หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "ฟาร์มฮัก" กะ "เศษตะกอน"  (อ่าน 89562 ครั้ง)
samsin1965
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #112 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 09:29:33 PM »

ไม่หรอกครับ ตามอ่านดู มีหลักการ มีการเก็บข้อมูล สุดยอด ส่วนผมเหรอครับ โทรสั่งอย่างเดียว ไม่รู้เขาใส่ปุ๋ยอะไรบ้าง โทรบอกให้พ่อตาทำอย่างเดียว กำลังเก็บข้อมูล จากเวปเกษตรพอเพียงนี้แหละ องค์ความรู้เยอะ อีกอย่างอยู่คนละฝั่งอำเภอ ใกล้ๆกันจะไปขอคำแนะนำหน่อย ปลูกสิบตันสิบห้าตัน ทุนน้อยๆอย่างเรานี้อย่าฝัน ต้องครบ คน ทุน ที่ดิน อุปกรณ์ ความรู้ ต้องพร้อม ค่อยเป็นค่อยไป
แอบถามนิดครับ หนึ่งไร่ นี้กี่แสนครับ ฝั่งผมนี้แตะไม่ได้เลยถ้ามีโฉนด ไม่มีโฉนดนี้เกือบแปดหมื่น(ภทบ)ครับ เสาไฟ้าแรงสูงผ่าน ถนนดำผ่าน น้ำไม่มี คือถ้าซื้อนีพัฒณาอีกเยอะ

korat1977
*

« ตอบ #113 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 10:32:00 PM »

ไม่หรอกครับ ตามอ่านดู มีหลักการ มีการเก็บข้อมูล สุดยอด ส่วนผมเหรอครับ โทรสั่งอย่างเดียว ไม่รู้เขาใส่ปุ๋ยอะไรบ้าง โทรบอกให้พ่อตาทำอย่างเดียว กำลังเก็บข้อมูล จากเวปเกษตรพอเพียงนี้แหละ องค์ความรู้เยอะ อีกอย่างอยู่คนละฝั่งอำเภอ ใกล้ๆกันจะไปขอคำแนะนำหน่อย ปลูกสิบตันสิบห้าตัน ทุนน้อยๆอย่างเรานี้อย่าฝัน ต้องครบ คน ทุน ที่ดิน อุปกรณ์ ความรู้ ต้องพร้อม ค่อยเป็นค่อยไป
แอบถามนิดครับ หนึ่งไร่ นี้กี่แสนครับ ฝั่งผมนี้แตะไม่ได้เลยถ้ามีโฉนด ไม่มีโฉนดนี้เกือบแปดหมื่น(ภทบ)ครับ เสาไฟ้าแรงสูงผ่าน ถนนดำผ่าน น้ำไม่มี คือถ้าซื้อนีพัฒณาอีกเยอะ
ครับ แนะนำให้มีการจด บันทึกขั้นตอนและรายจ่ายครับ จะทำให้เรารู้จุดที่พอจะปรับเปลี่ยนได้ครับ เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ
ส่วนแปลง 1 ไร่นี่ได้มาราคาหกแสนเก้าครับ แต่ถ้าแถวๆ อบต. นี่ ล้านสอง/ไร่ครับ ราคาขยับแรงมากครับ เฮ่อๆๆ

"ฟาร์มฮัก" กะ "เศษตะกอน" ในความหมายของผม ก็คือ... "ความรัก ความอบอุ่น ที่มีต่อ น้ำ หิน ดิน ทราย และ การเป็น เกษตรกร"
korat1977
*

« ตอบ #114 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 05:37:58 PM »

สวัสดีปีใหม่ไทย ครับพี่น้อง
ช่วงนี้อากาศร้อนแรง แล้งจัด มากๆ น้ำในคลองตื้นเขินสุดๆ เมื่อไรฝนจะตกซักทีน้อ เฮ่อๆๆ
ช่วงนี้ยังไม่มีอะไรคืบหน้าเลยครับ ได้แต่วางเพลนไว้ก่อน รองบประมาณ และรอฝนลงซักทีสองที
เพลนในปีนี้ครับ
1. ล้อมรั้วครับ เพราะถ้าไม่มีรั้ว เห็นที ต้นไม้ที่จะปลูก คงโดนน้องวันควายแถวนั้นเข้าโจมตีแน่ๆ
2. ลงปอเทือง ทำปุ๋ยพืชสดซักชุดนึง
3. ปลูกกล้วย ไม้ยืนต้น ไม้ผล และผักสวนครัว

