หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "ฟาร์มฮัก" กะ "เศษตะกอน"  (อ่าน 78261 ครั้ง)
korat1977
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #160 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 07:57:00 PM »

มะนาวต้นที่ปลูกไว้ข้างบ้าน โดนตัวอะไรไม่รู้ครับ มาทำไยขาวๆ ที่ยอดใบอ่อน (รูปไม่ค่อยชัด มือถือผมซูมมากไม่ได้ เฮ่อๆๆ)

ก็เลยถือโอกาสลองสูตรไล่แมลงแบบเร่งด่วนดูครับ
- พริกแกง 1 ถุง
- น้ำส้มสายชู ของในครัว
- ฺเหล้าขาว ไม่มี ไม่อยากซื้อ.  นี่เลย Blend 285 เหลือติดหลังตู้ ไม่ได้ดื่มนานแล้ว เอามาใช้แทนแล้วกัน ฮ่าๆๆ
- ผสมลงไปในขวด น้ำมันหอย (หมดแล้ว) เขย่าๆ ทิ้งไว้ 24 ชม.

ไว้มาดูผลนะครับว่า จะอยู่ไอ้ตัวขาวๆจะอยู่ หรือ มะนาวจะไป เฮ่อๆๆ

"ฟาร์มฮัก" กะ "เศษตะกอน" ในความหมายของผม ก็คือ... "ความรัก ความอบอุ่น ที่มีต่อ น้ำ หิน ดิน ทราย และ การเป็น เกษตรกร"

Toy_Chonburi
*

« ตอบ #161 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 11:29:04 AM »

ยิ้มเท่ห์ติดตามครับ อายจัง อายจัง

ยิ้มเท่ห์ FSSF ฟาร์มสุข สวนฝัน รูดซิบปาก รูดซิบปาก
korat1977
*

« ตอบ #162 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 08:18:35 PM »

ยิ้มเท่ห์ติดตามครับ อายจัง อายจัง
ขอบคุณครับ จะมา update เรื่อยๆนะครับ เฮ่อๆๆ

"ฟาร์มฮัก" กะ "เศษตะกอน" ในความหมายของผม ก็คือ... "ความรัก ความอบอุ่น ที่มีต่อ น้ำ หิน ดิน ทราย และ การเป็น เกษตรกร"
korat1977
*

« ตอบ #163 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 08:31:24 PM »

Chanel A คือ เสารั้วฝั่งซ้าย
Chanel B คือ เสารั้วฝั่งขวา
ขอต้อนรับเข้าสู่ สถานี "ฟาร์มฮัก" กะ "เศษตะกอน" ครับผม ฮ่าๆๆ

ขุดหลุม ฝังเสารั้ว เสร็จแล้วครับ ค่อยๆทำไป หนุกดีครับ ขั้นต่อไปก็รอขึงลวดหนามครับ เอาแค่กันวัว กันควาย พอครับ กะไว้ว่า 2เส้นพอ เฮ่อๆๆ
ส่วนปอเทืองหลังหว่านเมล็ด 9 วัน ก็พอได้ครับ มีบางส่วนบางตา ก็ไม่เป็นไรครับ ขำๆ เฮ่อๆๆ

worraphot
*

« ตอบ #164 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 08:48:39 PM »

หน้านี้มะนาวราคาดีในท้ายรถคงหายเหนือยเลย มะนาวก็ดูงามดี แล้วส่วนที่ดินไม่ดีนี่อยู่ในพื้นที่เดียวกันหรือเปล่าครับ
korat1977
*

« ตอบ #165 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 09:00:18 PM »

หน้านี้มะนาวราคาดีในท้ายรถคงหายเหนือยเลย มะนาวก็ดูงามดี แล้วส่วนที่ดินไม่ดีนี่อยู่ในพื้นที่เดียวกันหรือเปล่าครับ

