หน้า: 1 ... 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 [24] 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 ... 43   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกอิสาน (เกษตรกรวันหยุด)  (อ่าน 185962 ครั้ง)
chinzaa
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #368 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 05:22:51 PM »

นอนนากลางคืนบรรยากาศเงียบสงบดีครับ  ยิงฟันยิ้ม ไม่วุ่นวาย

ผักสวนครัวพอเพียง ผัก 2-3 ต้นเพียงพอที่จะกินครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ตื่นเช้ามาล้างหน้าตกใจหมดเลย ยิงฟันยิ้ม เขามาขออยู่ด้วยครับ ยิ้มกว้างๆ

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เห็นปนแล้วนึกอยากกินเลยครับ กินกับยอดมะระขี้นก แซ่บคัก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เนียนหมากเขือครับ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2014, 05:29:15 PM โดย prajak23 » บันทึกการเข้า

tapairat
*

« ตอบ #369 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 05:31:19 PM »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ :Dน่ารักดีค่ะ
เค้าชอบน้ำครับ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2014, 05:33:26 PM โดย prajak23 » บันทึกการเข้า

บ้านสวนอรุณภัคดี 197หมู่ที่19ต.หนองสาหร่ายอ.ปากช่องจ.นครราชสีมา30130
ฟาร์มเงิน สารคาม
*

« ตอบ #370 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 07:11:05 PM »

ไม่ได้กล่าวถึงอาหารมานาน วันนี้เอาเมนูอิสานมาฝากครับ "หม่องกระดองปู" อาหารจานเดียว ง่ายๆ ของคนนอนนา ลูกทุ่งๆๆ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

สวัสดีครับอาจารย์  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ทางสารคามบ้านผมเอามา(ลาบ)ตำแล้วบีบเอาน้ำมาอุ๋ เอาพริก ข้าวขั่ว หัวหอมแดงลง แซบคัก มื้ออื่นเช้าต้องออกไปแสวงหาที่ตลาดนัดแล้วผม ถ้าเป็นจังบุญคือซิได้กินอยู่ครับ หรือวันศุกร์ล้อหมุนแน่นอนครับท่าน
อุ๋กะแซบคัก ใส่ผักชีเด้อ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2014, 07:52:43 PM โดย prajak23 » บันทึกการเข้า

มหาสารคาม
patsara
*

« ตอบ #371 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 02:02:06 PM »

นอนนากลางคืนบรรยากาศเงียบสงบดีครับ  ยิงฟันยิ้ม ไม่วุ่นวาย

ผักสวนครัวพอเพียง ผัก 2-3 ต้นเพียงพอที่จะกินครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ตื่นเช้ามาล้างหน้าตกใจหมดเลย ยิงฟันยิ้ม เขามาขออยู่ด้วยครับ ยิ้มกว้างๆ

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เห็นปนแล้วนึกอยากกินเลยครับ กินกับยอดมะระขี้นก แซ่บคัก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เนียนหมากเขือครับ ยิ้มเท่ห์

โอ้ย..ตำบักถั่วมาเป็นตาแซบแท้อาจารย์เข่ากันป่านหยังกับลวกผักกะดีผักกาดหยอง (บ้านข่อยเอิ้น) แซบแฮงบ่อยากพากเลยจ้า..
บ้านผมกะคือกันครับ ผักกาดหยอง ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2014, 05:49:30 PM โดย prajak23 » บันทึกการเข้า
patsara
*

« ตอบ #372 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 02:03:15 PM »

แถมส้มผักนำเด้อจ้า..
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ส้มผักต้อง ส้มผักเสี้ยนครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2014, 05:53:56 PM โดย prajak23 » บันทึกการเข้า
worraphot
*

« ตอบ #373 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 07:36:05 PM »

