หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 43   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกอิสาน (เกษตรกรวันหยุด)  (อ่าน 163729 ครั้ง)
phalikhit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 07:44:46 PM »

เรียนจบมอต้นแล้ว ว่าจะออกไปทำงานครับสงสารแม่ทำงานปลูกพริก มะขือ รับจ้าง หาของป่าตามฤดูกาล หน่อไม้ ผักหวาน เห็น หอย หน่อสาน  หวายป่า ฯลฯ .....

อ่านแล้ว  มองเห็นภาพทะลุปรุโปร่ง  เพราะมีประสบการณ์มาแล้ว เหมือนๆกันหรือยิ่งกว่า(ในส่วนที่ลำบากๆ)
แต่คุณก็โชคดีกว่าผมที่มีโอกาสได้เรียน ม. และ สรภ.
----------------

พืชที่ดังระเบิดอยู่ในเว็บนี้ ขณะนี้คือ คือ ผักหวานป่า มะนาว ไผ่ ยางพารา
กำลัง รอกินผักหวานป่า กำละ 5  สามกำ 10 
มะนาวหน้าแล้ง โลละ10
หน่อไม้โลละ 5

กล้วย ก็มีบ้าง
หวายตัดหน่อ นานๆ จะมีคนตั้งและตอบกระทู้

แต่ สาน ไม่มีใครพูดถึงเลย สืบค้นก็ไม่เจอ คงจะมีน้อยคนที่รู้จัก  (คนที่รู้จัก ก็ไม่มาเล่นเน็ต)

เรารู็จัก สาน แค่...เวลามีงาน(ทำบุญ) จะมีญาติพี่น้อง เพื่อนฝูง มาช่วยงานปอกสาน เพื่อนำไปใช้ประกอบอาหาร
ไม่เคยจับต้องหน่อสาน ไม่เคยเห็นต้นสาน เคยเห็นอยู่ในชามอาหารที่ปรุงเสร็จแล้ว
สังเกตว่า สารเป็นอาหารชั้นยอด ที่ชาวบ้านหามาประกอบอาหารเพื่อถวายพระ 
ในเวลาปกติทั่วไป  จะไม่เคยเห็นอาหารที่ทำมาจากสาน

จึงขอตั้งคำถามว่า นอกจากพืชเศรษฐกิจที่ดังระเบิดอยู่ขณะนี้  เราจะให้ สาน เป็นพืชเศรษฐกิจได้หรือไม่
ขยายพันธุ์ ยากหรือง่าย ชอบสภาพแวดล้อมอย่างไร

prajak23
*

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 07:56:23 PM »

เรียนจบมอต้นแล้ว ว่าจะออกไปทำงานครับสงสารแม่ทำงานปลูกพริก มะขือ รับจ้าง หาของป่าตามฤดูกาล หน่อไม้ ผักหวาน เห็น หอย หน่อสาน  หวายป่า ฯลฯ .....

อ่านแล้ว  มองเห็นภาพทะลุปรุโปร่ง  เพราะมีประสบการณ์มาแล้ว เหมือนๆกันหรือยิ่งกว่า(ในส่วนที่ลำบากๆ)
แต่คุณก็โชคดีกว่าผมที่มีโอกาสได้เรียน ม. และ สรภ.

พืชที่ดังระเบิดอยู่ในเว็บนี้ ขณะนี้คือ คือ ผักหวานป่า มะนาว ไผ่ ยางพารา
กำลัง รอกินผักหวานป่า กำละ 5  สามกำ 10  

หวายตัดหน่อ นานๆ จะมีคนตั้งและตอบกระทู้

แต่ สาน ไม่มีใครพูดถึงเลย สืบค้นก็ไม่เจอ คงจะมีน้อยคนที่รู้จัก  (คนที่รู้จัก ก็ไม่มาเล่นเน็ต)

