หน้า: 1 ... 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 [36] 37 38 39 40 41 42 43   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกอิสาน (เกษตรกรวันหยุด)  (อ่าน 172734 ครั้ง)
patsara
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #560 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 01:42:20 PM »

ดินงานน้อเป็นตาปลูกหยั่งกะงามแฮ้ง...
ดินผมดินทรายครับไม่ดีเท่าไหร่ ปลูกอะไรทีต้องได้คลุกปุ๋ยคอกก่อนครับ และอีกอย่างที่เป็นปัญหาคือหน้าฝนดินอุ้มน้ำครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2015, 06:06:29 PM โดย prajak23 » บันทึกการเข้า

andrew
*

« ตอบ #561 เมื่อ: เมษายน 22, 2015, 02:39:38 PM »

ในโรงเรียน(ที่อีสาน) ไปสืบดูเถอะ ครูอาหาร เขาสอนทำอาหารไทยสากล
เช่น แกงเขียวหวาน ผัดซีอิ้ว ผัดกะเพราะ ข้าวผัด หรือไม่ก็ออกไปทางฝรั่งๆโน่น
ไม่มีหรอกที่จะสอนทำ ส้มตำมะละกอ ส้มตำถั่ว ส้มตำแตง แกงหน่อไม้ เนี่ยนมะเขือ
ซุบขนุน  ซุบผักติ้ว อ่อมกบ อ่อมหมู อ่อมเนื้อ อ่อมปูนา หมกปลาซิว หมกฮวก
หมกหัวปลีใส่ไก่ แกงซี่โครงไก่ใส่หน่อไม้ส้ม  ส้มปลาน้อย  ฯลฯ

ท่านเชื่อหรือไม่ว่า  อาหารพวกนี้แหละที่ทำให้ชาวอีสานขนเงินจาก กทม.ขึ้นมาพัฒนาท้องถิ่น
ทั้งๆที่วิชาเหล่านี้ ไม่มีเรียน-สอนในโรงเรียนเลย

เป็นเมนูที่ใครหลาย ๆ คนได้มาชิมแล้วต่างติดใจ ไปเปิดร้านอาหารสไตล์อีสานกันเต็มบ้านเต็มเมือง ไม่แน่นะคะ ถ้าใครจะเปิดโรงเรียนสอนทำอาหารอีสานอีกสักโรงเรียน คงมีคนมาเรียนกันเพียบ เพราะยังไม่มีใครคิดทำและยังไม่มีใครสอน ต้องมาเรียนรู้วิถีชีวิตด้วยตนเอง ชอบแนวคิดนี้น่าจะต่อยอดได้จริง ๆ ในอนาคต แล้วก็น่าลองทำด้วย
เป็นแนวคิดของคุณฟ้าลิขิตมั้งครับ ถ้าทำได้ก็ดีนะครับ แต่ชาวอิสานทำเป็นทุกคนนะผมว่า เพราะเกิดมาเขาก็ได้กินได้ทำช่วยพ่อแม่อยู่แล้วครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2015, 06:09:37 PM โดย prajak23 » บันทึกการเข้า

FB: pathumthipgarden
nomadic_man
*

« ตอบ #562 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 07:31:27 AM »

ยอดเยี่ยมจริงๆครับท่าน...  อายจัง
ผมพยายามเพาะมาอยู่ 2 ปี ได้ข้อสรุปคือ ขอกระจายรายได้สู่ชุมชน  โกรธ ไปซื้อเอาดีกว่า เพราะจนปัญญาจริงๆกับการเพาะต้นตะขบเนี่ย
จริงหรอครับ ผมเพาะก็ติดนะครับ ปีกลายผมเพาะปลูกเป็นพี่เลี้ยงผักหวานหลุมละ2-3ต้น แต่เดินระบบน้ำไม่ทันตายเกือบหมดครับ ส่วนที่เหลือก็ไม่โต แคระเกร็นไปเลยปีนี้เลยเพาะปลูกแทนส่วนที่มันตายครับ ลองเพาะดูใหม่นะครับง่ายตามที่ผมบอก
เก็บตะขบที่สุกจัดจากต้น ผลที่หล่นไม่ต้องเอานะครับ บีบแช่น้ำไว้2-3คืน เตรียมดินใส่ภาชนะอะไรก็ได้ครับตามที่หาได้ให้ะบายน้ำได้ ดินก็ดินธรรมดานี่แหล่ะ ขุดเอาข้างใต้ก็ดีครับ หน้าดินหญ้ามันจะเกิดปนตะขบครับขี้เกียจถอนออกอีก นำเข็มฉีดยาดูดเม็ดตะขบฉีดใส่ดินที่เตรียมไว้ให้บางที่สุด ก่อนฉีดรดน้ำดินให้ชุ่มก่อนครับ ฉีดแล้วโรยดินกลบบางๆรดน้ำพอชุ่ม วางไว้ในร่มรำไร ถ้ามีมดก็ฉีดยากันมดไว้ด้วยครับ ลองดูนะครับ ตะขบเพาะง่ายมากครับ ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2015, 11:31:50 AM โดย prajak23 » บันทึกการเข้า
phalikhit
*

