หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "ฟาร์มฮัก" กะ "เศษตะกอน"  (อ่าน 85111 ครั้ง)
korat1977
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 10:01:57 PM »

ขอบคุณ ทุกๆ Like นะครับ ทำให้มีแฮง ในการที่อยากจะเล่าต่อ ขึ้นเยอะเลยคร้าบ  เฮ่อๆๆ

"ฟาร์มฮัก" กะ "เศษตะกอน" ในความหมายของผม ก็คือ... "ความรัก ความอบอุ่น ที่มีต่อ น้ำ หิน ดิน ทราย และ การเป็น เกษตรกร"

korat1977
*

« ตอบ #65 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 10:10:22 PM »

อุดมการณ์ หรือ ไร้ประสบการณ์ ภาค2 :
ตอน... "Noเคมี Pureอินทรีย์ชีวภาพ"

อุดมการณ์ :
ช่วงที่เริ่มทำเกษตรแรกๆ ในหัวมีอุดมการณ์แรงกล้า อยู่อีกเรื่องนึงคือ เราต้องทำแบบ เกษตรอินทรีย์ชีวภาพ เราจะไม่ใช้เคมีเด็ดขาด
นั่น! เอากะผมซิอ่ะ มันคือจะเทพแท้เหล่า  พี่น้อง!  เฮ่อๆๆ
1.)ยาฆ่าหญ้า อ่ะรึ ห้ามใช้เด็ดขาด ถ้าจะจัดการหญ้า ต้องใช้จอบ ใช้แรงงานจัดการ เท่านั้น

2.)ยาฆ่าแมลง ก็ห้ามใช้ ใช้การป้องกันแทน โดยการฉีดพ่นน้ำหมักสมุนไพรป้องกันแมลง(พี่ที่นับถือกัน แกทำไว้ แล้วแบ่งให้มาใช้)

3.)ตอนนั้น แม้กระทั่งปุ๋ยเคมี ผมยังคิดว่ามันคือของไม่ดีเลยครับ เฮ่อๆๆ คือ โลกแคบมากอ่ะ คือคิดแค่ว่า Noเคมี Pureอินทรีย์ชีวภาพ ตอนนั้นก็เลยใช้แค่ขี้หมูรองพื้น(น้อยมาก แค่ 1กระสอบ/ไร่) ปุ๋ยเคมีไม่ต้องใช้
แล้วไปเน้นฉีดพ่นปุ๋ยทางใบ จากน้ำหมักชีวภาพ คือตอนนั้นคิดว่า พวกน้ำหมักนี่มันมี ธาตุอาหารเทียบเท่าปุ๋ยเคมี ขนาดนั้นเลย
ตอนนั้นคิดแบบนี้จริงๆนะ เฮ่อๆๆ

ประสบการณ์ที่ได้รับ :
1.)ปลูกมันสำปะหลังไปได้ซักเกือบๆ1เดือน หญ้าเริ่มมาแล้ว คนแถวนั้นแนะนำให้ฉีดยาได้แล้ว แต่เราไม่เอา เราไม่เชื่อ เพราะเรา Noเคมี
งั้นรอให้หญ้ามากกว่านี้อีกหน่อยค่อยหาคนมาถากออกก็ได้น่า...

ผลที่ตามมาคือ เฮ้ย 1week ผ่านไป ทำไมหญ้ามันเพิ่มขึ้นเยอะจังว่ะ สูงด้วย มองแทบไม่เห็นต้นมันสำปะหลังเลย ซวยแล้ว
ไปหาคนงานมาเหมาจัดการหญ้า พอเค้ามาเห็นหญ้า เค้าบอกว่า โอ้ว! ไม่กล้ารับเหมาหรอก หญ้าเยอะขนาดนี้ ให้ใช้จอบถากเอา ไม่คุ้มๆ
ผมถามว่า แล้วจะคิดแบบใหน เอาไงก็ได้ แต่ห้ามใช้ยาฆ่าหญ้าเด็ดขาด
เค้าตอบว่า งั้นจ้างรายวันดีกว่า จะเกณฑ์คนมาทำให้ ผมก็บอกตกลงไป
สรุปรอบนั้น หมดค่าจัดการหญ้าแปลง 10 ไร่ ไป 8,000 บาท... เงิบไปเลย โอ๊ะๆๆ โอ้ย... โกรธ
ปีหลังๆมา ผมจึงจำเป็นต้องใช้ยาคลุมหญ้าและยาฆ่าหญ้าช่วยครับ ไม่งั้นเอาไม่ไหวจริงๆครับ แต่ก็ค่อยๆลดลงด้วยการารวางแผนจัดการ การกำหนดช่วงเวลา ช่วยได้เยอะครับ และปีหน้าคาดว่าจะลดลงได้อีก โดยการใช้รถไถเล็ก แถกหญ้าพร้อมใส่+กลบปุ๋ย ครับ