สวัสดีครับ มะนาวโตดีนะครับ ผมสังเกตุที่เพชรบุรีโตขนาดนี้เขาใส่ไม้ทำค้างกันแล้วครับ ประมาณว่าให้กีงชันขึ้นก่อนออกผลจะสดวกทำงานง่ายครับ สำหรับที่สวนผมเพีงปลูกครับ เกษตรวันหยุดปกคิบ้างหยุดเกินปกติบ้างตามประสาคนแก่ ครับ
ขอบคุณครับที่แนะนำ ผมก็กะว่าปีนี้จะทำคอกอยู่ครับ ติดทีไม้ไผ่แถวบ้านหายากครับไม่ค่อยมีสวนไผ่ที่เขาขายลำกันครับกำลังหาไม้อยู่ครับใครรู้แหล่งไกล้ๆบอกด้วยนะครับ ;)color]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2014, 09:20:25 PM โดย prajak23 » บันทึกการเข้า
patsara
*

« ตอบ #374 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 10:24:41 AM »

ผักหมน้อยๆ ฮากแดงๆ ลวกกินกับป่นปูนาเด้อค่ะอาจารย์..
ครับ ผักหมหายากครับบ่ค่อยมี ;)color]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2014, 05:51:14 PM โดย prajak23 » บันทึกการเข้า
kruyo
*

« ตอบ #375 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 02:06:15 PM »

เป็นตาแซบคักครับครู ตอนนี้อาหารแบบบ้านๆ เป็นอาหารที่อร่อยครับตอนนี้ลืมอาหารประเภทที่ทำยากๆครับทุกวันนี้แค่ป่น อ่อม ก็พอแล้วครับ ย้อนกลับสู่อดีตหรือเปล่าก็ไม่รู้ครับ
ครับผม กินของผัดๆทอด ข้าวจ้าวบ่อยู่ท้องครับ กินแบบบ้านๆกับข้าวเหนียวยังแซบครับขนาดไปอบรมอยู่ภาคกลาง ภาคใต้ ยังหากินลาบ ก้อย อ่อมเครื่องใน ตำหมากฮุ่ง เลยครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2014, 02:41:38 PM โดย prajak23 » บันทึกการเข้า
patsara
*

« ตอบ #376 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 03:01:00 PM »

กินแบบบ้านเฮามีความสุขกินตามมีตามเกิด..สมัยเป็นเด็กน้อยตักน้ำส่างกินกะบ่เป็นหยังเดี๋ยวนี้กินบ่ได่ดอก..อ้อ..ลืมถามอาจารย์ค่ะปีใหม่นี้ไปเที่ยวไสน้อ..ถ่ายรูปมาลงให้สมาชิกเบิ่งแนเด้อจ้า.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ครับผมเรื่องตักน้ำส่างผมกะเคยครับหาบน้ำมาเทใส่โอ่ง แต่กี้บ่มีครับถังเก็บน้ำฝน ปะปากะบ่มีตอนแลงตอนเช้ากะหาบน้ำนี่ล่ะครับ ปีใหม่บ่แน่นอนครับชาสมศ.สิเข้าประเมินรอบ3กลางเดือนมกรานี่ครับไปไสกะยาก ไผเป็นครูสิฮู้ครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2014, 08:26:45 PM โดย prajak23 » บันทึกการเข้า
Chakapol
*

« ตอบ #377 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 08:01:18 PM »

ตอนกิ่งมะนาวเพิ่มครับ มีคนแถวบ้านมาสั่งตอนแรกผมปลูกพากันหัวเราะว่าไม่รอดหรอกเดี๋ยวก็เน่าน้ำหมด แต่ทุกวันนี้มาขอกิ่งพันธุ์ด้วย ถือโอกาสแต่งทรงพุ่มไปด้วยครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

แป้นรำไฟปลูกหลังแป้นพวงเกือบ3เดือนครับ ช่วงฝนแคงเกอร์ระบาดมากๆ เพิ่งจะพื้นตัว  ตอนไว้ให้เพื่อนที่ขอมา ยิงฟันยิ้ม

