หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 14   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "ไร่กาญจ์นวิทย์ (เขาค้อ เพชรบูรณ์) KW FARM@Khao Kho"  (อ่าน 42591 ครั้ง)
nopmtp
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 08:46:50 PM »

เข้ามาเยี่ยมและให้กำลังใจครับ
วิวสวย...ดินดี...แถมมีไม้ป่าโปราณด้วย
ถือว่าเป็นที่ๆมีเสนห์มากครับ  เอาใจช่วยครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

TonyComes
*

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 09:17:15 PM »

เข้ามาเยี่ยมและให้กำลังใจครับ
วิวสวย...ดินดี...แถมมีไม้ป่าโปราณด้วย
ถือว่าเป็นที่ๆมีเสนห์มากครับ  เอาใจช่วยครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ
ส่วนไม้ป่าโบราณ(ต้นค้อ) ต้องขอบคุณพ่อกับแม่ที่เก็บรักษาไว้ให้ครับ
ปัจจุบันนี้มีเหลือไม่มากแล้วครับ แต่ก็พอจะใจชื้นขึ้นมาได้บ้าง
เพราะเริ่มเห็นปลูกไว้ตามสถานที่ราชการบ้าง ริมถนนบ้างครับ
แต่คงต้องใช้เวลาอีกนานกว่าจะโตได้ขนาดที่อนุรักษ์ไว้ที่ไร่ครับ
TonyComes
*

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 09:48:26 PM »

ขอเล่าเรื่องต่อนะครับ...

ปีนี้ที่บ้านปลูกข้าวหลายพันธุ์ครับ หลักๆมี 3 ชนิดครับ
ข้าวจ้าวขาว(เมล็ดสั้น) พื้นที่ปลูก 4 ไร่
ข้าวจ้าวแดง(เมล็ดสั้น) พื้นที่ปลูกเกือบ 2 ไร่(ปลูก 2 แบบคือ ข้าวไร่ และข้าวนาแบบหยอดแห้ง)
และข้าวลืมผัว(ข้าวเหนียว) พื้นที่ปลูก 4 ไร่(มี 3แปลงย่อยครับ)

พันธุ์รองมีอีก 3 ชนิดครับ
สายพันธุ์ข้าวเบา พื้นที่ปลูกเกือบ 1 งาน
มะลิดอยและมะลิดอย(ดำ) อย่างละไม่กี่ตารางวาครับ(ทดลองปลูกครับพอดีได้เมล็ดพันธุ์
จากคุณป้ามาอย่างละเกือบกิโลฯครับ) โดยปลูกเป็นข้าวนาแบบหยอดแห้งครับ

ทั้งหมดทั้งสิ้นล้วนแล้วแต่เป็นสายพันธุ์พื้นเมืองที่คนแถวบ้านนิยมปลูกกันครับ

จ้าวขาว(สั้น) อายุ 9วัน(18/06/14)

จ้าวแดง(สั้น) อายุ 7วัน(20/06/14) พอจะมองเห็นบ้างไหมครับ???

ข้าวลืมผัว(ขอเรียกแปลง"A") อายุ 8วัน(20/06/14)

และข้าวลืมผัวอีกแปลง(ขอเรียกแปลง"B") อายุ วัน(20/06/14)

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
TonyComes
*

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 10:08:23 PM »

ขอพักเรื่องข้าวเอาไว้ก่อนนะครับ รายละเอียดอื่นๆเดี๋ยวจะมาแชร์อีกทีครับ

ก่อนกลับมาอยู่ที่บ้าน ผู้เขียนเคยส่งจดหมายไปขอเมล็ดพันธุ์ปอเทือง ถั่วพร้าและโสนแอฟริกัน
จากทางmomofarmhttp://momofarm.myreadyweb.com/  ด้วยความใจดีทางฟาร์มก็ให้มาอย่างละ 200 กรัม
พ่อกับแม่เลยจัดการปลูกแทนให้ครับ

กลางเดือนมิถุนาฯครับ ปอเทืองเริ่มออกดอกครับ ต้นยังไม่สูงมากครับ
เหมือนจะขาดสารอาหารด้วย และคงได้แสงแดดไม่เต็มที่เพราะปลูกไว้ค่อนข้างชิดแนวไผ่ครับ