เรารู็จัก สาน แค่...เวลามีงาน(ทำบุญ) จะมีญาติพี่น้อง เพื่อนฝูง มาช่วยงานปอกสาน เพื่อนำไปใช้ประกอบอาหาร
ไม่เคยจับต้องหน่อสาน ไม่เคยเห็นต้นสาน เคยเห็นอยู่ในชามอาหารที่ปรุงเสร็จแล้ว
สังเกตว่า สารเป็นอาหารชั้นยอด ที่ชาวบ้านหามาประกอบอาหารเพื่อถวายพระ  
ในเวลาปกติทั่วไป  จะไม่เคยเห็นอาหารที่ทำมาจากสาน

จึงขอตั้งคำถามว่า นอกจากพืชเศรษฐกิจที่ดังระเบิดอยู่ขณะนี้  เราจะให้ สาน เป็นพืชเศรษฐกิจได้หรือไม่
ขยายพันธุ์ ยากหรือง่าย ชอบสภาพแวดล้อมอย่างไร

ถ้าท่านรู้จักสาน ผมยอมรับว่าท่านก็ลูกอิสาน อยู่ป่า เขา เหมือนผม ผมเคยเอามาปลูกแต่ตายหมดครับ เพราะสานเป็นพืชที่ขึ้นตามป่าดงดิบในหุบเขา รสชาติเหมือนกับหวาย แต่กลมกล่อมกว่า เดี๋ยวผมจะเอาภาพมาฝากท่านที่ยังไม่รู้ ไม่เคยชิม เดียวไปค้นรูปดูก่อนครับ เดียวเอามาฝาก ยิ้มเท่ห์
เห็นแล้วครับ พอดีมีคนเอามาปลูกไว้ อย่างงามเลยครับ แต่ผมเอามาปลูกทีไรตายหมดครับ พืชชนิดนี้นิยมปลูกเป็นไม้ประดับ ในอาคาร หรือโรงแรมหรูๆ ผมไม่รู้ชื่อทางการมันครับ บ้านผมเรียก "สาน" ครับ อ่อมขมนิดๆ แซบหลายครับ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2014, 01:49:37 PM โดย prajaksuratud » บันทึกการเข้า

ดุล่ะมี ซูซีล่ะฮั่ง
prajak23
*

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 01:44:46 PM »

ขอใช้รูปนี้เป็นรูปประจำตัวแล้วกันนะครับ ดูแล้ว อบอุ่น เงียบสงบ หอมกลิ่นฟางข้าว ธรรมชาติ ท้องไร่ท้องนาครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม

อันนี้คฤหาสน์ผมครับ ไม่มีไฟฟ้า ทีวี ตู้เย็น แต่สุขใจครับ คับที่อยู่ได้ คับใจอยู่ยาก อันนี้น่าจะจริงครับ

มีลูกน้องผู้ซื่อสัตย์ 3 ครับ เจ้าสีหมอก สีลาย และสีดำ กลางคืนรัศมี 100 เมตร ใบไหม้ร่วงยังเห่าเลยครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

นาฬิกาปลุกผมครับ รุ่นนี้พิเศษไม่ใส่ถ่าน ไม่เคยเสียครับ ตี 5 ปลุกเลย อายจัง

ทองทุ่งนา(หญ้า)เขียวขจี ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ระบบประปา(ออกกำลังกายครับ เช้าเย็น)

9_shane
*

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 06:09:32 PM »

เจ้าสีดำหน้าตาตลกดีนะครับ555 ชอบภาพกองฟางเดี๋ยวนี้เริ่มหาดูยาก เขาใช้รถเกี่ยวเยอะขึ้น อีกทั้งเกี่ยวเสร็จปุ๊บก็อัดเป็นก้อนปั๊บเป็นเงินไปหมด เดี๋ยวนี้มีอะไรก็ขายได้ อีกย่างที่ชอบคือเวลาลมพัดยอดข้าวยามออกรวง มากครับ หอมเย็นสดชื่นอย่าบอกใครในยามเช้า   ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2014, 06:17:04 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
prajak23
*

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 06:32:48 PM »

