หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 32   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พัฒนาที่ดินของพ่อ"สวนสุขเกษมไร่นาผสมผสาน"  (อ่าน 260738 ครั้ง)
สวนสุขเกษม
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 02:57:53 PM »

อ่านจบ...อดไม่ได้จริงๆครับ
อยากจะบอกว่า...เยี่ยม  อายจัง อายจัง อายจัง จริงๆ...ขอบอก
เพราะ  
  1. ทำการบ้านมาดี: เช่น ปลูกอะไร...ใช้อะไรบ้าง เป็นต้น
  2. วางแผนดี : ตรงไหนปลูกอะไร   ปรับ location ออกมาได้ีดี
  3. ลงมือตามเวลา : ดูจากความคืบหน้า   ปรู๊ดปร๊าด  ดีมากๆ
  4. Location  เยี่ยมมากๆ   ไปไกลครับแบบนี้

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำชมและกำลังใจ
ทำการบ้าน: ดีก็เพราะศึกษาข้อมูลก่อนปฎิบัติ
วางแผนดี : ก็เพราะได้ไอเดียต่างๆต่างจากInternetและพี่เว็บเกตรพอเพียงนี้
ที่ดินและทำเลดี : ก็คือทุนอันมีค่าของพ่อครับ

ใจจริงผมอยากมีสระเพิ่มอีกหน่อย เอาไว้รองรับน้ำฝน ชะลอน้ำลาดผ่าน
แต่ติดอยู่ตรงที่ทุนทรัพย์ จึงค่อยๆเป็นค่อยๆไปครับ ^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2014, 03:08:07 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

ถ้าคนเรารู้จัก "เดินทีละก้าว  กินข้าวทีละคำ  ทำงานทีละอย่าง" ย่อมประสบผลสำเร็จ ตามปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #145 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 03:05:03 PM »

แผนที่พอสังเขป เป็นภาพถ่ายทางอากาศของ google ประมาณปีที่แล้ว ยังไม่อัพเดทปัจจุบัน
กรอบสีน้ำเงิน คือพื้นที่ทั้งหมด
กรอบสีเหลือง คือพื้นที่ที่ทำนาทำสวน
ลูกศรสีฟ้า คือทิศทางของน้ำฝน
สีชมพูเข็ม คือท่อน้ำลอดผ่านถนน
สีเขียวออ่นคือ ถนนดิน ปลูกกล้วย ปลูกไผ่ ปลูกสะเดา ปลูกชะอม ฯลฯ

ภาพที่เห็นคือ น้ำจะมาทุกทิศทาง
ทิศทางของน้ำ จะมาไวไปไวมากครับ ดังนั้นจึงต้องบริหารจัดการน้ำให้ดี ทำคันนาให้เหมาะสมต่อน้ำลาดผ่าน
สิ่งที่เห็นในปีนี้ ก็จะเอาไปแก้ไขต้นปีหน้า (ถ้ามีทุนเพ่ิมนะครับ)  ยิงฟันยิ้ม
ลงทุนในครั้งนี้ไม่มีเสียหาย มีแต่ได้กับได้
เป็นการลงทุนระยะยาว เพื่อความยั่งยืนของครอบครัว เจ๋ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2018, 09:18:23 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

ถ้าคนเรารู้จัก "เดินทีละก้าว  กินข้าวทีละคำ  ทำงานทีละอย่าง" ย่อมประสบผลสำเร็จ ตามปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง
สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #146 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 09:50:20 PM »

5 ก.ย. 57  
ความเสียหายของพลังน้ำ ที่มาวันที่ 1 ก.ย. 57
เป็นพื้นที่ของอาผม อยู่ไกล้ๆกัน เป็นพื้นที่ติดคลอง
ข้าวครบกำหนดได้เกี่ยวข้าวแล้ว แต่เจอภัยธรรมชาติแกล้ง
น้ำมาเยอะ มาแรง ทุกทิศทาง ทำให้ข้าวล้มหมดเลยครับ 20 กว่าไร่
น้ำมาเช้าวันที่1 ก.ย. น้ำที่เข้ามาท่วมเป็นน้ำป่าฉับพลันมาพร้อมกับดินโคลนภุเขา ปรกคลุมต้นข้าวหมด

