หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 32   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พัฒนาที่ดินของพ่อ"สวนสุขเกษมไร่นาผสมผสาน"  (อ่าน 133769 ครั้ง)
สวนสุขเกษม
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 12:51:57 AM »

ภาพประมาณเดือน ตุลาคม 2556

5 พ.ค. 57
จากป่ารกๆเป็นร่องน้ำถนนที่ทำประโยชน์อะไรไม่ได้
ปัจจุบันเป็นที่จอดรถ และเตรียมปลูกต้นไม้ทดแทนในหน้าฝนที่จะถึงนี้แล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2014, 10:20:16 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

ถ้าคนเรารู้จัก "เดินทีละก้าว  กินข้าวทีละคำ  ทำงานทีละอย่าง" ย่อมประสบผลสำเร็จ ตามปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 12:56:05 AM »

20 พ.ค. 57
ไปสามแยกวังชมภู ขอพันธุ์กล้าไม้ที่ศูนย์เพาะชำกล้าไม้ เพชรบูรณ์ เค้าแจกฟรีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2014, 10:24:34 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

ถ้าคนเรารู้จัก "เดินทีละก้าว  กินข้าวทีละคำ  ทำงานทีละอย่าง" ย่อมประสบผลสำเร็จ ตามปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง
สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 12:58:02 AM »

คืนนี้ขอนอนก่อนนะครับ เล่นสะเพลินเลย
พรุ่งนี้ต้องทำงานต่อ ถ้าเลิกงานหรือว่ามีเวลาว่างจะมาอัพให้ทุกท่านได้ชมต่อนะครับ
ขอบคุณมากครับที่มาติดตามรับชม ราตรีสวัสดิ์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2015, 10:23:31 AM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

UNCLE HUB
*

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 06:56:10 AM »

ขออนุญาตติดตามครับ ขุดสระเจอตาน้ำแบบนี้ก็สบายใจได้มากทีเดียว

ด้วยความเคารพ   ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์
TonyComes
*

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 07:11:05 PM »

ขอตามด้วยคนนะครับ ^^
สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 09:45:34 PM »

ขออนุญาตติดตามครับ ขุดสระเจอตาน้ำแบบนี้ก็สบายใจได้มากทีเดียว

ด้วยความเคารพ   ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์

สวนสุขเกษมยินดีต้อนรับพี่ๆทุกท่านครับ
ผมขุดเจอน้ำแล้วยิ้มออกเลยครับ แต่เสียดายขุดสระน้อยไปหน่อย
เอาไว้รอบหน้าอาจจะขุดที่ใหม่ หรือว่าจะขยายดี แต่ต้องดูงบประมาณอีกทีก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2015, 10:25:00 AM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 09:47:27 PM »

ขอตามด้วยคนนะครับ ^^

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2015, 10:25:50 AM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

korat1977
*

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 09:58:06 PM »

เข้ามาชื่นชม และเป็นกำลังใจให้ นะครับ สู้ๆ เฮ่อๆๆ

"ฟาร์มฮัก" กะ "เศษตะกอน" ในความหมายของผม ก็คือ... "ความรัก ความอบอุ่น ที่มีต่อ น้ำ หิน ดิน ทราย และ การเป็น เกษตรกร"
สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 10:03:41 PM »

เข้ามาชื่นชม และเป็นกำลังใจให้ นะครับ สู้ๆ เฮ่อๆๆ

รับทราบครับ ขอบคุณมากครับ

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 10:10:05 PM »

ภาพเมื่อ 25/05/57
แอบไปปลูกถั่วเขียวไว้ปรับปรุงบำรุงดิน
ดินที่ปรับใหม่ธาตุอาหารบางทีอาจโดนปาดหนีไป
เค้าบอกว่า รากของพืชตระกูลถั่ว จะสามารถตรึงไนโตรเจนลงสู่ดินได้ดี และดินจะสมบูรณ์ร่วนซุย

แต่ไม่ได้ถ่ายรูปตอนหว่านเมล็ดถั่วเลย มีแต่ภาพตอนเริ่มขึ้นแล้ว
ช่วงปลูกถั่วเหมือนฝนฟ้าเป็นใจ พอหว่านแล้วใช้รถไถตีกลบ พอหว่านเสร็จ ฝนก็ตกให้พอดีครับ

กลายเป็นคนบ้าหอบฟางไปพังนึงครับ
ซื้อฟางก้อนละ20บาท นำมาคลุมหน้าดิน ดินที่อยู่ขั้นล่างที่ขุดมาจากบ่อ เหมือนกับเป็นดินหินปูน ธาตุอาหารต่างๆน่าจะน้อย
ต้องปรับปรุงดินใหม่ ให้เค้ามีความสมบูรณ์ขึ้น อาจต้องใช้เวลาหน่อยในส่วนนี้จึงจะเป็นดินดำปกติ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2015, 10:30:34 AM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 10:13:25 PM »

ปลูกกล้วยน้ำว้า ประมาณ 40-50 ต้น (ค่อยขยายเพิ่มใหม่อีกที)
ซื้อต้นกล้วยน้ำว้ามาจากเขารัง แถวสามแยกวังชมภู ต้นละ15บาทครับ
แต่จะต้องโทรจองก่อน 1 อาทิตย์ เพื่อให้ร้านเค้าขุดหน่อรอ
พอไปรับมา ก็ได้ต้นขนาดเล็กใหญ่ ปะปนกันไป