« ตอบ #563 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 08:15:41 AM »

ในโรงเรียน(ที่อีสาน) ไปสืบดูเถอะ ครูอาหาร เขาสอนทำอาหารไทยสากล
เช่น แกงเขียวหวาน ผัดซีอิ้ว ผัดกะเพราะ ข้าวผัด หรือไม่ก็ออกไปทางฝรั่งๆโน่น
ไม่มีหรอกที่จะสอนทำ ส้มตำมะละกอ ส้มตำถั่ว ส้มตำแตง แกงหน่อไม้ เนี่ยนมะเขือ
ซุบขนุน  ซุบผักติ้ว อ่อมกบ อ่อมหมู อ่อมเนื้อ อ่อมปูนา หมกปลาซิว หมกฮวก
หมกหัวปลีใส่ไก่ แกงซี่โครงไก่ใส่หน่อไม้ส้ม  ส้มปลาน้อย  ฯลฯ

ท่านเชื่อหรือไม่ว่า  อาหารพวกนี้แหละที่ทำให้ชาวอีสานขนเงินจาก กทม.ขึ้นมาพัฒนาท้องถิ่น
ทั้งๆที่วิชาเหล่านี้ ไม่มีเรียน-สอนในโรงเรียนเลย

เป็นเมนูที่ใครหลาย ๆ คนได้มาชิมแล้วต่างติดใจ ไปเปิดร้านอาหารสไตล์อีสานกันเต็มบ้านเต็มเมือง ไม่แน่นะคะ ถ้าใครจะเปิดโรงเรียนสอนทำอาหารอีสานอีกสักโรงเรียน คงมีคนมาเรียนกันเพียบ เพราะยังไม่มีใครคิดทำและยังไม่มีใครสอน ต้องมาเรียนรู้วิถีชีวิตด้วยตนเอง ชอบแนวคิดนี้น่าจะต่อยอดได้จริง ๆ ในอนาคต แล้วก็น่าลองทำด้วย
เป็นแนวคิดของคุณฟ้าลิขิตมั้งครับ ถ้าทำได้ก็ดีนะครับ แต่ชาวอิสานทำเป็นทุกคนนะผมว่า เพราะเกิดมาเขาก็ได้กินได้ทำช่วยพ่อแม่อยู่แล้วครับ ยิงฟันยิ้ม

คนที่ทำเป็น  คือ พ่อ แม่ ลุ้ง ป้า น้า อา พี่สาว พี่ชาย
น้องสาว น้องชาย ที่เป็นวัยรุ่น  กินเป็นอย่างเดียว ทำไม่เป็น
เมื่อตกงาน ก็ไปสมัครเป็นลูกจ้างเขา ได้วันละไม่กี่ตางค์

วัยรุ่น ไม่ว่าหญิงหรือชาย ถ้าเข็นรถขายส้มตำ ไก่ย่าง
จะขายดีมาก  หนุ่มๆสาวๆมารุมกันเต็ม ถือโอกาสขายขนมจีบไปด้วย
รายได้ดีกว่าเป็นมนุษย์เงินเดือนเสียอีก

ถามว่า  ตอนที่คุณ เป็นวยรุ่นทำไมไม่ทำ
ตอบว่า ตอนนั้นยังไม่มีความคิด
;Dคงประมาณนั้นล่ะครับ แต่สำหรับผมอาหารอิสานทำเป็นหมดครับ มันอยูในสายเลือด กินข้าวสวยบ่อยูท้องครับ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2015, 11:34:40 AM โดย prajak23 » บันทึกการเข้า
prajak23
*