อายุเท่าไหร่แล้วครับ งามดีจัง ไม่ได้ปลูกในบ่อวงยังปลูกได้งามขนาดนี้  อายจัง
ผมปลูกเมื่อปลายเดือน กค เพิ่งได้แค่นี้เอง โดนแคงเกอร์เล่นงานอย่างหนัก จะถอนออกดูแล้วน่าจะโตได้ดี เพราะว่าช่วงนี้แคงเกอร์ไม่ค่อยระบาดแล้ว

แป้นพวงปลูกตุลา56ครับ ปี2เดือนครับต้นสมบูรณ์ท่วมหัวแล้วครับ  แป้นรำไฟปลูกประมาณมกรา57ประมาณเกือบปีแล้วครับประมาณหน้าอก ก่อนปลูกคลุกดินในหลุมด้วยปุ๋ยคอก ปุ๋ยทางดิน 15วันครั้ง ทางใบอาทิตย์ละครั้ง น้ำ3วันครั้งครับ มะนาวท่านก็ดูสมบูรณ์ดีนะครับ บำรุงอีกหน่อยก็พุ่งแล้วครับ ยิ้มเท่ห์ color]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2014, 08:43:50 PM โดย prajak23 » บันทึกการเข้า
phalikhit
*

« ตอบ #378 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 08:59:15 PM »

เข้ามาอ่านกระทู้ของคนเป็นครู  อยากจะขอฝากแนวคิดให้ครูนำไปใช้หรือบอกต่อ
นั่นก็คือ....
ในขณะที่หลายคน
  - จบปริญญามาทำเกษตร
  - พักอาชีพวิศกรมาทำเกษตร
  - ทิ้งเงินเดือนครึ่งแสนมาทำเกษตร
  - สละความเป็นมนุษย์เงินเดือน มาทำเกษตร
         ฯลฯ
แต่มีอีกส่วนหนึ่ง
  - ทิ้งนามาหาเงินในกรุง
  - ทิ้งนามารับจ้างก่อสร้าง
  - พักทำนามาหาเงินค่ารถไถ
  - พักทำนามาหาเงินใช้หนี้ ธกศ.
  มีเยอะมากเลยที่พักการทำนามาขายข้าวเหนียวส้มตำไก่ย่าง
หรือขายอาหารอีสานใน กทม. แล้วนำเงินไปขุดสระ ปรับที่นา ซื้อที่นาเพิ่ม
ซื้อรถไถ

ในโรงเรียน(ที่อีสาน) ไปสืบดูเถอะ ครูอาหาร เขาสอนทำอาหารไทยสากล
เช่น แกงเขียวหวาน ผัดซีอิ้ว ผัดกะเพราะ ข้าวผัด หรือไม่ก็ออกไปทางฝรั่งๆโน่น
ไม่มีหรอกที่จะสอนทำ ส้มตำมะละกอ ส้มตำถั่ว ส้มตำแตง แกงหน่อไม้ เนี่ยนมะเขือ
ซุบขนุน  ซุบผักติ้ว อ่อมกบ อ่อมหมู อ่อมเนื้อ อ่อมปูนา หมกปลาซิว หมกฮวก
หมกหัวปลีใส่ไก่ แกงซี่โครงไก่ใส่หน่อไม้ส้ม  ส้มปลาน้อย  ฯลฯ

ท่านเชื่อหรือไม่ว่า  อาหารพวกนี้แหละที่ทำให้ชาวอีสานขนเงินจาก กทม.ขึ้นมาพัฒนาท้องถิ่น
ทั้งๆที่วิชาเหล่านี้ ไม่มีเรียน-สอนในโรงเรียนเลย