2.)เรื่องแมลง อันนี้ผมว่าโอเคนะครับ ที่ใช้การป้องกันด้วยสารชีวภาพ ไม้ใช่ใช้การแก้ไขด้วยเคมี เพราะตัวนี้ผมฉีดเองได้ เปิดหน้าฉีดเองเลยครับ ไม่อันตราย เต็มที่ก็แค่แสบๆนิดหน่อย เพราะคนทำบอกว่า แกทำจากสมุนไพรและมีส่วนผสมของพริกแกงด้วย จึงทำให้แสบร้อนได้ เฮ่อๆๆ
เพียงแต่ตอนนี้ ยังทำเองไม่เป็น คงต้องศึกษา ทดลองทำเอง ทดลองใช้ และวัดผมดูครับ ว่าจะลองกับ มะนาว และ พริก ก่อนครับ เพราะเจอปัญหาอยู่ครับ
(มะนาว โดนหนอนกินใบ / พริกโดนหอยทาก กินยอดอ่อน)

3.)ปุ๋ยเคมี จริงๆแล้ว มันไม่ได้มีพิษนะ มันเป็นสิ่งที่พืชต้องการเลยหล่ะ
คือถ้าดินเรามีธาตุอาหารที่พืชต้องการอยู่แล้ว และเราฉีดพ่นเฉพาะนำหมักให้ทางใบ อันนี้ก็น่าจะโอเคอยู่นะ
แต่ดินที่ไร่ผม มันคงไม่เหลืออาหารให้เพียงพอสำหรับมันสำปะหลังไง แล้วยังจะไปแต่ Noเคมี Pureอินทรีย์ชีวภาพ มันก็ได้แบบ คนผอมๆ กระหร่องงๆ ไม่ตาย แต่ไม่โต
ผมจึงเปลี่ยนมาเป็นการ ปรับปรุงดินด้วยอินทรีย์วัตถุเพิ่มขึ้น แล้วเสริมด้วยปุ๋ยเคมี ตามสูตร ตามเวลา ที่เหมาะสม ซึ่งก็ทำให้ได้ผลที่ชัดเจนครับ

คำเตือน! ประสบการณ์นี้ เกิดขึ้นกับมันสำปะหลัง บนที่ดินที่ผมทำนะครับ ซึ่งถ้าเป็นที่ดินแปลงอื่น หรือพืชตัวอื่น อาจจะได้ผลที่ต่างออกไป โดยเฉพาะ ข้าว หรือ พืชผักสวนครัว ผมก็ยังคิดว่า ผมจะทำแบบ Noเคมี Pureอินทรีย์ชีวภาพ นะ คำตอบมันยังค้างอยู่ในใจ จนกว่าจะถึงวันพิสูจน์ เฮ่อๆๆ

"ฟาร์มฮัก" กะ "เศษตะกอน" ในความหมายของผม ก็คือ... "ความรัก ความอบอุ่น ที่มีต่อ น้ำ หิน ดิน ทราย และ การเป็น เกษตรกร"
Wassana Parntung
*

« ตอบ #66 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 01:14:13 PM »

สวัสดีค่ะขออณุญาติเล่าเรื่องตื่นเต้นแต่มีหักมุมตอนจบ เมื่ออาทิตย์ที่แล้วให้ลูกชายขุดหน่อกล้วยให้เขาขุดเจอหัวมันสัมปะหลังยาวมากเมตรกว่าๆเราดีใจมากเลยถ่ายรูปด้วยipad เก็บไว้อวดเพื่อนสมาชิก พอดีมีน้องจากจันทบุรีมาเที่ยวบ้านเลยเอารูปให้เขาดู เขาบอกว่าไม่เอาเด็ดขาดมันพันธุ์นี้มันใหญ่เกินคนงานเขาไม่ตามหัวให้เราหรอกผมลองมาหมดแล้วพี่ เราก็โห อุตส่าห์ดีใจ
korat1977
*

