หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 43   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกอิสาน (เกษตรกรวันหยุด)  (อ่าน 179468 ครั้ง)
prajak23
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 12:58:18 PM »

เข้ามาชมสวนผักหวานปลูกปีแรกก็มีแววโตแล้ว  เป็นสวนพอเพียงของแท้มีทุกอย่าง ขอชื่นชมค่ะ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณครับ ผมว่ารอดฝนมาได้นี่ก็บุญแล้วครับ แต่ผมพบแล้วครับพันธุ์ที่ทนน้ำทนต่อสภาพดินผม ปีหน้าจะเอาจากเจ้านี้เป็นหลักครับ เจ้าอื่นก็ทยอยทดลองดูไปเรื่ิอยๆครับ  แต่ไม่ขอเอ่ยนะครับ เดี๋ยวจะไม่ดีต่อเจ้าของพันธุ์เขา ถ้าอยากทราบ pm มาถามครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ดุล่ะมี ซูซีล่ะฮั่ง

prajak23
*

« ตอบ #81 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 01:11:25 PM »

อยากกินหมกปลาน้อยใส่ผักอี้ตู่นาบ้านเฮาเด้....ในเมืองมีแต่หมกหม้อมันบ่ค่อยหอม..
ในเมืองหากินยากท่าน หมกในใบตองจะหอมครับ ไม่ค่อยมีคนทำขาย ถึงทำก็ไม่ถูกปากเหมือนทำเอง ยิ้มเท่ห์

prajak23
*

« ตอบ #82 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 01:42:37 PM »

เอาภาพช่วงวันแม่ ที่ผมกลับบ้านไปหาแม่ ทุกครั้งที่ขาดไม่ได้คือผมจะต้องขึ้นภูครับ ไปเลาะถึงอตีดที่เคยเก็บผักหวานขาย

วิวนาผมครับ ติดภูเลย

ทางเดินขึ้นภู ครับ เดินไป ชมนกชมไม้ไป พักไป

เดินขึ้นไปถึงหลังถูเขา เห็นป้ายนี้ผมเขียนไว้เมื่อปี 50 ปัจจุบันก็ 7 ปีแล้ว ครับ ตอนนั้นมีพระธุดงมาจำพรรษาในถำ้บนภูเขา ผมมีโอกาสได้มากราบท่าน ท่านให้เขียนป้ายไว้ เตือนสติชาวบ้านที่ตัดไม้ ลายมือผมเองครับ ยังเหลืออยู่ ทนจริงๆครับสีที่เขียน ยิ้มกว้างๆ

สระอโนดาษ  ยิ้มกว้างๆ ผมมาอาบน้ำประจำตอนเด็กๆ

น้ำตกน้อยใหญ่ก็มีครับ ยิงฟันยิ้ม

ผักหวานป่าครับ

ดอกไม้ป่า ผลไม้ป่า พอดีแบตโทรศัพท์หมดก่อน เลยเก็บภาพมาได้น้อยครับ ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

เกือบลืม ผมไปเจอความความแปลกของต้นผักหวาน มันอยู่ในสวนผมเองครับ มันโดนปลวกกินครับ ตายไปแล้วครึ่งซีก ผมมองเห็นใบเหลืองๆ เลยไปดูไกล้ๆ ปรากฏว่ารากเขาออกตรงโคนต้น เพราะตรงโคนปลวกได้กินจนรอบเหลือเนื้อไม้อยู่นิดเดียว และปลวกได้ทำรัง ทางเดินหุ้มเปลือกไว้ ผมเอามือลูบทางเดินรังปลวกออก

เอาไว้ตายแน่ๆ ผมเลยตัดมาชำไว้ รอดูนะครับ เขาจะโตมั๊ย

ที่บอกว่าผักหวาน ชอบดินจอมปลวก น่าจะจริงครับ อายจัง
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

phalikhit
*

« ตอบ #83 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 03:37:28 PM »

ใครรู้จักต้นนี้บ้างครับ เดี๋ยวมาเฉลย

ไม่มีใครรู้หรอครับ ต้นยางบงครับ ในสวนมีอยู่ 2 ต้น ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

นี่คือ ผลของยางบง  เหมือน หมากหมาว้อ

เห็นครั้งแรก  เกือบจะกินไปแล้ว นึกว่าหมาว้อ

ยางบง เป็นต้นไม้เงินต้นไม้ทอง นะครับ สิบอกให่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2014, 03:39:14 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
prajak23
*

« ตอบ #84 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 03:58:27 PM »

ใครรู้จักต้นนี้บ้างครับ เดี๋ยวมาเฉลย

ไม่มีใครรู้หรอครับ ต้นยางบงครับ ในสวนมีอยู่ 2 ต้น ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