เจ้าสีดำหน้าตาตลกดีนะครับ555 ชอบภาพกองฟางเดี๋ยวนี้เริ่มหาดูยาก เขาใช้รถเกี่ยวเยอะขึ้น อีกทั้งเกี่ยวเสร็จปุ๊บก็อัดเป็นก้อนปั๊บเป็นเงินไปหมด เดี๋ยวนี้มีอะไรก็ขายได้ อีกย่างที่ชอบคือเวลาลมพัดยอดข้าวยามออกรวง มากครับ หอมเย็นสดชื่นอย่าบอกใครในยามเช้า   ยิงฟันยิ้ม
ช่างสังเกตุครับ เจ้าสีดำไม่เหมือนสุนัขทั่วไปครับ คือ มันจะชอบนอนในพื้นเปียกชุ่ม ฝนตกดินชุ่มๆมันชอบนอนครับ ปกติสุนัขจะนอนในที่แห้ง อย่างที่สองประกายตามันกลางคืนเป็นสีแดงเข้มครับ ปกติจะออกสีเขียววาว ส่วนกองฝากผมเก็บไว้รองพื้น และก็ล้อมโคนมะนาวกันหญ้าขึ้น มันจะย่อยสลายเป็นปุ๋ยด้วยครับ อีกอย่างหน้าหนาวทำซุ้มนอนอนมากครับ ยิงฟันยิ้ม

nopmtp
*

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 07:47:54 PM »

เรียนจบมอต้นแล้ว ว่าจะออกไปทำงานครับสงสารแม่ทำงานปลูกพริก มะขือ รับจ้าง หาของป่าตามฤดูกาล หน่อไม้ ผักหวาน เห็น หอย หน่อสาน  หวายป่า ฯลฯ .....

อ่านแล้ว  มองเห็นภาพทะลุปรุโปร่ง  เพราะมีประสบการณ์มาแล้ว เหมือนๆกันหรือยิ่งกว่า(ในส่วนที่ลำบากๆ)

กำลัง รอกินผักหวานป่า กำละ 5  สามกำ 10  

แต่ สาน ไม่มีใครพูดถึงเลย สืบค้นก็ไม่เจอ คงจะมีน้อยคนที่รู้จัก  (คนที่รู้จัก ก็ไม่มาเล่นเน็ต)

ในเวลาปกติทั่วไป  จะไม่เคยเห็นอาหารที่ทำมาจากสาน

จึงขอตั้งคำถามว่า นอกจากพืชเศรษฐกิจที่ดังระเบิดอยู่ขณะนี้  เราจะให้ สาน เป็นพืชเศรษฐกิจได้หรือไม่

ถ้าท่านรู้จักสาน ผมยอมรับว่าท่านก็ลูกอิสาน อยู่ป่า เขา เหมือนผม ผมเคยเอามาปลูกแต่ตายหมดครับ เพราะสานเป็นพืชที่ขึ้นตามป่าดงดิบในหุบเขา รสชาติเหมือนกับหวาย แต่กลมกล่อมกว่า เดี๋ยวผมจะเอาภาพมาฝากท่านที่ยังไม่รู้ ไม่เคยชิม เดียวไปค้นรูปดูก่อนครับ เดียวเอามาฝาก ยิ้มเท่ห์
เห็นแล้วครับ พอดีมีคนเอามาปลูกไว้ อย่างงามเลยครับ แต่ผมเอามาปลูกทีไรตายหมดครับ พืชชนิดนี้นิยมปลูกเป็นไม้ประดับ ในอาคาร หรือโรงแรมหรูๆ ผมไม่รู้ชื่อทางการมันครับ บ้านผมเรียก "สาน" ครับ อ่อมขมนิดๆ แซบหลายครับ

คล้ายต้นจั๋งมากเลยครับ
ถ้าเราปลูกในร่มและชุ่มหน่อย    ไม่ทราบว่าเคยลองหรือยังครับ
หรือไม่ก็กางสแลน  70 %   ถ้ารอดละก็    ผมจองก่อนเลย  10 ต้นครับ
prajak23
*

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 08:46:11 PM »