มะนาวท้ายรถและสวนสวยๆ นั่น เป็นภาพจากของพี่เล็ก(leknoppadon.p)ครับ แกเอามาให้ดูเป็นกำลังใจอ่ะครับ
ส่วนของผมแปลง 1 ไร่ ที่โคราช ก็เพิ่งจะเริ่มต้นครับ กำลังปรุบปรุงดินครับ ตามภาพที่เห็นล่าสุดครับผม เฮ่อๆๆ

Liked By: worraphot, laihan

worraphot
*

« ตอบ #166 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 11:59:44 PM »

ขอโทษที ไม่ทันดูว่าเป็นของใคร ได้แต่อ่านๆนานๆเข้ามาทีเลยเฉิมไปหน่อย ดินแบบนี้ กล้วยช่วยได้ครับแรกๆผมเสียต้นไม้ไปหลายอยู่ ปลูกได้แต่ไม่โตครับ ให้หลุมแค่ไหนก็เหมือนปลูกลงกระถาง ผมประสบมาแล้วใช้เวลาถึง3ปี ถ้ายังไม่ปลูกอะไรมาก ขออนุญาติแนะนำให้ปลูกไม้ยืนต้นประเภทไม้ป่าเช่น สัก ประดู่ สะเดาหวาน อืนๆตามชอบ ริมขอบเขตเป็นแนวรั้วก่อน ส่วนกลางพื้นที่ถ้าคิดจะปลูกมะนาวผมว่ารอก่อนดีกว่า ลงกล้วยน้ำหว้า และทำกองหมักฟางข้าว (ถ้ามีเพราะราคาถูกกว่าขี้วัวหรือใช้ทั้งสองอย่างดีครับ)ในแปลงนั่นแหละเป็นกองๆให้ทั่วแปลง พอกล้วยโตได้กินลูกไถกลบทั้งหญ้าทั้งกล้วยทั้งกองหมักไม่ต้องเสียดายกล้วย ดินจะได้อินทรีย์วัตถุครับไม่ใช่ปุ๋ย ตัวนี้จะช่วยไม่ให้ดินเกาะต้วแน่นและทำให้มีอากาศในดิน เวลาปลูกต้นไม้ก็ลงก้นหลุมตามปกติ ผมจะให้ปุ๋ยเคมีผสมอินทรีย์เจาะฝังขอบทรงพุ่ม ปีหนึ่งให้สองครั้งครับ อดทนรอปรับปรุงดินก่อนดีกว่าครับ 
korat1977
*

« ตอบ #167 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 07:00:16 AM »

ขอโทษที ไม่ทันดูว่าเป็นของใคร ได้แต่อ่านๆนานๆเข้ามาทีเลยเฉิมไปหน่อย ดินแบบนี้ กล้วยช่วยได้ครับแรกๆผมเสียต้นไม้ไปหลายอยู่ ปลูกได้แต่ไม่โตครับ ให้หลุมแค่ไหนก็เหมือนปลูกลงกระถาง ผมประสบมาแล้วใช้เวลาถึง3ปี ถ้ายังไม่ปลูกอะไรมาก ขออนุญาติแนะนำให้ปลูกไม้ยืนต้นประเภทไม้ป่าเช่น สัก ประดู่ สะเดาหวาน อืนๆตามชอบ ริมขอบเขตเป็นแนวรั้วก่อน ส่วนกลางพื้นที่ถ้าคิดจะปลูกมะนาวผมว่ารอก่อนดีกว่า ลงกล้วยน้ำหว้า และทำกองหมักฟางข้าว (ถ้ามีเพราะราคาถูกกว่าขี้วัวหรือใช้ทั้งสองอย่างดีครับ)ในแปลงนั่นแหละเป็นกองๆให้ทั่วแปลง พอกล้วยโตได้กินลูกไถกลบทั้งหญ้าทั้งกล้วยทั้งกองหมักไม่ต้องเสียดายกล้วย ดินจะได้อินทรีย์วัตถุครับไม่ใช่ปุ๋ย ตัวนี้จะช่วยไม่ให้ดินเกาะต้วแน่นและทำให้มีอากาศในดิน เวลาปลูกต้นไม้ก็ลงก้นหลุมตามปกติ ผมจะให้ปุ๋ยเคมีผสมอินทรีย์เจาะฝังขอบทรงพุ่ม ปีหนึ่งให้สองครั้งครับ อดทนรอปรับปรุงดินก่อนดีกว่าครับ 
ขอบคุณท่าน worraphot มากๆครับ สำหรับคำแนะนำครับ
กะว่าพอล้อมรั้วเสร็จ ก็จะลงกล้วยครับ กับ ผลไม้อื่นๆ เช่นมะม่วง รอบๆขอบครับ ส่วนมะนาว มะกรูด อาจปลูกซักต้น สองต้น ครับ เอาไว้เพื่อศึกษา
พื้นที่กลางแปลง ว่าจะทำแปลงผักเล็กๆครับ ใส่ปุ๋ยหมัก ปลูกผัก คลุมฝาง เก็บเกี่ยว ไถกลบ สลับแบบนี้ไปอ่ะครับ
คงต้องออกแรงเยอะหน่อย เพื่อปรับปรุงดินครับ เฮ่อๆๆ

