะมาชมได้ครับ เสาร์อาทิตย์หน้าเกี่ยวข้าวครับ ^^
ไม่รู้เหมือนกันจะออกมาเป็นแบบใด มือใหม่ และครั้งแรกจริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2014, 01:33:24 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า
youyu sakda
*

« ตอบ #207 เมื่อ: กันยายน 27, 2014, 12:40:49 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ เก่งจริงๆครับขอติดตามนะครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ตอบกลับ : ยินดีและขอบคุณครับพี่ จะอัพเดทเรื่อยๆครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2014, 01:34:19 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 32   ขึ้นบน
  พิมพ์