หน้า: 1 ... 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 [30] 31   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกษตรวันหยุด (จริงๆครับ)  (อ่าน 103275 ครั้ง)
vatcharin22
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #464 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 03:33:37 PM »

อ่านตั้งแต่หน้าแรกจนถึงหน้าสุดท้าย น่าชื่นชมมากๆครับ และน่าอิจฉา ที่มีที่ดินไม่ไกลมากนัก ส่วนผมนี่อยู่สุพรรณบุรี แต่มีที่ดินอยู่จังหวัดอุตรดิตถ์ เป็นที่พ่อตา ยกให้แฟน ช่วงวันหยุดยาวจริงๆ ถึงจะได้ไปสักครั้ง ปีหนึ่งไปไม้เกิน 3 ครั้ง ปีใหม่ สงกรานต์ เข้าพรรษา แต่มาช่วงต้นปีนี้จะได้ไปเพิ่มมากขึ้นช่วงปิดเทอมตุลาคม ปลูกสักทิ้งไว้ได้ 5 ปีแล้วครับ และปลูกส้มโอไว้สิบต้น ได้สี่ปีแล้วครับ เข้าพรรษานี้กลับไป 5 วัน ได้ไปปลูก อินทผลัม ประมาณ 30 ต้น ยางนา 15 ต้น มะค่าโมง 12 ต้น น้อยหน่า 10 ต้น กล้วยสามหน่อ มะม่วง 1 ต้น ส้มโออีกสองต้น เป็นกำลังใจให้ครับ สำหรับคนมีงานประจำ ในใจอยากมีโมเม้นแบบนั้นจัง

weeaun
*

« ตอบ #465 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 08:46:25 AM »

อ่านตั้งแต่หน้าแรกจนถึงหน้าสุดท้าย น่าชื่นชมมากๆครับ และน่าอิจฉา ที่มีที่ดินไม่ไกลมากนัก ส่วนผมนี่อยู่สุพรรณบุรี แต่มีที่ดินอยู่จังหวัดอุตรดิตถ์ เป็นที่พ่อตา ยกให้แฟน ช่วงวันหยุดยาวจริงๆ ถึงจะได้ไปสักครั้ง ปีหนึ่งไปไม้เกิน 3 ครั้ง ปีใหม่ สงกรานต์ เข้าพรรษา แต่มาช่วงต้นปีนี้จะได้ไปเพิ่มมากขึ้นช่วงปิดเทอมตุลาคม ปลูกสักทิ้งไว้ได้ 5 ปีแล้วครับ และปลูกส้มโอไว้สิบต้น ได้สี่ปีแล้วครับ เข้าพรรษานี้กลับไป 5 วัน ได้ไปปลูก อินทผลัม ประมาณ 30 ต้น ยางนา 15 ต้น มะค่าโมง 12 ต้น น้อยหน่า 10 ต้น กล้วยสามหน่อ มะม่วง 1 ต้น ส้มโออีกสองต้น เป็นกำลังใจให้ครับ สำหรับคนมีงานประจำ ในใจอยากมีโมเม้นแบบนั้นจัง
ขอบคุณครับพี่ vatcharin22  เป็นกำลังใจให้ซึ่งกันและกันครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับป๋ม
9_shane
*

« ตอบ #466 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2017, 06:45:36 PM »

สวนนี้เป็นไงบ้างมาอัพบ้างนะครับ ยิ้มเท่ห์

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
weeaun
*

« ตอบ #467 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 04:45:57 PM »

สวนนี้เป็นไงบ้างมาอัพบ้างนะครับ ยิ้มเท่ห์
สวัสดีครับพี่ 9_shane   ยังอยู่ครับป๋ม ขอบคุณมากครับที่คิดถึง
weeaun
*

« ตอบ #468 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 04:55:38 PM »

กราบสวัสดี พ่อแม่พี่น้อง เกษตรพอเพียง.คอม  กลับมาหลังจากไม่ได้โพสต์ไปนานครับ สวนก็ยังคงดำเนินต่อไป แต่ติดตรงธุระเยอะเสียเหลือเกิน คิดถึงทุกๆท่านนะครับผม
weeaun
*

« ตอบ #469 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 04:56:26 PM »

ประเดิมด้วยพืชนิยมครับ หน่อไม้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2017, 04:58:21 PM โดย weeaun » บันทึกการเข้า
weeaun
*

« ตอบ #470 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2017, 04:59:59 PM »