และวันที่ 2 ก.ย. น้ำมาอีกที แต่มาช่วยชะล้างดินโคลนออก

ปัจจุบัน ณ วันนี้เริ่มเก็บเกี่ยวแล้ว
ตอนเกี่ยวข้าว อาจเกี่ยวไม่หมดแน่นอน เพราะข้าวนอนราบไปกับพื้น รถไม่สามารถคุ้ยขึ้นมาได้หมด
ที่สำคัญอาจโดนโรงสีตัดราคาด้วยแน่นอน
ผมเสียดายแทนอาจริงๆ

ใต้ต้นมะขาม มีนกกระจาบมาสร้างรังอยู่จำนวนมาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2018, 09:18:38 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #147 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 07:20:56 AM »

เย็นวันที่ 6 ก.ย. 57   ได้มาเยี่ยมชมแปลงนา
พร้อมกับฉีดฮอร์โมนไข่ผสมเชื้อราไตรโคเดอร์มา
เพื่อบำรุงหรือเพิ่มน้ำหนักของเมล็ดข้าว
ถุงเล็กๆที่เห็น ผมใส่น้ำหมักฮอร์โมนไข่ไว้ ทำแบบพร้อมใช้ครับ
ใส่ไว้ 20 cc หรือ 2 ช้อนโต๊ะ ต้องผสมกับน้ำสะอาด 20 ลิตร

ฉีดเฉพาะนาปาเป้าและนาโยน ที่กำลังเริ่มออกรวงเท่านั้น
นาหว่านยังไม่ต้องฉีด เพราะเป็นข้าวหอมมะลิ 105 ยังไม่เริ่มออกรวง
ฉีดแค่3เป้ หรือน้ำ60ลิตรก็ทั่วแล้วครับ

แอบเห็นแมลงที่แอบอยู่ใต้ใบข้าว แต่ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าเป็นแมลงอะไร ทำหน้าที่อะไร
ได้แต่คิดว่า ไม่น่าจะเป็นแมลงตัวร้ายที่ทำร้ายข้าว น่าจะเป็นแมลงที่คอยป้องกัน  ยิงฟันยิ้ม

กอข้าวที่เห็นปลูกจากข้าว1 เมล็ด
ข้าว 1 เมล็ด สามารถแตกกอได้ถึง 20-60 ต้น อยู่ที่ความอุดมสมบูรณ์ของดิน
บางต้นก็แตกกอดี บางต้นก็แตกกอไม่ทันพวก
แต่ไม่เป็นไรครับ เห็นแค่นี้ก็ภูมิใจครับ
ทำแบบนี้จะประหยัดปุ๋ย ประหยัดน้ำ และที่สำคัญ แมลงศัตรูพืชจะไม่ค่อยมารบกวนครับ  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2018, 09:18:59 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #148 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 09:28:47 PM »

เมื่อสักครู่ เข้ามาชม
หัวข้อ ถาม - ตอบ ของเกษตรพอเพียง
ก็เริ่มสงสัยว่ากระทู้ของผมหายไปไหน คิดในใจอาจตกไปอยู่หน้า 2 หรือหน้า 3
แล้วก็กดไล่ดู แต่ก็ไม่เจอ ผมเลยวนกลับมาดูหน้าที่ 1 ใหม่อีกรอบ

ที่แท้ก็โดนย้าย มาที่ "มุมสมาชิก"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=112383.0
ขอบคุณพี่(นพ) ที่ให้ความอนุเคราะห์ครับ  ยิ้มเท่ห์

รู้สึกคิดถึง พี่ๆใน ถาม - ตอบ ทันที
และขอฝากเนื้อฝากตัวกับพี่ๆใน "มุมสมาชิก" ทุกท่านด้วยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

"สวนสุขเกษม ไร่นาผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=111707.0

konthain(นพ)
Administrators

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #149 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 09:38:07 PM »

สวัสดีครับ
ยินดีต้อนรับสู่มุมสมาชิกครับ ได้มาอยู่มุมสมาชิกแล้วถือเป็นสมาชิกของเวปเกษตรพอเพียงเต็มตัวแล้วนะครับ
จะขอเข้ามาติดตามกระทู้อยู่เสมอครับ

ยิ้มเท่ห์

ผมต้อขอขอบคุณและยินดีอย่างยิ่งครับ
และอีกอย่างผมขอเรียกพี่ว่า อ.นพ นะครับ
ที่ให้คำตอบ คำปรึกษาต่างๆ ที่ที่ผมไม่เคยรู้

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2014, 09:47:03 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #150 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 10:56:46 PM »

8 ก.ย. 57   
อัพเดทต่อเนื่องครับ มุมสบายๆสถานที่เดิมแต่ต่างที่เวลา
พี่ผมแวะไปไร่แต่เช้า เก็บภาพมาฝาก

