หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 32   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พัฒนาที่ดินของพ่อ"สวนสุขเกษมไร่นาผสมผสาน"  (อ่าน 260737 ครั้ง)
POOMJIT
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #112 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 05:37:04 PM »

เป็นอย่างไรบ้างน้องโดนน้องน้ำท่วมมั่งเปล่า บึงสามพันน้ำมาแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

TonyComes
*

« ตอบ #113 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 07:31:16 PM »

ข้าวที่เห็นปลูกจากข้าวต้นเดียว
เริ่มแตกกอ  ปลูกพร้อมกันโตไม่พร้อมกันครับ แปลกๆ  ยิงฟันยิ้ม

ที่จริงอยากปลูกข้าวต้นเดียวเหมือนกันครับ แต่ว่าสถานที่กับน้ำไม่เอื้ออำนวย
คงต้องรอปรับปรุงให้พร้อม เดี๋ยวจะลองทำดูครับ

ด้วยความยินดีครับ ขอเพียงแค่เริ่มต้นกับใจรักและเวลาที่เหมาะสมครับ จะไม่มีคำว่าสถานที่หรือน้ำไม่อำนวยครับพี่  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2018, 05:35:16 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า
สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #114 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 09:27:10 PM »

เป็นอย่างไรบ้างน้องโดนน้องน้ำท่วมมั่งเปล่า บึงสามพันน้ำมาแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

ฝนตกแรงมากเมื่อคืน เห็นทางเฟรชบุ๊กโพสว่าน้ำท่วมกันหลายที่อยู่เหมือนกันครับ
วันนี้ที่ไม่ได้ไปดูนาเลย เพราะที่ทำงานเลิกงานค่ำ เลยไม่ได้ไปดูนาเลย แต่ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร เพราะเป็นนาที่ดอนหรือนาบนเขา ไม่ใช่นาลุ่มครับ
ถ้าท่วมก็คงท่วมแปปเดียว แต่จะมีปัญหาอยู่ตรงคันนาครับ ว่าจะอยู่รึจะไปแค่นั้นเอง เพราะ"พลังของน้ำ ต้านมันยากครับ"

ถ้าท่านใดที่มีปัญหาเรื่องน้ำอยู่ ขอให้ผ่านพ้นไปด้วยดีครับ

ถ้าคนเรารู้จัก "เดินทีละก้าว  กินข้าวทีละคำ  ทำงานทีละอย่าง" ย่อมประสบผลสำเร็จ ตามปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง
สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #115 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 09:43:59 PM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2018, 05:38:21 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

ถ้าคนเรารู้จัก "เดินทีละก้าว  กินข้าวทีละคำ  ทำงานทีละอย่าง" ย่อมประสบผลสำเร็จ ตามปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง
TonyComes
*

« ตอบ #116 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 05:28:36 PM »

Thanks.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2017, 06:04:38 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า
สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #117 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 11:05:42 PM »

28  ส.ค. 57  
เย็นๆหลังเลิกงาน อดไม่ได้ที่จะมาท่าว่าง แวะมาเยี่ยมชมแปลงนา สูดดมอากาศบริสุทธิ์
มองไปทางไหนก็เขียวงามตา เย็นตา
วันที่ 28 ส.ค.นี้ ฝนยังไม่ตกนะครับ
สภาพแปลงนาที่แห้งเกิดจากฝนไม่ตกและผมได้ปล่อยน้ำเพื่อแกล้งข้าว ทำให้ข้าวรากยาวออกรากหากินลึก
แกล้งข้าวปล่อยน้ำไปแล้วประมาณ 1 อาทิตย์กว่าๆ
สภาพแปลงนาแห้ง เดินในนาได้สบายๆไม่ติดหล่มติดเลน ทำให้ง่ายต่อการใส่ปุ๋ย และถอนหญ้าในแปลงนาก็สะดวก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2018, 05:07:00 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #118 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 11:13:31 PM »