ไม่อยากจะเชื่อตาตัวเอง ผ่านร้อน ผ่านหนาว ผ่านแล้งมา3ปี แต่ก็โตวันโตคืน (กระถินเทพา) ไม่เคยใส่ปุ๋ย ไม่เคยลดน้ำ
weeaun
*

« ตอบ #471 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 09:33:10 AM »

ปลูกได้ร่มเงา กันลมเป็นแนวได้ดีเลยครับ กระถินเทพา

ืnopsee
*

« ตอบ #472 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 01:10:32 PM »

ปลูกได้ร่มเงา กันลมเป็นแนวได้ดีเลยครับ กระถินเทพา

กระทินเทพาอันนี้ไม้มอดไฟครับปลูกแล้ว บ้านผมหาค่าแถบไม่ได้ขายก็ไม่มีใครซื้อ ให้เผาถ่านฟรีก็ไม่มีใครเอา ของผมมีอยู่ 2ไร่กว่าขนาดของเจ้าของกระทู้ตอนนี้จะใช้ยาฆ่าตอสังหารแล้วครับก่อนลื้อปลูกไม้ชนิดอื่น

ขออภัยหากบ้านท่านเป็นของมีค่า แค่แจ้งมาเพื่อพิจารณาครับผม
weeaun
*

« ตอบ #473 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 01:34:26 PM »

กระทินเทพาอันนี้ไม้มอดไฟครับปลูกแล้ว บ้านผมหาค่าแถบไม่ได้ขายก็ไม่มีใครซื้อ ให้เผาถ่านฟรีก็ไม่มีใครเอา ของผมมีอยู่ 2ไร่กว่าขนาดของเจ้าของกระทู้ตอนนี้จะใช้ยาฆ่าตอสังหารแล้วครับก่อนลื้อปลูกไม้ชนิดอื่น

ขออภัยหากบ้านท่านเป็นของมีค่า แค่แจ้งมาเพื่อพิจารณาครับผม
ขอบคุณครับท่านที่เมตตาชี้บอก สำหรับผมไม้ทุกต้น มีค่า ทั้งนั้นหล่ะครับ ไม่ได้่ว่าจะเป็นพืชชนิดไหน หรือต้นอะไร ปลูกแล้วก็ได้หวังดูการเจริญเติบโต ส่วนอนาคตจะได้ทำอะไรนั้นก็สุดแล้วแต่วาระ และของที่ปลูกๆ ก็ไม่ได้หวังที่จะขายใคร หรือจะเอามาเผาถ่านก็ใช่จะรู้คุณต้นไม้นัก ไม้บางชนิดมีค่าแพง เงินอาจซื้อได้ แต่ไม้ที่สวนผม ผมมั่นใจครับว่า ถึงมีเงิน ถ้าผมไม่คิดจะขายก็อย่าหวังได้ตัด

ขอบคุณครับ
9_shane
*

« ตอบ #474 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 02:04:37 PM »

ผมเป็นคนหนึ่งที่ปลูกแล้วได้ขายให้คนนำไปทำบ้าน ทำไม้แบบ ทำเฟอร์นิเจอร์ใช้ในบ้าน ประโยชน์มากมาย เนื้อไม้ละเอียดสวยงาม คุณคนเดียวไหมครับที่มองไม่เห็นค่าเลยถึงขั้นหยอดยาทิ้ง ถ้าไม่คิดถึงมูลค่าที่เป็นเงินก็คือจิตใจ ไม้นี้ถ้าตัดมาใช้ก็ได้ไม้ชั้นดี มีตัวอย่างผลงานมากมาย ถ้าคุณพอมีเวลาลองหาดูได้ครับ ผมเคยเห็นคุณโพสขายแต่เหมือนจะขายไม่ได้ นั่นเป็นเพราะคุณปลูกเป็นสวนป่า ทำให้ต้นไม่สวยไม่สมบูรณ์ ถ้าคุณให้คนเผาถ่านไม่มีใครเอาคุณลองเผาเองแล้วขายจะรู้ว่ามันมีค่า อย่าพูดแค่เอามันส์เน๊าะ  ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2017, 08:46:34 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
weeaun
*

« ตอบ #475 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 03:56:38 PM »

นานแล้วไม่ได้มาอัพเดทสวน ลงปุ๊บ ...........เฮ้อ!!