ถั่วขอบสระ เริ่มโตตามข้าวที่เริ่มออกรวงแล้วครับ

วันนี้สงสัยพี่ผมได้ไปทดลองใบมีมหัสจรรย์
ที่ผมได้สั่งมาใช้จากทางเว็ปเกษตรพอเพียง
หญ้าตามคันนา โล่งเตียนเลย
พร้อมกับวางระบบน้ำ วางท่อนาขั้นบันได
ที่เห็นเป็นข้อต่อ 45 องค์ศาที่วาง
หลักการของท่อนี้คือ จะได้เปิดปิดน้ำได้ แล้วแต่ระดับ อยู่ที่เราจะเลือกหมุนองค์ศาให้น้ำออก
ถ้าต้องการน้ำขัง ก็หมุนท่อให้สูง แต่ถ้าต้องการให้น้ำคันนาแห้ง ก็หมุนท่อลง น้ำก็จะไหลออกมาตามแรงโน้มถ่วง

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #151 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 11:14:23 PM »

เวลาประมาณ 18.00 น. ของวันที่ 8 ก.ย. 57   
วันนี้ผมไม่ได้ไป "สวนสุขเกษมไร่นาผสมผสาน" แต่พี่ผมไป

วันนี้ขอทำหน้าที่ดูแลสวนอยู่หลังบ้าน และแนะนำสมาชิกใหม่ครับ ที่เรียกว่า "กบ"
สมาชิกใหม่ที่พ่อผมได้ซื้อมาเลี้ยงแทนบ่อปลาดุก

"กบ" เคยเลี้ยงไปรอบนึงแล้ว ประมาณปีก่อน เลี้ยงจนตัวโตมากๆ
โตจนแบบไม่กล้าฆ่า ไม่กล้ากิน จำได้ว่าช่วงหน้าฝนกบที่เลี้ยง พยายามหนีกระโดดออกไป
แต่กบเลี้ยงที่กระโดดออกแล้ว ก็จะกลับมาอยู่บริเวณเดิม
สงสัยจะหากินเองไม่เป็นแน่ๆเลย จึงกลับมาที่เก่า

มาต่อกันที่ ไก่(โดนหลอกว่าเป็นพันธุ์ไข่)  ยิ้มกว้างๆ
เริ่มจะโตเป็นหนุ่มเป็นสาวกันแล้วครับ ว่าจะเปลี่ยนสถานที่ให้เค้าอยู่ที่ไหม่
เพราะอยู่ในกรงแบบนี้ แคบไปหน่อย

ไก่พันธุ์ไข่ของจริง อยู่นี่ครับ
พี่ผมซื้อมา ตัวละ 150 บาท ทั้งหมด 5 ตัว
เลี้ยงไปอีกสักพัก ก็คงมีไข่ให้กิน วันละ 5 ฟองครับ
แบบนี้พันธุ์แท้แน่นอน ไม่น่าจะโดนหลอก สีออกมาแบบนี้
เอาไว้อีกสักระยะนึง ค่อยซื้อมาเพิ่มอีกสัก 5 ตัวครับ  ยิงฟันยิ้ม

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #152 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 11:31:09 PM »

8 ก.ย. 57   
มะละกอ ไม่รู้ว่าเป็นอะไร เป็นแบบนี้ 3 ต้นแล้วครับ
พอเริ่มมีลูกให้กิน ก็เหลือง และเป็นแบบนี้ตามรูปซ้าย

ส่วนกล้วย เครือเยอะ และงามมากครับ
เป็นพันธุ์น้ำว้า แต่ถ้าให้แยกว่าน้ำว้าอะไร ก็ดูไม่ออก

ผักหวานก็ทดลองปลูกจากเมล็ดเช่นกันครับ
ดูวิธีการปลูกจาก Youtube และจะรอช้าอยู่ไร ก็สั่งเมล็ดมาปลูกเลย
กว่าจะได้ ก็ต้องรอคิว และรอฤดูกาลของเมล็ดผักหวานออก ช่วงเมษายน
ผมได้สั่งจาก อ.น้อย ทางเว็ปเกษตรพอเพียงนี่แหละครับ
ปลูกไม่หมด ผมก็แจกจ่ายให้คนรู้จัก
สั่งมาเป็นร้อยเมล็ด แต่ปลูกจริงไม่ถึง 10 ต้น เพราะว่าพื้นที่มีจำกัดครับ   เจ๋ง