สามอย่างพอ สำหรับเพลนปีนี้ นอกจากนั้นถือว่าแถม ถ้าสามารถทำได้

ปล. จริงๆแล้วอยากทำอีกอย่างนึง ก็คือขุดบ่อน้ำ และร่องน้ำครับ แต่งบมันสูง คงต้องรอไปปีหน้าครับ เฮ่อๆๆ

"ฟาร์มฮัก" กะ "เศษตะกอน" ในความหมายของผม ก็คือ... "ความรัก ความอบอุ่น ที่มีต่อ น้ำ หิน ดิน ทราย และ การเป็น เกษตรกร"
korat1977
*

« ตอบ #115 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 09:04:23 PM »

งานแรกของปีนี้ เริ่มแล้วครับ
งานล้อมรั้ว
: ผมตั้งใจทำรั้วเสาไม้ไปก่อน เอาแค่กั้นไม่ให้วัวเข้ามารุมโต๊ะอ่ะครับ เฮ่อๆๆ
งานขุดจึงเริ่มขึ้น ดินฤดูนี้ แห้งและแข็งมากๆ ดีที่ได้เครื่องทุ่นแรงครับ ผมเรียกสว่านมือหมุน
ทำงานได้ดีครับ แต่ถ้าดินแห้งมาก ต้องสลับหยอดน้ำครับ ดินจะอ่อนลงและเจาะต่อได้

ชีวิตในวันหยุดนี่มันช่างมีความสุขจริงๆเล้ย เฮ่อๆๆ
เช้าตื่นมาอากาศสดชื่น
ออกไปขึงเชือกตีแนว มาร์คจุด และเจาะได้นิดหน่อย พอแดดแรง ก็กลับเข้าบ้านมากินข้าว อาบน้ำนอนเล่น สบายจาย เฮ่อๆๆ

บ่ายแก่ๆ ก็ออกไปเจาะหลุมเพิ่ม
เย็นๆ แม่บ้านก็พาเด็กๆมาเป็นกำลังใจ

samsin1965
*

« ตอบ #116 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2016, 12:29:18 AM »

สวัสดี ครับ คุณ korat1977
ดูรูปแล้ว อิจฉาครับโดยเฉพาะตัวเล็กสองคนนี้กำลังน่ารักเลย ล้อมรั้วเสร็จยังครับ ขุดหลุมแบบนี้นี้เอง หนักแรงไหมคับ ผมขุดฝังรั้วตาข่ายแรงตึงนี้เหนื่อยโฮกเลย พักร้อนสี่สิบวันนี้ หมดไปกับทำรั้ว 30 วันเลย ที่แค่ไร่เดียวครับ ทำสองคนกับพ่อตา แกไม่เคยล้อมรั้วแบบนี้ ผมก็ไม่เคยแตะดินสักเม็ดมาก่อน แต่ตากแดด
ได้เป็นวันๆ  ประสบการณ์ก็ไม่มีอ่านเอาจากเวปเกษตรพอเพียงนี้แหล่ะครับ เขาแห่มาดูทั้งหมู่บ้านเลยไม่เคยเห็น สุดท้ายเสร็จ ดำยังถ่าน กลับมาทำงาน พวกอิรักถามบ้านยูร้อนกว่าบ้านไอเหรอ ดำขึ้นสีหมอกเลย
อยากถามนิดครับ เราจะฉีดยาคุมหญ้าได้เลยมั้ยหลังจาก ปลูกมันสำปหลังเสร็จ แล้วอีกกี่วันหลังจากปลูกถึงจะให้ปุ๋ยทางใบได้ ครับ เกษตรเชิงเดี่ยวแบบรีโมต
เพิ่งปลูเสร็จ 20 ไร่ เหลืออีก 30 ไร่ คงจะเสร็จ สองสามวันนี้แหล่ะครับ สิบไร่เหมาปลูกสามพัน ปุ๋ยรองพื้นพ่อตาเป็นคนพ่อให้ ป

