ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อที่จากธนาคาร  (อ่าน 6148 ครั้ง)
kunchitn
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 09:55:40 AM »

พอดีสนใจจะซื้อที่ดิน ที่เป็นสินทรัพย์พร้อมขายของธนาคาร จำเป็นจะต้องตรวจสอบอะไรบ้าง จะมีปัญหาหรือเปล่า แล้วจะกู้จากธนาคารเจ้าของที่ได้หรือไม่ครับ รบกวนผู้รู้ช่วยด้วยครับ

พุด
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 05:24:47 PM »

เคยซื้อฮะ ตรวจสอบทั่วๆ ไปฮะ กรณีผมไม่น่าจะมีปัญหานะฮะ  ยิงฟันยิ้ม
แต่ในกูเกิ้ลเคยมีคนซื้อไปแล้วมีปัญหานะครับ ลองค้นดู
bbl กู้ได้ฮะเป็นสินเชื่อเพื่อซื้อทรัพย์ของธนาคารผ่อนเหมือนผ่อนบ้านเลยน่าสนใจมาก
แต่เขากำหนดว่าที่ดินนั้นต้องไม่เกิน 2 ไร่  ลังเล
iamsu
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 13, 2014, 05:30:00 PM »

ตอนผมซื้อครั้งแรกไม่ได้ไปดูที่หรอก (ไม่ควรทำตามเป็นอย่างยิ่ง) ดูรูปถ่าย กะ ๆ ตำแหน่งใน google เอา แล้วโทรไปซื้อเลย
จ่ายตังค์แล้วพอไปดูที่ดินก็ผิดแปลง, ว่าง ๆ ขับรถไปดูอีกรอบก็เลยแปลง พารถไปติดหล่มข้างในซะ โกรธ โกรธ
สุดท้ายต้องไปยื่นเรื่อง ขอรังวัดสอบเขต ถึงหาที่ดินตัวเองเจอ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขั้นตอนการซื้อนะครับ
1 เลือกโทรไปตามเบอร์ที่เขาให้ไว้ข้างล่างเลยครับ ถ้าคูณโทรไป สนง ใหญ่เขาก็จะให้ติดต่อโดยตรงตามเบอร์ข้างล่างน่ะแหละ
2 ขอผังที่ดิน เอามาตรวจสอบตำแหน่งเอง, ขอสำเนาโฉนด เพื่อเอาเลขโฉนดที่แน่นอนไปตรวจสอบที่ สนง ที่ดินครับ
3 อย่าไปเชื่อรูปถ่าย, ตำแหน่งที่ดิน จากหน้าประกาศของธนาคารนะครับ มีหลายแปลงที่ผมเอาโฉนดตรวจสอบกับ สนง ที่ดินแล้วพบว่า ตำแหน่งที่ดินไม่ตรงตามหน้าประกาศของธนาคารครับ
4 ตรวจสอบครบถ้วนแล้ว นัดทำสัญญา วางเงินทำสัญญา, หลังจากนั้นธนาคารจะนัดไปโอนที่ สนง ที่ดิน คุณก็จ่ายเงินส่วนที่เหลือ พร้อมภาษี, อื่น ๆ ต่อหน้า พนักงานที่ดิน
5 ผ่อนได้ แต่ดอกเบี้ยแพงไม่เร้าใจเหมือนกู้บ้านนะครับ
6 ถ้าหาหลักหมุดไม่เจอ ทำเรื่องของสอบเขตไว้เลยครับ จะได้ไม่เสียเวลาหลายรอบ