« ตอบ #67 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 07:07:59 PM »

สวัสดีค่ะขออณุญาติเล่าเรื่องตื่นเต้นแต่มีหักมุมตอนจบ เมื่ออาทิตย์ที่แล้วให้ลูกชายขุดหน่อกล้วยให้เขาขุดเจอหัวมันสัมปะหลังยาวมากเมตรกว่าๆเราดีใจมากเลยถ่ายรูปด้วยipad เก็บไว้อวดเพื่อนสมาชิก พอดีมีน้องจากจันทบุรีมาเที่ยวบ้านเลยเอารูปให้เขาดู เขาบอกว่าไม่เอาเด็ดขาดมันพันธุ์นี้มันใหญ่เกินคนงานเขาไม่ตามหัวให้เราหรอกผมลองมาหมดแล้วพี่ เราก็โห อุตส่าห์ดีใจ

ฮ่าๆๆ จริงครับ บางที หัวยาวเกินไปก็ไม่ดีตรงนี้แหละครับ คนงานที่มาขุดให้เราเค้าอาจเก็บไม่หมด
โดยเฉพาะถ้าใช้รถไถขุด แล้วใช้คนตามเก็บ ส่วนใหญ่หัวจะขาดเยอะครับ
แต่ที่ไร่ผมเค้าใช้แรงงานคนงัดขึ้นครับ เลยขาดน้อย
อีกอย่างคือ พยายามหาที่เค้ารับเหมาขุดแบบเหมาเป็นตันครับ เพราะยิ่งได้น้ำหนักเยอะเค้าก็จะเงินค่าจ้างเยอะตามไปด้วยครับ
ดีกว่าแบบรายวันเยอะเลยครับ เพราะแบบรายวัน ทำๆ พักๆ พักบ่อยๆ ดึงเวลา ยิ่งนาน เรายิ่งเจ็บครับ เฮ่อๆๆ

prajak23
*

« ตอบ #68 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 07:41:39 PM »

พูดถึงมันสำปะหลัง เป็นพืชไร่ พืชสวน ที่ผมเกิดมาแล้วเห็น รองจากข้าว และปลูกตัังแต่สมัยใช้จอบขุดสวน ขุดหญ้าออกก่อน แล้วปลูก สมัยก่อนไม่มีรถไถครับ การปลูกแต่ก่อนขุดหลุม1ช่วงจอบวางแนวนอนกลบดิน จำได้ว่า ไม่เคยใส่ปุ๋ย ฉีดยาอะไร ศัตรูที่สำคัญคือหญ้าก็จอบถากไปเรื่อยๆ พอมันสูงท่วมหญ้าก็สบายเลยครับ นั่งชม นอนชม มันงามมาก ไม่มีโรคอะไรกวน พอมันโตคลุมหญ้าจะไม่เกิดครับ พอถึงช่วงขุดหัวมัน ก็ใช้จอบขุดและทำลานมัน มาสับตากแห้ง ขุดไปสับไปจนหมดสวน ใส่กระสอบป่านไปขาย ผมยังเคยไปรับจ้างสับหัวมันถังละบาท ปัจจุบันมีการพัฒนาไปมาก ทั้งเครื่องมือ วิธีการปลูก การขาย ยา ปุ๋ย สารเคมี ฯลฯ และโรคต่างๆก็มีมากเหมือนกัน ปัจจุบันที่บ้านแม่ก็ยังปลูกครับ แต่สังเกตุ ถ้าไม่ใส่ปุ๋ยก็ไม่งามเลยครับ อาจเป็นเพราะดินเสื่อมสภาพ ยิ้มเท่ห์

ดุล่ะมี ซูซีล่ะฮั่ง
korat1977
*

« ตอบ #69 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 07:51:00 PM »