ประโยชน์ของเค้ามากหลาย
เอาไว้เป็นไม้พี่เลี้ยงให้ต้นไม้อื่นๆ และเพิ่มความชุมชื่นในดิน เพิ่มจุรินทรีย์ในดิน
บริเวณแถวนี้ ถ้าไม่มีไม้พี่เลี้ยงหรือไม้ที่เพิ่มความชุ่มชื้น อาจเกิดไฟป่าได้ (เพราะไฟลามทุ่งมีทุกปีครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2015, 10:34:53 AM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 10:16:03 PM »

ภาพเมื่อ 30 พ.ค. 57
ก่อนหน้านี้มาปล่อยแหนแดงประมาณ 2 กำมือ ลงสระ
ปัจจุบัน เต็มสระแล้วครับ แดงเต็มสระเลย แหนขยายไวมากครับ
ถ้าคนไม่รู้คิดว่าเป็นพื้นหญ้าอาจตกไปได้เลย ^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2015, 10:37:03 AM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 10:18:19 PM »

"กระท่อมน้อยในสวน"
ได้ขอความอนุเคราะห์พ่อให้สร้างกระท่อมเล็กๆ
พ่อเลยจัดให้ตามคำขอ เอาทีมงานมา2คน ช่วยกันคนละไม้คนละมือ วันเดียวเสร็จครับ

ก่อนหน้านี้ไปตัดไม้ และขนย้ายไม้
ทีแรกเลยจะไม่ได้สร้างใจตรงจุดนี้ แต่จะไปสร้างตรงคันนาใหญ่ริมสระของลุง
ผมวางแผนไว้ว่าในส่วนนั้นจะให้เป็นถนน และมีไม้ริมถนน กลัวกระท่อมน้อยจะไปขวางทางจราจร ^^

จึงได้ย้ายไม้เปลี่ยนแผนมาจุดนี้ เพื่อเอาร่มเงาของต้นมะม่วง และเพื่ออนาคตของจุดคันนานั้น
หนักจริงๆไม้สดๆ...
เพราะไม้ที่เอามาสร้างเป็นไม้ประดู่สด พึ่งเลื่อย....

ภาพเมื่อ 30/05/57

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2015, 10:44:50 AM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

tatum08
*

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 10:23:39 PM »

สวนสุขเกษมยินดีอย่างยิ่งที่ทุกคนมารับชมครับ
ผมขุดเจอน้ำแล้วยิ้มออกเลยครับ แต่เสียดายขุดสระน้อยไปหน่อย
เอาไว้รอบหน้าอาจจะขุดที่ใหม่ หรือว่าจะขยายดี แต่ต้องดูก่อนครับ

ขออนุญาติคอมเม้นนิดนะครับ ถ้าจะขุดใหม่หรือขุดขยาย น่าจะทำทรงรูป ฟรีฟอร์ม เพื่อเป็นการออกแบบ Landscape ให้พื้นที่สวยงามไปด้วย ซึ่งจะสร้างมูลค่าทั้งราคาและสายตา รวมถึงจิตใจกับผู้ได้พบเห็นครับ เพราะวิวโลเคชั่นที่นี่สวยอยู่แล้วครับ

โซนนี้เป็นโฉนดไหมครับ ผมเคยหวังอยากได้ที่แถวๆนี้อยู่เหมือนกันครับ ทำเกษตรผสมผสานแนวเดียวกันละครับ 55

ปล.เพิ่งขึ้นไปหาดูที่ดินที่อำเภอเมืองเพชรบูรณ์มาเมื่อวานนี่เอง เดี๋ยวรอบหน้าไปจะขออนุญาติแวะไปเยี่ยมชมนะครับ
สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 10:26:52 PM »

ภาพถ่ายข้างล่างวันที่ 02/06/57

ในคืนวันที่ 01/06/57 ฝนตกหนักมาก
มาดูสภาพในสวนที่ปรับแต่งพื้นที่ ตามภาพน้ำเต็มนา คันนาพัง ฯลฯ
น้ำมาจากบนเขาแลกที่เจอ มาแรงมากๆ บริเวณนี้เป็นทางน้ำด้วย
พอมาเห็นสภาพนา รู้สึกน้ำตาแทบไหล แต่ก็สู้ต่อครับ เพราะว่าชีวิตมีให้สู้ ไม่ได้มีไว้ให้ท้อ....

ที่เสียดาย ไม่ได้เสียดายถั่วนะครับ แต่เสียดายคันนา เพราะว่าต้องให้พละกำลังมากในการปิดครับ
ถั่วที่ปลูก ทำใจตั้งแต่เริ่มปลูกแล้วครับ ว่าต้องเจอน้ำท่วม เพราะว่าผมต้องการให้เป็นปุ๋ยพืชสดและคุมแทนหญ้า
ยาไม่เคยฉีด ปลูกอย่างเดียว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2015, 11:15:23 AM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 10:30:30 PM »

10 มิถุนายน 2557
เตรียมต้นไม้ขึ้นรถ ต้นไม้ที่ซื้อไว้ เลี้ยงเค้าไว้อยู่สวนหลังบ้าน
เมื่อฝนเริ่มตก ก็เริ่มฤดูการปลูกต้นไม้แล้วครับ
ต้นไม้ที่เอาไปรอบนี้ มีไผ่กิมซุง มะละกอ มะม่วง มะขามเปรี้ยว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2015, 11:29:16 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 32   ขึ้นบน
  พิมพ์