โน้มต้นหาแสงอย่างแรงครับ

ต้นปอเทืองมีหนอนที่กินยอดและดอกที่เริ่มบานครับ ต้องหาตัวช่วยครับ
เป็นน้ำหมักไล่แมลงครับ ลองหมักไว้ 2 สูตรครับคือจากตะไคร้และใบสาบเสือครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2014, 10:10:34 PM โดย TonyComes » บันทึกการเข้า
UNCLE HUB
*

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 07:15:00 AM »

ขออนุญาตเข้ามาชมไร่ชมวิวครับ
ต้นค้อเพียบเลย

ด้วยความเคารพ   ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์
บ่าววี-สวนแห่งฝัน
*

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 10:09:25 AM »

บรรยากาศดี น่าอยู่ จัง  ยิ้มเท่ห์ ติดตามชมคับ

สุขสำราญฟาร์ม-สวนแห่งฝัน สวรรค์บนดิน
เกษตรอินทรีย์ วิถีพอเพียง
ติดแคมป์โคขุนโพนยางคำ อำเภอเมือง จ.สกลนคร
mohock03
*

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 04:35:36 PM »

อยู่ห่างจากวัดเขาค้อพัฒนารามมากไหมครับ

ชอบแก้ไข
TonyComes
*

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 07:07:53 PM »

ขออนุญาตเข้ามาชมไร่ชมวิวครับ
ต้นค้อเพียบเลย

ด้วยความเคารพ   ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์

ด้วยความยินดีครับ เดี๋ยวจะพยายามลงวิวสวยๆให้ครับ
^^
TonyComes
*

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 07:09:32 PM »

บรรยากาศดี น่าอยู่ จัง  ยิ้มเท่ห์ ติดตามชมคับ

ขอบคุณครับ จะพยายามอัพเรื่อยๆครับ
TonyComes
*

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 07:13:40 PM »

อยู่ห่างจากวัดเขาค้อพัฒนารามมากไหมครับ

ไม่มากครับ ราวๆ 5-6 km. ครับ
prajak23
*

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 07:30:43 PM »

รอชมข้าวไร่ครับ บ้านผมเรียก ข้าวไฮ่ เคยทำแต่สมัยเด็กๆ ถ้าดูแลวัชพืชได้ จะงามมากครับ แตกพุ่มแตกกออย่างงาม ทนโรคและแมลงด้วย เห็นแล้วคิดถึงอตีด คิดถึงวิวภูเขา สายลมธรรมชาติ ตอนเที่ยงแดดร้อนๆ นอนเถียงนาลมเย็นสบาย สดชื่นมากครับ ยิ้มเท่ห์

ดุล่ะมี ซูซีล่ะฮั่ง
TonyComes
*

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 07:41:40 PM »

รอชมข้าวไร่ครับ บ้านผมเรียก ข้าวไฮ่ เคยทำแต่สมัยเด็กๆ ถ้าดูแลวัชพืชได้ จะงามมากครับ แตกพุ่มแตกกออย่างงาม ทนโรคและแมลงด้วย เห็นแล้วคิดถึงอตีด คิดถึงวิวภูเขา สายลมธรรมชาติ ตอนเที่ยงแดดร้อนๆ นอนเถียงนาลมเย็นสบาย สดชื่นมากครับ ยิ้มเท่ห์

ใช่แล้วครับคุณประจักษ์ ถ้าดูแลเรื่องวัชพืชได้ อย่างอื่นแทบไม่ต้องห่วงแล้วครับ
(ส่วนรูปข้าวไร่ เดี๋ยวทยอยอัพให้ครับผม)
TonyComes
*

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 07:42:32 PM »

ขอเล่าต่อนะครับ

นอกจากข้าวที่ปลูกไว้กินแล้ว ที่ไร่ยังปลูกข้าวโพด(ไว้กินเองและเผื่อแผ่ให้น้องไก่)

พืชผักสวนครัวต่างๆ เพื่อลดค่าใช่จ่ายครับ ผักที่ผมกลับมาแล้วได้กินก็มีมะเขือม่วง(ยาว)
ถั่ว(แขก, ฝักยาว, พู) มะระหวาน(ไม่ค่อยงามครับ)