พูดถึงมันสำปะหลัง เป็นพืชไร่ พืชสวน ที่ผมเกิดมาแล้วเห็น รองจากข้าว และปลูกตัังแต่สมัยใช้จอบขุดสวน ขุดหญ้าออกก่อน แล้วปลูก สมัยก่อนไม่มีรถไถครับ การปลูกแต่ก่อนขุดหลุม1ช่วงจอบวางแนวนอนกลบดิน จำได้ว่า ไม่เคยใส่ปุ๋ย ฉีดยาอะไร ศัตรูที่สำคัญคือหญ้าก็จอบถากไปเรื่อยๆ พอมันสูงท่วมหญ้าก็สบายเลยครับ นั่งชม นอนชม มันงามมาก ไม่มีโรคอะไรกวน พอมันโตคลุมหญ้าจะไม่เกิดครับ พอถึงช่วงขุดหัวมัน ก็ใช้จอบขุดและทำลานมัน มาสับตากแห้ง ขุดไปสับไปจนหมดสวน ใส่กระสอบป่านไปขาย ผมยังเคยไปรับจ้างสับหัวมันถังละบาท ปัจจุบันมีการพัฒนาไปมาก ทั้งเครื่องมือ วิธีการปลูก การขาย ยา ปุ๋ย สารเคมี ฯลฯ และโรคต่างๆก็มีมากเหมือนกัน ปัจจุบันที่บ้านแม่ก็ยังปลูกครับ แต่สังเกตุ ถ้าไม่ใส่ปุ๋ยก็ไม่งามเลยครับ อาจเป็นเพราะดินเสื่อมสภาพ ยิ้มเท่ห์
เห็นด้วยครับ มันสำปะหลังในยุคนี้ เห็นทีจะทำแบบไม่พึ่งเคมี คงไปไม่รอด จนบางครั้งผมคิดว่าจะเปลี่ยนไปปลูกอย่างอื่นเหมือนกันครับ เฮ่อๆๆ
ติดตรงที่ว่า ไร่อยู่ไกลบ้านพัก 130 กว่าโลนี่แหละครับ ไปดูได้ไม่บ่อย จึงเลือกมันสำปะหลังก่อน เฮ่อๆๆ

korat1977
*

« ตอบ #70 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 08:09:41 PM »

เนื่องจากมะนาวที่ไร่ โดนหนอนเล่นงาน เลยอยากลองปลูกไว้ข้างๆบ้านที่โคราช เพื่อศึกษา+ทดลอง
-ไปซื้อกิ่งพันธุ์มา 150 (อืม ราคาดีเหมือนกันเนาะ เริ่มอิจฉาคนปลูกมะนาวแล้วขายกิ่งพันธุ์ขึ้นมาทันที เฮ่อๆๆ)
-มองไปมองมา ข้างๆบ้านมีถังขยะไม่ได้ใช้ ก็เอามาเป็นกระถางมะนาวซะเลย หุๆๆ
-ดินปลูก มีไม่พอ เอาไงดีหว่า  อ้อ! มีใบต้นปีบอยู่1ถุงปุ๋ย ที่เก็บไว้ตอนที่ตัดแต่งกิ่งต้นปีบข้างบ้าน (ฝนตกหนัก กลัวกิ่งหักทับหลังคาบ้าน)
-ผสมดินกับใบปีบเสร็จก็ รดด้วยน้ำหมักซักหน่อย แต่ตอนนี้ยังไม่กล้าเอาต้นมะนาวลงปลูก กะว่าจะรอให้ใบปีบย่อยซักหน่อยก่อน เฮ่อๆๆ

น่าจะใช้เวลาซัก 1 week ในการหมักดิน ช่วงนี้ใครมีคำแนะนำในการเตรียมดินปลูกมะนาว ก็ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ พี่น้อง

กิ่งพันธ์ มะนาวไร้เมล็ด เอามาพักไว้ก่อน รอลงกระถาง

เตรียมดิน (ดินถุง+ใบต้นปีบ ครึ่งๆ)

ถังขยะไม่ได้ใช้ เอามาทดลองปลูกมะนาวซะเลย เฮ่อๆๆ

Wassana Parntung
*

« ตอบ #71 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 01:38:43 PM »

เสียดายถ้าบ้านอยู่ใกล้จะให้ลูกชายเอาใส่มอร์ไซค์วิ่งไปให้ลองหัดตอนมะนาวกิ่งใหญ่เส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ 2cm สูงระดับหัวพอดีวางโชว์อยู่หน้าบ้านกำลังคิดอยู่ว่าจะให้ใครดี
อ้อลืมเล่าไปต้นพันธ์ุมันที่หัวยาวๆมีคนเอามาฝากจากโคราชค่ะอ ด่านขุนทด
korat1977
*

« ตอบ #72 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 05:30:40 PM »

เสียดายถ้าบ้านอยู่ใกล้จะให้ลูกชายเอาใส่มอร์ไซค์วิ่งไปให้ลองหัดตอนมะนาวกิ่งใหญ่เส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ 2cm สูงระดับหัวพอดีวางโชว์อยู่หน้าบ้านกำลังคิดอยู่ว่าจะให้ใครดี
อ้อลืมเล่าไปต้นพันธ์ุมันที่หัวยาวๆมีคนเอามาฝากจากโคราชค่ะอ ด่านขุนทด

