หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 14   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "ไร่กาญจ์นวิทย์ (เขาค้อ เพชรบูรณ์) KW FARM@Khao Kho"  (อ่าน 56721 ครั้ง)
TonyComes
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 10:38:05 PM »

ลืมแนะนำตัวครับ ผมชื่อต้องครับ

ปีนี้มีโอกาสได้กลับมาอยู่ที่บ้าน เพราะพ่อไม่ค่อยสบาย เลยต้องจากเมืองใหญ่กลับบ้านเป็นการถาวร
จากบ้านไป 10 กว่าปี กลับมาอีกที ทุกอย่างเปลี่ยนแปลงไปมากครับ
แต่ทำอะไรไม่ได้ครับ นอกจากปรับตัว

และการเตรียมตัวเป็นชาวไร่ ชาวสวนก็เป็นอีกเรื่องที่ต้องเตรียมเช่นกันครับ
ทั้งหนังสือ งานวิจัย ข้อมูลในอินเตอร์เน็ท ฯลฯ ต้องดูกันต่อว่าจะรอดหรือเปล่านะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2014, 08:47:12 PM โดย TonyComes » บันทึกการเข้า

TonyComes
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 08:05:19 PM »

ที่จริงกลับมาอยู่บ้านได้ 2เดือนกว่าแล้วครับ
แต่ว่าด้วยความที่การเข้าถึงอินเตอร์เน็ทแถวบ้านนั้นไม่ง่ายเลยครับ
ทำให้มีรูปและกิจกรรมเก่าค้างร่วมเดือนเช่นกัน

เลยขอลงรูปและงานที่ทำตั้งแต่เริ่มกลับมาบ้านใหม่ๆนะครับ
(อาจจะต้องใช้เวลานานซักหน่อยนะครับ กว่าจะทำให้เป็นปัจจุบัน)
TonyComes
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 08:22:24 PM »

ลองทายกันดูซิครับว่าต้นอะไร???

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2014, 08:34:31 PM โดย TonyComes » บันทึกการเข้า
TonyComes
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 11:18:58 PM »

เริ่มกันเลยครับ ปักกาวเหนียวดักแมลงในโรงเรือนแม่พันธุ์สตรอเบอรี่

TonyComes
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 11:23:07 PM »

จริงๆแล้วโรงเรือนนี้พ่อทำไว้สำหรับปลูกองุ่นครับ แต่ยังไม่ได้ต้นองุ่น
เลยใช้(หัด)ปลูกสตรอเบอรี่และพริกแทนครับ
TonyComes
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 11:27:18 PM »

ปักให้ต้นพริกด้วยครับ
ฟาร์มเงิน สารคาม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 05:50:31 AM »

แวะมาเยี่ยมเยือน และปักหมุดรอชมสวนครับผม  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

มหาสารคาม
TonyComes
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 10:00:19 PM »

ต้องบอกก่อนว่าด้วยความที่มีเวลาในการเตรียมตัวกลับมาอยู่บ้าน(ถาวร)กระชั้นชิดมาก
เลยเตรียมตัวไม่ค่อยทันครับ ทำให้การทำเกษตรอินทรีย์แบบที่ฝันไว้
อาจจะขลุกขลักไปบ้าง แต่ตั้งใจไว้ว่าจะค่อยๆโน้มน้าวให่พ่อกับแม่เปลี่ยนแปลง
มาทำเกษตรอินทรีย์ให้ได้ครับ(แต่อาจจะต้องขอเวลาปรับตัวหน่อยนะครับ)

ต้นเดือนมิถุนาฯครับ ฝนตกหนักมากครับ น้ำเจิงนองเต็มเลยครับ
มาเตรียมปลูกข้าวกันครับ

ด้วยความที่บ้านเกิดอยู่ที่เขา(ค้อ)  การปลูกข้าวส่วนใหญ่เป็น"ข้าวไร่"
การทำนาก็มีครับ แต่ว่าน้อยมากครับ

ข้าวไร่ก็คือการปลูกข้าวในสภาพไร่ ต้นข้าวเติบโตโดยอาศัยน้ำฝนอย่างเดียวครับ
ไม่มีการปล่อยให้น้ำขังในนาเพื่อกำจัดวัชพืชในนาข้าว
สิ่งที่ยากที่สุดของการปลูกข้าวไร่คือการกำจัดวัชพืช(หญ้า)
ทำให้เกษตรกรส่วนใหญ่เลือกใช้สารเคมีในการฆ่าหญ้า(รวมทั้งที่ไร่ด้วยครับ)
แต่ตอนนี้ก็กำลังหาทางกำจัดหญ้าด้วยวิธีอินทรีย์อยู่ครับ
หากว่ามีเพื่อนๆสมาชิกท่านใดมีวิธี รบกวนแนะนำด้วยนะครับ

TonyComes
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 10:03:47 PM »

ฝนตก แดดออก หมอกลงครับ สภาพพื้นที่ที่เตรียมไว้สำหรับปลูกข้าวไร่ครับ

ปักแผ่นกาวเหนียวดักแมลงในแปลงมะเขือม่วงที่พ่อปลูกไว้ครับ เริ่มออกดอกแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2014, 10:10:34 PM โดย TonyComes » บันทึกการเข้า
TonyComes
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 10:36:56 PM »

ปีนี้เริ่มปลูกข้าววันแรกคือ 9 มิถุนาฯครับ ข้าวที่ปลูกเป็นข้าวจ้าวขาว(เมล็ดสั้น)
เป็นพันธุ์พื้นเมืองที่นิยมปลูกกันแถวบ้านครับ

