หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 16   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "ฟาร์มฮัก" กะ "เศษตะกอน"  (อ่าน 88204 ครั้ง)
pook_kkf
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 12:35:45 AM »

มันท่าน 2 เดือนก็งามและอัตราการเกิดสูงดีนะครับ
ถ้าดูจากวันเวลาที่ปลูก อายุมันน่าจะใกล้เคียงกับที่ไร่ผมเลยครับ
และก็ดูท่าว่าน่าจะเก็บเก็บพร้อมกันแน่ เพราะของผมจะเก็บช่วงมันอายุ 9-10 เดือนน่ะ
เป็นกำลังใจให้นะครับ สู้ๆ  ยิ้มเท่ห์

คนเราถ้ามีฝัน แล้วลงมือทำ ถึงแม้จะทำแบบค่อยๆเป็นค่อยๆไป
วันละเล็กละน้อย สุดท้ายความฝันนั้นก็ต้องมีวันเป็นจริงแน่นอน

korat1977
*

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 08:26:54 AM »

มันท่าน 2 เดือนก็งามและอัตราการเกิดสูงดีนะครับ
ถ้าดูจากวันเวลาที่ปลูก อายุมันน่าจะใกล้เคียงกับที่ไร่ผมเลยครับ
และก็ดูท่าว่าน่าจะเก็บเก็บพร้อมกันแน่ เพราะของผมจะเก็บช่วงมันอายุ 9-10 เดือนน่ะ
เป็นกำลังใจให้นะครับ สู้ๆ  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ อายุมันสำประหลังเราน่าจะใกล้เคียงกันครับ แต่ช่วงนี้เป็นการเอาภาพเก่ามาเล่าให้เป็นปัจจุบันที่สุดอ่ะครับ และคาดว่าจะเก็บเกี่ยวช่วง มี.ค.ครับ ก็จะประมาณ10เดือนครับ
สู้ๆเช่นกันนะครับ เฮ่อๆๆ

"ฟาร์มฮัก" กะ "เศษตะกอน" ในความหมายของผม ก็คือ... "ความรัก ความอบอุ่น ที่มีต่อ น้ำ หิน ดิน ทราย และ การเป็น เกษตรกร"
korat1977
*

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 02:59:40 PM »

22 มิ.ย. 2557 (ต่อ)
หลังจากปลูกต้นไม้เสร็จ ก็สำรวจงานซ่อมทางเข้าไร่ ที่เคยขาดจากน้ำเมื่อปีก่อน
โดยปีนี้เพิ่มขนาดท่อเป็นหน้า 1 เมตร และทำหูช้างด้วย แต่วันจริงไม่ได้มาดูด้วยตัวเอง หูช้างเลยออกมาแปลกๆครับ เฮ่อๆๆ
ส่วนทางที่น้ำไหลตอนถนนขาด ก็จัดการทำร่องให้มันซะเลยจะนาข้าวจะได้ไม่เสียหาเยอะ

รอบนี้ก็หมดไปอีกหลายอยู่ เฮ้อ! สู้ๆ

ภาพนาในมุมสูง หว่านข้าวรอฝนครับ ตอนนี้ให้เค้าเช่าอยู่ อนาคตต้องทำนาเองให้ได้ เฮ่อๆๆ

"ฟาร์มฮัก" กะ "เศษตะกอน" ในความหมายของผม ก็คือ... "ความรัก ความอบอุ่น ที่มีต่อ น้ำ หิน ดิน ทราย และ การเป็น เกษตรกร"
korat1977
*

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 09:04:29 PM »

