หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 22   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้านครับ ภาค 2 (wee_w)  (อ่าน 84102 ครั้ง)
wee_w
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 05:00:52 PM »

เปิดเป็นปฐมฤกษ์ภาค 2 ส่งการบ้านหลังจากกระทู้ก่อนหน้าล้นเลย 15 หน้า Admin ผู้เมตตาได้อนุญาตให้ตั้งเป็นกระทู้ขึ้นใหม่ได้ วันนี้หลังจากเดินทางกลับมาทำธุระที่นนท์เลยถือโอกาสรายงานความก้าวหน้าของต้นไม้ที่เพื่อน ๆ หลาย ๆ ท่านส่งมาให้ปลูกครับ

เริ่มจากต้นไม้ที่เป็นปฐมเหตุในการตั้งกระทู้ในภาคแรก ได้รับน้ำใจจากคุณไก่นา  จุมพิต ต้นไม้มิตรภาพต้นนี้คือ พลูคาวใบด่าง หรือผมมักจะเรียกพลูคาวสามสี แต่มาอยู่เมืองไทย อากาศร้อน เค้าจึงมีแค่ 2 สีเท่านั้นครับ และจากวันนั้นถึงวันนี้ พลูคาวได้เจริญเติบโตแตกต้นออกมามากมาย แบ่งปันแจกจ่ายให้เพื่อน ๆ ทุกคนที่เข้ามาดูที่กระทู้ตั้งขอ ได้มีปลูกกันทุกคนครับ เรามาดูกันครับว่า วันนี้เค้าอยู่ดีมีสุขประการใด ถ่ายมาเป็นตัวอย่างครับ มีอยู่หลายกระถางแล้วตอนนี้  ยิ้ม

นอกจากนี้ เมื่อได้พูดคุยกันถึงความชอบพอต้นไม้ที่พยายามหามาปลูก คุณไก่ เธอก็ส่งมะกอกโอลีฟมาให้ปลูก ถึงวันนี้ก็เจริญงอกงาม ไม่ทำให้ผู้ให้ผิดหวังครับ และผู้ปลูกก็มีความสุขทุกครั้งที่ได้เลี้ยงดูและชื่นชมครับ  อายจัง

หลังจากนั้นก็มีทยอยส่งกิ่งพันธุ์ เมล็ดพันธุ์ต่าง ๆ มาให้ปลูกตลอดเวลาหนึ่งปีที่ผ่านมาครับ เอาผลงานก่อนล่าสุดมาให้ชมครับ กิ่งมะเดื่อฝรั่งจากเกาะมาเดร่า ซึ่งคุณไก่แบ่งปันกิ่งที่คุณสุทินส่งมาให้ปลูกครับ ได้มาทั้งหมด 3 กิ่ง ปลูกรอด 2 กิ่งครับ แต่ช่วงที่ไม่อยู่ 1 เดือน เค้าหนีกลับเกาะไปซะ 1 กิ่ง เข้าใจว่า คงคิดถึงบ้านแล้วตรอมใจมั๊งครับ  ยิ้มกว้างๆ แต่ต้นที่ยังอยู่นั้น ก็โตวันโตคืนงามสมใจเลยครับ สักวันหนึ่งข้างหน้าจะได้มีโอกาสตัดกิ่งแบ่งปันเพื่อน ๆ ตอบแทนในความมีน้ำใจของแต่ละท่านครับ  ยิ้มเท่ห์

cr : http://www.worldatlas.com

ต้นไม้ในส่วนของคุณไก่ ผมเอามาลงเพียงแค่บางส่วนให้ชมกันนะครับ ยังมีอีกหลายต้นที่กำลังบำรุงให้งามอยู่ครับ วันหน้าจะเอามาให้ชมกันอีก  ยิงฟันยิ้ม

ส่วนเยอบีร่าสายพันธุ์ไทยของคุณโซ่ก็งามใช่ย่อย ตอนนี้มีแต่ใบเขียว ๆ ต้นอวบ ๆ งาม ๆ เต็มกระถางเลยครับ รอวันออกดอกให้ได้เชยชม  ยิงฟันยิ้ม

