หน้า: 1 ... 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 [42] 43   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกอิสาน (เกษตรกรวันหยุด)  (อ่าน 172920 ครั้ง)
kru mos
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #656 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 08:14:02 PM »

ครูประจักษ์ฝากรูปที่ไหนคะ  รูปยังครบไม่มีปัญหารูปหาย หรือดูไม่ได้แนะนำหน่อยค่ะ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ผมใช้โทรศัพท์เล่นครับ โหลดแอพ photobucketครับ พอดีคุณเชนแนะนำมา ใช้ง่ายครับ ลองโหลดมาใช้ดูนะครับ ยิ้มเท่ห์
  ขอบคุณมากค่ะ ที่แนะนำ  ดีใจด้วยค่ะที่ฝนเริ่มตกแล้ว

weeaun
*

« ตอบ #657 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 09:02:06 PM »

ทานข้าวแลงดีกว่าครับ พี่น้อง วันนี้เสนอเมนูอิสานสำหรับท่านที่ชอบขมๆ ก้อยหมาก ลิ่นไม้(ลิ้นฟ้า) ยิ้ม

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

น่าหรอยเชียวครับพี่ประจักษ์
เหมาะกับคนที่ชอบขมๆครับ บางคนก็ไม่ชอบครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2015, 09:34:27 PM โดย prajak23 » บันทึกการเข้า
kruyo
*

« ตอบ #658 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 10:07:16 AM »

ทานข้าวแลงดีกว่าครับ พี่น้อง วันนี้เสนอเมนูอิสานสำหรับท่านที่ชอบขมๆ ก้อยหมาก ลิ่นไม้(ลิ้นฟ้า) ยิ้ม

น่าหรอยเชียวครับพี่ประจักษ์
เหมาะกับคนที่ชอบขมๆครับ บางคนก็ไม่ชอบครับ ยิงฟันยิ้ม

อิจฉาเด้ผู้เพิ่นมีบักลิ้นฟ้ากินผมปลูกบ่อทันเป็นหน่วยยุครับ แร่ซุปแคนาได้กินแล้วครับเพราะปลูกไว้หลายต้นแซบคือกันครับ

ที่ปลูกไว้ยังบ่เป็นหมากครับ ตอนนี้ซื้อกินไปก่อนครับ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2015, 10:19:52 AM โดย prajak23 » บันทึกการเข้า
prajak23
*

« ตอบ #659 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2015, 10:10:41 PM »

วันหยุดนี้ก็คงเป็นการตัดแต่งกิ่งมะนาวอีกครึ่งที่เหลือครับ  ยิ้ม

ตัดไปตัดมา เจอหนอนตัวเขียวๆ ผมนั่งมองมันตั้งนานเพราะเพิ่งเคยเห็นครับ สะดุดตาตรงที่ลายบนตัวมัน เหมือนงูมากๆๆๆ ดูเอานะครับว่าเหมือนหรือเปล่า ยิ้มกว้างๆ

ที่แปลกเพิ่มขึ้นอีกคือ มันจะมีหนวดสีส้มๆ สองหนวด เวลามันตกใจจะยีดหนวดออกมาจากหัวจริงๆของมัน มองดูคล้ายๆลิ้นงูเลยครับ ยิงฟันยิ้ม

ดุล่ะมี ซูซีล่ะฮั่ง
weeaun
*

« ตอบ #660 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 09:36:08 AM »

วันหยุดนี้ก็คงเป็นการตัดแต่งกิ่งมะนาวอีกครึ่งที่เหลือครับ  ยิ้ม

ตัดไปตัดมา เจอหนอนตัวเขียวๆ ผมนั่งมองมันตั้งนานเพราะเพิ่งเคยเห็นครับ สะดุดตาตรงที่ลายบนตัวมัน เหมือนงูมากๆๆๆ ดูเอานะครับว่าเหมือนหรือเปล่า ยิ้มกว้างๆ