samsin1965
*

« ตอบ #168 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 07:22:30 PM »

จะถาม คุณ korat1977 นิดหนึ่งครับ ตอนนี้มันผมได้27 วันแล้ว อัตราการเดิบโตดีครับ ฝนตกค่อนข้างบ่อย ถ้าเราทำรุ่นแล้ว จะใส่ปุย จะใช้ปุ๋ยสูตรอะไรครับ สำหรับมันสำปะหลัง อายุหนึ่งเดือน เห็นพ่อตาซื้อมาสูตรเดียวกะตอนรองพื้นใช้กันได้มั้ยครับ แล้วจะให้ปุ๋ยอีกทีอีกกีเดือนครับ อ่านใน รวมพลคนปลูกมัน งงครับ เยอะมาก ไม่ได้ดูเองครับ ยังเป็นยิปซีกลางทะเลทรายอยู่ รบกวนคด้วยครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
korat1977
*

« ตอบ #169 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2016, 12:31:30 PM »

จะถาม คุณ korat1977 นิดหนึ่งครับ ตอนนี้มันผมได้27 วันแล้ว อัตราการเดิบโตดีครับ ฝนตกค่อนข้างบ่อย ถ้าเราทำรุ่นแล้ว จะใส่ปุย จะใช้ปุ๋ยสูตรอะไรครับ สำหรับมันสำปะหลัง อายุหนึ่งเดือน เห็นพ่อตาซื้อมาสูตรเดียวกะตอนรองพื้นใช้กันได้มั้ยครับ แล้วจะให้ปุ๋ยอีกทีอีกกีเดือนครับ อ่านใน รวมพลคนปลูกมัน งงครับ เยอะมาก ไม่ได้ดูเองครับ ยังเป็นยิปซีกลางทะเลทรายอยู่ รบกวนคด้วยครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ถ้ามันดูเจริญเติบโตดี ไม่แสดงอาการขาดอาหาร ก็ยังไม่ต้องให้ปุ๋ยเพิ่มครับ
รอใส่ตอนอายุประมาณ 45 วัน รอบเดียวเลยครับ จะประหยัดและน่าจะถูกช่วงที่สุดครับ
เพราะหลังจากนั้นน่าจะเข้าไปใส่ปุ๋ยและทำรุ่นหญ้ากลบปุ๋ยได้ยากแล้วครับ (มันโตแล้วเข้ายาก)
สูตรที่แนะนำ ก็พวกตัวท้ายสูงครับ เน้นลงหัว
ที่ผมเคยใช้ก็ 12-6-30 บวกธาติเสริม ธาติรอง ครับ

ช่วงนี้ทำรุ่นหญ้าอย่างเดียวพอครับ สู้ๆ

korat1977
*

« ตอบ #170 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2016, 12:44:27 PM »