ขอบพระคุณในน้ำใจไมตรี คร้าบ...คงมีโอกาสได้แลกเปลี่ยน ต้นไม้ / ความคิด / ประสบการณ์ / พูดคุยกันซักวันนึงครับ ยิงฟันยิ้ม
ช่วงนี้ก็ใช้พื้นที่ของทางเวป เกษตรพอเพียง พูดคุย แลกเปลี่ยน เรื่องราวกันก่อนได้ครับ เฮ่อๆๆ  ยิงฟันยิ้ม

korat1977
*

« ตอบ #73 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 09:21:10 PM »

ไม่ได้เข้าไร่ 2weeks ก่าๆ แล้ว อยู่ที่โคราช ฝนก็ตกดีเหลือเกิน ต้นไม้ที่ไร่น่าจะเริ่งร่า  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
แต่...ตอนนี้ดูเหมือนว่า มันตกหนักจนกลัวว่ามันสำปะหลังที่ไร่ที่ ปะคำ บุรีรัมย์ จะโดนน้ำท่วมขังเน่าไปยังน้อ
เช็คดูฝนสะสม 7 วันที่ผ่านยิ่งมเสียว โอ้ว ที่โคราชว่าตกเยอะแล้วนะ แต่จะกราฟเห็นว่าที่บริเวณไร่นี่มันเยอะสุดของประเทศเลยนี่นา ไม่ๆๆ ลังเล ลังเล ลังเล
300 มม. เลยเหรอเนี่ย weekend นี้คงต้องเข้าไปดูซะหน่อย เฮ่อๆๆ

Credit:
http://www.arcims.tmd.go.th/dailydata/AccuRain.php
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2014, 07:26:55 PM โดย korat1977 » บันทึกการเข้า

สวนทุ่งอีสานลืมแล้ง
*

« ตอบ #74 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 01:54:58 AM »

...สวัดดีคับ...สวนทุ่งอีสานลืมแล้ง มหาสารคาม...แวะมาให้กำลังใจคับ...เที่ยวชมมะนาว...มันสำหลังก็มี ทั้งพืชไร่ พืชสวน มีอุดมการณ์เหมือนกันคับได้ความรู้มากมายหลายอย่าง และแบ่งปันแลกเปลื่ยนประสบการณ์ เพื่อที่จะเป็นแนวทางปฏิบัติ...ผมพึ่งเริ่มทำสวนปีแรกคับ....ขอบคุณคับ....สู้ๆ....น่ะคับ.... ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์ สวนทุ่งอีสานลืมแล้ง มหาสารคาม ยิ้มเท่ห์ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=111663.0

76 หมู่ 3 บ.หนองคู ต.หนองปลิง อ.เมือง จ.มหาสารคาม
ไร่นาสวนผสม ไผ่ตงลืมแล้ง แก้วมังกร มะนาว ผักหวานป่า
08-66709110 : สุรศักดิ์ อุทัยสา
Manit_A
*

« ตอบ #75 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 06:49:19 AM »

เนื่องจากมะนาวที่ไร่ โดนหนอนเล่นงาน เลยอยากลองปลูกไว้ข้างๆบ้านที่โคราช เพื่อศึกษา+ทดลอง
-ไปซื้อกิ่งพันธุ์มา 150 (อืม ราคาดีเหมือนกันเนาะ เริ่มอิจฉาคนปลูกมะนาวแล้วขายกิ่งพันธุ์ขึ้นมาทันที เฮ่อๆๆ)
-มองไปมองมา ข้างๆบ้านมีถังขยะไม่ได้ใช้ ก็เอามาเป็นกระถางมะนาวซะเลย หุๆๆ
-ดินปลูก มีไม่พอ เอาไงดีหว่า  อ้อ! มีใบต้นปีบอยู่1ถุงปุ๋ย ที่เก็บไว้ตอนที่ตัดแต่งกิ่งต้นปีบข้างบ้าน (ฝนตกหนัก กลัวกิ่งหักทับหลังคาบ้าน)
-ผสมดินกับใบปีบเสร็จก็ รดด้วยน้ำหมักซักหน่อย แต่ตอนนี้ยังไม่กล้าเอาต้นมะนาวลงปลูก กะว่าจะรอให้ใบปีบย่อยซักหน่อยก่อน เฮ่อๆๆ