ปล.
- ที่ดินต่อราคาได้อีก แต่โอกาสที่เขาจะลดให้มีน้อยว่าทรัพย์พวก บ้าน, คอนโด
- ซื้อซองใส่โฉนดที่ สนง ที่ดินเลย ซื้อข้างนอกหายาก อาจจะแพงกว่า
- ถ้าลืมสำเนาบัตรประชาชน, ทะเบียนบ้าน ไม่ต้องเสียเวลากลับมาบ้าน
  ไปขอคัดสำเนา ที่เขต หรืออำเภอ แถวนั้นได้ครับ
- เวลานัดไปรังวัดสอบเขต ไม่ควรไปสนับสนุนนิสัย ทุจริต ติดสินบน เจ้าพนักงานนะครับ
  แค่มีน้ำใจเตรียมน้ำดื่ม, น้ำอัดลม ใส่ถังน้ำแข็งเผื่อไว้ให้ ผู้ช่วยเจ้าพนักงานดื่มก็พอ
  ถ้าตัวเจ้าพนักงานมีลูกเล่นอะไร ให้เฉย ๆ ไว้ ทำตัวประมาณว่าผมว่างทั้งวัน ถ่ายรูปเล่นเรื่อยเปื่อย (จริงแล้วผมเก็บหลักฐาน)
  รอไม่นานครับ เดี๋ยวเขาหาตำแหน่งลงหมุดเจอเอง
arokha-mr
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 13, 2014, 05:43:32 PM »

เคยซื้อที่จัดสรรกับธนาคาร ปรากฏว่าได้บทเรียนมาบทหนึ่ง แต่โชคดีที่ที่ดินข้างเคียงไม่มีปัญหาเลยตกลงกันได้ คือ ต้องขอแปลนที่ดินจากธนาคารและไปดูที่ดินจริงก่อนครับ  2.ตรวจดูให้แน่ใจว่าที่ดินที่เราดูกับในโฉลดที่เราซื้อเป็นแปลงเดียวกัน ธนาคารจะสำเนาโฉนดให้ และทดลองวัดขนาดโดยคร่าวๆก่อน

Liked By: Tommy_LA, Ekachaiyan
phoj.wsuktha
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2014, 04:21:06 PM »

เพิ่งโดนมาครับ หมาดๆเมื่อวาน 18/09/2014  ที่ บางละมุง
ก่อนหน้านี้ก็เคยซื้ออยู่หลายแปลงกับธนาคาร ไม่เคยมีปัญหา

แนะนำให้เช็คผังที่ดิน แนวเขตข้างเคียง แนวเขตถนน กับ สนง.ที่ดิน ด้วยสำคัญมาก
เพราะของผมจ่ายเงินครบหมดแล้วแต่โอนไม่ได้เพราะ แนวเขตถนนกินเข้ามาในที่ดินเยอะมาก
ทั้งฝั่งโดนทั้งหมด 10 กว่าแปลง(เป็นที่ดินจัดสรร) รอความชัดเจนจากกรมที่ดินอยู่ ถ้านานก็จะขอเงินคืนจากธนาคารก่อน(ไม่รู้จะตุกติกรึเปล่า)

เน้นมากๆ เช็คผังที่ดิน แนวเขตข้างเคียง แนวเขตถนน กับ สนง.ที่ดิน ก่อนซื้อครับไม่งั้นต้องมาทำเรื่องเอาเงินคืน ยุ่งยากครับเสียโอกาสด้วย

Liked By: ja_aeh, Ekachaiyan, Oreona

ไม่ต้องบินสูงอย่งใครเขา  เอาเท่าที่เราพอจะบินไหว..
twi_blue2553
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 04:14:32 PM »

นอกจากดูทีดิน ตามรายการข้างต้น ต้องดู ด้วยว่า น้ำ ไฟ ใช่อะไร มีถึงที่ดินหรือเปล่า ถนน ทางเข้าออกเป็นถนนสาธารณะประโยชน์หรือเปล่า  เพราะไม่งั้น น้ำไฟ จะเข้าไปถึงที่เราไม่ได้นะค่ะ   เพราะปัจจุบันยังช้ำใจอยู่เลยค่ะ ซื้อที่ดินล้มละลายกับทางธนาคาร  ปรากฏว่า  ที่ถนน ยังไม่เป็นที่สาธารณะ   น้ำประปาเข้าถึงไม่ถึง    ต้องต่อนำเข้าใช้ นะคะ ลำบาก มาก  ย้ายก็ไม่ได้  ปลุกบ้านไปเรียบร้อยแล้วค่ะ ที่บอกว่า ไฟฟ้า น้ำถึง โทรศัพท์ถึง นี่อยู่มา 10 ปี แล้ว ยังไม่มีน้ำประปาใช้เลยค่ะ ไม่ใช่ไกล จากกรุงเทพ นะ  แค่พุทธมณฑลสาย  4    ห่างจากวังไม่เท่าไหร่   เชือ่ไหม โคตรช้ำใจเลยค่ะ ต้องระวังสิ่งเหล่านี้ด้วยนะค่ะ   เจี๊ยบ  0875179227
เกษตรแปรปรวน
*