อยู่บ้านแม่ที่มุกดาหาร ต้นสานเยอะมากครับ เป็นป่าเลย ผมเคยเอามาปลูกตายหมด ผมก็เลยเลิกปลูกแต่บางคนเอามาปลูกก็ติดนะครับ แตกพุ่มแตกกอ สวยมาก ปลูกลางแจ้งเลยครับ ริมรั้ว เสียดายวันแม่ที่ผ่านมาผมกลับไปเยี่ยมแม่ไม่ได้ขุดมาปลูก เดี๋ยวกลับคราวหน้าจะเอามาลองอีกครับ เฟิร์นข้าหลวง ต้นยอดขอนแคน จันทร์ผาก็เยอะนะครับ โดยเฉพาะเฟิร์นข้าหลวงผมเอามาปลูกที่บ้านโตมากประมาณ 3-4 ต้นสวยมาก
   วันแม่ที่ผ่านมาผมไปเยี่ยมแม่และขึ้นภูไปแอบตอนผักหวานป่าประมาณ20กิ่งครับ ไม่รู้ว่าจะเหลือหรือเปล่ากลัวชาวบ้านที่ไปหาของป่าเจอและแอบตัดก่อน อันนี้ต้องวัดดวงกันดูครับ หวังแค่ว่าถ้าเอาก็ขอให้เหลือให้ผมบ้าง อย่าตัดเอาจนหมดเลย555 และขุดเหง้าผักหวานมาปลูกประมาณสิบกว่าต้นมาปลูก ไม่รู้ว่าจะรอดหรือเปล่าต้องรอดูนะครับ แต่ชุดที่ผมขุดมาปลูกพร้อมกับเม็ดตอนนี้แทงยอดแข่งกับเมล็ดอยู่ครับ สาเหตุที่ขุดมาปลูกเพราะตอนนี้มีคนมาขุดเยอะมากจะหมดป่าแล้วครับ ต้นที่เคยไปเก็บสมัยเด็กๆก็ตายไปมาก จากไฟป่า คนตัด ปลวกกิน ตอนนี้เริ่มหมดแล้ว ขนาดในสวนผมที่อนุรักษ์ไว้ ยังมาหลอยขุดเอาเลยครับ ผมจำเป็นต้องขุดมาปลูไว้ในที่เราดูแลได้ไม่งั้นหมดป่าแน่ๆ ท่านที่ไม่เคยเห็นผักหวานป่าธรรมชาติ ใบเท่าฝ่ามือ ยอดยาวเท่าศอก เดี๋ยวเอารูมาให้ดูครับ จริงๆ ยิงฟันยิ้ม

prajak23
*

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 09:32:55 PM »