ต้นหูกระจงหรือแพ่บารมีนี้ โตไวมากครับ ต้นนี้ประมาณ 2 ปี
เป็นไม้พี่เลี้ยงให้ต้นกล้วยไม้ของแม่ผมได้ดีครับ  ยิงฟันยิ้ม

หญ้าที่เห็นกับพื้น น่าจะเป็นหญ้าพันธุ์มาเลเซีย
เชื่อไหมหญ้าที่เอามาปลูก เอามาเพียงแต่ 2 - 3 ต้น
ตอนช่วงที่เอามา ตอนนั้นเรียนอยู่ ก็เห็นมาสวยดี ไม่รกเหมือนหญ้าทั่วไปที่ขึ้นเองตามธรรมชาติ

ที่สำคัญ เอามาแบบไม่ได้ใส่ถุงหรือว่าใส่กระถางอะไร เพียงแค่เอาหนังสือพับหญ้าไว้ พอถึงบ้านก็เปิดหนังสือเอาหญ้าที่เก็บไว้ นำลงดิน
ไม่น่าเชื่อ ว่ารอด!!! จนมีขยายทุกวันนี้ครับ

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #153 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 11:44:09 PM »

8 ก.ย. 57   
บอกไซ ช่วงนี้ไม่มีเวลาได้ดูแลเลยครับ
อีกอย่าง กระถางแทบจับไม่ได้เลย บางทีเดินๆอยู่ก็เจอตัวปัญหาที่แอบอยู่ตรงดิน
มดคันไฟครับ
ไม่รู้จะแก้ด้วยวิธีไหนเลยครับ ทำรังเยอะไปหมด (ที่สำคัญชอบแอบอยู่ตรงใต้กระถางต้นไม้)

อ่านในเน็ตเห็นบอกว่าให้เอาน้ำยาซักผ้าไปลาด
สงสัยต้องทดลองดูบ้างแล้ว  เจ๋ง

แหนแดงมาแอบขยายพื้นที่อยู่บริเวณนี้
สงสัยติดกาปมะพร้าวมาตอนผสมดิน

มะพร้าวเตี้ยและมะพร้าวน้ำหอม ลงกระถางไว้ก่อนครับ หาที่ปลูกยังไม่ถูก
ต้องคิดดีๆก่อนจะปลูก เพราะว่าเป็นไม้ระยะหลายปี
ถ้าปลูกไปแล้วเกิดเปลี่ยนแปลงพื้นที่ อาจทำให้โคล่นทิ้ง น่าเสียดาย
จึงจำเป็นต้องลงกระถางหรือถุงดำไว้ก่อน

มาต่อที่ฟักทอง บวบ และแตงไทย
หลายๆอย่าง อยู่ที่เดียวหรือหลักเดียวกันไปเลย ใครโตก่อน ออกลูกก่อนก็กินชนิดนั้นครับ

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #154 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 10:12:34 PM »

9 ก.ย. 57   
สวัสดี เช้าวันนี้ 9 เดือน 9 ครับ
บรรยากาศตามภาพ มีหมอกเหมือนเขาค้อ เขียวชุ่มตา
เป็นภาพที่พี่ผมไปถ่ายไว้เมื่อเช้า กล้องสงสัยจะโดนไอหมอกติดหน้าเลน ทำให้ภาพมัวๆ

ส่วนภาพที่วงกลมสีแดง เป็นสระเก่าที่เคยขุดหลายสิบปี ปัจจุบันตื้นเขิน ไม่สามารถกักเก็นน้ำไว้ใช้ได้แล้ว
เพราะเคยเห็นตั้งแต่หน้าแล้งที่ผ่านมา
อาจจะต้องดัดแปลงมาเป็นแปลงนา
คงต้องเดิมไปสำรวจดูใหม่อีกที

ทำนาอินทรีย์ต้องทำใจเรื่องหญ้าครับ

หอมมะลิ 105 นี้ทำแบบหว่านตม กำลังงามเริ่มแตกกอครับ
อาจจะเบียดเสียดกันหน่อย เพราะว่าพื้นที่เมล็ดไกล้กัน ทำให้ไม่มีพื้นที่ให้แตกกอ

แมลงเต่าทอง ไม่ทราบว่ามาหอมมาดมอะไรกับรวงข้าวเกือบทุกรวงครับ เยอะจริงๆ
ยิ่งเยอะยิ่งชอบครับ  ยิงฟันยิ้ม

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #155 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 10:40:42 PM »

เย็นวันที่ 9 ก.ย. 57   
หลังเลิกงาน พาแม่ไปชมแปลงนา ที่กำลังเบ่งบานออกรวง
เกือบ 2 เดือนแล้ว ที่แม่ไม่ได้มาเที่ยวดู ได้แต่ขายของ นานๆทีจะได้หยุด!!!