28 ส.ค. 57  
ขั้นตอนการดูระดับน้ำในแปลงนา
ที่จริงต้องมีท่อแกล้งข้าว ตามหลักของชาวนาวันหยุด
แต่ผมยังไม่มี จึงขอใช้กระถางต้นไม้แทน

ใช้เพื่อทำอะไร คำตอบคือ....เป็นการเช็คระดับน้ำในดิน ว่ามีอยู่ลึกแค่ไหน
ที่เห็นดินในนาแห้งๆที่ดูเหมือนไม่มีน้ำขาดน้ำ อะไรประมาณนั้น
แต่อันที่จริง มีน้ำอยู่ใต้ดิน เราสามารถมองเห็นได้ในกระถางเลยครับ

ระดับนายังปรับไม่เท่ากัน
บางที่ก็เปิดน้ำออกไม่หมด ทำให้ยังพอมีน้ำให้เห็น โดยดินยังเปียกอยู่
ทำให้แกล้งข้าวยังไม่สมบูรณ์ แต่ก็เอาเท่าที่ได้ครับ

ภารกิจหลักวันนี้คือการหว่านขี้หมูในนาปาเป้าและนาโยน
ขี้หมู 2 กระสอบ โรยบางๆให้ทั่วในนาประมาณ 1 ไร่ 1 งาน
ซื้อขี้หมูมาทั้งหมด 10 กระสอบ เอาไว้ทำปุ๋ยหมักและใส่ต้นไม้ต่างๆที่ปลูกด้วย
กระสอบละ 30 บาท

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2018, 05:30:53 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #119 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 11:31:06 PM »

29 ส.ค. 57  
มาต่อกันที่ทำงานนะครับเมื่อคืนนี้ ฝนตกพอสมควร
น้ำในคลองกองทูล(ต.กองทูล) เริ่มมีน้ำมาสะสม มีคำสั่งให้มาช่วยกันเปิดประตูน้ำฝาย
สภาพประตูน้ำต้องหมุนเอาเอง เป็นสนิม หมุนยากมาก

วิถีชีวิตชาวท้องถิ่นก็หาปลา ตกปลาบ้าง หว่านแหบ้าง ขอไปทำเมนูเที่ยงนี้สะหน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2017, 11:01:39 AM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #120 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 11:40:41 PM »

พักเที่ยงก็ร่วมด้วยช่วยกัน วันนี้มีเมนูทอดปลาเห็ดและต้มปลาครับ
อร่อยมากครับ  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2017, 11:16:47 AM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

boy22
*

« ตอบ #121 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 08:04:30 AM »

หวัดดีคับ ทำคล้ายๆกันคับผมก็ทำงาน อบต. ผอ.กองช่างคับ อยู่วิเชียร ทำสวนทำนาเช่นกัน สวนตามใจสำมะปิคับ อยู่มุมสมาชิกคับ สวนอยู่ที่ห้วยสะแกคับผม ยินดีรู้จักคับ
สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #122 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 10:50:55 AM »

หวัดดีคับ ทำคล้ายๆกันคับผมก็ทำงาน อบต. ผอ.กองช่างคับ อยู่วิเชียร ทำสวนทำนาเช่นกัน สวนตามใจสำมะปิคับ อยู่มุมสมาชิกคับ สวนอยู่ที่ห้วยสะแกคับผม ยินดีรู้จักคับ

ยินดีที่ได้รู้จักครับพี่  ยิ้มเท่ห์
ผมก็ไปติดตามผลงานพี่อยู่ครับ
ว่าจะอุดหนุนแก่นตะวันอยู่ครับ ^^
แต่รอให้เริ่มหน้าหนาวและหมดฝนก่อน อาจจะขอคำแนะนำด้วยนะครับ    ยิงฟันยิ้ม

สวนทุ่งอีสานลืมแล้ง
*

« ตอบ #123 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 03:34:51 AM »