มาเริ่มหัวข้อเกี่ยวกับการเกษตรของผมครับ ปัจจุบันที่บ้านแฟน สกลนคร มีที่ดิน ประมาณ15ไร่ครับ ดินผมเป็นดินทรายครับ จึงปลูกอะไรยากหน่อย ต้องปรับปรุงดินอย่างจัดหนักครับ
   นาข้าว 10 ไร่ครับ ปีนี้หยอดครับ ถ้าดำไม่มีเวลา ทั้งปัญหาเรื่องดินแข็งดำยากครับ นาดินทรายถ้าดำคนจะไม่ค่อยชอบเนื่องจากเลาเราไถ คราด ประมาณ30 นาทีดินจะแข็งตัวครับจับกันเป็นก้อนแข็ง ต้องไถ คราดเสร็จ รีบดำทันที ปีนี้หยอดครับ ปัญหาก็หญ้าหวายครับ กำจัดยากมาก ใครมีสูตรบอกด้วยนะครับ มันแพร่เร็วจริงๆ อีกอย่างปีนี้ยอดไหม้ครับ เหลืองทั่วทุ่งแล้ว
  สวนมะนาว 2 ไร่ครับ 120 ต้น ลงดินยกร่อง ระยะห่าง5x6 ห่างหน่อยเพราะระหว่างต้นผมปลูกพริก แตงโมงตอนหน้าแล้งครับ แต่ฝนลงพริก แตงโม เน่าหมด ระหว่างแถวผมกะว่าจะลงมะนาวท่อครับ แป้นพวงกับรำไฟครับ ได้ 10 เดือนแล้ว ตอนนี้ต้นสมบูรณ์ก็ท่วมศรีษะครับ ส่วที่ไม่โต ติดโรคก็มีบ้าง
  สวนผักหวาน ประมาณครึ่งไร่ 500 ต้น หยอดเม็ดบ้าง เพาะเม็ดบ้าง  หลุมละ 3-4ต้น ประมาณ150 หลุม ปลูกในพื้นที่ป่าผักติ้ว ผักเม็ก ข่าป่า ต้นชาด ไม้พี่เลี้ยงตะขบ แค และป่าเดิมๆ  อันนี้ก็เพิ่งเริ่มครับ ช่วงกลางพ.ค. ปิดเทอมพอดี  ที่ผ่านมาเจอฝนกระหน่ำเน่าไปเยอะ ดินอุ้มน้ำเกิน ตอนนี้เหลือไม่น่าถึงครึ่งเน่าครับ แบบเม็ดปลูกทั้งกลบหมด ทั้งครึ่งเม็ด ทั้งเหนือดิน เพื่อเปรียบเทียบ ไว้ปีหน้าจะได้หาวิธีที่เหมาะกับสภาพดินเรา จากหง้าประมาณ 30 ต้นครับ ชำรากก็มี กำลังเปรียบเทียบการเติบโตครับ
   พืชผักสวนครัว มะละกอ พริก มะเขือ ข่า ตะไคร้ ผัก แตงโม ถั่วฝักยาว กล้วย ฯลฯ ตามฤดูกาลครับ เน้าช่วงหน้าหนาว หน้าแล้ง หน้าฝนไม่ไหวครับรากเน่าหมด ไม้ประดับก็ชอบปลูกนะครับไว้ดูคลายเครียด
    ส่วนรายละเอียดรูปภาพ ข้อค้นพบ เทคนิคต่างๆ ที่มีประโยชน์ ข้อผิดพลาดที่เกิดขึ้นจะกล่าวต่อไป เพื่อเป็นประโยชน์ต่อผู้ที่จะศึกษาเป็นแนวทาง ต้อขอบอกว่าวิธีการทั้งหมดอาจแตกต่างกัน ผมไม่ได้ว่าวิธีไหนดี ไม่ดี เมล็ดพันธ์ใคร โตเร็วโตช้า ทนโรค แต่ผมเพียงต้องการสื่อว่าเราประยุกต์ให้เข้ากับสถาพดินฟ้า อากาศเราให้ได้นั่นแหล่ะครับ สุดยอดแล้ว พื้นที่ต่างกัน สถาพดินฟ้า อากาศต่างกัน การเจริญเติบโต โรคภัยต่างๆก็ต่างกันครับเพราะตัวแปรต่างกัน
   ปกติผมนอนนาครับ ตอนเช้าไปทำงาน เลิกงานมานอนนา นอนสวน แฟนทำงานต่างจังหวัด แฟนมาผมถึงเข้าไปนอนบ้าน ตอนนี้ผมก็นอนนาอยู่ใช้โทรศัพท์พิมพ์ครับ ผิดๆถูกๆ และแทรกรูปไม่ได้ รายละเอียดแต่ละอย่างจะกล่าวต่อไปครับ อย่าเพิ่งรำคาญล่ะครับ ร่ายมาซะยาวเลย ;)ฝนตกรินพอดี เดี๋ยวอีกหน่อยไปก้านกบน้อยมาบ่นก่อนครับ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2014, 09:37:13 PM โดย prajak23 » บันทึกการเข้า

เจิ้ล
*

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 07:29:38 PM »

ชีวิตคล้ายๆ กับผมเลย อายุก็ไล่เลี่ยกัน ผมเกิด 2522 พ่อแม่เป็นคน อ.หนองสูง จ.มุกดาหาร แต่อพยพมาปักหลัักอยู่ อ.เซกา จ.หนองคาย ปัจจุบันเป็นจังหวัดบึงกาฬแล้ว ตอนนี้ผมมาปักหลักอยู่หนองบัวลำภู 555
เจิ้ล
*

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 07:39:24 PM »

ถ้าเราปลูกในร่มและชุ่มหน่อย    ไม่ทราบว่าเคยลองหรือยังครับ
หรือไม่ก็กางสแลน  70 %   ถ้ารอดละก็    ผมจองก่อนเลย  10 ต้นครับ

