หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "ฟาร์มฮัก" กะ "เศษตะกอน"  (อ่าน 92147 ครั้ง)
Wassana Parntung
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 03:06:43 PM »

เคยมั้ยคะเหมาเป็นตันก็จริงแต่คิวยาวเป็นหางว่าวถ้ามันแปลงใหนปล่อยหญ้ารกถอนยากเขาทิ้งเลยค่ะ ไปแปลงอื่นเฉยเลยค่ะ นี่เป็นปัญหาใหญ่ของที่นี่ตอนนี้เปลี่ยนมาปลูกกล้วยเต็ม 5ไร่เลย แต่ดินทางโคราชน่าจะถอนง่ายกว่า

pook_kkf
*

« ตอบ #81 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 05:32:05 PM »

เคยมั้ยคะเหมาเป็นตันก็จริงแต่คิวยาวเป็นหางว่าวถ้ามันแปลงใหนปล่อยหญ้ารกถอนยากเขาทิ้งเลยค่ะ ไปแปลงอื่นเฉยเลยค่ะ นี่เป็นปัญหาใหญ่ของที่นี่ตอนนี้เปลี่ยนมาปลูกกล้วยเต็ม 5ไร่เลย แต่ดินทางโคราชน่าจะถอนง่ายกว่า

ขอตอบในส่วนของผมนะครับ เคสของที่บ้านแฟนผม ที่ผ่านมายังไม่เคยปัญหานี้
ส่วนหนึ่งน่าจะเป็นกับคนที่รับเหมาเป็นคนหมู่บ้านเดียวกัน
ส่วนประเภทการจ้างว่าเหมาตันหรือรายวัน ขึ้นอยู่กับผู้ว่าจ้าง กับ ผู้รับจ้างตกลงกัน
ถ้าทางนั้นประเมินจากสภาพไร่ แล้วว่าเหมาตันไม่คุ้ม แนวทางต่อมาก็จะใช้การจ้างแบบรายวันแทน 
ซึ่งจะไม่มีแบบรับงานแล้วหนีครับ    ส่วนที่อื่นน่าจะเจอปัญหาแบบคุณ Wassana Parntung อยู่ครับ
เพราะแรงงานเดี๋ยวนี้หายากขึ้นทุกวัน (แต่ทำไมคนจนเพิ่มขึ้นก็ไม่รู้)ยิ้มเท่ห์

คนเราถ้ามีฝัน แล้วลงมือทำ ถึงแม้จะทำแบบค่อยๆเป็นค่อยๆไป
วันละเล็กละน้อย สุดท้ายความฝันนั้นก็ต้องมีวันเป็นจริงแน่นอน
korat1977
*

« ตอบ #82 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 07:13:07 PM »

จริงอย่างทั้งสองท่านว่ามาเลยครับ คือถ้าไร่เราดูงานดี มีอนาคต เค้าจะขอเหมาแบบเป็นตันเองครับ เพราะวันๆนึง เค้าอาจจะได้มากกว่าค่าแรงรายวัน
แต่ถ้าดูแล้ว ไร่ดู หญ้ารกๆ หรือดูแล้วน่าจะได้ผลผลิตน้อย เค้าก็จะขอให้ประกันรายวันให้ครับ หมายถึงถ้าใน1วันเค้าขุดมันได้น้ำหนักน้อยกว่าเป้า เค้าจะขอรับแบบค่าแรงรายวันแทนครับ แต่ถ้าน้ำหนักมากกว่าหรือเท่ากับเป้าที่เค้าตั้งไว้ ก็จะคิดเป็นตัน ตามที่ตกลงไว้ทีแรกครับ เฮ่อๆๆ ยิ้มเท่ห์

"ฟาร์มฮัก" กะ "เศษตะกอน" ในความหมายของผม ก็คือ... "ความรัก ความอบอุ่น ที่มีต่อ น้ำ หิน ดิน ทราย และ การเป็น เกษตรกร"
korat1977
*

« ตอบ #83 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 09:37:40 PM »

ลองดูต้นทุนการปลูกมันสำปะหลังของผม เมื่อฤดูกาล ปี 2013/14 นะครับ
จะเห็นว่า...
อันดับ1 คือ ค่าใช้จ่ายในการขุด ครับ อยู่ที่ 28% ==> แนวทางในการลด Cost น่าจะเป็นเรื่อง หาแบบเหมาเป็นตันอ่ะครับ
ปีนั้นทำสองแปลง มีสองเจ้ามารับขุด แปลงนึงคิดแบบเหมา อีกแปลงนึงคิดแบบรายวัน
ผมเปรียบเทียบแล้วก็เห็นเลยว่า แบบรายวันหมดเยอะกว่าแบบเหมาครับ (ข้อมูลในภาพ คือคิดเฉลี่ยจากสองแปลงนะะครับ)

