หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 31   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกษตรวันหยุด (จริงๆครับ)  (อ่าน 114242 ครั้ง)
weeaun
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 12:11:56 PM »

จากการที่ได้เข้าเยี่ยมชมเกษตรพอเพียงมานาน ก็ได้จุดความฝันในการที่จะมีที่ดินทำกินยามแก่ หรือยามปลดเกษียน ไว้ทำอะไร ชีวิตจะได้ไม่เหี่ยวเฉา ก็เลยหาที่ดิน และก็ได้ที่มองหาแถวจังหวัดนครนายก จุดประสงค์เพื่อจะได้มีสวนผลไม้ ไว้ให้ลูก หลาน ภายภาคหน้า ปัจจุบันก็เบื่อกับชีวิตวุ่นวายวกวน ทั้งงานทั้งคนในเมือง ใจคน ใจใคร เบื่อไม่รู้จะทำยังไง ดีที่ยังได้ไปปลดปล่อยจับจอบจับเสียมในวันหยุด ถือเป็นการชาร์จแบตไปในตัว  ขนาดที่ดินก็เป็นที่ดินว่างเปล่าครับ เหมือนกับการเริ่มต้นใหม่  แต่ยังไง ก็จะศึกษาและทำให้ดีที่สุด ยินดีรับคำติ แนะนำ จากเพื่อน ๆพี่ ๆทุกท่านนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 03:18:57 PM โดย weeaun » บันทึกการเข้า

Teeplus
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 06:16:25 PM »

ยินดีด้วยครับ..

ผมก็พึ่งได้ที่ดินที่นครนายก (อยู่ อ.เมืองนครนายก ต.พรหมณี) ที่ดินปล่าวขนาด 2 ไร่เหมือนกัน

กำลังศึกษาข้อมูลและวางแผนทำไร่ สวนผสม โดยวางแผนเริ่มทะยอยปรับปรุงดิน และค่อยๆ ปลูกต้นไม้ พร้อมๆ กับทำงานเก็บเงินใช้หนี้ ซัก 3-5 ปี ก็คงได้ออกมาลุยเป็นเกษตรเต็มตัว

ปล. แนะนำว่าลองไปศึกษาหาปราชญ์ด้านเกษตรดูบ้างก็ได้ครับ นครนายก ผมแวะไปหาลุงไสวมาแล้ว แกคุยฮาดี ส่วนเดือนตุลาฯ ผมก็สมัครเข้าอบรมโครงการ กสิกรรมธรรมชาติของอ.ยักษ์ที่มาบเอื้อง 4 วัน 3 คืนแล้ว ... หวังว่ากลับมาจากลองปฏิบัติ คงได้มีอะไรทำในที่ดินตัวเองอีกเยอะเลย

ยิ้ม
weeaun
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 08:35:44 PM »

ขอขอบคุณคุณ Teeplus มากครับ  ที่ให้คำแนะนำครับ ต.พรหมณี อยู่ใกล้ ๆกับที่ดินผมจริง ๆครับ ผมอยู่แถวสาริกา ครับ อำเภอเดียวกันเลย ไม่ทราบว่าตอนนี้พี่ ทำอะไรกับที่ดินหรือยังครับ บอกพิกัดด้วยก็ได้ครับจะได้แวะไปเยี่ยมครับ (ช่วยสอนวิธีลงรูปผมด้วยครับ ) ผมลงไม่เป็นจริง ๆ55
weeaun
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 07:16:01 PM »

พอตกลงเรื่องที่ดินกันเสร็จเรียบร้อย เจ้าของที่ใจดีมากครับ ให้รถมาปรับพื้นที่ พงหญ้ารก ๆ หรือกองไม้เก่าใหญ่ ๆก็ให้รถแบ็คโฮ เกลี่ยออก จากที่ได้ดูจากเพื่อน ๆสมาชิกที่บอกกล่าวไว้ว่า ทำเกษตร หัวใจหลักก็คือ "แหล่งน้ำ" จึงตัดสินใจขุดบ่อทันทีครับ ประมาณ 2งาน  ลึก 5เมตร ได้สระน้ำใหญ่พอสมควร กะว่าถ้าน้ำเต็มบ่อ คงมีน้ำไว้ใช้ทั้งปีแน่นอน ทำทีละอย่าง ๆครับ ไปเรื่อย ๆ ตามประสา มือใหม่เก็บประสบการณ์ครับ  อยากลงรูปมากครับ เพราะพูดไม่ค่อยเก่งกะว่าจะบรรยายด้วยรูป สมาชิกท่านใดกรุณาสอนการลงหน่อยนะครับ (ขอบคุณครับ)
weeaun
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 10:21:07 AM »

หาวิธีลงรูปอยู่ครับ
weeaun
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 10:23:39 AM »

weeaun
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 10:26:57 AM »

หาวิธีลงรูปครับ เป็นการฝากรูปครับ ด้านหลังเป็นต้นไผ่เก่าแก่ครับ ไม่เห็นมีการตัดแต่งครับ ส่วนที่ของเราเป็นที่โล่ง เท่ากับเป็นการนับหนึ่งเลยทีเดียว ต้นไม้ก็มีแค่ต้นมะม่วงเก่าแก่อยู่แค่ต้านเดียวครับ เห็นแล้วคงอีกนานกวา่จะได้อย่างใครเขา  ร้องไห้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2014, 10:30:10 AM โดย weeaun » บันทึกการเข้า
wirot
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 10:37:51 AM »