ปกติสานเป็นพืชในร่มเลยครับ อาศัยอยู่ในป่าดงดิบ แต่อยู่กลางแจ้งก็ได้ ปลูกเป็นไม้ประดับก็สวย ยอดอ่อนเอามาแกงกินได้ แกงใส่ไก่บ้านอร่อยดี ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
9_shane
*

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 09:12:43 PM »

เคยเห็นในกระทู้เพื่อนสามาชิกท่านนี้ครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31711.672

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
prajak23
*

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 08:18:19 AM »

ชีวิตคล้ายๆ กับผมเลย อายุก็ไล่เลี่ยกัน ผมเกิด 2522 พ่อแม่เป็นคน อ.หนองสูง จ.มุกดาหาร แต่อพยพมาปักหลัักอยู่ อ.เซกา จ.หนองคาย ปัจจุบันเป็นจังหวัดบึงกาฬแล้ว ตอนนี้ผมมาปักหลักอยู่หนองบัวลำภู 555
ขอบคุณที่ติดตามครับ ชีวิตเรามันก็เป็นธรรมดาครับ แต่สูงสุดสู่สามัญนีผมว่าน่าจะจริงครับ วิถีชีวิตชาวอิสานเราไม่ว่าจะไปทำงานทีทไหน ส่วนมากสุดท้ายคนเราก็อยากกลับมาหาครอบครัว อยู่กับไร่นา ธรรมชาติครับ ยิงฟันยิ้ม

prajak23
*

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 08:22:31 AM »

เคยเห็นในกระทู้เพื่อนสามาชิกท่านนี้ครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31711.672

ขอบคุณครับท่าน แสดงว่าต้นสาน กับต้นจั๋ง อันเดียวกันนี่เอง ยิ้มเท่ห์

prajak23
*

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 08:30:38 AM »

วันนี้ใส่ปุ๋ยมะนาว ครบรอบพอดี 15 วันครั้ง มาเจอบางอย่างได้ต้นมะนาว ยิ้มเท่ห์ ใครที่เคยชำมะนาวติดยาก ถ้าได้ดูจะเปลี่ยนใจเลยครับ เดี๋ยวตอนเย็นจะอัพรูปให้ดู

บ่าววี-สวนแห่งฝัน
*

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 11:27:55 AM »

ปกติสานเป็นพืชในร่มเลยครับ อาศัยอยู่ในป่าดงดิบ แต่อยู่กลางแจ้งก็ได้ ปลูกเป็นไม้ประดับก็สวย ยอดอ่อนเอามาแกงกินได้ แกงใส่ไก่บ้านอร่อยดี ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดูคล้าย ๆ ต้นจั่ง(ประดับ)ข้างบ้านผมคับ
ไม่เคยทราบว่า มันทานได้เหมือนหวายเลยเนาะ  อายจัง

สุขสำราญฟาร์ม-สวนแห่งฝัน สวรรค์บนดิน
เกษตรอินทรีย์ วิถีพอเพียง
ติดแคมป์โคขุนโพนยางคำ อำเภอเมือง จ.สกลนคร
prajak23
*

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 11:48:08 AM »

ดูคล้าย ๆ ต้นจั่ง(ประดับ)ข้างบ้านผมคับ
ไม่เคยทราบว่า มันทานได้เหมือนหวายเลยเนาะ  อายจัง

ทานได้ครับ แล้วแต่คนชอบครับ ส่วนตัวผมอ่อมสาน อร่อยกว่าอ่อมหวาย เพราะอ่อมสานมันจะขมกลมกล่อม กว่าหวายครับ บ้านผมเรียก "มันนัวกว่า" อ่อมใส่โครงหมูสุดยอดครับ แต่ข้อเสียมันยอดเล็กครับ กว่าจะได้ถ้วยนึง หลายยอดมาก และอีกอย่างใครไม่เคยปอกเวลาปอกเปลือกสานอาจจะไม่เหลือยอดให้แกงก็ได้  ยิ้มกว้างๆ

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 43   ขึ้นบน
  พิมพ์