หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 43   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกอิสาน (เกษตรกรวันหยุด)  (อ่าน 169882 ครั้ง)
prajak23
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 07:59:35 PM »

เศรษฐ หลักปรัชญา  พ่อให้
กิจ เราพากเพียรไซร้  ใฝ่หา
พอ ตัวพอเลี้ยงชีพ  กายา
เพียง มานะมุ่งมั่น สุขนั้นในมือเราฯ

พ่อคิดทฤษฎี
ลูกเปรมปรีดิ์นำมาทำ
พอเพียงเปี่ยมค่าล้ำ
ลูกยิ่งทำยิ่งสุขใจ

เรามีดินมีที่เรามีทรัพย์
ขุดถางสับปลูกทำเก็บกำผล
แบ่งสัดส่วนสวนบ้านนาสระสุขกมล
ตามดำริองค์ภูมิพลค้นประทาน

เศรษฐกิจ เริ่มที่บ้าน. เบ่งบาน
แบบพ่อ คิดประทาน ถี่ถ้วน
พอเพียง ยั่งยืนนาน. ที่สุด
พออยู่. พึ่งตัวได้. สืบลูกสู่หลานฯ

ขออนุญาตใช้พื้นที่เวบเกษตรพอเพียง ท่านผูดูแลเวบบอร์ด  พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ผู้มีใจรักเกษตรทุกท่านครับ วันนี้วันดีเพราะเป็นวันแม่ แม่ที่ให้กำเนิดผมครบ 32 ประการ คอยอบรมดูแล เลี้ยงดูผมมาจนเติบใหญ่ จากลูกชาวนาจนๆคนหนึ่ง จนทำให้ผมมีวันนี้ จากสองมือแม่ที่จับจอบ เสียม ทำไร่นา สวน ผมไม่มีวันลืมพื้นเพตัวเอง กับคำว่า"ลูกอิสาน"
      ขอตั้งกระทู้เล็กๆในแบบฉบับของผม ที่เกี่ยวข้องกับการเกษตรที่ผมทำอยู่ ไม่ได้มากมายอะไรมากครับ ความรู้น้อยนิดเกี่ยวกับการเกษตร เพราะเคยทำแต่นา กับไร่มันสำปะหลังครับ ตอนนี้กำลังทำสวนเลยตั้งกระทู้เพื่อสอบถาม แลกเปลี่ยน ความรู้เกี่ยวกับการทำเกษตรครับ ตอนนี้ที่ทำอยู่ก็ นาข้าว สวนมะนาว สวนผักหวาน พืชผักสวนครัวตามฤดูกาลครับ ทำเพราะความชอบส่วนตัวครับ พออยู่พอกิน พอประมาณ ตามกำลังตัวเองครับ เดี๋ยวรายละเอียดจะกล่าวต่อไปครับ

อีสานบ้านเฮา
หอมดอกผักกะแยง ยามฟ้าแดงค่ำลงมา แอ๊บๆ เขียดจะนา ร้องยามฟ้าฮ้อนห่วนๆ เขียดโม้เขียดขาคำ เหมือนหมอลำพากันม่วน เมฆดำลอยปั่นป่วน ฝนตกมาสู่อีสาน.
หมู่หญ้าตีนกับแก ถูกฝนแลเขียวตระการ ควายทุยเสร็จจากงาน เล็มหญ้าอ่อนตามคันนา รุ่งแจ้งพอพุ่มพู ตื่นเช้าตรู่รีบออกมา เร่งรุดไถฮุดนา รีบนำฟ้าฟ่าวนำฝน
อีสานบ้านของเฮา อาชีพเก่าแต่นานดน เอาหน้าสู้ฟ้าฝน เฮ็ดนาไร่บ่ได้เซา เฮ็ดนาไร่บ่ได้เซา..
** ..ม่วน..เอ๊ย..โอ... ม่วนเอ๊ยม่วนเสียงกบ ร้องอ๊บๆ กล่อมลำเนา ผักเม็กผักกะเดา ผักกระโดนและผักอีฮีน ธรรมชาติแห่งบ้านนา ฝนตกมามีของกิน ฝนแล้งแห้งแผ่นดิน ห้วยบึงหนองแห้งเหือดหาย
*** มาเด้อมาเฮ็ดนา มาเด้อหล้าอย่าเดินอาย นับวันจะกลับกลาย บ่าวสาวไหลเข้าเมืองกรุง เสียงแคนกล่อมเสียงซุง ตุ้งลุ่งตุ้ง แล่นแตรลุ่งตุง เสียงแคนกล่อมเสียงซอ อ้อนแล้วอ๋ออ้อนอีแล้วอ๋อ มาเด้อมาช่วยกันก่อ อีสานน้อ...บ้านของเฮา

