หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "ฟาร์มฮัก" กะ "เศษตะกอน"  (อ่าน 88650 ครั้ง)
leknoppadon.p
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 06:51:19 PM »

ตามอ่านยุครับ ชีิวิตเกษตรกร หลักการคล้ายๆกันทุกคน ต่างกันที่วิธีการ  แต่เป้าหมายสุดท้ายเดียวกันคือ ความสุขและความมั่นคงในชีวิตที่ยั่งยืน

ติดตามชมตอนต่อไปยุครับ

korat1977
*

« ตอบ #145 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 07:22:44 PM »

ตามอ่านยุครับ ชีิวิตเกษตรกร หลักการคล้ายๆกันทุกคน ต่างกันที่วิธีการ  แต่เป้าหมายสุดท้ายเดียวกันคือ ความสุขและความมั่นคงในชีวิตที่ยั่งยืน

ติดตามชมตอนต่อไปยุครับ

ขอบคุณครับ
เส้นทางหลากหลาย จุดหมายเดียวกัน ระหว่างทางย่อมมีเรื่องเล่ามากมาย เก็บเกี่ยวและแลกเปลี่ยนกันครับ

"ฟาร์มฮัก" กะ "เศษตะกอน" ในความหมายของผม ก็คือ... "ความรัก ความอบอุ่น ที่มีต่อ น้ำ หิน ดิน ทราย และ การเป็น เกษตรกร"
*

« ตอบ #146 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 07:50:24 PM »

ถูกต้องครับผม

ก้าวย่างเดินแต่ละก้าวให้มั่นคง หนักแน่น บนสองขาของตัวเอง แม้คนละเส้นทาง แต่เป้าหมายเดียวกันครับ

พี่เล็ก
*

« ตอบ #147 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2016, 09:55:08 PM »

ภาพมะนาวแป้นที่สวนครับ

korat1977
*

« ตอบ #148 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 06:09:02 PM »

สุดยอดมากครับพี่เล็ก สวนน่าอยู่ ผลผลิตน่าชื่นใจจริงๆครับ

"ฟาร์มฮัก" กะ "เศษตะกอน" ในความหมายของผม ก็คือ... "ความรัก ความอบอุ่น ที่มีต่อ น้ำ หิน ดิน ทราย และ การเป็น เกษตรกร"
korat1977
*

« ตอบ #149 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 08:47:10 PM »

ฝนตกลงมา พอได้ชุ่มฉ่ำ เลยเตรียมหลุมปลูกต้นไม้ไว้หน่อย
แต่ โอ้โห ใต้ผิวดินลงไปแต่ 5cm. ทำไมมันต่างกับสภาพผิวดินมากจัง เฮ่อๆๆ
ดินเหนียวจากการที่ถูกเจ้าของเดิมนำดินบ่อมาถมไว้ครับ
สภาพเป็นแบบนี้ครับ ฝกตก น้ำขัง ผิวดินเหนียวติดรองเท้า แต่ด้านล่าง แห้ง แข็ง ขุดออกมายังเป็นก้อนๆ
อย่างที่บอกครับ ต้องออกแรงบำรุงดินกันอีกเยอะ! เฮ่อๆๆ

*

« ตอบ #150 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 11:08:43 PM »

ฝนตกลงมา พอได้ชุ่มฉ่ำ เลยเตรียมหลุมปลูกต้นไม้ไว้หน่อย
แต่ โอ้โห ใต้ผิวดินลงไปแต่ 5cm. ทำไมมันต่างกับสภาพผิวดินมากจัง เฮ่อๆๆ
ดินเหนียวจากการที่ถูกเจ้าของเดิมนำดินบ่อมาถมไว้ครับ
สภาพเป็นแบบนี้ครับ ฝกตก น้ำขัง ผิวดินเหนียวติดรองเท้า แต่ด้านล่าง แห้ง แข็ง ขุดออกมายังเป็นก้อนๆ
อย่างที่บอกครับ ต้องออกแรงบำรุงดินกันอีกเยอะ! เฮ่อๆๆ

พี่ก็ทำตามแรงที่มีนะครับ ไม่ได้รีบร้อน  แต่พอผลผลิตออกมา ก็ชื่นใจครับ ช่วงดกๆ เก็บครั้งละ 10,000 ลูก เต็มรถกระบะเลย  (เมียไม่ได้เก็บ เราเก็บจนหนามตำมือเละไปหมด แต่เมียชอบถ่ายรูปมากกว่า 5555 กำของผัว)

จากรูปที่น้องขุดหลุม  ดินด้านล่างแห้งผากจริงๆครับ  เพราะพื้นดินแข็ง เป็นดินเหนียวด้วย  การจะปลูกอะไร คงต้องขุดหลุมให้กว้างๆ ลึกๆไว้นะครับ
สวนพี่แปลงใหม่ก็เจอแบบนี้ ของพี่มีหิน กรวดด้วย การปรับปรุงดิน ต้องขุดหลุมให้กว้างๆ และลึกๆ  จากนั้น ใส่ขี้วัวแห้งไว้ล่างสุด ตามด้วยฟางข้าว รดน้ำทิ้งไว้ให้ซึมไปสักรอบ  แล้วหาแกลบดำผสมดินดีๆๆ มาใส่ในหลุมที่จะปลูก  วิธีนี้ช่วยให้ดินร่วนซุยได้มาก

ลองดูครับ 

Liked By: korat1977, adulsri, ismp3, laihan
korat1977
*

« ตอบ #151 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 08:12:06 PM »

พี่ก็ทำตามแรงที่มีนะครับ ไม่ได้รีบร้อน  แต่พอผลผลิตออกมา ก็ชื่นใจครับ ช่วงดกๆ เก็บครั้งละ 10,000 ลูก เต็มรถกระบะเลย  (เมียไม่ได้เก็บ เราเก็บจนหนามตำมือเละไปหมด แต่เมียชอบถ่ายรูปมากกว่า 5555 กำของผัว)

จากรูปที่น้องขุดหลุม  ดินด้านล่างแห้งผากจริงๆครับ  เพราะพื้นดินแข็ง เป็นดินเหนียวด้วย  การจะปลูกอะไร คงต้องขุดหลุมให้กว้างๆ ลึกๆไว้นะครับ
สวนพี่แปลงใหม่ก็เจอแบบนี้ ของพี่มีหิน กรวดด้วย การปรับปรุงดิน ต้องขุดหลุมให้กว้างๆ และลึกๆ  จากนั้น ใส่ขี้วัวแห้งไว้ล่างสุด ตามด้วยฟางข้าว รดน้ำทิ้งไว้ให้ซึมไปสักรอบ  แล้วหาแกลบดำผสมดินดีๆๆ มาใส่ในหลุมที่จะปลูก  วิธีนี้ช่วยให้ดินร่วนซุยได้มาก

ลองดูครับ 

ขอบคุณอีกครั้งครับพี่ แล้วจะมา update เรื่อยๆครับผม

Liked By: laihan, kru mos

korat1977
*

« ตอบ #152 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 08:29:49 PM »

ช่วงนี้พอมีฝนลงมาบ้าง เลยให้รถไถเข้าไปพลิกดิน แต่รถไถบอกกดไม่ลงเลยครับ ดินแข็งมาก (นี่ขนาดว่าดินเปียกฝนนะเนี่ย เฮ่อๆๆ)
พอไถตากดินได้สองวัน ก็เอาปอเทืองไปโรยๆไว้ครับ รอดู%การงอกกันต่อไปครับ เฮ่อๆๆ

*

« ตอบ #153 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 09:44:45 PM »

หาขี้วัวไปใส่บ้างนะครับ ขี้วัวและเศษใบไม้ เศษวัชพืชแห้งๆ  จะเป็นตัวปรับสภาพดินให้ร่วนซุยได้ดียิ่งขึ้น