อันดับ2 ก็เป็น ปุ๋ยเคมี 20% ==> แนวทางในการลด Cost คือ ปรับปรุงดินให้ค่อยๆดีขึ้น แล้วค่อยๆลดปุ๋ยเคมีลง ต้องวางระยะยาว
อันดับ3 ปุ๋ยรองพื้น(ขี้ไก่+รถเกลี่ย) 15% ==> แนวทางในการลด Cost น่าจะเป็นเรื่อง ปุ๋ยพืชสด ต้องเสียเวลาประมาณ2เดือน ต่อ 1 ฤดูกาล
อันดับ4 ปลูก+ซื้อต้นพันธุ์เพิ่ม 14% ==> Cost น่าจะลดลงได้เอง จากการที่ไม่ต้องซื้อต้นพันธุ์ในปีถัดไป
อันดับ5 เรื่องกำจัดหญ้า อยู่ที่ 10% ==> แนวทางในการลด Cost คือ กำหนดช่วงให้เวลาเพื่อลดจำนวนครั้งในการกำจัดหญ้าลง

ที่คิดได้และวางแผนไว้ก็มีประมาณนี้อ่ะครับ ปีนี้ก็เริ่มนำแนวทางมาใช้แล้วในบางข้อครับ เฮ่อๆๆ

"ฟาร์มฮัก" กะ "เศษตะกอน" ในความหมายของผม ก็คือ... "ความรัก ความอบอุ่น ที่มีต่อ น้ำ หิน ดิน ทราย และ การเป็น เกษตรกร"
korat1977
*

« ตอบ #84 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 10:43:57 AM »

สวัสดีครับ หลังจากหายหน้าไปนาน กลับมา เอารูปมันสำปะหลัง อายุ4เดือนมาฝากครับ ถ่ายไว้ตั้งแต่ 6 ก.ย. 57 เฮ่อๆๆ
สังเกตุว่า รูปบนเป็น ระยอง72 จะพัฒนาหัวได้ดีตามเกณ์ปกติ
แต่รูปล่าง ผมก็ไม่มั่นใจว่าพันธ์อะไร แต่ลำต้นจะสูงใหญ่กว่าระยอง72 แต่... หัวเล็กมาก ขนาดเท่านิ้วมือเองครับ
ลองช่วยดูลักษณะ ใบ/ก้านใบ/ยอด/ลำต้นให้ทีครับว่า มันพันธ์อะไร เฮ่อๆๆ

pook_kkf
*

« ตอบ #85 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 04:09:21 PM »

สวัสดีครับ หลังจากหายหน้าไปนาน กลับมา เอารูปมันสำปะหลัง อายุ4เดือนมาฝากครับ ถ่ายไว้ตั้งแต่ 6 ก.ย. 57 เฮ่อๆๆ
สังเกตุว่า รูปบนเป็น ระยอง72 จะพัฒนาหัวได้ดีตามเกณ์ปกติ
แต่รูปล่าง ผมก็ไม่มั่นใจว่าพันธ์อะไร แต่ลำต้นจะสูงใหญ่กว่าระยอง72 แต่... หัวเล็กมาก ขนาดเท่านิ้วมือเองครับ
ลองช่วยดูลักษณะ ใบ/ก้านใบ/ยอด/ลำต้นให้ทีครับว่า มันพันธ์อะไร เฮ่อๆๆ

เท่าที่ดูกิ่ง ก้าน น่าจะเป็น เกษตรศาสตร์ 50 ครับ

คนเราถ้ามีฝัน แล้วลงมือทำ ถึงแม้จะทำแบบค่อยๆเป็นค่อยๆไป
วันละเล็กละน้อย สุดท้ายความฝันนั้นก็ต้องมีวันเป็นจริงแน่นอน
@konhimdoi
*

« ตอบ #86 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 09:15:18 AM »

สวัสดีครับ..
เข้ามาอ่านเป็นความรู้..ชื่อสวนแห่งนี้
สมกับเป็นผู้ที่มีเสียงดนตรีในหัวใจ
ดุจศิลปินโดยแท้..ทั้งอักษรและความหมาย อายจัง
..
..คงไม่กล่าวเกินเลย..เมื่อ.. "ฟาร์มฮัก กะ เศษตะกอน"มาเจอกัน
บวกความตั้งใจที่มีล้นพ้น และลงมือทำ...จังหวะดนตรีทุ้มอยู่ในใจ..
ตามอารมณ์ของเจ้าของที่พริ้วไหว...สวนแห่งนี้..ช่างบรรเจิดยิ่งนัก

..แม้ผมยังไม่เริ่มสักสวน..จะขอดูท่านเป็นแนวทาง..ไม่ซ้ายก็ขวา
ไม่ขวาก็ซ้าย..ไม่หน้า..ก็หลัง..มันต้องได้สักท่า. ตกใจ.เพื่อมาปรับให้สอดคล้อง เหมาะสมกับตัวเองครับ