เอาไว้แค่นี้ก็แล้วกันครับ หวังว่าคงคิดต่อได้
เรื่องอาชีพทิ้งเงินเดือนเยอะๆจากกรุงมาทำเกษตรอันนี้คงอธิบายยากนะครับเหตุผลส่วนตัวแต่ละคน ส่วนชาวนาเข้ากรุงนี่เหตุผลน่าจะอันเดียวกันนะครับคือเพื่อหาทุนมาปรับปรุงไร่นาตัวเองบางส่วนก็หามาจ่ายหนี้เพราะชาวนาส่วนมากพื้นฐานจะยากจนอยู่แล้วครับผมว่าแรงงานในเมืองนี่อิสานนี่จะครองเมืองแล้ว บางคนกู้ธกส มาทำนาทำสวนแต่ไม่ได้เอามาทำหมดครับแบ่งใช้หลายอย่างตามความจำเป็นอันนี้เรื่องจริงครับ แต่ก็มีบางส่วนที่ใช้หลักพอเพียงมาใช้ก็อยูได้ไม่เดือดร้อน ส่วนเรื่องโรงเรียนในอิสานครูสอนทำอาหารเน้นอาหารภาคกลางครับเพราะอาหารพื้นบ้านเด็กเขาเรียนรู้จากประสบการณ์จริงในครอบครัวอยู่แล้วครับ ในอาหารกลางวันโรงเรียนก็ทานทุกวันครับอาหารอิสานครูเลยสอนอาหารภาคกลางที่ทุกคนทานได้ประมาณนี้ครับ ส่วนโรงเรียนภาคอื่นผมก็ไม่รู้นะครับ ยิ้มเท่ห์ คนอิสานแท้ๆๆไม่มีใครอยากจากบ้านหรอกครับการอยู่กับไร่นา อยู่กับครอบครัว ปู่ ย่า ตายาย พ่อ แม่ ลูก หลาย ฯลฯ เป็นสิ่งที่ทุกคนต้องการมากที่สุดครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2014, 07:53:58 AM โดย prajak23 » บันทึกการเข้า
Buaroeynop
seller
*

« ตอบ #379 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 10:08:58 PM »

กลางวัน แดดร้อนเหนื่อยๆก็นั่งพักเหนื่อยครับ  ยิงฟันยิ้ม

ปิดท้ายด้วยมะเดื่ออิสาน สวยดีเหมือนกันครับ พอจะสู้มะเดื่อนอกที่เขาฮิตกันหรือเปล่า ยิงฟันยิ้ม เกิดเองในธรรมชาติครับ เอามาปลูกประดับคงเข้าท่านะครับ ยิ้ม

ขอปัญญาด้วยครับครู ด้วยเหตุผลใดบริเวณโคนต้นมะนาวของครูจึงทำให้มันแปนเกลี้ยงอย่างนั้นครับ
คลุมด้วยฟางข้าวครับ รับประกันหญ้าไม่ได้เกิดแน่นอนครับย่อยสลายเป็นปุ๋ยไดอีกครับ ตอนนี้ผมก็กำลังขนใส่แต่ยังไม่ทั่วครับขนไปเรื่อยๆครับ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2014, 06:41:23 PM โดย prajak23 » บันทึกการเข้า
Buaroeynop
seller
*

« ตอบ #380 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 10:10:42 PM »

แต่ละเพจกลืนน้ำลายลงคอไปเยอะครับครู ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แนวกินบ่ครับ มีหลายครับ แปลกกว่านี้กะมีแค่บ่ออกสื่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2014, 06:45:40 PM โดย prajak23 » บันทึกการเข้า
phalikhit
*

« ตอบ #381 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 12:26:49 AM »

เพราะอาหารพื้นบ้านเด็กเขาเรียนรู้จากประสบการณ์จริงในครอบครัวอยู่แล้วครับ

เด็กสมัยใหม่(ส่วนมาก)ทำอาหารไม่เป็นหรอกครับ
มักจะอ้างว่าไปเรียนหนังสือ  
พอเรียนจบระดับหนึ่งแล้วก็ออกมาหางานทำ
งานที่ทำ มีเกียรติ ได้แต่งตัวสวยๆ แต่รายได้น้อยไม่พอกับรายจ่าย
ตามที่กล่าวแล้ว  อาหารอีสานทำรายให้ชาวอีสานไม่น้อย
ถ้าทางโรงเรียนมีการสอนการทำอาหารก็จะเป็นแนวทางในการประกอบอาชีพที่มีรายได้มากขึ้น
แต่ก็ไม่ได้หวังจะให้ทุกคนไปขายอาหารอีสานหรอกนะครับ
เพราะบางคนก็อาย ไม่กล้าทำอาชีพนี้ ก็ไม่ว่ากัน แต่อาจจะมีบางคนที่กล้าทำ