แนะนำในฐานะรุ่นพี่ครับ ยิ้ม

ถ้ายังไม่อยู่อย่าเพิ่งลงทุนมาก ต้นไม้ยืนต้น ก็ปลูกแบบบ้านๆ ยิ่งปลูกด้วยเมล็ดให้มีรากแก้วจะดีมาก เพราะจะอึดและโตได้แม้ดูแลน้อย ปลูกต้นไม้ทำรั้วด้วยก็ดี แต่ต้องดูแลเรื่องวัชพืชในระยะต้นหน่อย พื้นที่ถ้ามีหญ้าเยอะ และมีคนเลี้ยงวัวอยู่ใกล้ๆ ก็ผูก ตร แล้วมอบพื้นที่ให้เขาไปเลย ให้สิทธิ์เขาตัดหญ้าคนเดียว แล้วคนอื่นจะไม่กล้าเข้า

แต่ถ้าไปอยู่เองแล้ว ก็ปลูกตามใจเลยครับ

ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง
แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง
จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
iampossible
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 10:39:48 AM »

พอตกลงเรื่องที่ดินกันเสร็จเรียบร้อย เจ้าของที่ใจดีมากครับ ให้รถมาปรับพื้นที่ พงหญ้ารก ๆ หรือกองไม้เก่าใหญ่ ๆก็ให้รถแบ็คโฮ เกลี่ยออก จากที่ได้ดูจากเพื่อน ๆสมาชิกที่บอกกล่าวไว้ว่า ทำเกษตร หัวใจหลักก็คือ "แหล่งน้ำ" จึงตัดสินใจขุดบ่อทันทีครับ ประมาณ 2งาน  ลึก 5เมตร ได้สระน้ำใหญ่พอสมควร กะว่าถ้าน้ำเต็มบ่อ คงมีน้ำไว้ใช้ทั้งปีแน่นอน ทำทีละอย่าง ๆครับ ไปเรื่อย ๆ ตามประสา มือใหม่เก็บประสบการณ์ครับ  อยากลงรูปมากครับ เพราะพูดไม่ค่อยเก่งกะว่าจะบรรยายด้วยรูป สมาชิกท่านใดกรุณาสอนการลงหน่อยนะครับ (ขอบคุณครับ)

ขุดบ่อไปเท่าไร  ราคาไร่ละเท่าไรครับที่ที่ซื้อ

คิดจะไปดวงดาวอย่างหยุดแค่ปากซอย
weeaun
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 11:11:37 AM »

ขอบคุณคำแนะนำดี ๆของ คุณ wirot มาก ๆครับ รูปที่ผมลงนี้ไม่ใช่ปัจจุบันครับ ตอนนี้ก็มีการถมที่ขุดบ่อเลี้ยงปลา ครับ และก็ปลูกไม้ผลบ้างแล้ว ช่วงต้นเดือนสิงหานี้เองครับ กะว่าต้นหน้าฝนปลูก ๆไว้ก่อนโอกาสรอดน่าจะสูง แต่ที่นี่เขาบอกว่าแล้ง ก็แล้งจริง ๆ เลยต้องรอลุ้นหมดฝนนี้หล่ะครับ
kthanom
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 12:49:18 PM »

เรียนถามพี่ทั้งสอง ไม่ทราบว่าได้มาราคาต่อไร่ เท่าไหร่ครับ  อยากได้เหมือนกันครับ
weeaun
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 01:49:01 PM »

เรียนถามพี่ทั้งสอง ไม่ทราบว่าได้มาราคาต่อไร่ เท่าไหร่ครับ  อยากได้เหมือนกันครับ

ไม่ทราบว่าพี่ kthanom  อยากได้แถวไหนหล่ะครับ ต่างพื้นที่ก็ต่างราคาครับ เราสะดวกที่จะทำหรือชอบที่ไหน ไม่เสียเวลาในการเดินทาง หรือเป็นบ้านเกิดของเรา ก็หาที่นั่นครับผม ของผมนั้นเป็นที่ดิน แถว ต.สาริกา จ.นครนายกครับ อยู่ใกล้ ๆ กับน้ำตกสาริกา และวังตะไคร้ ครับ ส่วนตัวผมชอบบรรยากาศเหมือนที่นี่ครับ เพราะผมเป็นคนใต้แต่กำเนิดครับ ผมทำงานแถว ๆปทุมธานี อยู่ไม่ไกลมากนักแค่ 60 กว่ากิโลเมตรเท่านั้นครับ จึงถือว่าสะดวกมากสำหรับผม และอีกอย่างคือ สภาพอากาศก็ใกล้เคียงกับทางใต้ แต่อาจจะไม่ชื้นเท่ากันครับ  ยิ้ม ส่วนราคานั้น แต่ละพื้นที่ผมว่าไม่เท่ากันจริง ๆ บางทีอยู่ห่างกันแค่ 1กิโลเมตร แต่เป็นที่ นา กับที่ ดอน ราคาก็ต่างกันพอสมควรแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2014, 02:11:49 PM โดย weeaun » บันทึกการเข้า
weeaun
*

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 08:00:16 PM »

ต่อไปก็ดำเนินการปรับพื้นที่  เอาเศษ ตอไม้ หินก้อนใหญ่ ๆออก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2014, 08:02:19 PM โดย weeaun » บันทึกการเข้า
weeaun
*

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 08:04:13 PM »

[/url][/img]
weeaun
*

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 08:05:11 PM »

weeaun
*

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 08:05:57 PM »

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 31   ขึ้นบน
  พิมพ์