Liked By: korat1977, Manit_A
korat1977
*

« ตอบ #117 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2016, 09:23:12 AM »

สวัสดี ครับ คุณ korat1977
ดูรูปแล้ว อิจฉาครับโดยเฉพาะตัวเล็กสองคนนี้กำลังน่ารักเลย ล้อมรั้วเสร็จยังครับ ขุดหลุมแบบนี้นี้เอง หนักแรงไหมคับ ผมขุดฝังรั้วตาข่ายแรงตึงนี้เหนื่อยโฮกเลย พักร้อนสี่สิบวันนี้ หมดไปกับทำรั้ว 30 วันเลย ที่แค่ไร่เดียวครับ ทำสองคนกับพ่อตา แกไม่เคยล้อมรั้วแบบนี้ ผมก็ไม่เคยแตะดินสักเม็ดมาก่อน แต่ตากแดด
ได้เป็นวันๆ  ประสบการณ์ก็ไม่มีอ่านเอาจากเวปเกษตรพอเพียงนี้แหล่ะครับ เขาแห่มาดูทั้งหมู่บ้านเลยไม่เคยเห็น สุดท้ายเสร็จ ดำยังถ่าน กลับมาทำงาน พวกอิรักถามบ้านยูร้อนกว่าบ้านไอเหรอ ดำขึ้นสีหมอกเลย
อยากถามนิดครับ เราจะฉีดยาคุมหญ้าได้เลยมั้ยหลังจาก ปลูกมันสำปหลังเสร็จ แล้วอีกกี่วันหลังจากปลูกถึงจะให้ปุ๋ยทางใบได้ ครับ เกษตรเชิงเดี่ยวแบบรีโมต
เพิ่งปลูเสร็จ 20 ไร่ เหลืออีก 30 ไร่ คงจะเสร็จ สองสามวันนี้แหล่ะครับ สิบไร่เหมาปลูกสามพัน ปุ๋ยรองพื้นพ่อตาเป็นคนพ่อให้ ป

ขอบขุณครับท่าน samsin1965,
เรื่องตัวเจาะดิน ก็ใช้ดีกับดินที่ไม่แข็งนะครับ ถ้าแข็งมากต้องหยอดน้ำแล้วสลับใช้เสียมช่วยด้วยครับ เฮ่อๆๆ

ส่วนเรื่องมันสำปะหลัง ผมเคยใช้ยาคุมอยู่ปีนึง เป็นยาคุมหญ้าแบบฉีดหลังปลูกครับ หรือก่อนที่ท่อนพันธ์จะแตกตาใบครับ
เพราะถ้าตาใบแล้ว ท่อนพันธ์จะรับยาไปด้วย ทำให้ชะงักการเติบโตหรือตายเลยครับ
ส่วนตัวที่เคยใช้ ผมไม่ค่อยชอบครับ เพราะคุมไม่อยู่ สุดท้ายต้องมาจัดการหญ้าตามรอบอยู่ดีครับ ผมเลยลดขั้นตอนยาคุม มาจัดการหลังหญ้างอกแทนครับ(พวกยาดูดซึม)
อีกอย่าง พอเราไม่ฉีดยาคุมหญ้า เราก็เข้าแปลงได้ตลอดครับ ไม่ต้องกลัวยาคุมเสื่อมเพราะเราเข้าย่ำแปลง ดังนั้น ถ้าเราอยากฉีดปุ๋ยทางใบ เราก็จัดได้เลยครับ
เรื่องฉีดปุ๋ยทางใบ ถ้าไม่เกี่ยงเรื่องค่าแรง ก็ฉีดได้เรื่อยๆครับ เป็นการให้น้ำไปในตัว ยิ่งช่วงนี้อากาศร้อนแล้งด้วยครับ
แต่ถ้าดินพอมีความชื้น ก็รอแตกตาใบครับค่อยฉีด เพราะมันคือปุ๋ยทางใบ เราก็รอให้ใบงอกก่อน ค่อยฉีด ฮ่าๆๆ
อันนี้คือที่ศึกษา+ที่เคยลองมานะครับ หวังว่าจะพอช่วยได้นะครับ ผิดถูกอย่างไร ก็ค่อยปรับเปลี่ยนครับ เฮ่อๆๆ