« ตอบ #564 เมื่อ: เมษายน 26, 2015, 12:36:10 PM »

งานช่วงนี้ ทำคอกมะนาวเพิ่ม ผูกเชือก ในส่วนที่เด็ดไม่ทัน โตเร็วมากครับ นี่แหลือไว้นี่น่าตะ30เปอร์เซ็น ขนาดผมไม่ได้ทำไรครับปุ๋ยสูตรเร่งโตเดิมๆไม่ได้เปลี่ยนอะไร แสดงว่ามะนาวถ้าน้ำ  ปุ๋ยถึง เค้าจะออกดอกผลเองครับสำหรับนอกฤดู ยิ้มเท่ห์

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ดุล่ะมี ซูซีล่ะฮั่ง
aumdmax
*

« ตอบ #565 เมื่อ: เมษายน 26, 2015, 12:45:30 PM »

งานช่วงนี้ ทำคอกมะนาวเพิ่ม ผูกเชือก ในส่วนที่เด็ดไม่ทัน โตเร็วมากครับ นี่แหลือไว้นี่น่าตะ30เปอร์เซ็น ขนาดผมไม่ได้ทำไรครับปุ๋ยสูตรเร่งโตเดิมๆไม่ได้เปลี่ยนอะไร แสดงว่ามะนาวถ้าน้ำ  ปุ๋ยถึง เค้าจะออกดอกผลเองครับสำหรับนอกฤดู ยิ้มเท่ห์

สุดยอดเลยครับ คุณครู   อายจัง  ปีนี้ผมจะปลูกลงดินเหมือนกัน เดี่ยวต้องขอ ความรู้ วิชา สักหน่อย แล้วครับ  ยิ้มเท่ห์
ยินดีครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2015, 12:56:56 PM โดย prajak23 » บันทึกการเข้า
prajak23
*

« ตอบ #566 เมื่อ: เมษายน 26, 2015, 01:16:50 PM »

ขอเสนอเรื่องแยกต้นเพาะตะขบนะครับ สูตรผมอาจไม่เหมือนท่านอื่น แต่รับประกันรอดเกิน 90เปอเซนครับ ถ้าทำตามผม
1. แยกตั้งแต่ต้นเท่านี้ครับ ก่อนแยกรดน้ำให้เปียกเลยครับ ดินที่จะแยกก็รดน้ำใหเปียกเช่นกันครับ ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

2. เอาปลายช้อนจิ้มลงดิน ขั้นตอนนี้สำคัญที่สุด อย่าให้ดินแตกจากรากครับ ถ้าดินไม่แตกรอดแน่นอนครับ ถ้าดินแตก 50/50 ยิ้ม

3. เอาต้นที่แยกวางลงถุงเพาะที่เราเตรียม ในที่นี้ผมเอาถ้วยกาแฟเก่าที่ใช่ครอบผักหวาน กับใช้ชำกิ่งมะนาว ใช้ให้คุ้มเลยครับ ยิงฟันยิ้ม

4.วางไว้ในที่รำไร ตอนแดดเช้า เย็น

5. ต้นโตขนาดนี้ เอาออกมาไว้ให้โดดนแดดเลยครับ จะโตเร็วมาก ยิ้มเท่ห์

แค่นี้แหล่ะครับ ลองเอาไปประยุกต์ใชดูนะครับ ง่ายๆสำหรับการเพาะตะขบ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

kruyo
*

« ตอบ #567 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 10:26:53 AM »

สุดยอดเลยครับครูประจักษ์ เก่งทุกอย่างเลยเร่งไม่เร่งมือหน่อยนะครับอีกไม่กี่วันจะเปิดเทอมแล้ว หาเวลาว่างยากขึ้นครับ มะนาวช่วงนี้ราคาแพงมากครับ ระวังเพลี้ยกระสอบลงเด้อครับครูลงแต่ละคืนหมดไปหลายต้นนะครับ เพลี้ยตัวนี้กินเฉพาะลูกมะนาวครับแต่ไม่กินต้นกินใบครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เพลี้ยกระสอบ บ่ย้านดอกครับ นอนเฝ้าตลอด เพลี้ยชนิดนี้ย้านสารตะกั่ว สารทองแดงครับ ยิ้มกว้างๆ กิ่งหมากนาวว่าสิตัดส่งให้เบิ่งไปเบิ่งมากรากออกช้าขนาดครับ แดดมันแฮงโพด ให้รากหลายกว่านี้จักน้อยสิส่งให้เด้อครับ