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2014, 10:28:22 PM โดย prajak23 » บันทึกการเข้า

ดุล่ะมี ซูซีล่ะฮั่ง

phalikhit
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 09:10:55 PM »

ลุยเลยครับ
รออ่านอยู่
prajak23
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 08:39:40 AM »

ลุยเลยครับ
รออ่านอยู่
ขอบคุณครับที่ติดตาม ปกตินาข้าวทำมาตั้งแต่เด็กแล้วครับ ตั้งแต่สมัยใช้เจ้าทุย ไถก็เป็นไถไม้ตอนนี้ผมยังเก็บไว้อยู่ ส่วนสวนมะนาวเพิ่งปลูกได้ 10 เดือนครับ ผักหวานเพิ่งปลูกได้เกือบ 3 เดือนครับ เดี๋ยงรูปภาพ รายละเอียดจะทะยอยลงเรื่อยๆครับ จากอตีดถึงปัจจุบัน ยิงฟันยิ้ม

Thanawat9
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 09:00:24 AM »

ติดตามครับ
UNCLE HUB
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 09:25:05 AM »

ขออนุญาต มาติดตามหาความรู้ด้วยคนครับ

ด้วยความเคารพ   ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์
prajak23
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 09:39:36 AM »

ผมเป็นเป็นคนลูกทุ่งครับ ติดดิน ชอบอยู่กับป่า ไร่นา ไม่ค่อยชอบความวุ่นวาย กินอยู่ตามประสาพื้นบ้าน ตามวิถีชีวิตชาวอิสานบ้านเฮาครับ เลยชอบชื่อลูกอิสาน และถ้าใครเคยดูหนังลูกอิสาน หรือครูบ้านนอกนั่นแหละครับ วิถีชีวิตของคนอิสาน ส่วนเกษตรกรวันหยุดเนื่องจากวันปกติทำงานประจำครับตอนเย็น ตอนเช้านิดหน่อย และวันหยุดจึงมีเวลาทำเต็มที่หน่อย วันปกติให้พ่อตาดูแลครับ
   ขอแนะนำตัวนะครับ ชื่อจัก ครับ เกิด 2523 บ้านเกิดแท้ๆ หนองคายครับ อายุ 8 ปีย้ายมาอยู่ มุกดาหาร อำเถอดงหลวงครับ มาทำไร่นาที่ดินที่ปล่อยรกร้างมานาน สมัยก่อนตาท่านมาทำไร่นาไว้ แต่ช่วงนั้นยุคคอมมิวนิสบ้านเมืองเดือนร้อนเลยทิ้งนาทิ้งไร่ฝากไว้กับญาติ พอถึงรุ่นลูก(แม่ผมเอง)ได้กลับมาบุกเบิกที่ทำกินผืนเก่า(บ้านผมเรียกส่าวนา) มีมีดพร้า จอบเสียม ตอนที่ผมมาจำได้ว่าที่นายังพอมีเค้าของคันนาอยู่ แต่ป่าขึ้นรกทึบมาก ส่วมากหญ้าคา สาบเสือ ต้นติ่วครับ ก็ถาง ขุด แรกๆ ปลูกข้าวไร่ครับ บ้านผมเรียกข้าวไฮ่ คือปลูแบบหยอดหลุมแห้งครับ ขุดดินแล้วเก็บหญ้าออก(บ้านผมเรียกขุดเรียงบาดครับ เอาจอบขุดต่อๆกัน)เอาดามเสียมแทงหลุม เอาข้าวเปลือกที่ใส่กระบอกไม้ไฝ่หยอดหลุมละ 8-10 เม็ด กลบดิน (บ้านผมเรียกใส่ข้าวไฮ่) ในไร่ก็ปลูกผแตงไทย ถั่วปี ข้าโพดแซมครับ ที่บ้านก็ไม่มีโรงเรียนครับ ผมเรียนโรงเรียนวัด ใต้ถุนวัด ภูมิใจมากครับที่ผมทันเรียนโรงเรียนวัด ไฟฟ้าไม่มีนะครับ ใช้ใต้ ใช้ตะเกียงน้ำมันก๊าด ไปส่องสัตว์ก็ใช้โคมแก๊สครับ ถนนหนทางก็ไม่มัครับเป็นทางเดิน หินขรุขระ ใช้จักรยานครับ สมัยนั้นคิดถึงอตีดแล้วมีความสุขมากครับ
    ต่อมาผมเรียนจบ ป6 ก็ว่าจะหยุดเรียนตามประสาชาวบ้านนอกทั่วไปครับ แต่ก่อนบ้านผมเขามีค่านิยมอย่านึงคือ จบ ป6 แล้วไปกรุงเทพครับ ไปทำงาน (ไปกรุงเทพในความหมายคือไปทำงานต่างจังหวัดอื่นๆ กลับมาช่วงเทศกาลก็แต่งตัวเสื้อผ้าใหม่ๆ ดังนั้นทุกคนที่จบก็จะไปกับรุ่นพี่ที่เขาไปมาก่อนแล้ว ผมก็หนึ่งในนั้น แต่ว่ามีครูท่านหนึ่งที่บอกผมว่า เธอต้องเรียนต่อนะ ผมก็ไม่รู้ครับตามประสาเด็กไม่รู้ว่าเรียนต่อคืออะไร ที่บ้านผมไม่เคยมีใครเรียนต่อ เพราะแต่ก่อนไม่มีรถโดยสารครับ จะเข้าตัวจังหวัดทีไรต้องเดินเท้า หรือขี่จักรยานมาประมาณ 6 กิโล เพื่อมารอรถอีกบ้านหนึ่งที่เขามีทางผ่าน จนสุดท้ายครูคนนั้นก็พาผมมาสมัยเรียนต่อมัธยม มาพักบ้านพักนักเรียนครับเสาร์ทิตย์กลับ ผมเป็นคนแรกของหมู่บ้านที่เรียนต่อมัธยมในสมัยนั้นครับ ภูมิใจที่ผมเป็นแบบอย่างให้รุ่นน้องต่อมาเริ่มให้ความสำคัญของการศึกษาขึ้นมาบ้าง
   อันนี้เล่าอดีตทีผ่านมาครับ ความลำบากจะเป็นแรงผลักดันให้เราสู้ครับ  ยิ้มเท่ห์

prajak23
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 09:46:02 AM »

ติดตามครับ
ยินดีครับ แต่ไม่มีอะไรมากเหมือนท่านอื่นๆนะครับ มือใหม่ครับ ยิงฟันยิ้ม

prajak23
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 09:48:23 AM »

ขออนุญาต มาติดตามหาความรู้ด้วยคนครับ

ด้วยความเคารพ   ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์
เช่นกันครับ มาแลกเปลี่ยนกัน ชี้แนะด้วยครับ ยิ้มเท่ห์

prajak23
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 10:38:18 AM »