ฟังเสียงฝนในห้องน้อยเพียงเดียวดาย

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 06:09:43 PM »

เคยมีมาแล้ว ซื้อที่ริมน้ำ ปรากฏว่าซื้อแล้วหาที่ไม่เจอ เพราะน้ำเขาเซาะเอาไปกินนานแล้ว เฮ้อ

Liked By: Ekachaiyan

Kill  or  be  killed
Tommy_LA
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 07:49:46 PM »

นอกจากดูทีดิน ตามรายการข้างต้น ต้องดู ด้วยว่า น้ำ ไฟ ใช่อะไร มีถึงที่ดินหรือเปล่า ถนน ทางเข้าออกเป็นถนนสาธารณะประโยชน์หรือเปล่า  เพราะไม่งั้น น้ำไฟ จะเข้าไปถึงที่เราไม่ได้นะค่ะ   เพราะปัจจุบันยังช้ำใจอยู่เลยค่ะ ซื้อที่ดินล้มละลายกับทางธนาคาร  ปรากฏว่า  ที่ถนน ยังไม่เป็นที่สาธารณะ   น้ำประปาเข้าถึงไม่ถึง    ต้องต่อนำเข้าใช้ นะคะ ลำบาก มาก  ย้ายก็ไม่ได้  ปลุกบ้านไปเรียบร้อยแล้วค่ะ ที่บอกว่า ไฟฟ้า น้ำถึง โทรศัพท์ถึง นี่อยู่มา 10 ปี แล้ว ยังไม่มีน้ำประปาใช้เลยค่ะ ไม่ใช่ไกล จากกรุงเทพ นะ  แค่พุทธมณฑลสาย  4    ห่างจากวังไม่เท่าไหร่   เชือ่ไหม โคตรช้ำใจเลยค่ะ ต้องระวังสิ่งเหล่านี้ด้วยนะค่ะ   เจี๊ยบ  0875179227
จากประสบการณ์ "..ทางเข้าออกเป็นถนนสาธารณะประโยชน์หรือเปล่า..." เรื่องนี้ แสบที่สุดครับ  จุมพิต 5555

Liked By: Ekachaiyan, Oreona
พุด
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 13, 2015, 12:30:55 AM »

ข้อเสียของการซื้อที่จากธนาคารคือธนาคารจะไม่รังวัดให้
ผมเพิ่งทราบผลจากการยื่นขอรังวัดพบว่า จากการคำนวณที่หายไป 69 ตร.ว. เศร้า

Liked By: vichia
ooee
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 10:27:58 AM »

แบงค์จะปล่อยสินเชื่อที่ดินยากมาก เคยมีประสบการณ์ปล่อย(สินเชื่อ)ที่สาขาให้และขอลดราคาได้ไปติดที่หน่วยงานเหนือไปอีก และมีคนมาTake Over ราคาลดของเราไปอีก แต่ที่ลมออกหูมากกว่าคือเจ้าหน้าที่ขาย OK กับเราทุกอย่างแต่สินเชื่อแบงค์ ไม่ค่อยโอกับคนขายให้เท่าไหร่ หมั่นไส้เพื่อนไม่ปล่อยให้แล้วยังจะยึดเงินเราอีก ถล่มซะแหลกรานเลย (เงินมัดจำน้อยก็จริงแต่ก็เป็นเงินน่ำพักน้ำแรงของเรานะ)แบงค์รัฐด้วยน๊าออกไปทางไม่สีหวานแหววแต๋วจ๋า เลยเป็นหนี้แบงค์สินเชื่อหน้าเลือกอยู่ทุกวันนี้จ้า สรุปว่า ควรไปหาอะไรที่เป็นเงินก้อนแล้วไปซื้อจะดีกว่า เพราะสินเชื่อที่ดินของแบงค์เข็ดแล้วจริงๆ แต่ขอแนะนำราคาแบงค์กรุงเทพไม่ค่อยโขกเท่าไหร่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์