พอเดินเข้ามาเห็นวันนี้ สงสัยแม่จะงง (คงคิดว่า ทำไมงามจังมั้ง ฮ่าๆ)

แม่จะสงสัยเรื่องน้ำ แม่ถามว่า ทำไมไม่กักน้ำไว้เยอะๆละลูก
เดี๋ยวข้าวจะอย่างนู้นบ้าง อย่างนี้บ้าง ต่างๆนาน....#$%#@$%

ผมและพี่ผมก็หัวเราะ
และผมบอกแม่ว่า นี้เป็นทฤษฎีของชาวนารุ่นใหม่ครับแม่
และบอกแม่ว่า "ข้าว" เป็นพืชดินนะครับแม่ ไม่ใช่พืชน้ำ
กักน้ำขังน้ำในเวลาที่จำเป็นเท่านั้น ไม่ใช่เอะอะจะใส่ให้ท่วมขังตลอดระยะปลูก.....
ถ้าทำแบบนั้น จะทำให้ข้าวอ่อนแอ หาอาหารกินเองไม่ได้
ต้องคอยอุ้มชูตลอด

แม่ก็ งงๆ และก็คงไม่น่าจะเชื่อชาวนาสมัครเล่นอย่างผมและพี่ผมสักเท่าไหร่  ยิงฟันยิ้ม

ผมก็บอกว่า คอยดูนะแม่ ตอนนี้กำลังทำให้ดู ทำให้เห็น  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ส่วนคนนี้พี่ผม มาตั้งแต่บ่าย สงสัยจะมีปัญหากับคันนาแลน้ำ
ทำไม่หยุดสักที  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
มีโครงการอะไรต่อ ผมก็ไม่แน่ใจ เพราะพี่ผมขยันและอินดี้  ยิ้มกว้างๆ

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #156 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 10:46:04 PM »

9 ก.ย. 57   
มาต่อกันด้วยต้นไม้ที่ได้ปลูกไว้ มาชมการพัฒนาการของเค้าดู
อย่าพึ่งเบื่อกันนะ อาจจะอัพโหลดบ่อยเลยช่วงนี้  ยิงฟันยิ้ม

ต้นสักและต้นสะเดาครับ ปลูกไว้ใช้ทั้งนั้น

ต้นมะฮอกกานีและกล้วยก็กำลังโตแข็งเช่นกัน

หญ้าแฝกก็ปลูกติดไว้ขยาย เพราะประโยชน์มากหลาย
ส่วนชะอมก็กำลังกินได้ ยังไม่มีเวลาเด็ดยอดไปชิมบ้างเลยครับ

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #157 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 10:49:53 PM »

ปิดท้ายด้วยต้นสนฉัตร
ค่ำคืนนี้ราตรีสวัสดิ์นะครับ
ขอให้ทุกคนหลับฝันดี พร้อมกับการทำงานในวันพรุ่งนี้กันต่อไป

ภาพตอนกลางคืนก็แปลกๆไปอีกแบบ Credit:พี่ผม

บ่าววี-สวนแห่งฝัน
*

« ตอบ #158 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 07:52:58 AM »

สวัสดีคับ  ยิ้มเท่ห์
ข้าวงามคัก เป็นตาสะออนเนาะคับ

สุขสำราญฟาร์ม-สวนแห่งฝัน สวรรค์บนดิน
เกษตรอินทรีย์ วิถีพอเพียง
ติดแคมป์โคขุนโพนยางคำ อำเภอเมือง จ.สกลนคร
สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #159 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 07:46:47 PM »

สวัสดีคับ  ยิ้มเท่ห์
ข้าวงามคัก เป็นตาสะออนเนาะคับ

ยินดีต้อนรับสู่ สวนสุขเกษมครับพี่!!!  ยิ้มเท่ห์
ความงามที่เห็น ที่ต้องขอบคุณมีดังนี้
น้องหมู ,น้องหยวกกล้วย ,และนมสด
ที่มาช่วยทำให้ข้าวงาม
น้องหมู = อึหมูหรือขี้หมู งามแบบไทยเดิม
น้องหยวกกล้วย = น้ำหมักชีวภาพ ช่วยการเจริญเติมโต
นมสด = น้ำหมักฮอร์โมนนมสด ช่วยการแตกกอของข้าว

เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 32   ขึ้นบน
  พิมพ์