เรียนจบมอต้นแล้ว ว่าจะออกไปทำงานครับสงสารแม่ทำงานปลูกพริก มะขือ รับจ้าง หาของป่าตามฤดูกาล หน่อไม้ ผักหวาน เห็น หอย หน่อสาน  หวายป่า ฯลฯ เพราะพ่อมาเสียช่วงผมเรียน ม.2 ครับ แต่บังเอิญพอดีช่วงนั้นมี กยศ รุ่นแรกครับเลยยืมเรียนจบม.ปลาย ก็ต่อ ปริญญาตรีจนจบ กว่าจะจบก็เกือบไม่รอดครับ บางที เงินกยศออกไม่ทันก็ได้พักการเรียนไว้เทอมหนึ่งไม่มีจ่ายค่าเทอมครับ บางทีไม่มีแม่หาไม่ทันก็ขายสัตว์เลี้ยงครับที่เลี้ยงไว้ ควายก็ขายไปตัวหนึ่ง ตอนนั้นควายถูกมากครับแม่สาวตัวละ4-5พัน เป็นควายที่ได้จากการเลี้ยงแล้วแบ่งลูกกัน คือเป็นแบบนี้นะครับสมัยก่อน ผู้ที่มีฐานะดีหน่อย พออยู่พอกิน จะเอาควายมาให้คนที่ไม่มีมาเลี้ยงแต่จะแบ่งลูกกันครับควายที่เลี้ยงใช้ทำนาด้วย ดูแลอย่างดี จนกว่าจะเลิกเลี้ยงก็คืนเจ้าของไป ก็จะเลี้ยงส่วนที่แบ่งกัน ตอนเด็กๆวันหยุดผมจะไปเลี้ยงควายครับไปกันกับเพื่อน :'(ๆ แต่ก่อนมีทุกหลังคาเรือนครับควาย วัวจะมีน้อย เวลาเลี้ยงก็ ปล่อยรวมกันไปเป็นฝูง ห่อข้าวไปกินกันครับ ตอนเย็นไล่ควายกลับ  นี่แหล่ะครับที่มาของ ไอ้เด็กเลี้ยงควาย
   สมัยเรียนปตรีปกติผมจะไม่บอกแม่ว่าเงินหมด คือแต่ก่อนผมขับมอไซค์ครับ เรียนอยูราชภัฎสกล เดือนหนึ่งกลับครั้งสองครั้ง เวลากลับก็เอาข้าวสารมานึ่งรวมกับเพื่อนในหอ อาหารก็ซื้อบ้าง หาเองบ้าง รอบๆหอ หอไกล้ป่าครับ เงินไม่มีก็ลงขันกันซื้อกินครับ วันนั้นผมกลับบ้านแม่บอกว่ามีเงินมั๊ย ปกติผมจะไม่บอกแม่เพราะรู้ว่าท่านก็ไม่มี ไม่อยากให้ท่านไปยืมคนอื่น แต่วันนั้นไม่มีเงินเติมน้ำมันจริงๆครับ เลยบอกแม่ แม่ก็ไปยืมเงินเพื่อนบ้านไม่มีครับ สุดท้ายแม่ยกเอาไก่ที่เหลือตัวหนึ่ง มันกำลังฟักไข่อยู่ไปขาย ได้ 70 บาทให้ผม ผมเอา40 บาทพอได้เติมน้ำมันรถกลับ บอกแม่ว่าลืมเงินไว้หอเอาแค่เติมน้ำมันพอ ที่จริงไม่มีหรอกครับ กะว่าจะไปยืมเพื่อน เหตุการณ์นี้ผมแอบนอนร้องไห้เลยครับ เหตุการณ์นี้สุดๆแล้วครับสำหรับผม

prajak23
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 02:21:22 PM »