13 ก.ค. 2557
เอาต้นไม้ไปปลูกเพิ่มได้อีกหน่อยครับ ก็ยังคงเป็น สัก กระถินเทพา พยุง เหลือจากรอบที่แล้ว และก็มีเพิ่มอีก 2 ชนิดคือ ต้นหว้า กับ เหลืองปรีดียาธร(พี่ที่บริษัทเอาต้นที่แกเพาะเมล็ดเองมาให้) ปลูกเสร็จก็รีบกลับโคราชเพราะบ่ายวันนั้นมีธุระต่อ เลยเก็บภาพมาได้นิดหน่อยครับ มันสำปะหลัง 9weeks และแปลงนาที่เริ่มงอกแล้วครับ ค่อยแลดูเขียวขึ้นหน่อย เฮ่อๆๆๆ

น้ำในบ่อลดลงมาก นี่ก็ ก.ค. แล้ว ทำไมฝนมาช้าจังน้อ สงสัยปีนี้จะแล้งจัดซะหล่ะม้าง งึมงำๆๆ

ถ่ายแปลงนา แต่ติดต้น ฉำฉา พี่ใหญ่ และ น้องๆ พยุง กับ กระถินเทพา มาด้วย

korat1977
*

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 09:20:43 PM »

มาถึงตรงนี้ เหตุการณ์ที่ไร่ น่าจะเป็นปัจจุบันที่สุดแล้วครับ เพราะหลังจาก 13 ก.ค. 2557 ผมก็ยังไม่ได้เข้าไปไร่อีกเลย
ภารกิจ การงาน / ครอบครัว / ธุระสังคมและส่วนตัว ที่โคราชเยอะเหลือเกินในช่วงเดือนที่ผ่านมา
ถ้านับถึงวันนี้ก็ เดือนกะอีก2วันแล้ว ที่ไม่ได้ไปไร่ งื้อๆๆ คิดฮอดเด้

ไม่รู้ว่าจะเปลี่ยนแปลงไปอย่างไรบ้างน้อ
มันสำปะหลังจะเป็นไงน้อ หญ้าจะหลายยังน้อ
ต้นไม้ที่ปลูกไว้ จะรอดซักกี่ต้นน้อ
เสากับหลังคากระต๊อบ จะยังอยู่ป่าวน้อ
ปลาจะรอกินอาหารเรามั๊ยน้อ หรือว่าถูกชาวบ้านจับกินหมดแล้วน้อ เฮ่อๆๆๆ

"และยังคิดถึงเธอนะ อ่ะ อ่ะ อ่ะ อ่ะ
ชีวิตที่มีเธอ วันคืนเหล่านั้นช่างมี
ความหมาย อ่ะ อ่ะ อ่ะ อ่ะ

วอนท้องทะเล ขอบฟ้าแสนไกล
บอกเธอได้ไหมยังคอย.."
Credit: BodySlam

korat1977
*

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 05:24:08 PM »

แซงแล้วครับพี่น้อง สายไทยเราแซง อเมริกา แว้ว เฮ่อๆๆ
ตอนนี้ ไทยนำ 2:1 เซต มาเชียร์กันต่อครับ ช่อง7เด้อ พี่น้อง

ไทยแลนด์ สู้ๆ  ปู้นๆ  ยิงฟันยิ้ม

Lungmhee
*

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 05:58:41 PM »

ผิดเป็นครู
ผิดซ้ำเป็นอาจาย์
ผิดซ้ำซากเรื่องเดิม ๆ
 ต้องคิดใหม่

แต่ตอนนี้คิดว่าน่าจะตกผลึกแล้วกระมังครับ
เห็นต้นมันในไร่งามขนาดนี้ก็ดีใจด้วยจริงๆครับ

ต้นไม้เขียว ๆ กะ ท้องฟ้าโปร่ง ๆ อะไรจะดีกว่านี้หายากแล้วครับ

แต่ต้นไม้ชนิดหนึ่งที่ควรเป็นต้นไม้สามัญประจำบ้านประจำไร่นา
คือ กล้วยน้ำว้า ครับ ปลูกไว้ริมถนนหัวไร่ปลายนา รับรองว่า
ไม่พบกับคำว่า ผิดหวังครับ ปลูกง่ายโตเร็ว ไม่ต้องดูและมาก
ไม่มีอะไรปลูกง่ายกว่าต้นกล้วยน้ำว้าแล้วครับ เห็นมันออกหัวปลี
แล้วจะมีความสุขมากเพิ่มขึ้นครับ