สวนพี่ทำปาง บางจุดเป็นหินดาน  ไม่มีดินเลย อาศัยขี้วัวนี่แหล่ะ ใส่ตอนขี้วัวเปียกๆเลย เพราะจะมีฤทธิ์เป็นด่าง ปล่อยทิ้่งไว้ข้ามปี กลับมาลองขุดอีกที  ตอนนี้มันเริ่มเป็นหินผุๆๆ  อืมหากนานๆปีไป คงเป็นดินได้แน่นอนครับ

สู้ๆๆครับ

พี่เล็ก
lumpu
*

« ตอบ #154 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 04:50:18 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
korat1977
*

« ตอบ #155 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2016, 11:39:20 AM »

และแล้ว ฟาร์มฮัก กะ เศษตะกอน ก็ได้เข้ามาสู่ มุมสมาชิก
ก็ขอฝากเนื้อ ฝากตัว ด้วยนะคร้าบ เฮ่อๆๆ

และความเคลื่อนไหวของ ฟาร์มฮัก กะ เศษตะกอน ก็เป็นปัจจุบันที่สุดแล้วครับ
นี่ภาพเมื่อเช้านี้เลยครับ ปอเทือง หลังจากหว่านไป 5 วัน เริ่มเห็นงอกขึ้นมาแล้วครับ

Ply
*

« ตอบ #156 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 12:01:01 AM »

ถามครับ : สว่านขุดดิน ในโคราชหาซื้อได้ที่ไหนครับ  เศร้า  เศร้า
ในโคราช ไม่เคยเห็นครับ แต่ผมสั่งให้ได้นะครับ ของรุ่นพี่ที่รู้จักกันแกทำขายครับ มีขนาด 4",6"และ8" ราคาเดียวกันครับ 900 รวมส่ง ที่ผมใช้ขนาด 6" ครับ เอามาขุดหลุมเสารั้ว เฮ่อๆๆ

งั้นคงต้องรบกวนท่านแล้วล่ะครบ สั่ง 8" ให้สักอันนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ _/\_
ฟาร์มเดินทางไวนะครับเนี่ย หาตั้งนานนึกว่าหายไปไหน ที่แท้ทิ้งกันมาอยู่มุมสมาชิกซะแล้ว  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: samsin1965, laihan, gotoloei
korat1977
*

« ตอบ #157 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 08:40:38 AM »

ถามครับ : สว่านขุดดิน ในโคราชหาซื้อได้ที่ไหนครับ  เศร้า  เศร้า
ในโคราช ไม่เคยเห็นครับ แต่ผมสั่งให้ได้นะครับ ของรุ่นพี่ที่รู้จักกันแกทำขายครับ มีขนาด 4",6"และ8" ราคาเดียวกันครับ 900 รวมส่ง ที่ผมใช้ขนาด 6" ครับ เอามาขุดหลุมเสารั้ว เฮ่อๆๆ

งั้นคงต้องรบกวนท่านแล้วล่ะครบ สั่ง 8" ให้สักอันนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ _/\_
ฟาร์มเดินทางไวนะครับเนี่ย หาตั้งนานนึกว่าหายไปไหน ที่แท้ทิ้งกันมาอยู่มุมสมาชิกซะแล้ว  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
ยินดีครับท่าน Ply
ผมแจ้งรายละเอียดไปทาง ข้อความนะครับ เฮ่อๆๆ

Liked By: laihan

omisuzu
*

« ตอบ #158 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 09:48:46 AM »

บ่อลึกเท่าไหร่คะ

Liked By: laihan
korat1977
*

« ตอบ #159 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 05:31:28 PM »

บ่อลึกเท่าไหร่คะ
ไม่มั่นใจว่า ถามถึงบ่อไหนครับ
ถ้าเป็นตัวที่วางแผนจะขุด ผมวางไว้ว่าลึกซักสองเมตรครับ

Liked By: leknoppadon.p, laihan

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16   ขึ้นบน
  พิมพ์