ปัจจุบันทำงานราชการครูครับ อำเภอคำตากล้า สกลนครครับ ลูกชายคนหนึ่งครับ เข้ามาเวบนี้ครั้งแรกเนื่องจากหาความรู้เกี่ยวกับการปลูกมะนาวครับ ก็ขอบคุณกระทู้ต่างๆที่ผมได้สอบถามไป ส่วนมากผมก็ได้ถาม ฝากรูปไว้เก่ยวกับมะนาว และผักหวาน ขอบคุณในทุกคำแนะนำ คำชี้แนะครับ ไม่แน่นะครับในเวบนี้อาจมีคนที่รู้จักผมก็ได้
เรื่องราวจากอตีดถึงปัจจุบันของผมก็มีเท่านี้ครับ จากนี้ไปจะกล่าวถึงอีกมุมหนึ่งที่เกี่ยวข้องกับการเกษตรครับ ต้องขอออกตัวไว้ก่อนว่ามือใหม่ครับ สิ่งไหนที่มีประโยชน์กับชาวสมาชิกที่ผมค้นพบหรือรู้ บางอย่างที่มีปัญหา ไม่เข้าใจ ผมก็จะมานำเสนอมาสอบถามผู้รู้  รวมทั้งด้านถาษาความเป็นอยู่ การดำรงชีวิตของชาวอิสานบ้านเฮาครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Teeplus
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 03:16:07 PM »

เข้ามาติดตามกระทู้ด้วยครับ

ส่วนตัวผมชอบอ่านกระทู้ที่เล่าเรื่องตั้งแต่จุดเริ่มต้นนะ ชอบๆๆ... เพราะอย่างน้อยก็เป็นแนวทางให้กับผม ที่กำลังวางแผนจะเป็นเกษตรกรในพื้นที่เล็กๆ เช่นกัน

เป็นกำลังใจให้ครับ  ยิ้ม
nopmtp
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 03:36:58 PM »

ปัจจุบันทำงานราชการครูครับ อำเภอคำตากล้า สกลนครครับ ลูกชายคนหนึ่งครับ เข้ามาเวบนี้ครั้งแรกเนื่องจากหาความรู้เกี่ยวกับการปลูกมะนาวครับ ก็ขอบคุณกระทู้ต่างๆที่ผมได้สอบถามไป ส่วนมากผมก็ได้ถาม ฝากรูปไว้เก่ยวกับมะนาว และผักหวาน ขอบคุณในทุกคำแนะนำ คำชี้แนะครับ ไม่แน่นะครับในเวบนี้อาจมีคนที่รู้จักผมก็ได้
เรื่องราวจากอตีดถึงปัจจุบันของผมก็มีเท่านี้ครับ จากนี้ไปจะกล่าวถึงอีกมุมหนึ่งที่เกี่ยวข้องกับการเกษตรครับ ต้องขอออกตัวไว้ก่อนว่ามือใหม่ครับ สิ่งไหนที่มีประโยชน์กับชาวสมาชิกที่ผมค้นพบหรือรู้ บางอย่างที่มีปัญหา ไม่เข้าใจ ผมก็จะมานำเสนอมาสอบถามผู้รู้  รวมทั้งด้านถาษาความเป็นอยู่ การดำรงชีวิตของชาวอิสานบ้านเฮาครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

สวัสดีครับครู
ถือได้ว่าเป็นคนสู้ชีวิต   ที่น่ายกย่องยิ่งครับ
ที่สามารถผ่านอุปสรรคมาได้จนถึงตอนนี้ได้
ดังนั้น...งานเกษตรก็ไม่ใช่เรื่องไกลเกินฝันแล้วละครับ
ขอให้สำเร็จๆ   ครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
prajak23
*

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 03:47:38 PM »

เข้ามาติดตามกระทู้ด้วยครับ

ส่วนตัวผมชอบอ่านกระทู้ที่เล่าเรื่องตั้งแต่จุดเริ่มต้นนะ ชอบๆๆ... เพราะอย่างน้อยก็เป็นแนวทางให้กับผม ที่กำลังวางแผนจะเป็นเกษตรกรในพื้นที่เล็กๆ เช่นกัน