..ขอได้รับความขอบคุณ...@konhimdoi จุมพิต

ู^o^เกษตรพอดี..วิถีธรรมดา^o^
korat1977
*

« ตอบ #87 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 06:47:47 PM »

เข้ามาอ่านเป็นความรู้..ชื่อสวนแห่งนี้
สมกับเป็นผู้ที่มีเสียงดนตรีในหัวใจ
ดุจศิลปินโดยแท้..ทั้งอักษรและความหมาย อายจัง
..
..คงไม่กล่าวเกินเลย..เมื่อ.. "ฟาร์มฮัก กะ เศษตะกอน"มาเจอกัน
บวกความตั้งใจที่มีล้นพ้น และลงมือทำ...จังหวะดนตรีทุ้มอยู่ในใจ..
ตามอารมณ์ของเจ้าของที่พริ้วไหว...สวนแห่งนี้..ช่างบรรเจิดยิ่งนัก

..แม้ผมยังไม่เริ่มสักสวน..จะขอดูท่านเป็นแนวทาง..ไม่ซ้ายก็ขวา
ไม่ขวาก็ซ้าย..ไม่หน้า..ก็หลัง..มันต้องได้สักท่า. ตกใจ.เพื่อมาปรับให้สอดคล้อง เหมาะสมกับตัวเองครับ

..ขอได้รับความขอบคุณ...@konhimdoi จุมพิต

ขอบคุณครับ
ขอเป็นกำลังใจให้ท่าน@konhimdoiเช่นกันครับ
และเมื่อวันนั้นมาถึง ก็เอาภาพและเรื่องราวมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ สู้ๆ เฮ่อๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2014, 07:13:54 PM โดย korat1977 » บันทึกการเข้า

@konhimdoi
*

« ตอบ #88 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 07:30:14 PM »

..

..แม้ผมยังไม่เริ่มสักสวน.. ตกใจ จะขอดูท่านเป็นแนวทาง..ไม่ซ้ายก็ขวา

ขอบคุณครับ
ขอเป็นกำลังใจให้ท่าน@konhimdoiเช่นกันครับ
และเมื่อวันนั้นมาถึง ก็เอาภาพและเรื่องราวมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ สู้ๆ เฮ่อๆๆ

ครับ..กระผ้ม! ผมชอบจริงๆ..ตอนท้ายนี่>>> เฮ่อๆๆ ยิ้มกว้างๆ

ู^o^เกษตรพอดี..วิถีธรรมดา^o^
Manar
*

« ตอบ #89 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 08:32:02 AM »

ชอบชื่อสวนจัง น่ารักดีความหมายก็สุดยอด  อายจัง  อายจัง  อายจัง  อายจัง  อายจัง

"Trust in Me"
korat1977
*

« ตอบ #90 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 10:29:21 PM »

สวัสดีครับ พี่น้อง คร้าบ...
หายหน้าไป 5 เดือน จากเวป เกษตรพอเพียง พอๆกับเวลาที่ไม่ได้เข้าไปดูไร่เลยครับ
เพื่อนๆ พี่น้อง เกษตรพอเพียง สบายดีกันป่าวครับ เฮ่อๆๆ

มารอบนี้ก็ยังไม่มีภาพจากไร่มา Update นะครับ เอาแค่ Timeline มาให้ดูกันเฉยๆครับ ว่าหลังจากมันสำปะหลังอายุเลย3เดือนแล้ว ผมไม่มีขั้นตอนใดๆอีกเลย รอเก็บเกี่ยวอย่างเดียวครับ เฮ่อๆๆ

pook_kkf
*

« ตอบ #91 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 08:30:43 AM »

รอติดตามผลผลิตอยู่นะครับ  อายจัง

worth
*

« ตอบ #92 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 01:34:48 PM »

ต.ใดน้อ  อ.ปะคำ 
korat1977
*

« ตอบ #93 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 08:56:02 PM »

ชอบชื่อสวนจัง น่ารักดีความหมายก็สุดยอด  อายจัง  อายจัง  อายจัง  อายจัง  อายจัง

ขอบคุณครับ เฮ่อๆๆ

korat1977
*

« ตอบ #94 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 08:57:18 PM »

รอติดตามผลผลิตอยู่นะครับ  อายจัง

รับทราบครับผม ขอบคุณครับ คุณ pook_kkf เฮ่อๆๆ

korat1977
*

« ตอบ #95 เมื่อ: มกราคม 30, 2015, 08:59:22 PM »

ต.ใดน้อ  อ.ปะคำ 

บ้านโคกลอย ต.ไทยเจริญ ครับผม เฮ่อๆๆ

Liked By: Ekachaiyan

หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16   ขึ้นบน
  พิมพ์