ภารกิจล้อมรั้วครับ
เน้นแค่แสดงเขตแดน กันวัวควาย ประหยัด ง่ายๆ ทำเองได้
เลยเลือกเป็นลวดหนาม ขึง2เส้นพอครับ
เสารั้วถูกออกแบบให้เป็นเสาไม้ไว้แต่แรก เพื่อง่ายต่อการใช้ตะปูตอกยึดขึงรั้ว

วันนี้มีคนมาคุมงานด้วยครับ เฮ่อๆๆ

การขึงก็ไม่ยากอย่างที่คิดครับ
ตีตะปูใส่เสาไว้ก่อน ตามระดับที่ต้องการ
คลายลวดหนามวางไปตามแนวเสา
ใช้ค้อนสองตัว ตัวแรกใช้งัดและรั้งลวดหนามให้ตึง อีกตัวก็ตีเพื่อพับตะปู
ทำไปทีละต้นๆ คนเดียวก็ทำได้ครับ รู้สึกภูมิใจ เฮ่อๆๆ

leknoppadon.p
*

« ตอบ #171 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2016, 10:23:14 PM »

กลางวันไม่ได้เปิดคอมฯ เลย เพราะวุ่นทั้งวัน
ช่วงนี้ฝนเริ่มลง นุ่งกางเกงตัวเพียว คาดเอวผ้าขาวม้าไว้เช็ดเหงื่อเวลาเข้าตา  เข้าสวนทั้งวันครับ  ตัวดำมืีดเรย 555

ก่อนนอนเลยแวะมาเยี่ยมน้องๆ เพื่อนๆ พี่ๆสักหน่อย  มาให้กำลังใจกันนะครับ คนทำเกษตรต้องอาบเหงื่อแทนน้ำทุกคน(ยกเว้นจ้างเค้าทำ)
เหนื่อยแต่สบายใจครับ

สู้ๆๆ เป็นกำลังให้นะครับ  พี่เข้ามาชม มาติดตามเรื่อยๆครับ
samsin1965
*

« ตอบ #172 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2016, 11:17:10 PM »

ถ้ามันดูเจริญเติบโตดี ไม่แสดงอาการขาดอาหาร ก็ยังไม่ต้องให้ปุ๋ยเพิ่มครับ
รอใส่ตอนอายุประมาณ 45 วัน รอบเดียวเลยครับ จะประหยัดและน่าจะถูกช่วงที่สุดครับ
เพราะหลังจากนั้นน่าจะเข้าไปใส่ปุ๋ยและทำรุ่นหญ้ากลบปุ๋ยได้ยากแล้วครับ (มันโตแล้วเข้ายาก)
สูตรที่แนะนำ ก็พวกตัวท้ายสูงครับ เน้นลงหัว
ที่ผมเคยใช้ก็ 12-6-30 บวกธาติเสริม ธาติรอง ครับ

ช่วงนี้ทำรุ่นหญ้าอย่างเดียวพอครับ สู้ๆ

ขอบคุณครับ พอดีที่ทำงามีแต่คีย์บอร์ด ภาษา อาระบิค จะขอบคุณแต่เข้ามาอ่านแล้ว กลัวพิมพ์ผิด เดี่ยวได้ขายไก่โอ่กตัวใหญ่อีก
พ่อ(ตา)บอกมันขึ้นดี อัตราการรอดเกือบร้อยเปอร์เซนต์ ฝนตกก่อนไถสามสี่วันเลยไถได้ลึก หลังจากปลูกอาทิตย์แรกๆก็ได้ฝนไม่ขาด แกเล่นซื้อมาสูตรเดียวไส่ตลอดแบบนี้ ไม่แปลกใจแกได้สามตันต่อไร่ทุกปี ปีนี้เอาใหม่ ผมคุมเอง ถ้าฝนทิ้งช่วงจะให้ปุยทางใบ ครับ ค่าใช้จ่ายได้ลอกเลียนแบบคุณ Korat1977 เรียบร้อย
เข้ามาติดตาม เข้ามาถามอย่าเพิ่งเบื่อน้ะครับ ไม่เคยทำจริงๆนาไร่ เพิ่งสัมผัสปีที่แล้วแบกปุ๋ยเข้าไร่ช่วยพ่อตาตอนพักร้อน เขาหัวเราะกันใหญเหงื่อยังกะอาบน้ำ 
korat1977
*