นี่คือ ผลของยางบง  เหมือน หมากหมาว้อ

เห็นครั้งแรก  เกือบจะกินไปแล้ว นึกว่าหมาว้อ

ยางบง เป็นต้นไม้เงินต้นไม้ทอง นะครับ สิบอกให่

กินได้ครับ ไม่มีพิษ บ่างยังกินเลยครับ  ต้นยางบงเขาถากเปลือกขายครับ เอาไปทำธูป และสกัดทำสารกำจัดแมลงครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

TonyComes
*

« ตอบ #85 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 07:00:20 PM »

เอาภาพช่วงวันแม่ ที่ผมกลับบ้านไปหาแม่ ทุกครั้งที่ขาดไม่ได้คือผมจะต้องขึ้นภูครับ ไปเลาะถึงอตีดที่เคยเก็บผักหวานขาย

วิวนาผมครับ ติดภูเลย

ทางเดินขึ้นภู ครับ เดินไป ชมนกชมไม้ไป พักไป

เดินขึ้นไปถึงหลังถูเขา เห็นป้ายนี้ผมเขียนไว้เมื่อปี 50 ปัจจุบันก็ 7 ปีแล้ว ครับ ตอนนั้นมีพระธุดงมาจำพรรษาในถำ้บนภูเขา ผมมีโอกาสได้มากราบท่าน ท่านให้เขียนป้ายไว้ เตือนสติชาวบ้านที่ตัดไม้ ลายมือผมเองครับ ยังเหลืออยู่ ทนจริงๆครับสีที่เขียน ยิ้มกว้างๆ

สระอโนดาษ  ยิ้มกว้างๆ ผมมาอาบน้ำประจำตอนเด็กๆ

น้ำตกน้อยใหญ่ก็มีครับ ยิงฟันยิ้ม

ผักหวานป่าครับ

ดอกไม้ป่า ผลไม้ป่า พอดีแบตโทรศัพท์หมดก่อน เลยเก็บภาพมาได้น้อยครับ ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

เกือบลืม ผมไปเจอความความแปลกของต้นผักหวาน มันอยู่ในสวนผมเองครับ มันโดนปลวกกินครับ ตายไปแล้วครึ่งซีก ผมมองเห็นใบเหลืองๆ เลยไปดูไกล้ๆ ปรากฏว่ารากเขาออกตรงโคนต้น เพราะตรงโคนปลวกได้กินจนรอบเหลือเนื้อไม้อยู่นิดเดียว และปลวกได้ทำรัง ทางเดินหุ้มเปลือกไว้ ผมเอามือลูบทางเดินรังปลวกออก

เอาไว้ตายแน่ๆ ผมเลยตัดมาชำไว้ รอดูนะครับ เขาจะโตมั๊ย

ที่บอกว่าผักหวาน ชอบดินจอมปลวก น่าจะจริงครับ อายจัง

วิวสวยดีครับ
phalikhit
*

« ตอบ #86 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 08:23:33 PM »

(ผลยางบง)กินได้ครับ ไม่มีพิษ บ่างยังกินเลยครับ  ต้นยางบงเขาถากเปลือกขายครับ เอาไปทำธูป และสกัดทำสารกำจัดแมลงครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ไม่ว่าครู prajak23 จะพูดเรื่องอะไร มันสะกิดต่อมความคิดผมอยู่เรื่อยเลย

บ่าง ยังมีให้พูดถึงอยู่อีกหรือครับ แถวบ้านผมไม่มีให้เห็นนานแล้วนะครับ
ทำให้ผมลืมสัตว์ชนิดนี้ไป จนกระทั่งครู prajak23 พูดถึงนี่แหละ
บ่าง ล่าได้ง่ายกว่ากระรอกแม้มันจะร่อนได้
(เรื่องมันยาวครับ เดี๋ยวคนจะคิดว่าผมแก่แล้ว ชอบเล่าความหลัง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2014, 08:26:08 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
prajak23
*

« ตอบ #87 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 08:32:53 PM »

มาดูพืชผักสวนครัว อื่นๆ ก็มีบ้างครับ พอได้เก็บกิน
พริก ส่วนที่รอดจากฝน พอได้เก็บกิน

พริกขี้หนูหัวเรือฉก13จากคุณชาวนาครับ ที่ปลูกในร่องมะนาวเน่าหมด เหลือพอได้ทำพันธ์ เฉพาะที่ปลูกในคันสระ

มะเขือ

ถั่วฝักยาวครับ ช่วงฝนปลูกใส่ถุงปุ๋ยไม่งั้นเน่าครับ พอได้ตำกิน  ยิงฟันยิ้ม

อันนี้ถั่วปีครับ(ถั่วไร่)