น่าจะใช้เวลาซัก 1 week ในการหมักดิน ช่วงนี้ใครมีคำแนะนำในการเตรียมดินปลูกมะนาว ก็ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ พี่น้อง

กิ่งพันธ์ มะนาวไร้เมล็ด เอามาพักไว้ก่อน รอลงกระถาง

เตรียมดิน (ดินถุง+ใบต้นปีบ ครึ่งๆ)

ถังขยะไม่ได้ใช้ เอามาทดลองปลูกมะนาวซะเลย เฮ่อๆๆ

กด Like เลยไอเดียนี้
korat1977
*

« ตอบ #76 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 11:47:26 AM »

...สวัดดีคับ...สวนทุ่งอีสานลืมแล้ง มหาสารคาม...แวะมาให้กำลังใจคับ...เที่ยวชมมะนาว...มันสำหลังก็มี ทั้งพืชไร่ พืชสวน มีอุดมการณ์เหมือนกันคับได้ความรู้มากมายหลายอย่าง และแบ่งปันแลกเปลื่ยนประสบการณ์ เพื่อที่จะเป็นแนวทางปฏิบัติ...ผมพึ่งเริ่มทำสวนปีแรกคับ....ขอบคุณคับ....สู้ๆ....น่ะคับ.... ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์ สวนทุ่งอีสานลืมแล้ง มหาสารคาม ยิ้มเท่ห์ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=111663.0

ขอบคุณคร้าบ รับกำลังใจมาแล้วนะครับ ยิ้ม ผมก็แอบเข้าไปชมกระทู้ของท่านอยู่เช่นกันครับ เฮ่อๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2014, 12:04:10 PM โดย korat1977 » บันทึกการเข้า

korat1977
*

« ตอบ #77 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 11:50:25 AM »

กด Like เลยไอเดียนี้

ขอบคุณครับผม เฮ่อๆๆ ลองๆดูครับ พอดีว่าของมันไม่ได้ใช้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

pook_kkf
*

« ตอบ #78 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 10:43:45 PM »

ฮ่าๆๆ จริงครับ บางที หัวยาวเกินไปก็ไม่ดีตรงนี้แหละครับ คนงานที่มาขุดให้เราเค้าอาจเก็บไม่หมด
โดยเฉพาะถ้าใช้รถไถขุด แล้วใช้คนตามเก็บ ส่วนใหญ่หัวจะขาดเยอะครับ
แต่ที่ไร่ผมเค้าใช้แรงงานคนงัดขึ้นครับ เลยขาดน้อย
อีกอย่างคือ พยายามหาที่เค้ารับเหมาขุดแบบเหมาเป็นตันครับ เพราะยิ่งได้น้ำหนักเยอะเค้าก็จะเงินค่าจ้างเยอะตามไปด้วยครับ
ดีกว่าแบบรายวันเยอะเลยครับ เพราะแบบรายวัน ทำๆ พักๆ พักบ่อยๆ ดึงเวลา ยิ่งนาน เรายิ่งเจ็บครับ เฮ่อๆๆ

ของผมก็จะใช้แบบเหมาตันเหมือนกันครับ ยิ่งถ้าเค้าขุดหัวมันจากดินได้มากเท่าไหร่ เขาก็จะได้ค่าแรงเพิ่มมากขึ้นไปด้วยน่ะ
ถือว่า WIN WIN ทั้งสองฝ่าย อิอิ  ยิงฟันยิ้ม

คนเราถ้ามีฝัน แล้วลงมือทำ ถึงแม้จะทำแบบค่อยๆเป็นค่อยๆไป
วันละเล็กละน้อย สุดท้ายความฝันนั้นก็ต้องมีวันเป็นจริงแน่นอน
korat1977
*

« ตอบ #79 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 11:56:09 AM »

ของผมก็จะใช้แบบเหมาตันเหมือนกันครับ ยิ่งถ้าเค้าขุดหัวมันจากดินได้มากเท่าไหร่ เขาก็จะได้ค่าแรงเพิ่มมากขึ้นไปด้วยน่ะ
ถือว่า WIN WIN ทั้งสองฝ่าย อิอิ  ยิงฟันยิ้ม

ถั่วต้วม เลยครับ ท่าน pook_kkf เฮ่อๆๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16   ขึ้นบน
  พิมพ์