ครับคุณครู เพลี้ยพวกนี้มันย้านสารตะกั่วที่เป็นตัวเลขครับเช่น .22 .38 หรือ 9 มม. จั่งซี้ครับ ปีนี้มีแผนสิเลี้ยงปลาเลี้ยงกบครับ ถมรอบนาสองงานให้เป็นบ่อ บ่อรู้สิออกหัวออกก้อยครับ เอาเป็นว่าหนังเรื่องนี้คือสิยาวครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2015, 09:25:43 AM โดย kruyo » บันทึกการเข้า
prajak23
*

« ตอบ #568 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 12:08:15 PM »

ช่วงนี้แดดแรงมากครับ ขนาดหลุมผักหวานส่วนที่อยู่นอกป่าได้คลุมฟางไว้ ถ้าไม่คลุมโดดแดดเผา เหลืองตายเลยครับ  ร้องไห้ ไม้พี่เลี้ยงตาย และโตไม่ทัน ยิงฟันยิ้ม
หลุมที่อยู่นอกป่าครับ โดนแดดจังๆต้องได้คลุมฟางกันแดดช่วย

ได้น้ำ ได้ร่มเงา ก็ดูเขียวขึ้นครับ

หลุมนี้รอดทั้งสามต้น  ต่างสายพันธุ์กัน จากสามแหล่ง

ดอกกระเจียวเพิ่งออกแต่โตเร็วแซงผักหวานซะแล้ว ยิ้มกว้างๆ

สำหรับผักหวานป่าปีที่แล้ว มีข้อผิดพลาด หลายอย่างครับ เนื่องด้วยมีหลายปัจจัยที่เกี่ยวข้อง
1. ส่วนที่หยอดเม็ดลงหลุม พอฝนมาเน่าไปเยอะครับ ส่วนที่พื้นทีหลังเมื่อหมดฝน ก็ไม่โต แคะเกร็น ถ้าดินใครเป็นแบบดินทรายแบบผมระวังข้อนี้ด้วยนะครับ ขนาดผมยกดินสูงในวงล้อมอไซค์ยังเน่าเลยครับ ดังนั้นปีนี้ผมจะเน้นเพาะให้งอกก่อนหมดฝนแล้วค่อยปลูกลงหลุม ส่วนหยอดลงหลุมคงจะหยอดไม่มากเพื่อดูการทนน้ำของแต่ละสายพันธุ์ครับ
2. ผมเดินระบบน้ำไม่ทัน ไม้พี่เลี้ยงตาย ไม่โต ทำให้ช่วงแล้ง มีปัญหาเรื่องร่มเงาครับ ดังนั้นถ้าเป็นไปได้ เตรียมหลุม เดินระบบน้ำ ปลูกพี่เลี้ยงรอจะดีมากครับ
 อันนี้ที่ผมเจอเองในสวนตัวเองครับ ฝากสมาชิกที่จะปลูกใหม่ เอาไปประยุกต์ใช้นะครับ

prajak23
*

« ตอบ #569 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 12:28:55 PM »

ผมเคยทดลองปลูกมะนาว เทียบกันระหว่างกิ่งชำกับกิ่งตอน อยู่หน้าไหนจำบ่ได้แล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม ว่ากิ่งชนิดใดจะโตเร็วกว่ากัน  ช่วงแรกปลูกใหม่ๆ กิ่งชำจะโตเร็วกว่ากิ่งตอนครับ แต่อีกสักระยะ กิ่งตอนแซงกิ่งชำแล้วครับ ผมล่ะงง ยิ้มกว้างๆ

ต้นนี้จากกิ่งชำครับ

ต้นนี้จากกิ่งตอนครับ ไม่ได้ลงถุง แกะตุ้มตอนแล้วปลูกเลยครับ จะได้ตอนรอบสองแล้ว ยอดมันขึ้นสูงเกิน ยิ้มกว้างๆ