...สวัดดีคับ...สวนทุ่งอีสานลืมแล้ง มหาสารคาม...แวะมาให้กำลังใจคับ...เที่ยวชมวิถีชอมมากคับ...ได้ความรู้มากมายหลายอย่าง และแบ่งปันแลกเปลื่ยนประสบการณ์ เพื่อที่จะเป็นแนวทางปฏิบัติ...ขอบคุณคับ....สู้ๆ....น่ะคับ.... ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์ สวนทุ่งอีสานลืมแล้ง มหาสารคาม ยิ้มเท่ห์ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=111663.0

76 หมู่ 3 บ.หนองคู ต.หนองปลิง อ.เมือง จ.มหาสารคาม
ไร่นาสวนผสม ไผ่ตงลืมแล้ง แก้วมังกร มะนาว ผักหวานป่า
08-66709110 : สุรศักดิ์ อุทัยสา
TonyComes
*

« ตอบ #124 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 07:25:24 PM »

28 ส.ค. 57  
ที่จริงต้องมีท่อแกล้งข้าว ตามหลักของชาวนาวันหยุด
แต่ผมยังไม่มี จึงขอใช้กระถางต้นไม้แทน

ใช้เพื่อทำอะไร คำตอบคือ....เป็นการเช็คระดับน้ำในดิน ว่ามีอยู่ลึกแค่ไหน
ที่เห็นดินในนาแห้งๆที่ดูเหมือนไม่มีน้ำขาดน้ำ อะไรประมาณนั้น
แต่อันที่จริง มีน้ำอยู่ใต้ดิน เราสามารถมองเห็นได้ในกระถางเลยครับ

ระดับนายังปรับไม่เท่ากัน
บางที่ก็เปิดน้ำออกไม่หมด ทำให้ยังพอมีน้ำให้เห็น โดยดินยังเปียกอยู่
ทำให้แกล้งข้าวยังไม่สมบูรณ์ แต่ก็เอาเท่าที่ได้ครับ

ภารกิจหลักวันนี้คือการหว่านขี้หมูในนาปาเป้าและนาโยน
ขี้หมู 2 กระสอบ โรยบางๆให้ทั่วในนาประมาณ 1 ไร่ 1 งาน
ซื้อขี้หมูมาทั้งหมด 10 กระสอบ เอาไว้ทำปุ๋ยหมักและใส่ต้นไม้ต่างๆที่ปลูกด้วย
กระสอบละ 30 บาท

ชอบไอเดียกระถางแทนท่อแกล้งข้าวครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2018, 02:32:03 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า
สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #125 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 11:19:07 PM »

28 ส.ค. 57  

ชอบไอเดียกระถางแทนท่อแกล้งข้าวครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ใช้ได้เช่นกันพี่ แต่ถ้าให้ดีต้องเจาะรูข้างๆสักนิด ^^

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #126 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 12:09:23 AM »

...สวัดดีคับ...สวนทุ่งอีสานลืมแล้ง มหาสารคาม...แวะมาให้กำลังใจคับ...เที่ยวชมวิถีชอมมากคับ...ได้ความรู้มากมายหลายอย่าง และแบ่งปันแลกเปลื่ยนประสบการณ์ เพื่อที่จะเป็นแนวทางปฏิบัติ...ขอบคุณคับ....สู้ๆ....น่ะคับ.... ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์ สวนทุ่งอีสานลืมแล้ง มหาสารคาม ยิ้มเท่ห์ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=111663.0

ขอบคุณครับที่แวะมาทักทาย และรับชมครับ
ว่างๆจะแวะไปรับชมบ้างนะครับ

สวนสุขเกษม
*

« ตอบ #127 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 12:19:02 AM »

ภาพเมื่อวันที่ 29 สิงหาคม 2557
เมื่อคืนฝนตกแรง ท้องนาชุ่มช่ำ เป็นอะไรที่ช่างพอดีและพอเหมาะมาก
แปลงนาข้าวก็จะเขียวๆ สดชื้น ปุ๋ยคอก(ขี้หมูล้วนๆ ทั้งทางดินและทางใบผสมน้ำฉีด)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2018, 05:05:33 PM โดย สวนสุขเกษม » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 32   ขึ้นบน
  พิมพ์