มะละกอ

ที่บ้านเรียกหมากเขือคายครับ

และพวกหอม ข่า ตระไคร้ ใบมะกรูด ฯลฯ  ที่จำเป็นในครัวเรือนครับ ไม่มากแต่เน้นหลากหลาย
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2014, 08:46:12 PM โดย prajak23 » บันทึกการเข้า

prajak23
*

« ตอบ #88 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 08:43:40 PM »

(ผลยางบง)กินได้ครับ ไม่มีพิษ บ่างยังกินเลยครับ  ต้นยางบงเขาถากเปลือกขายครับ เอาไปทำธูป และสกัดทำสารกำจัดแมลงครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ไม่ว่าครู prajak23 จะพูดเรื่องอะไร มันสะกิดต่อมความคิดผมอยู่เรื่อยเลย

บ่าง ยังมีให้พูดถึงอยู่อีกหรือครับ แถวบ้านผมไม่มีให้เห็นนานแล้วนะครับ
ทำให้ผมลืมสัตว์ชนิดนี้ไป จนกระทั่งครู prajak23 พูดถึงนี่แหละ
บ่าง ล่าได้ง่ายกว่ากระรอกแม้มันจะร่อนได้
(เรื่องมันยาวครับ เดี๋ยวคนจะคิดว่าผมแก่แล้ว ชอบเล่าความหลัง)

บ่าง ( กระรอกบิน) ตอนนี้ที่บ้านก็เหลือน้อยแล้วครับ แต่ก็พอได้เห็น เนื่องจากป่าถูกทำลายไปมาก มันไม่มีที่อยู่ และถูกคนล่าเยอะ และมันล่าง่ายตามที่ท่านว่าครับ โดยเฉพาะบ่างหนู(บ่างขนาดกลาง) มันเชื่องช้า  ส่วนบ่างแดง (เล็กกว่าบ่างหนู)  และ บางกะเลน(ตัวเล็กสุด)มันว่องไวล่ายากครับ แต่บ่างลั่ว(บ่างใหญ่)ไม่มีให้เห็นแล้วครับ แถวบ้าน  ยิ้มเท่ห์

สมัยก่อนเยอะ ผมไปยิงขี้ซีมาขาย บางทีมันวิ่งออกจากโพรงนั่งอยู่ปากโพรงนั่นแหล่ะครับ
ขอบคุณเจ้าของรูปที่เอามาอ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2014, 08:48:51 PM โดย prajak23 » บันทึกการเข้า

prajak23
*

« ตอบ #89 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 09:10:57 PM »

พืชอื่นทีปลูกพอได้กิน ครับ
มันแกว(มันเทศ)  มันสำปะหลัง ไว้หมกกินหน้าหนว

เผือก

มะพร้าวน้ำหอม

กล้วย

มะขามยักษ์ ผักโตมากครับ ต้นนี้ปลูกจากเม็ด ปลูกพร้อมมะนาว น้ำ ปุ๋ย ได้เหมือนมะนาวทุกอย่างโตเร็วมากครับ ท่วมหัวเลย

ใบเตย ไว้ต้มใส่น้ำชงกาแฟ

ฯลฯ
ปลูกไปเรื่อยๆครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Thesun215
*

« ตอบ #90 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 09:40:27 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ สวนนี้ก็ไม่ธรรมดา กว่าครูจะเกษียร สวนคงน่าอยู่มากๆครับ ไม่ต้องพูดไกลหรอก แค่ 10 ปีนี้คงมีครบทุกอย่างทั้งขายทั้งกินและทั้งแจกล่ะมั้ง  อายจัง อายจัง อายจัง
prajak23
*

« ตอบ #91 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 09:58:26 PM »

ผักที่เป็นไม้ยืนต้น ที่ปลูกนานแล้ว และผักที่ไม่ได้ปลูกตามธรรมชาติ ที่มีในสวน ในนาครับ เดินลงเถียงเก็บมากินได้ทันที  ท่านใดสนใจอยากได้ บอกมา ไม่ขายครับ จะแบ่งให้  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ผักติ้ว เยอะมากครับ เป็นป่าเลย  เอามาเป็นไม้พี่เลี้ยงเลย ยิงฟันยิ้ม

ข่าป่า อันนี้ก็เยอะครับ เต็มสวนเลย ต้นอ่อนลวกจิ้มแจ่ว ประกอบอาหารแกง อ่อมได้ หัวใช้ตำแจ๋วบอง

ผักเม็ก อันนี้ก็เยอะครับ  รูปนี้ถ่ายไว้ตอนมันมีลูก ยิ้มกว้างๆ

[/url

ผักกะเดา
[url=http://image.ohozaa.com/view2/xN5SryAH2Jt5orJs]

ผักกะโดน

ผักธรรมชาติ ตามฤดูกาลครับ
ผักอีฮีน

ผักแขยง (รูปนี้ยืมเขามาครับ ไม่ได้ถ่ายไว้ ขอบคุณเจ้าของภาพครับ)