Liked By: muslin2557, Manit_A

korat1977
*

« ตอบ #118 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2016, 09:28:56 PM »

หลังจากใช้เวลาว่างหลังเลิกงานประจำและในช่วงวันหยุด ไปขุดหลุมเตรียมฝังเสารั้ว อยู่สัปดาห์กว่าๆ
ทำให้รู้เลยว่าสภาพดินนี่โหดมาก ถ้าไม่บำรุง ปรับปรุงดิน เห็นทีจะปลูกอะไรได้ยากหล่ะ งานนี้คงต้องออกแรงอีกหลายตั้ง เฮ่อๆๆ

ส่วนน้ำในคลองก็แห้งเหือด เห็นแล้ว ตะเตือนใต ฮือๆๆ 

korat1977
*

« ตอบ #119 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2016, 09:42:36 PM »

ชอบต้นสะเดาต้นใหญ่ต้นนี้มากครับ อีกหน่อยจะชิงช้ามาห้อยให้ลูกๆได้นั่งเล่นกัน เฮ่อๆๆ

เมื่อแม่น้ำลำธารแห้งเหือดหาย
ทั้งป่าไม้บรรลัยไม่เหลือ
และผืนดินอีสานมีแต่เกลือ
ทั้งหาดทรายชายฝั่งยังทำลาย

โอ้มนุษย์สุดแสนจะบัดซบ
ล้างผลาญโลกาวอดวาย
ด้วยเหตุผลเพราะคนโลภทำร้าย
เกิดกินใช้ กันแค่ชาติเดียว

Credit : เพลง หลวงพ่อประจักษ์ - คาราบาว

korat1977
*

« ตอบ #120 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2016, 08:37:09 PM »

วันนี้ พอกลับจากงานประจำ ก็เข้าไปที่ ฟาร์มฮัก กะ เศษตะกอน @โคราช
ตั้งใจจะไปเตรียมหลุมเตรียมดินปลูกต้นไม้ แต่อย่างที่บอกไปว่า สภาพดินแย่เหลือเกิน คงต้องเตรียมปุ๋ยเอาไว้หน่อย

สิ่งที่เล็งไว้สองวันแล้ว คือ ใบไม้แห้งข้างทาง ที่ถูกน้ำฝนพัดมากองรวมกันที่พุ่มไม้
สภาพดีซะด้วย ยุ่ยแล้วนิดๆ เหมือนจะมีราขาวแล้วหน่อยๆ
โกยใส่ถุงซิครับ จะรออะไร, ไม่น่าเชื่อ! แค่กองเดียว ผมโกยได้หลายถุงเลยครับ เล่นซะปวดหลังเลย เฮ่อๆๆ
เสร็จแล้วก็เอามากองในแปลงของเราซะ พรุ่งนี้ค่อยหาขี้วัวมาหมักทำปุ๋ยหมักต่อไป

ไอ้ครั้นจะกองไว้โล่ง ก็กลัวว่าแดดจะเผาจุลินทรีย์ ที่มากับกองใบไม้ มันจะร้อนตาย
เลยต้องหาอะไรมาคลุมไว้หน่อย
มองซ้าย มองขวา... เจอแล้ว! ต้นธูปในคลองน้ำนี่เยอะซะเหลือเกิน ช่วงนี้น้ำกำลังแห้ง ลงไปจัดมาซะ เอามาคลุมกองไว้
และต่อไป ต้นธูปนี่แหละ จะเป็นอีกหนึ่งวัตถุดิบในการทำปุ๋ยหมักของเรา เฮ่อๆๆ

หลังจากจบงานวันนี้ ทำให้รู้เลยว่า สิ่งรอบๆตัวเรา มันมีค่ามากมาย โดยที่ไม่ต้องเสียเงินซื้อหามา แค่เรามองให้เห็นคุณค่าจากมันให้ได้ เฮ่อๆๆๆ