ไปกันต่อนะครับ
ทุเรียนน้ำผมปีนี้ออกลูกเลยครับ ผ่านแล้งมา 2 ปี แต่ลูกยังไม่โต เคยได้กินตอนเป็นเด็กอนุบาล นานมากโข จะได้กินอีกทีก็คราวนี้หล่ะครับ อิอิ

9_shane
*

« ตอบ #476 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 08:43:30 PM »

ปลูกทุเรียนกับมะยงชิตเป็นไงบ้างครับมีรูปอัพเดทไหม ปีนี้ผมกำลังจะปลูกทุเรียน เพิ่ม ปีก่อนปลูกไว้สามตายหนึ่งอีกสองรอดแต่ไม่โต ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2017, 07:49:42 AM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

สวนป่ากลางนา
*

« ตอบ #477 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2017, 10:15:15 PM »

ความสุขของคนปลูกป่า คือเห็นต้นไม้ที่เราปลูกเจริญงอกงาม สำหรับกระถินเทพา ที่สวนป่ากลางนาปลูกหลายร้อยต้น มีพ่อค้าแวะเวียนมาขอซื้อเพื่อขุดล้อมบ่อย
แต่ไม่อนุญาต พ่อค้าพยายามบอกราคาแต่เราไม่ได้ใส่ใจเพราะไม่ขาย คุณค่าพิเศษของกระถินเทพาคือปรับปรุงสภาพดิน เนื้อไม้ก็สวย เห็นเขาทำเตียงนอน
ทำเฟอร์นิเจอร์ขายราคาก็ไม่เบาเลย ถ้าเอาเงินเป็นตัวตั้งก็ผิดตั้งแต่ยังไม่ได้ปลูกต้นไม้เลยครับ ขอเป็นกำลังใจให้สมาชิกคนปลูกป่าครับ
weeaun
*

« ตอบ #478 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 08:31:36 AM »

ปลูกทุเรียนกับมะยงชิตเป็นไงบ้างครับมีรูปอัพเดทไหม ปีนี้ผมกำลังจะปลูกทุเรียน เพิ่ม ปีก่อนปลูกไว้สามตายหนึ่งอีกสองรอดแต่ไม่โต ยิ้มเท่ห์
เดี่ยวเสาร์นี้ไปอัพเดทรูปมะยงชิดครับพี่ นายเชน ส่วนทุเรียน เหลือต้นเดียว เอาใจยากมากครับพี่ทุเรียน หน้าแล้วนี่ต้องระวังเลย ขาดน้ำนี่มีสิทธิ์ร่วงแน่ครับพี่
weeaun
*

« ตอบ #479 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 08:35:16 AM »

ความสุขของคนปลูกป่า คือเห็นต้นไม้ที่เราปลูกเจริญงอกงาม สำหรับกระถินเทพา ที่สวนป่ากลางนาปลูกหลายร้อยต้น มีพ่อค้าแวะเวียนมาขอซื้อเพื่อขุดล้อมบ่อย
แต่ไม่อนุญาต พ่อค้าพยายามบอกราคาแต่เราไม่ได้ใส่ใจเพราะไม่ขาย คุณค่าพิเศษของกระถินเทพาคือปรับปรุงสภาพดิน เนื้อไม้ก็สวย เห็นเขาทำเตียงนอน
ทำเฟอร์นิเจอร์ขายราคาก็ไม่เบาเลย ถ้าเอาเงินเป็นตัวตั้งก็ผิดตั้งแต่ยังไม่ได้ปลูกต้นไม้เลยครับ ขอเป็นกำลังใจให้สมาชิกคนปลูกป่าครับ

จริงครับพี่ สวนป่ากลางนา ตอนเราคิดจะนำมาปลูก หรือตอนที่เราเริ่มคิดทำสวนใหม่ๆ ถ้าคิดแต่เรื่องผลกำไร หรือเงิน หรือบวกลบคูณหารแต่เรื่องเงิน  มันบอกได้เลยว่า ขาดทุนตั้งแต่เริ่มต้นแล้ว   หากจะปลูกอย่าใส่ใจเงินทองมากนัก มองดูความเจริญงอกงาม ความเขียวขจี ความอุดมสมบูรณ์ที่จะกลับมาสู่ผืนป่าจะดีกว่า ผมชอบประโยคของพี่สวนป่ากลางนาครับ "ถ้าเอาเงินเป็นตัวตั้งก็ผิดตั้งแต่ยังไม่ได้ปลูกต้นไม้เลยครับ"
หน้า: 1 ... 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 [30] 31   ขึ้นบน
  พิมพ์