ครูก็มีส่วนในการปลูกฝังแนวคิดในการประกอบอาชีพให้เด็ก
เห็นครูคนหนึ่ง ที่โรงเรียนแห่งหนึ่งพาเด็กไปออกงาน(ขายขนม ขายอาหาร)อยู่บ่อยๆ
เด็กมีรายได้ก็ลืมความอายไป

ครูเกษตรอีกคนหนึ่งรับจัดสวนหย่อมตามบ้าน พาเด็กไปขายผัก เด็กก็สนุก ไม่อายและได้เงิน

ครูไฟฟ้า รับจ้างเดินสายไฟฟ้าโดยนำเด็กไปเป็นลูกมือ
สังคมอาจจะมองว่าเป็นการใช้แรงงานเด็ก  
แต่จริงๆแล้วครูคนนั้นก็ทำตามนโยบายของ ดร.โกวิท วรพิพัฒน์ (คือหารายได้ระหว่างเรียน)นั่นเอง
ตามที่ท่านว่าครับ เด็กสมัยนี้หลงเทคโนโลยีเยอะแม่บ้านแม่เรือนหายากแต่ผมอยู่ในบ้านนอกมาก ดังนั้นเลยพอมีอยู่บ้างครับวิถีชีวิตเดิมๆ เรื่องการเรียนการสอนเกี่ยวกับการประกอบอาชีพก็มีครับ โรงเรียนผมหลักๆคือสวนยางตอนนี้เป็นแหล่งเรียนรู้ให้กับนักเรียนกรีดแล้วครับ และมีหลายอย่างครับปลูกผักขาย เพาะเห็ดนางฟ้าเป็นการสอนทักษะการทำงานการประกอบอาชีพให้เด็ก แต่เด็กที่อยู่ในไกล้ๆตัวเมืองน่าห่วงครับตอนนี้การศึกษาของไทยในอาเซียนจะอยู่อันดับสุดท้ายแล้วครับน่าห่วงมาก เพราะเด็กหลงเทคโนโลยีมากไป ทำงานไม่เป็น ไม่มีความอดทน บางคนก็เลี้ยงลูกแบบตามใจเกินไปเคยตัวครับ เสียดายผมไม่ได้สอนการงานอาชีพเลยจัดประสบการณ์ตรงนี้ไม่ได้ ผมสอนคณิตครับ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2014, 06:55:33 PM โดย prajak23 » บันทึกการเข้า
kruyo
*

« ตอบ #382 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 11:12:16 AM »

เพราะอาหารพื้นบ้านเด็กเขาเรียนรู้จากประสบการณ์จริงในครอบครัวอยู่แล้วครับ

เด็กสมัยใหม่(ส่วนมาก)ทำอาหารไม่เป็นหรอกครับ
มักจะอ้างว่าไปเรียนหนังสือ  
พอเรียนจบระดับหนึ่งแล้วก็ออกมาหางานทำ
งานที่ทำ มีเกียรติ ได้แต่งตัวสวยๆ แต่รายได้น้อยไม่พอกับรายจ่าย
ตามที่กล่าวแล้ว  อาหารอีสานทำรายให้ชาวอีสานไม่น้อย
ถ้าทางโรงเรียนมีการสอนการทำอาหารก็จะเป็นแนวทางในการประกอบอาชีพที่มีรายได้มากขึ้น
แต่ก็ไม่ได้หวังจะให้ทุกคนไปขายอาหารอีสานหรอกนะครับ
เพราะบางคนก็อาย ไม่กล้าทำอาชีพนี้ ก็ไม่ว่ากัน แต่อาจจะมีบางคนที่กล้าทำ