ผักก้านจอง (รูปนี้ยืมเขามาครับ ไม่ได้ถ่ายไว้ ขอบคุณเจ้าของภาพครับ)

ที่เกิดบนบกครับ
ผักกระเจียว

ผักอิหลูบ

เห็ด

ประมาณนี้แหล่ะครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

prajak23
*

« ตอบ #92 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 10:22:49 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ สวนนี้ก็ไม่ธรรมดา กว่าครูจะเกษียร สวนคงน่าอยู่มากๆครับ ไม่ต้องพูดไกลหรอก แค่ 10 ปีนี้คงมีครบทุกอย่างทั้งขายทั้งกินและทั้งแจกล่ะมั้ง  อายจัง อายจัง อายจัง
ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ คงไมขนาดนั้นครับท่าน ที่ดินผมมีแค่นี้ ประมาณ 15 ไร่ ไม่มีที่จะปลูกแล้วครับ นาข้าว10ไร่ สวนมะนาว 2 ไร่   ผักหวานกับส่วนที่เป็นป่าเดิมๆ ที่ผมไม่ตัด ไม่ถาง สงวนไว้ให้นกหนูอยู่ ไว้เก็บเห็ด เก็บดอกกระเจียว  ไว้ให้แมงกินูนมันมากินต้นติ้ว ต้นพอก ยิงฟันยิ้ม ประมาณ 2 ไร่  ที่เหลือก็ที่พัก ปลูกผักตามฤดูกาล ลานหญ้าไว้เลี้ยงไก่ เลี้ยงวัวของญาติที่มาฝากไว้ ครับ ส่วนที่เป็นป่าผมจะไม่ถาง ไม่โค่นมันครับ อนุรักษ์ไว้ ตอนนี้นาผมจะร่มรื่นที่สุดตอนหน้าแล้ง เพราะผมไม่ตัดไม้ใหญ่ออก ส่วนที่เป็นป่าก็ไม่ได้ถาง อยู่กับธรรมชาติครับ มีบ้างที่ตัดกิ่ง ต้นไม้ที่อยู่ไกล้ๆเถียง เวลาลมมากลัวมันหักครับ ผิดกับบางคนตัดอย่างเดียว หน้าร้อนมาไม่มีที่จะอยู่ครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

nutt31
*

« ตอบ #93 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 10:55:35 PM »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ คงไมขนาดนั้นครับท่าน ที่ดินผมมีแค่นี้ ประมาณ 15 ไร่ ไม่มีที่จะปลูกแล้วครับ นาข้าว10ไร่ สวนมะนาว 2 ไร่   ผักหวานกับส่วนที่เป็นป่าเดิมๆ ที่ผมไม่ตัด ไม่ถาง สงวนไว้ให้นกหนูอยู่ ไว้เก็บเห็ด เก็บดอกกระเจียว  ไว้ให้แมงกินูนมันมากินต้นติ้ว ต้นพอก ยิงฟันยิ้ม ประมาณ 2 ไร่  ที่เหลือก็ที่พัก ปลูกผักตามฤดูกาล ลานหญ้าไว้เลี้ยงไก่ เลี้ยงวัวของญาติที่มาฝากไว้ ครับ ส่วนที่เป็นป่าผมจะไม่ถาง ไม่โค่นมันครับ อนุรักษ์ไว้ ตอนนี้นาผมจะร่มรื่นที่สุดตอนหน้าแล้ง เพราะผมไม่ตัดไม้ใหญ่ออก ส่วนที่เป็นป่าก็ไม่ได้ถาง อยู่กับธรรมชาติครับ มีบ้างที่ตัดกิ่ง ต้นไม้ที่อยู่ไกล้ๆเถียง เวลาลมมากลัวมันหักครับ ผิดกับบางคนตัดอย่างเดียว หน้าร้อนมาไม่มีที่จะอยู่ครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

สุดยอดครับ:-[ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
นาย_มนัส
*

ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

« ตอบ #94 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 12:00:01 AM »

ผักนี้เอาทำลัยกินครับ

ขยันหมั่นเพียรในการงาน
  รักษาทรัพย์ที่ได้โดยชอบ
     คบหาคนดีมีคุณธรรม
        พอเพียงใช้ชีวิตสมถะ
prajak23
*

« ตอบ #95 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 05:35:27 AM »

ผักนี้เอาทำลัยกินครับ

ยอดอ่อน กินสดๆได้เหมือนผักทั่วไปครับ ที่นิยมก็กินกับตำบักฮุ่ง(ส้มตำ)ครับ
ลวกจิ้มน้ำพริก หรือประกอบอาหารพวกแกงอ่อม หรือผัดก็ได้ครับ จุมพิต

หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 43   ขึ้นบน
  พิมพ์