ข่าว
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 22   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้านครับ ภาค 2 (wee_w)  (อ่าน 78485 ครั้ง)
Huy54
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 12:54:23 PM »

ทานตะวันด่างมาแล้วจ้าาา ยังบานไม่เต็มที่ ยิงฟันยิ้ม

อย่าเพิ่งเซ็งเค๊านะ จุมพิต

ดอกทานตวันสวยมากเลยค่ะคุณไก่นา  อายจัง อายจัง อายจัง

แล้วเป็ดน้อยตัวนี้เป็นลูกใครกันค่ะ ฮืม หน้าตาน่ารักมากๆเลยค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Huy54
*

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 12:42:04 PM »

ทั้งเป็ดน้อยและไก่น้อยน่ารักทั้งคู่เลยค่ะ และน่าจุ๊บอีกต่างหาก จุมพิต จุมพิต จุมพิต
Huy54
*

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 09:17:34 AM »

หน้าฟัดทั้งเป็ดทั้งไก่ แต่คุณไก่น่าจะชอบแบบนี้มากกว่า โดยเฉพาะตัวเป็น ๆ (ของจริง) 555  โกรธ

55555  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
Huy54
*

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 04:56:58 PM »

เอามาฝากเถ้าแก่ ไม่ทราบมีแล้วรึยังค่ะ ยิงฟันยิ้ม
Aloe nobilis variegata

นี่ก็เอามาแข่งกับหอยทากของคุณวี อายจัง อายจัง

อโลก็สวยหนอนน้อยก็น่ารักจังเลยค่ะ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต
uchitpisut
*

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2014, 02:01:14 PM »

อโลด่างสวยมากเลยค่ะคุณไก่วันก่อนเพิ่งไปถามต้นสูง15นิ้วราคา3500บาทรีบวางเกือบไม่ทัน5555
Ek Tigger
*

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 07:58:21 AM »

ขอบคุณป้าหุย คุณอุ๊ค่ะ Aloe nobilis variegata ไปเจอด้วยความบังเอิญค่ะ มีกระถางเดียวด้วย เลยสอยมาตามระเบียบ ยิงฟันยิ้ม

ที่โน่นแพงไหมครับพี่ไก่นากุ๊กๆ  ฮืม
Ek Tigger
*

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 04:35:17 AM »

ขอบคุณป้าหุย คุณอุ๊ค่ะ Aloe nobilis variegata ไปเจอด้วยความบังเอิญค่ะ มีกระถางเดียวด้วย เลยสอยมาตามระเบียบ ยิงฟันยิ้ม

ที่โน่นแพงไหมครับพี่ไก่นากุ๊กๆ  ฮืม

ซื้อมา 25 ยูโรค่ะ ประมาณพันธู์กว่านิดๆ
 แต่ส่วนมากไม่ค่อยมีขาย  เห็นมีขายตอนนี้ในอีเบย์ ราคา 18 ยูโร กระถาง 17 cm แต่ไม่อยากสั่งซื้อทางเน็ตเบื่อที่สินค้าที่ไม่มีคุณภาพ เจอบ่อยๆรู้สึกจะเซ็งเหมือนกันค่ะ  Aloe nobilis เคยเลี้ยงเขียวล้วนแตกหน่อง่ายและเยอะด้วย ต้นด่างไม่รู้เมื่อไหร่จะมีหน่อ ถ้ามีหน่อใหม่ขึ้นมาพี่เก็บเผื่อคุณเสือค่ะ

เห็นของเค้าปลูกแล้วสวยดี อายจัง

http://davesgarden.com/guides/pf/go/129632/

ขอบคุณพี่ไก่นากุ๊กๆมากๆๆๆๆนะครับ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต แรกๆ ก็แกรงใจครับ แต่เธอลายสวยจับใจห้ามใจไว้ไม่ไหวครับ ขอบคุณมากๆ ครับพี่ไก่นากุ๊กๆคนสวย  ยิ้มเท่ห์
Leklek75
*

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 08:28:07 PM »

ขอบคุณมากค่ะคุณเล็ก อยากได้ค่ะ ยิงฟันยิ้ม ฝากคุณเล็กเลี้ยงต่อสักสองสามเดือนค่ะ 
คุณวีช่วงนี้ไปต่างจังหวัดบ่อยๆกลัวจะเป็นการรบกวนเกินไปค่ะ ยิ้มเท่ห์
ได้ครับผมเก็บไว้ให้ก่อน คุณไก่จะเอาเมื่อไหร่ก็บอกนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
wee_w
*

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 12:50:51 PM »