ลุงหมี  คนรักต้นกล้วยทุกต้นที่ปลูก ชอบปลูกสาระพัดกล้วย และชอบกินกล้วยสาระพัดรูปแบบทุกชนิดที่ปลูกเองและไม่ได้ปลูกเอง
korat1977
*

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 06:21:36 PM »

ผิดเป็นครู
ผิดซ้ำเป็นอาจาย์
ผิดซ้ำซากเรื่องเดิม ๆ
 ต้องคิดใหม่

แต่ตอนนี้คิดว่าน่าจะตกผลึกแล้วกระมังครับ
เห็นต้นมันในไร่งามขนาดนี้ก็ดีใจด้วยจริงๆครับ

ต้นไม้เขียว ๆ กะ ท้องฟ้าโปร่ง ๆ อะไรจะดีกว่านี้หายากแล้วครับ

แต่ต้นไม้ชนิดหนึ่งที่ควรเป็นต้นไม้สามัญประจำบ้านประจำไร่นา
คือ กล้วยน้ำว้า ครับ ปลูกไว้ริมถนนหัวไร่ปลายนา รับรองว่า
ไม่พบกับคำว่า ผิดหวังครับ ปลูกง่ายโตเร็ว ไม่ต้องดูและมาก
ไม่มีอะไรปลูกง่ายกว่าต้นกล้วยน้ำว้าแล้วครับ เห็นมันออกหัวปลี
แล้วจะมีความสุขมากเพิ่มขึ้นครับ
ขอบคุณ คุณLungmhee อย่างสูงครับ สำหรับ คำสอน กำลังใจ และคำแนะนำดีๆครับ มาช่วยสร้างความมั่นใจให้ผมได้เยอะเลยครับ เพราะคิดว่าอยากเพิ่มกล้วยน้ำว้าในที่แปลงนี้อยู่พอดีเลยครับ
ก่อนหน้านี้มีปลูกไว้9กอ ที่ปลายไร่แปลงทางทิศใต้(ตอนนี้ให้คนอื่นเช่าอยู่ เลยไม่ได้เข้าไปดูนานแล้วครับ)ก็พอได้เป็นแนวกันไฟจากไร้อ้อยเพื่อนบ้าน และก็พอได้ให้นก,กา ได้กินเป็นอาหารบ้างครับ เพราะช่วงที่ไปไร่ทีไร ก็เจอแต่เครือเล็กๆลูกเล็กๆ เลยไม่ได้เก็บมากินเองซักที เฮ่อๆๆ 

ถ้าได้มาอยู่ในแปลงใกล้บ่อน้ำ น่าจะดีนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

korat1977
*

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 07:22:30 PM »

นี่คือ ลักษณะพื้นที่ครับ กิจกรรมหลักในปีนี้จะเกิดขึ้นในแปลงที่มีกระต๊อบกับสระน้ำครับ ส่วนอนาคตจะปรับเปลี่ยนไปแบบไหนค่อยวางแผนระยะยาวอีกทีครับ เฮ่อๆๆ

korat1977
*

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 07:28:39 PM »

แซงแล้วครับพี่น้อง สายไทยเราแซง อเมริกา แว้ว เฮ่อๆๆ
ตอนนี้ ไทยนำ 2:1 เซต มาเชียร์กันต่อครับ ช่อง7เด้อ พี่น้อง

ไทยแลนด์ สู้ๆ  ปู้นๆ  ยิงฟันยิ้ม

สู้อย่างเต็มที่แล้วครับ สำหรับ วอลเลย์บอลสาวไทยของเรา จบที่ ไทย พ่าย อเมริกา ไป 2:3 เซต แบบสนุก ตื่นเต้น
สู้ต่อไปนะครับ ไทยแลนด์ สู้ๆ ไทยแลนด์ ปู้นๆ  อายจัง อายจัง อายจัง

korat1977
*

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 07:56:03 PM »