พริก(กะจะเอาไว้ขายครับ แต่ใบหงิกหมดแล้วครับ บางส่วนก็ถูกน้ำท่วมเน่าไปแล้วครับ)

ปัจจุบันแปลงพริกนี้กลายเป็นแปลงข้าวมะลิดอยเรียบร้อยครับ
TonyComes
*

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 08:01:53 PM »

ช่วงกลางเดือนมิถุนาฯ ได้เมล็ดพันธุ์ผัก ผลไม้ ดอกไม้ จากพันพรรณhttp://thai.punpunthailand.org/
(เขียนจดหมายไปขอมาครับ) รวมทั้งหมด 17 อย่างครับ

แต่ด้วยความที่ผู้เขียนแน่นแต่ทฤษฎี ปฏิบัติไม่เอาไหน จับเมล็ดพันธุ์มาเพาะ หยอดแต่ละหลุมมากกว่า 10 เมล็ด
ดินเพาะก็ไม่ได้เตรียมให้ดีก่อน ผสมปุ๋ยคอกน้อยไป ทำให้ต้นกล้าแกรนครับ ไม่ยอมโต
พอต้นกล้าไม่โต เลยเวลาปลูกแล้วก็เอาลงปลูกไม่ได้ กว่าจะลงปลูกในแปลงกล้าก็แก่แล้ว
ปลูกก็ไม่ยอมโตครับ T_T"

ถือว่าเป็นบทเรียนก็แล้วกันครับ โชคยังดีที่เพาะเมล็ดไปแค่ส่วนน้อยครับ
เลยยังมีโอกาสแก้ตัวอีก(หลาย)ครั้งครับ
TonyComes
*

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 08:28:53 PM »

ด้วยความที่เขาค้อมีอากาศเย็น(เกือบ)ตลอดทั้งปี ทำให้สามารถปลูกพืชเมืองหนาวได้ครับ
และโปรเจคใหญ่ต้อนรับการกลับมาอยู่บ้าน(ถาวร)ที่พ่อเตรียมไว้ให้คือ "สตรอเบอรี่"ครับ

ผมขอเรียกว่า สตรอเบอรี่ซีซั่นแรก ก็แล้วกันนะครับ(พอดีชอบดูซีรี่ย์ฝรั่งครับ)

เมื่อปลายปีที่แล้วพ่อได้ไหลสตรอเบอรี่จากหลานประมาณ 30 กว่าไหลครับ
เอามาเพาะต่อในนาครับ รอดบ้าง ตายบ้างบางส่วนครับ
แต่ที่เจอหนักสุดคือช่วงพฤษภาฯครับ ฝนตกหนักมากครับ
ไหลที่เพาะไว้ถูกน้ำท่วมครับ(เพราะปลูกไว้ข้างๆแปลงพริกในนาครับ)
เลยต้องย้ายไหลทั้งหมดมาหลบฝนในโรงเรือนองุ่น(ที่ไม่มีองุ่น)
สภาพน้องสตรอเบอรี่แย่มากครับ ต้นไม่งามเอาเสียเลยครับ

ก่อนลงสตรอเบอรี่มีพริกยืนต้นอยู่แล้วครับ สรุปเลยต้องแบ่งๆกันอยู่ครับ

...พึ่งพาอาศัยกันครับ...

TonyComes
*

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 08:50:50 PM »

และด้วยความที่ความรู้เรื่องสตรอเบอรี่เป็นศูนย์หรืออาจติดลบ
สิ่งที่ทำได้คือการทดลองครับ

ต้นสตรอเบอรี่จากฤดูกาลที่แล้วครับ(ของญาติครับ) ลองเอามาปลูกดูว่าจะออกไหล
หรือเปล่า?

ขุดแปลงสำหรับลงต้นพันธุ์ครับ

และนี่พระเอกของเราครับ "ไตรโคเดอร์มา" พ่อได้มาจากการอบรมกลุ่มวิสาหกิจชุมชนครับ
เลยมาใช้เลยครับ แช่ต้นพันธุ์ก่อนลงปลูกครับ ช่วยป้องกันโรครากเน่า โคนเน่าครับ
(ความรู้นี้ได้จากที่นี่เช่นเดียวกันครับ)

ยิ้ม
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 14   ขึ้นบน
  พิมพ์