ครูก็มีส่วนในการปลูกฝังแนวคิดในการประกอบอาชีพให้เด็ก
เห็นครูคนหนึ่ง ที่โรงเรียนแห่งหนึ่งพาเด็กไปออกงาน(ขายขนม ขายอาหาร)อยู่บ่อยๆ
เด็กมีรายได้ก็ลืมความอายไป

ครูเกษตรอีกคนหนึ่งรับจัดสวนหย่อมตามบ้าน พาเด็กไปขายผัก เด็กก็สนุก ไม่อายและได้เงิน

ครูไฟฟ้า รับจ้างเดินสายไฟฟ้าโดยนำเด็กไปเป็นลูกมือ
สังคมอาจจะมองว่าเป็นการใช้แรงงานเด็ก  
แต่จริงๆแล้วครูคนนั้นก็ทำตามนโยบายของ ดร.โกวิท วรพิพัฒน์ (คือหารายได้ระหว่างเรียน)นั่นเอง

ขอแจมด้วยครับเห็นโพสต์น่าสนใจ คือเรื่องเด็กสมัยใหม่ทำอะไรไม่เป็นผมว่าเป็นเพราะพ่อแม่ไม่ปลูกฝังครับ ส่วยมากพอส่งลูกไปเรียนกลับมาลูกก็ไม่ทำอะไรช่วยพ่อแม่เลยส่วนมาก็อ้างต้องทำการบ้านต้องทำงานส่งครู อย่างผมก็เป็นครูเหมือนกันครับแต่ผมไปทำนาทำสวนผมจะพาลูกไปด้วยปลูกฝังให้รักการเกษตร ตอนนี้เรียนจบมีงานทำแล้วแต่เขาก็ทำนาทำสวนเองครับ
แม่นครับ ใครเคยอ่านเรื่อง พ่อแม่รังแกฉันนั่นแหล่ะครับ อย่างลูกชายผมผมก็ไม่ค่อยมีเวลาดูแลเพราะต้องไปทำงาน ยายแกดูแลส่วนมากแกตามใจทุกอย่าง เพราะเป็นหลานคนเดียวผมยังห่วงเหมือนกัน ผมพยายามฝึกให้ทำงานตั้งแต่เด็กๆเพื่อปลูกฝังนิสัยให้เขา ผมว่าเกษตรสามารถปลูกผังนิสัยคนได้ครับเอาง่ายๆแค่ปลูกผัก ฝึกให้เขาเป็นคนวางแผน คิดวิเคราะห์เป็น แก้ปัญหา ฝึกสมาธิ จิตใจ ความขยันความอดทน กว่าจะได้กินผักหนึ่งต้นต้องผ่านการเรียนรู้ต่างๆมากมายครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2014, 07:07:39 PM โดย prajak23 » บันทึกการเข้า
ไม่หมู
*

« ตอบ #383 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2014, 12:00:07 PM »

ในที่สุดก็หาจนเจอ  เมื่อก่อนอ่านๆๆๆๆ  แต่ไม่ได้จำว่าใครเป็นใคร  เพราะกะจะมาเอาอย่างเดียว 55555   ไปเปิดหน้าแรกๆ  เจอแล้วค่ะ  ลูกหมาสามตัวทำหน้าหม่อยๆ  5555  จำได้ๆ   ขอมาติดตามต่อนะคะ
ขอบคุณที่ติดตามครัง ไอ้สีดำ สีหมอก สีลาย หรอครับ ตอนนี้โตแล้วครับ นอนเฝ้านาเฝ้าสวนอยู่กับผมเนี่ยล่ะ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2014, 07:11:31 PM โดย prajak23 » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 [24] 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 ... 43   ขึ้นบน
  พิมพ์