ที่แปลกเพิ่มขึ้นอีกคือ มันจะมีหนวดสีส้มๆ สองหนวด เวลามันตกใจจะยีดหนวดออกมาจากหัวจริงๆของมัน มองดูคล้ายๆลิ้นงูเลยครับ ยิงฟันยิ้ม

หนอนนี้ผมเห็นมันชอบมาตอนหน้าฝน นะครับพี่ประจักษ์
หรอครับ ผมเพิ่งเคยเห็นครับ ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2015, 11:19:23 AM โดย prajak23 » บันทึกการเข้า
prajak23
*

« ตอบ #661 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 11:25:54 AM »

ช่วงนี้พายุเข้า ฝนน่ะไม่เท่าไหร่ครับ แต่ฟ้านี่ระวังนะครับ พยายามถอดเครื่องใช้ไฟฟ้าออก ที่โรงเรียนวันเสาร์ที่ผ่านมา ฟ้าผ่าหม้อแปลงพังยับเลยครับ ร้องไห้

ลามมาถึงแผงวงจรของระบบน้ำประปาโรงเรียน ก็โดนด้วย ตอนนี้ต้องได้ปิดเรียน 3วัน เนื่องจากไม่มีน้ำใช้ครับ นำแผงควบคุมไปซ่อมครับ โกรธ

ฝากสมาชิกระวังไว้ด้วยนะครับ ป้องกันไว้ก่อน ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

prajak23
*

« ตอบ #662 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 07:06:38 AM »

มะนาวชุดแรกที่ตัดยอด ผ่านมาอาทิตย์หนึ่ง ได้ยอดใหม่ออกมาแล้วครับ ยอดชุดนี้ต้องรักษาอย่างดีเพราะเป็นยอดที่จะให้ติดลูก แต่ปัญหาก็คือฝนที่ตกลงมา เวลาฉีดยาก็โดนฝน บางทีต้องฉีดวันเว้นวัน อีกอาทิตย์หนึ่งยอดชุดนี้ก็คงแก่ จะรอดจากหนอนชอนใบละครับ ช่วงนี้ต้องทนฉีดยากันไปเรื่อยๆครับ  ยิ้ม

ยอดที่ตัดนำมาชำไว้ครั้งนี้ลองชำแบบเดิมคือแบบปักลงดินเปล่าๆ ไม่ได้คลุมแค่ทำลังคากันฝนตกโดน แล้วกับปักชำลงในขุยมะพร้าวคลุมถุงครับ ยิงฟันยิ้ม

prajak23
*

« ตอบ #663 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 08:33:13 AM »

ผักหว่นที่ปลูกซ่อมก็กำลังแทงยอด ปีนี้ถ้าฝนยังไม่ชุก ผักหวานโตทัน คงรอดจากรากเน่า  อายจัง

ผักหวานปีกลายปี57บางต้นที่รอดมา แต่ไม่ค่อยโต ตอนนี้เริ่มเหี่ยวแห้งตาย ผมถอนดู ปรากฏว่าผลจากรากเน่าตั้งแต่ปีกลาย แต่เน่าไม่หมด เน่าเฉพาะปลายราก ระบบรากเดินไม่ได้ ผักหวานจึงไม่โตเท่าที่ควร เขาก็ทนเหมือนกันอยู่มาได้ตั้งขวบปีครับ  แต่สุดท้ายก็ทยอยตายไปเรื่อยๆ ร้องไห้

Buaroeynop
seller
*

« ตอบ #664 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 09:25:25 PM »

ว่างๆ กะแวะมาเอาหน่อไม้ไปไว้กินเด้อครับครู บ่เยอะด๋อก พอได้กิน ฝนตกลงมาแล้วหน่อไม้ในฤดูก็เริ่มแทงออกมา
ขอบคุณคุณนพครับ  ช่วงนี้วันหยุดบ่ไดไปไสครับ ดูแลมะนาวเตรียมทำนอกฤดูครับ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2015, 08:16:52 AM โดย prajak23 » บันทึกการเข้า
kruyo
*