รอดูต่อไปครับว่ากิ่งชนิดไหนจะโตเร็วกว่ากัน  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

prajak23
*

« ตอบ #570 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 07:31:11 PM »

วันนี้หยอดข้าวครับ ยิงฟันยิ้ม

nopmtp
*

« ตอบ #571 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 10:04:14 PM »

งานช่วงนี้ ทำคอกมะนาวเพิ่ม ผูกเชือก ในส่วนที่เด็ดไม่ทัน โตเร็วมากครับ นี่แหลือไว้นี่น่าตะ30เปอร์เซ็น ขนาดผมไม่ได้ทำไรครับปุ๋ยสูตรเร่งโตเดิมๆไม่ได้เปลี่ยนอะไร แสดงว่ามะนาวถ้าน้ำ  ปุ๋ยถึง เค้าจะออกดอกผลเองครับสำหรับนอกฤดู ยิ้มเท่ห์

ดูจากการแต่งกิ่งแล้วถือว่าเป็นงานเนื่ยนมากๆ  เลยครับคุณครู  อายจัง อายจัง
ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ผูกกันลมครับ กับกันกิ่งหักครับ ลมพัดผลมันโดนกิ่ง โดนหนามก็ติดโรคครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2015, 06:31:36 AM โดย prajak23 » บันทึกการเข้า
prajak23
*

« ตอบ #572 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2015, 12:52:00 PM »

เมื่อคืนก่อนฝนมา แต่น้อย ส่วนมากลมครับ มะนาวแป้นรำไฟที่ปลูกทีหลัง บางต้นยังไม่ได้ทำคอก ก็ล้มตามแรงลม ร้องไห้

ต้นที่ทำคอกก็กิ่งโน้มไปเหมือนกันครับ

ชุดที่ปลูกซ่อมใหม่ ทำหลักแบบนี้เลยครับ รับประกันแรงแค่ไหนก็ไม่ล้ม  ยิงฟันยิ้ม

prajak23
*

« ตอบ #573 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2015, 01:07:38 PM »

สาย pe มีเหลือ ต่อระบบน้ำใส่ไผ่ซะเลย เผือปีหน้าได้แกงหน้าแล้ง ยิงฟันยิ้ม

ตะขบแยกเพาะแล้ว ได้ 200 กว้าต้นครับ

ชุดที่แยกก่อนก็กำลังโต

เพาะสำรองไว้อีก

อันนี้เตรียมรอเพาะเม็ดผักหวานครับ พอดีมีเหลือจากตอนปีนี้เลยจะเอาขุยมะพร้าวเพาะดู ปีกลายใชทรายครับ ก็งอกดีเหมือนกัน แต่มีเน่าบ้าง ปีนี้ลองเปลี่ยนแนว

kruyo
*

« ตอบ #574 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 09:30:57 AM »

ป๊าดเตรียมการหลายอย่างคักครับ ของผมขนาดยังบ่อได้ไถฮุดเลยครับบอกรถไถเขาไปเบิ่งแล้วเขาบอกว่าเผาฟางให้จักหน่อยแน่ เพราะว่ามันรกโพดครับ ว่าจะเผามื้อได๋ฝนกะตกไส่ โกรธ โกรธ โกรธ
ปีกลายหยอดช้า ฝนมาก่อน ข้าวกำลังงอก น้ำท่วมข้าวตายครับ ปีนี้ต้องเอาแต่หัวปีจักน้อย นาผมฝนตกแฮงๆจัก 2-3ที น้ำกะต็มละครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2015, 11:22:03 AM โดย prajak23 » บันทึกการเข้า
หนองพายุฟาร์ม
*

« ตอบ #575 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 09:40:02 AM »

ป้าด หยอดเข้าแล้ว ฝนมีบน้อครับคุณครู ระวังหญ้าขึ้นก่อนเข้าเด้อ
พอดีตกสองสามมื่อก่อนนะครับ พอดีเลย นาที่หยอดก่อนผม งอกเหมิดแล้วครับ  ผมนี่ยังช้าอยู่ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2015, 11:24:51 AM โดย prajak23 » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 [36] 37 38 39 40 41 42 43   ขึ้นบน
  พิมพ์