ปล. ระหว่างโกยใบไม้ข้างทาง ชาวบ้านแถวนั้นผ่านไปมา ก็แวะทักทาย ถามไถ่ว่าทำไรน้อ เราก็ตอบไป บางคนหยุดคุยด้วยเป็นนานสองนาน เราก็โกยไปคุยไป มิตรภาพก็ก่อเกิดขึ้น ในวันข้างหน้า อาจได้พึ่งพากัน ใครเล่าจะรู้ เฮ่อๆๆ

samsin1965
*

« ตอบ #121 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2016, 10:58:59 AM »

หลังจากใช้เวลาว่างหลังเลิกงานประจำและในช่วงวันหยุด ไปขุดหลุมเตรียมฝังเสารั้ว อยู่สัปดาห์กว่าๆ
ทำให้รู้เลยว่าสภาพดินนี่โหดมาก ถ้าไม่บำรุง ปรับปรุงดิน เห็นทีจะปลูกอะไรได้ยากหล่ะ งานนี้คงต้องออกแรงอีกหลายตั้ง เฮ่อๆๆ

ส่วนน้ำในคลองก็แห้งเหือด เห็นแล้ว ตะเตือนใต ฮือๆๆ 

น้ำแห้งขอดเลยครับ เดี่ยวก็มีน้ำหล่ะ ฝนตกบ่อยแถวสูงเนิน

Liked By: korat1977
samsin1965
*

« ตอบ #122 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2016, 11:06:48 AM »

ใช้ต้นทุนต่อไร่เท่าไรครับ

ดูที่ Actual cost นะครับ รอบที่ผ่านมาอยู่ที่ 5230บาท / ไร่  ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ เฮ่อๆๆ
ไม่มั่นใจว่าชัดหรือเปล่า เพราะเป็น file รูปภาพ กำลังหาวิธี Attach file Excel อยู่ครับ เฮ่อๆๆ

ช่วง 1-4 เดือน

ช่วง 5-11 เดือน

ข้อมูลตอนเก็บเกี่ยวครับ

อยากได้ file แบบนี้จัง ให้พี่ it เขียนให้ แกยังไม่ว่าง จะได้รู้ว่าเราลงทุนเท่าไหร่เหลือเท่าไหร่ ยอมรับว่าละเอียดมาก

Liked By: korat1977, Manit_A
korat1977
*

« ตอบ #123 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2016, 12:57:52 PM »

ตอบท่าน samsin1965 นะครับ
ทิ้ง Email ไว้ครับ เดี๋ยวผมส่งตัว format file ของผมให้ได้ครับ
ผมเคยพยายามแนบ file ลงในกระทู้นี้ แต่ทำไม่ได้อ่ะครับ เฮ่อๆๆ

Liked By: Manit_A

samsin1965
*

« ตอบ #124 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2016, 01:38:34 PM »

ตอบท่าน samsin1965 นะครับ
ทิ้ง Email ไว้ครับ เดี๋ยวผมส่งตัว format file ของผมให้ได้ครับ
ผมเคยพยายามแนบ file ลงในกระทู้นี้ แต่ทำไม่ได้อ่ะครับ เฮ่อๆๆ

ขอบคุณมากๆ ครับ คุณ korat1977 อีเมลผม samsin1965@googlemail.com
chunkung
*

« ตอบ #125 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2016, 03:58:46 PM »

บอกได้ว่า เยี่ยมมาก

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
Ply
*

« ตอบ #126 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2016, 04:31:23 PM »

ถามครับ : สว่านขุดดิน ในโคราชหาซื้อได้ที่ไหนครับ  เศร้า  เศร้า

korat1977
*

« ตอบ #127 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2016, 08:12:59 PM »

ถามครับ : สว่านขุดดิน ในโคราชหาซื้อได้ที่ไหนครับ  เศร้า  เศร้า
ในโคราช ไม่เคยเห็นครับ แต่ผมสั่งให้ได้นะครับ ของรุ่นพี่ที่รู้จักกันแกทำขายครับ มีขนาด 4",6"และ8" ราคาเดียวกันครับ 900 รวมส่ง ที่ผมใช้ขนาด 6" ครับ เอามาขุดหลุมเสารั้ว เฮ่อๆๆ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16   ขึ้นบน
  พิมพ์