« ตอบ #665 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 08:32:17 AM »

ช่วงนี้คงจะยุ่งทั่งงานหลวงงานราษฎร์เนาะครับแทบบ่อได้มาอัพกระทู้เรื่องหนอนนี่เป็นธรรมดาครับยิ่งมะนาวงามหนอนกะอ้วนไปนำ ตัวมันก็น่ารักดีครับแต่กว่าจะอ้วนได้ยอดมะนาวเรืยบไปเท่าไร ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ครับครูโย หมดไปหลายยอดอยู่ครับ เมื่อนี่วันหยุดกะบ่ได้หยุดดอกครับ มาสอนชดเชยทุกวันเสาร์3วัน ชดเชยที่ปิดเรียนไป3วัน จากฟ้าฝ่าหม้อแปลงกับชุดแผงปะปาครับ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2015, 08:36:22 AM โดย prajak23 » บันทึกการเข้า
kru mos
*

« ตอบ #666 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 08:19:35 PM »

ผักหว่นที่ปลูกซ่อมก็กำลังแทงยอด ปีนี้ถ้าฝนยังไม่ชุก ผักหวานโตทัน คงรอดจากรากเน่า  อายจัง

ผักหวานปีกลายปี57บางต้นที่รอดมา แต่ไม่ค่อยโต ตอนนี้เริ่มเหี่ยวแห้งตาย ผมถอนดู ปรากฏว่าผลจากรากเน่าตั้งแต่ปีกลาย แต่เน่าไม่หมด เน่าเฉพาะปลายราก ระบบรากเดินไม่ได้ ผักหวานจึงไม่โตเท่าที่ควร เขาก็ทนเหมือนกันอยู่มาได้ตั้งขวบปีครับ  แต่สุดท้ายก็ทยอยตายไปเรื่อยๆ ร้องไห้

ปลูกพร้อมกัน แต่งามลื่นหมู่เนาะครูจักษ์  อายจัง อายจัง อายจัง
  ยิ้มกว้างๆ  งามบ่สู้สวนครูมอสดอกครับ เมื่อคืนนี้ฝนตกหนักหลาย จักสิเน่าอีกบ่ครับปีนี้ ปลูกยากขนาดผักหวานนี่ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2015, 07:45:10 AM โดย prajak23 » บันทึกการเข้า
9_shane
*

« ตอบ #667 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 10:26:17 PM »

ผักหวานชุดใหม่แตกยอดใบกำลังงามเลยนะครับ อย่าเพิ่งไปบำรุงอะไรมันเด้อครับ มันยังเล็กอยู่ ถ้าฝนไม่ตกรดแค่น้ำพอ ไม่ต้องมากแต่ก็ขาดบ่ได้ ที่สวนผมเคยใส่ปุ๋ยพรวนดินตอบครบ 7 เดือนกะให้งามแต่ไม่ค่อยมีผลครับ นอกจากจะนิ่งแล้วยังไม่โตหลายต้น ตายก็มีทั้งที่ใส่ไม่เยอะ ทุกวันนี้ปล่อยเลยครับ ไม่กล้าใส่ปุ๋ยอีกเลย ยิงฟันยิ้ม ส่วนตัวผมคิดว่าผักหวานไม่ชอบการบำรุงเยอะ ถ้าดินไม่ดีมีบ้างเล็กน้อยก็ได้ครับ
ปล.หนอนตัวสวยดีนะครับ แต่ผมสดุดที่ปากมันช่างอวบอิ่มเซ็กซี่ดีจัง ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับคุณเชน  ;Dจะลองดูครับ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2015, 07:43:23 AM โดย prajak23 » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
prajak23
*

« ตอบ #668 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 09:55:50 AM »