(เนื่องจากเมื่อหุงสุกแล้วมีลักษณะเหนียวนุ่ม ที่มา:สัมมนาวิชาการกลุ่มศูนย์วิจัยข้าวภาคเหนือตอนบน
และภาคเหนือตอนล่าง)
TonyComes
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 10:48:14 PM »

แปลงนี้เป็นแปลงที่เช่านะครับ ไม่ใช่แปลงของทางไร่

กระต๊อบน้อยกลางไร่ครับ เอาไว้หลบแดดหลบฝนครับ

วิธีปลูกข้าวคือหยอดแบบข้าวไร่ครับ เมล็ดข้าวประมาณ 15-20เมล็ดต่อหลุมครับ
ระยะห่างต่อต้นประมาณ 20 ซม. (ทุกอย่างเป็นการประมาณการณ์ครับ เพราะว่าไม่ได้บันทึกไว้อย่างละเอียดครับ)
prajak23
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 10:54:17 PM »

ชอบวิวมากๆครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์  การหยอดข้าวไร่ ยังมีให้เห็น สมัยก่อนผมเคยทำครับ ตัดไม้ไฝ่ เทข้าวใส่กำมือ แล้วหยอด ปิดกลมหลุม  ยิงฟันยิ้ม

ดุล่ะมี ซูซีล่ะฮั่ง
TonyComes
*

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 11:12:57 PM »

ชอบวิวมากๆครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์  การหยอดข้าวไร่ ยังมีให้เห็น สมัยก่อนผมเคยทำครับ ตัดไม้ไฝ่ เทข้าวใส่กำมือ แล้วหยอด ปิดกลมหลุม  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับคุณprajak23 ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
วิธีหยอดข้าวเป็นแบบที่คุณprajak23บอกมาครับ แต่ต่างกันที่ไม่ต้องปิดกลบหลุมครับ
รอให้ฝนตก ฝนจะกลบหลุมให้เองครับ
TonyComes
*

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 11:26:34 PM »

แปลงต่อมาเป็นแปลงของทางไร่เองครับ เตรียมไว้สำหรับปลูกข้าวลืมผัว(ข้าวเหนียว)
แปลงนี้อยู่ข้างป่าต้นค้อที่พ่อเก็บสงวนไว้ครับ

ข้างปลูกไม้สักไว้ด้วยครับ (สักล้อมค้อ)

แปลงนี้ปลูกวันที่ 12 มิถุนาฯครับ โดยเมล็ดพันธุ์ได้มาจากกรมการข้าว(สะเมิง)ครับ
มีกระท่อมปลายไร่ริมน้ำไว้พักเหนื่อยด้วยครับ

วิธีปลูกเหมือนเดิมครับ "หยอดข้าวไร่"

รอมาลุ้นกันนะครับว่าจะขึ้นดีไหม? เพราะตอนหยอดเมล็ดข้าว มดเดินไปเดินมาเต็มเลยครับ
prajak23
*

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 05:10:56 AM »

ขอบคุณครับคุณprajak23 ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
วิธีหยอดข้าวเป็นแบบที่คุณprajak23บอกมาครับ แต่ต่างกันที่ไม่ต้องปิดกลบหลุมครับ
รอให้ฝนตก ฝนจะกลบหลุมให้เองครับ

ถ้าไม่กลบ นก หนู ไม่เอาไปกินหรอท่าน  ลังเล จะรอดูนะครับท่าน ผมไม่เคยเห็น ขอติดตามด้วยคนครับ ยิ้มเท่ห์

ดุล่ะมี ซูซีล่ะฮั่ง
TonyComes
*

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 08:08:43 PM »

ชอบวิวมากๆครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์  การหยอดข้าวไร่ ยังมีให้เห็น สมัยก่อนผมเคยทำครับ ตัดไม้ไฝ่ เทข้าวใส่กำมือ แล้วหยอด ปิดกลมหลุม  ยิงฟันยิ้ม

ถ้าไม่กลบ นก หนู ไม่เอาไปกินหรอท่าน  ลังเล จะรอดูนะครับท่าน ผมไม่เคยเห็น ขอติดตามด้วยคนครับ ยิ้มเท่ห์

ปกติต้นเดือนมิถุนาฯ แถวบ้านฝนจะตกชุกครับ เลยไม่ต้องกลบหลุมครับ อย่างของปีนี้หยอดช่วงเช้าเสร็จ
ฝนก็ตกครับ สักพักพอหยุดก็ไปหยอดข้าวต่อครับ  ช่วงดึกฝนก็ตกมาอีกครับ
วันรุ่งขึ้นมาถึงไร่ หลุมก็ถูกกลบไปแล้วครับ

แต่ก็มีบ้างบางส่วนที่ถูกมดขนไปกิน เพราะเมล็ดพันธุ์ไม่ได้คลุกยาครับ
เลยต้องมาหยอดซ่อมบางส่วนครับ แต่ไม่มากครับ
ถ้าหากว่าเสียหายไม่มากก้ไม่หยอดซ่อมครับ ปล่อยเลยตามเลยครับ

และนี่คือผลงานที่ออกมาครับ(ข้าวจ้าวแดงเมล็ดสั้น อายุ 65วัน) ถ่ายวันนี้ครับ

วันนี้แดดร้อนที่สุดในสามโลกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2014, 08:11:11 PM โดย TonyComes » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 14   ขึ้นบน
  พิมพ์