เอามาฝากเถ้าแก่ ไม่ทราบมีแล้วรึยังค่ะ ยิงฟันยิ้ม

Aloe nobilis variegata

เอาต้นไม้มายั่วอีกแล้วนะคุณไก่  โกรธ ต้นนี้ผมยังไม่มีครับ ที่มีปลูกอยู่เป็นว่านหางจระเข้ด่างแบบลายจาง ๆ ครับ  ยิงฟันยิ้ม

เอาต้นที่บ้านมาให้ชมครับ เป็นชุดเดียวกันกับที่่ส่งไปให้คุณวีร์ครับ  ยิ้มเท่ห์

ต้นประดู่คุณเล็กด่างชัดเจนมากเลยครับ สวยจริง ๆ  แต่ต้นผมโตแซงหน้าไปแล้วล่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณมากค่ะคุณเล็ก อยากได้ค่ะ ยิงฟันยิ้ม ฝากคุณเล็กเลี้ยงต่อสักสองสามเดือนค่ะ 
คุณวีช่วงนี้ไปต่างจังหวัดบ่อยๆกลัวจะเป็นการรบกวนเกินไปค่ะ ยิ้มเท่ห์

ไว้ผมกลับไปจะไปรับช่วงต่อนะครับคุณเล็ก ตอนนี้ฝากดูแลให้ก่อนนะครับ  จุมพิต
wee_w
*

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2014, 02:24:36 PM »

เอาผลงานต้นไม้บางส่วนที่นำมาปลูกที่ขอนแก่น มาฝากครับ

อันนี้เป็นมะนาวพื้นที่ครับ ไม่ทราบสายพันธุ์ครับ เห็นลูกแปลก สีสวย แต่น้ำไม่ค่อยเยอะ ลองเพาะเมล็ดดูเล่น ๆ ครับ  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2014, 02:59:53 PM โดย wee_w » บันทึกการเข้า
wee_w
*

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 12:01:29 AM »

ยอดใหม่ของน้องด่าง (ด่างน้อย ๆ)

ไก่นา
*

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 12:57:45 AM »

ยอดใหม่ของน้องด่าง (ด่างน้อย ๆ)

ขอให้โตวันโตคืน อายจัง อายจัง
wee_w
*

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 10:53:27 PM »

ต้นเค้าโตช้ามากเลยครับคุณไก่ แต่ผมเลี้ยงแดดเลยนะครับ ใบไม่ไหม้ครับ อยากได้ลายใบชัด ๆ  ส่วนเจ้า Clown Fig ก็เลี้ยงกลางแดดเช่นกันครับ สีใบเริ่มสวย แต่ต้นนี้เค้าโตเร็วมากครับ คาดว่าอีกไม่เกิน 2 เดือนคงตอนกิ่งส่งให้คุณเล็กได้ครับ แล้วประมาณไม่เกินปลายปี ถ้าไม่มีเหตุสุดวิสัย ผมจะสั่งกิ่ง Jolly Tiger Fig จากผู้ขายรายเดิมชำอีกครับ ครั้งนี้จะส่งตรงให้แต่ละท่านชำโดยตรงเลยครับ ของคุณไก่คงให้น้องส่งตรงไปเยอรมันเลย ส่วนที่ส่งมาเมืองไทยก็จะรีบส่งต่อให้คุณเล็กและคุณศักดิ์ดา หวังว่าคงจะไม่มีอุปสรรคใด ๆ ในการสั่งซื้อครั้งหน้านี้ เห็นเจ้าของเค้าจะตัดแต่งกิ่งอีกรอบละครับ เค้าแจ้งมาแบบนั้น แต่ครั้งนี้ผมคงสั่งซื้อหลายกิ่ง เผื่อหลาย ๆ ท่านครับ  ยิ้ม

วันนี้เอา I'm number 4. ปลูกลงเข่งแล้วครับ ต้นน่าจะโตได้เร็วขึ้นครับ
wee_w
*

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 12:40:04 PM »

โอ้ว..!!! แม่เจ้า มันช่างงามมาก  อายจัง   ไม้ด่างโตช้านะครับ ต้นที่ผมตัดยอดก็โตไม่ทันใจเลย กว่าจะเลี้ยงต้นอะไรที่ใบสวย ๆ ให้ได้ชมเนี่ย ต้องอาศัยความอดทนอย่างมากเลยนะครับคุณเล็ก ขอให้น้องด่างโตวันโตคืนนะครับ

บีโกเนียดอกขาว เค้าหอมตอนกลางคืนครับคุณสุ  ยิงฟันยิ้ม
wee_w
*

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 09:24:16 PM »

ขอบคุณค่ะคุณเล็ก  จุมพิต จุมพิต คุณวีไม่ต้องมองทำตาเหมือนจะร้องให้นะคะ ขยิบตา

ทำมาแซวเค้า ระวังเถอะคุณไก่ ใบหลัง ๆ จะไม่ด่างไม่รู้ด้วยนะ อะไรก็ไม่แน่นอนกับไม้ด่าง เผลอ ๆ คุณไก่อาจจะเสียน้ำตาก็ได้ ใครจะไปรู้ อิอิอิ  ยิ้มกว้างๆ

ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม ไม่ต้องห่วงคุณวีร์ครับ ชุดนี้มี4ต้น เป็นต้นจากกิ่งเดียวกันเท่าที่ดูด่างทุกต้นครับ แต่ๆละใบด่างมากน้อยไม่เท่ากัน ต้นนี้บังเอิญใบออกมาชัดตั้งแต่ใบแรกๆ

คุณไก่เล่นแซวแบบนี้ คุณเล็กเลยต้องรีบออกมาบอกเลยว่า เค้าด่างทุกต้น  ยิงฟันยิ้ม ผมไม่ได้เสียดายไม่ได้ต้นคุณไก่นะครับ ยกให้เธอนะดีแล้วครับ ผมเห็นไม้ด่างจนชินตาแล้วละครับคุณเล็ก แล้วที่พยายามหา Fig ใบด่างก็เพราะคุณไก่แท้ ๆ เดี๋ยวปลาย ๆ ปีจะเอากิ่ง Jolly มายั่วซะให้เข็ด เอาคืนที่มาแซวเราดีนัก (ฮา)  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

wee_w
*

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 11:54:28 AM »

ขอบคุณค่ะคุณเล็ก  จุมพิต จุมพิต คุณวีไม่ต้องมองทำตาเหมือนจะร้องให้นะคะ ขยิบตา

ทำมาแซวเค้า ระวังเถอะคุณไก่ ใบหลัง ๆ จะไม่ด่างไม่รู้ด้วยนะ อะไรก็ไม่แน่นอนกับไม้ด่าง เผลอ ๆ คุณไก่อาจจะเสียน้ำตาก็ได้ ใครจะไปรู้ อิอิอิ  ยิ้มกว้างๆ

ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม ไม่ต้องห่วงคุณวีร์ครับ ชุดนี้มี4ต้น เป็นต้นจากกิ่งเดียวกันเท่าที่ดูด่างทุกต้นครับ แต่ๆละใบด่างมากน้อยไม่เท่ากัน ต้นนี้บังเอิญใบออกมาชัดตั้งแต่ใบแรกๆ

คุณไก่เล่นแซวแบบนี้ คุณเล็กเลยต้องรีบออกมาบอกเลยว่า เค้าด่างทุกต้น  ยิงฟันยิ้ม ผมไม่ได้เสียดายไม่ได้ต้นคุณไก่นะครับ ยกให้เธอนะดีแล้วครับ ผมเห็นไม้ด่างจนชินตาแล้วละครับคุณเล็ก แล้วที่พยายามหา Fig ใบด่างก็เพราะคุณไก่แท้ ๆ เดี๋ยวปลาย ๆ ปีจะเอากิ่ง Jolly มายั่วซะให้เข็ด เอาคืนที่มาแซวเราดีนัก (ฮา)  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ถ้าใบหลังๆไม่ด่างต้องโทษคุณวีแหล่ะ  โกรธ 
ว่าแต่เมื่อไหร่เถ้าแก่ใหญ่จะกลับนนท์ละคะ ต้นไม้ที่บ้านนนท์คิดถึงจะแย่ ขาดคนมองเช้ามองเย็น ตกใจ ยิ้มเท่ห์

อ้าว...ไหงเป็นอย่างงั้นล่ะ  ยิงฟันยิ้ม ถ้าใบไม่ด่างก็ถือว่าเป็นคราวเคราะห์ของคุณไก่เองนะครับ ตกใจ ผมขอชนิดด่างน้อย ๆ แต่ด่างนาน ๆ นะครับคุณเล็ก  ยิ้มกว้างๆ
นี่แสดงว่า คุณไก่เข้าไปอ่านการบ้าน (ทานตะวันใบด่าง) คุณสมชาติแล้วล่ะซิ เห็นแล้วรึยังสัจจธรรมไม้ด่างเป็นเช่นนี้เองครับ  ยิงฟันยิ้ม (ได้ทีขี่แพะไล่เลยเรา)

ใกล้จะได้เวลากลับเมืองนนท์แล้วล่ะครับ ทราบมาว่าตอนนี้ฝนตกแทบทุกวัน คิดว่าปีถัดไปจะเปลี่ยนจากปลูกต้นไม้มาทำนาแทนแล้วครับ (ประชดฟ้าดิน) เพราะต่างจังหวัดฝนน้อย ปลูกข้าวแทบไม่ได้ผลเลยครับ (กล้าตายหมด)
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 22   ขึ้นบน
  พิมพ์