เมื่อคืนฝนตกหนักครับ หนักกว่าทุกครั้งที่ผ่านมา ตอนนี้ก็ยังตกรินต่อเนื่อง น้ำเต็มร่องสวนมะนาวเลยครับ คงต้องได้ขุดทางน้ำขยายเพิ่มขึ้นอีก เดี๋ยวระบายไม่ทันครับ รากเน่าจะตามมาอีก โกรธ

มะนาวชุดแรกที่ตัดแต่งกิ่ง ได้รับน้ำฝนก็กำลังพากันแทงยอดเรื่อยๆ เริ่มจะคลี่สุดแล้วครับ ยิ้ม

กะว่าให้ยอดชุดนี้แก่ แล้วจะเล็มยอดอีกรอบ เพื่อเข้าสู่การทำนอกฤดูครับ คงประมาณปลายเดือนครับ  ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2015, 11:51:33 AM โดย prajak23 » บันทึกการเข้า

Thesun215
*

« ตอบ #669 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 11:05:04 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ อาจารย์มีการจัดการสวนให้เหมาะกับพื้นที่ สภาพอากาศได้ดีมากครับ ไม่ต้องใส่วงบ่อให้เปลืองตังค์ ถ้าได้ผลเท่าปลูกวงบ่อ ผมว่าอาจารย์ต้องเตรียมการคอยต้อนรับคนมาดูงานนะครับ  อายจัง อายจัง อายจัง
ไม่รู้จะได้เท่าไหร่ครับ ตัวปัญหาคือฝนนี่แหล่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ ได้แค่60 เปอร์เซ็นนี่ก็พอใจแล้วล่ะครับ สำหรับทะนาวแบบลงดิน ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2015, 12:58:56 PM โดย prajak23 » บันทึกการเข้า
prajak23
*

« ตอบ #670 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 06:16:15 PM »

ผักหวานบอนไซของผม ได้น้ำฝนแทงกิ่งกระโดง ถึงแม้จะกระโดงน้อยๆ ไม่โตเหมือนสวนของสมาชิกท่านอื่นๆ แต่ก็ดีใจแล้วครับ   ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2015, 06:20:47 PM โดย prajak23 » บันทึกการเข้า

patana-9
*

« ตอบ #671 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 09:41:17 AM »

เมื่อคืนฝนตกหนักครับ หนักกว่าทุกครั้งที่ผ่านมา ตอนนี้ก็ยังตกรินต่อเนื่อง น้ำเต็มร่องสวนมะนาวเลยครับ คงต้องได้ขุดทางน้ำขยายเพิ่มขึ้นอีก เดี๋ยวระบายไม่ทันครับ รากเน่าจะตามมาอีก โกรธ

มะนาวชุดแรกที่ตัดแต่งกิ่ง ได้รับน้ำฝนก็กำลังพากันแทงยอดเรื่อยๆ เริ่มจะคลี่สุดแล้วครับ ยิ้ม

กะว่าให้ยอดชุดนี้แก่ แล้วจะเล็มยอดอีกรอบ เพื่อเข้าสู่การทำนอกฤดูครับ คงประมาณปลายเดือนครับ  ยิ้มเท่ห์

ได้ยอดใหม่เยอะดีจังครับคุณครู ของผมทำไมไม่เยอะแบบนี้บ้าง โกรธ
คงเป็นเพราะสวนผมใส่ปุ๋ยบ่อยครับ ดินทรายผมใส่ 15วันครั้ง อีกอย่างเพิ่งใส่ยคอกเมื่อต้นเดือนก่อนและฝนลงเมื่ออาทิตย์ก่อนช่วงตัดยอดพอดี  ที่จริงยอดเยอะมาก็ไม่ดีครับ ผมจะเด็ดออกอยู่ให่ได้ประมาณ 3 ยอด จะพอดีครับ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2015, 11:58:09 AM โดย prajak23 » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 [42] 43   ขึ้นบน
  พิมพ์