เป็นกำลังใจให้ครับ  ยิ้ม
ครับขอบคุณที่ติดตามครับ สำหรับดินทรายที่ใครจะปลูกมะนาวลงดิน  ผักหวาน รอติดตามนะครับ จากประสบการณ์ตรง ผมพลาดในบางจุดจะได้บอก เพื่อสมาชิกที่กำลังมีโครงการนี้ครับ  ยิ้มเท่ห์

prajak23
*

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 03:57:52 PM »

สวัสดีครับครู
ถือได้ว่าเป็นคนสู้ชีวิต   ที่น่ายกย่องยิ่งครับ
ที่สามารถผ่านอุปสรรคมาได้จนถึงตอนนี้ได้
ดังนั้น...งานเกษตรก็ไม่ใช่เรื่องไกลเกินฝันแล้วละครับ
ขอให้สำเร็จๆ   ครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณครับที่ติดตาม ปกติผมไม่คิดว่าตัวเองเป็นครูครับ ตอนผมมาเป็นเขยใหม่ๆ วันหยุดผมแต่งตัวเหมือนชาวบ้านทั่วไป ไถนา ดำนา ไปหาใส่เบ็ด หาอยู่หากินตามประสา จนผมใส่ชุดไปทำงาน ชาวบ้านเขาถามว่า "ลาวเป็นครูดิ" หมายความว่า เขาเป็นครูหรอ นึกว่าชาวไร่ชาวนาธรรมดา ราชการคือบทบาทที่เรารับมาทำหน้าที่ที่ดีที่สุด แต่ลึกแท้ของผมคือราษฎรครับ อยู่กับไร่นา ฟ้าดิน นี่แหละครับ ต่อมามีคนถามว่า ผมเป็นครูจบเกษตรหรอ ผมยิ้มแล้วตอบว่า ผมจบคณิตศาสตร์ครับ  ยิ้มเท่ห์

9_shane
*

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 05:34:14 PM »

หวัดดีครับคุณจัก ผมเชนนะครับน่าจะพอจำได้ (รึเปล่า)555ยินดีนดีเปิดกระทู้รับวันแม่ วันดีๆ สบายๆครับ มีอะไรอยากบอกเล่าเก้าสิบ ก็แวะทักทายกัน ถือว่าเป็นบันทึกส่วนตัวของเราก็ได้โดยเฉพาะเรื่องเกษตร แลกเปลี่ยนประสบการณ์ใหม่ๆกัน ติชม แนะนำได้ มีกระทู้ส่วนตัวแล้วว่างๆก็แวะไปเยี่ยมกันได้ครับ ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2014, 05:42:48 PM โดย 9_shane » บันทึกการเข้า

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
prajak23
*

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 05:54:38 PM »

หวัดดีครับคุณจัก ผมเชนนะครับน่าจะพอจำได้ (รึเปล่า)555ยินดีนดีเปิดกระทู้รับวันแม่ วันดีๆ สบายๆครับ มีอะไรอยากบอกเล่าเก้าสิบ ก็แวะทักทายกัน ถือว่าเป็นบันทึกส่วนตัวของเราก็ได้โดยเฉพาะเรื่องเกษตร แลกเปลี่ยนประสบการณ์ใหม่ๆกัน ติชม แนะนำได้ มีกระทู้ส่วนตัวแล้วว่างๆก็แวะไปเยี่ยมกันได้ครับ ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม
จำได้ครับท่าน ผมยังศึกษาและสอบถามจากกระทู้ท่าน โดยเฉพาะเทคนิคปลูกผักหวานจากท่าน แปลกจากท่านอื่นมากครับ ปลูกห่างจากต้นตะขบตั้งเกือบ2เมตร ยังงามนับถือครับ ขอบคุณมากครับที่มาเยี่ยมชมครับท่าน

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 43   ขึ้นบน
  พิมพ์