17 ส.ค. 2557
หลังจากไม่ได้เข้าไร่มาเดือนเต็มๆ วันนี้เลยชวนเจ้าของไร่ไปดูกันว่าเป็นยังไงแล้วมั่ง

ดูพืชหลักก่อนแล้วกัน มันสำปะหลัง 14weeks

korat1977
*

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 08:13:13 PM »

ต่อด้วย ต้นไม้รอบๆกระต๊อบ ขอคำแนะนำผู้รู้เรื่องการป้องกัน แมง/หนอน ที่กินใบพืชหน่อยครับ

แคนา โดนแมงหรือหนอนก็ไม่รู้ กินใบ แต่ทรงพุ่มเริ่มโตขึ้นจากเดิม ไม่น่าห่วงมาก

แก้วมังกร อวบดีจริงๆ

มะนาว อาการหนัก ใบแหว่งเยอะเลย น่าจะหนอนผีเสื้อ ยังไม่ได้จัดการอะไร แล้วจะรอดมั๊ยเนี่ย เฮ้อ!

โชคอนันต์

งามเมืองย่า ก้มดูใกล้ไปหน่อย เก์อบโดนเล่นซะแล้ว เฮ่อๆๆ

korat1977
*

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 08:16:10 PM »

ขนุน

ต้นหว้า

ส่วน ทับทิม กับ เหลืองปรีดียาธร กลับบ้านเก่าไปแล้ว เดี๋ยวต้องจัดใหม่ช่วงฝนตุลา เฮ่อๆๆ

korat1977
*

« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 08:27:12 PM »

หลังจากได้อ่านคำแนะนะจาก คุณLungmhee วันก่อน
ไปไร่รอบนี้เลยแอบเดินผ่าไร่มันแปลงทิศใต้ ไปดูกล้วยที่ปลูกไว้ซะหน่อย
อย่างที่บอกครับ กล้วยขาดการดูแล ลำต้นจะไม่อ้วน ไม่สูง หนึ่งเครือมีแค่4หวี เฮ่อๆๆ

ต่างจากต้นที่ปลูกไว้ข้างบ้านที่โคราช ได้น้ำ ได้ปุ๋ยขี้หมา ก็จะดูดีกว่า ต้นสูง อ้วน มี8หวี/เครือ

pook_kkf
*

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 08:33:17 PM »

ถ้าหนอนชอนใบของมะนาว แนะนำอะบาแมกตินครับ ถ้ามีต้นไม่เยอะให้ซื้อขวดเล็กและผสมกับน้ำใส่ฟ๊อกกี้
ก็ได้ครับ ที่สวนหลังบ้านผมก็ใช้แบบนี้  อย่าลืมผสมกับสารจับใบด้วยนะครับ

คนเราถ้ามีฝัน แล้วลงมือทำ ถึงแม้จะทำแบบค่อยๆเป็นค่อยๆไป
วันละเล็กละน้อย สุดท้ายความฝันนั้นก็ต้องมีวันเป็นจริงแน่นอน
korat1977
*

« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 08:40:21 PM »

ถ้าหนอนชอนใบของมะนาว แนะนำอะบาแมกตินครับ ถ้ามีต้นไม่เยอะให้ซื้อขวดเล็กและผสมกับน้ำใส่ฟ๊อกกี้
ก็ได้ครับ ที่สวนหลังบ้านผมก็ใช้แบบนี้  อย่าลืมผสมกับสารจับใบด้วยนะครับ

ว้าว! ขอบคุณมากครับท่าน pook_kkf คิดว่าจะถามท่านโดยตรงอยู่เหมือนกันครับ เพราะเห็นมะนาวในกระทู้ท่านแล้ว มันสุดยอดมาก เฮ่อๆๆ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 16   ขึ้นบน
  พิมพ์