« ตอบ #173 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 07:56:42 PM »

กลางวันไม่ได้เปิดคอมฯ เลย เพราะวุ่นทั้งวัน
ช่วงนี้ฝนเริ่มลง นุ่งกางเกงตัวเพียว คาดเอวผ้าขาวม้าไว้เช็ดเหงื่อเวลาเข้าตา  เข้าสวนทั้งวันครับ  ตัวดำมืีดเรย 555

ก่อนนอนเลยแวะมาเยี่ยมน้องๆ เพื่อนๆ พี่ๆสักหน่อย  มาให้กำลังใจกันนะครับ คนทำเกษตรต้องอาบเหงื่อแทนน้ำทุกคน(ยกเว้นจ้างเค้าทำ)
เหนื่อยแต่สบายใจครับ

สู้ๆๆ เป็นกำลังให้นะครับ  พี่เข้ามาชม มาติดตามเรื่อยๆครับ
ขอบคุณมากๆครับพี่เล็ก สำหรับกำลังใจครับพี่
ขอส่งกำลังใจกลับไปให้พี่และเพื่อนๆสมาชิกทุกๆท่านเช่นกันคร้าบ เฮ่อๆๆ

korat1977
*

« ตอบ #174 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 08:06:50 PM »

ขอบคุณครับ พอดีที่ทำงามีแต่คีย์บอร์ด ภาษา อาระบิค จะขอบคุณแต่เข้ามาอ่านแล้ว กลัวพิมพ์ผิด เดี่ยวได้ขายไก่โอ่กตัวใหญ่อีก
พ่อ(ตา)บอกมันขึ้นดี อัตราการรอดเกือบร้อยเปอร์เซนต์ ฝนตกก่อนไถสามสี่วันเลยไถได้ลึก หลังจากปลูกอาทิตย์แรกๆก็ได้ฝนไม่ขาด แกเล่นซื้อมาสูตรเดียวไส่ตลอดแบบนี้ ไม่แปลกใจแกได้สามตันต่อไร่ทุกปี ปีนี้เอาใหม่ ผมคุมเอง ถ้าฝนทิ้งช่วงจะให้ปุยทางใบ ครับ ค่าใช้จ่ายได้ลอกเลียนแบบคุณ Korat1977 เรียบร้อย
เข้ามาติดตาม เข้ามาถามอย่าเพิ่งเบื่อน้ะครับ ไม่เคยทำจริงๆนาไร่ เพิ่งสัมผัสปีที่แล้วแบกปุ๋ยเข้าไร่ช่วยพ่อตาตอนพักร้อน เขาหัวเราะกันใหญเหงื่อยังกะอาบน้ำ 
ไม่ต้องเกรงใจครับ ยินดีบอกเล่าแลกเปลี่ยนประสบการณ์ครับผม
ผมก็บอกได้เท่าที่เคยได้ลองมาอ่ะครับ
ผิดถูกประการใดก็ลองเก็บบันทึกไว้ปรับเปลี่ยนแก้ไขเอาครับ เฮ่อๆๆ

korat1977
*

« ตอบ #175 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2016, 10:30:29 PM »

หลังจากล้อมรั้วเสร็จ ก็เริ่มเอาต้นไม้ไปปลูกครับ
ครั้งนี้รู้สึกภูมิใจมากที่ได้ปลูกต้นไม้ด้วยปุ๋ยหมักที่ทำเอง เฮ่อๆๆ
ตัดริบบิ้นกองปุ๋ยครับ ฮ่าๆๆ

หวังว่าจะช่วยปรับปรุงดินบริเวณที่ปลูกต้นไม้ให้ดีขึ้น

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16   ขึ้นบน
  พิมพ์