ต้นไม้ด่างหลาย ๆ ต้นได้รับความอนุเคราะห์จากคุณอุ๊ ต้นล่าสุดคือ โชคเก้าชั้นใบด่าง กลับมาเจอกันเที่ยวนี้ เธอเติบใหญ่เร็วมากครับ รอวันมีดอก ติดฝัก จะได้มีแจกให้เพื่อน ๆ ได้มีปลูกกันครับ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่นะครับ ตั้งแต่ได้มาโชคดีมาตลอดเลยครับ (ไม่เกี่ยวกับหวยนะครับ เพราะไม่เคยซื้อ) ตอนนี้เห็นมีผ้าสามสีมาผูกที่กระถางแล้วนะครับ น่าจะเป็นฝีมือคุณน้องสาวมาผูกล่ะครับ ไม่กล้าถ่ายภาพมาให้ชม อายน่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ (แสดงว่า ของเค้าศักดิ์สิทธิ์จริง 555) กลับมาเห็น แต่ยังไม่ได้สืบสาวราวเรื่องว่า มีความเป็นมาอย่างไร  ยิงฟันยิ้ม

นอกจากนี้ก็ยังมีคุณเล็กที่มีน้ำใจเอื้ออารีส่งไม้ด่างมาให้ปลูกเรื่อย ๆ ด้วยครับ ผลงาน 2 ต้นนี้ (ประดู่ และแคนา) หวังว่าคุณเล็กจะภาคภูมิใจไม่น้อยในการส่งมาให้ปลูกนะครับ  จุมพิต

สำหรับไม้ที่ผมหาซื้อมาปลูกเอง และมีบางส่วนที่หาเผื่อเพื่อน ๆ ที่อุปการะเป็นการตอบแทนในน้ำใจ คาดว่าในอนาคตจะมีแบ่งปันกันได้เมื่อเค้าเจริญเติบโตแตกกิ่งก้านสาขามากกว่านี้ เริ่มจาก

Clown Fig ใบเริ่มด่างมากขึ้นแล้วครับ

ผลลาย ๆ กับใบสวย ๆ ของเค้าครับ

ส่วนกล้วยไม้หายากนั้นก็มีปลูกอยู่เหมือนกัน ในภาพนี้คือ เอื้องปากนกแก้วสายพันธุ์ไทยแท้ กล้วยไม้ปราบเซียนตัวหนึ่งเลยครับ ผมไปได้เคล็ดลับการปลูกจากผู้ขายท่านหนึ่ง ทำให้วันนี้เค้าแตกต้นอ่อนออกเป็นกอใหญ่ (ประมาณ 15-18 ลำ) แถมออกดอกให้ได้ชมเป็นระยะ ๆ เลยล่ะครับ

มาดูดอกชัด ๆ รุ่นก่อน ๆ ที่ออกมาให้ชมครับ

วันนี้ก็ขอเอาต้นมาให้ชมกันพอหายคิดถึงกันนะครับ ต้นไม้ของเพื่อนคนใดที่ยังไม่ได้เอาขึ้นมาโพส อย่าเพิ่งนึกน้อยใจไปซะล่ะครับ เอาเป็นวันหน้าเมื่อกลับมาประจำบ้านแล้ว จะทยอยเอาขึ้นให้ชมนะครับ วันนี้ขอลาไปก่อนนะครับ Bye.....  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2014, 02:48:13 PM โดย wee_w » บันทึกการเข้า

Ek Tigger
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 06:37:10 PM »

พรรณไม้งามอีกแล้วครับ ไม่แพ้ภาค 1  อายจัง อายจัง อายจัง ไม้ด่างพี่วีร์สวยทุกต้นขอบอกครับผม  ยิ้มเท่ห์
Huy54
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 07:16:12 PM »

ต้นใม้ของคุณวีสวยงามทุกต้นเลยค่ะ ยอดเยี่ยมมากๆเลยค่ะ  อายจัง อายจัง อายจัง
ไก่นา
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 09:37:31 PM »

ตามมาส่อง มาให้กำลังใจ อายจัง
พลูคาวใบด่างสามสี ช่วงนี้หน้าร้อนมีแค่สองสีเช่นกันค่ะ  ยิ้ม

ไก่ปลูกลงแปลงใต้ต้นมะเดื่องามมาก ยิงฟันยิ้ม
wee_w
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 10:45:37 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามชมและให้กำลังใจครับ  ยิงฟันยิ้ม  มะกอกโอลีฟเค้าคงชอบน้ำฝนมัํงครับ เห็นแตกใบแตกยอดตรึมเลยครับทั้ง 2 ต้น แต่ในรูปที่โพสเป็นพันธุ์ใบยาวครับคุณไก่  พลูคาวคุณไก่ใบสวยกว่าของผมอีก ผมปลูกในกระถางควบคุมดูแลง่ายกว่าครับ กลัวเรื่องโคนเน่าอย่างเดียวล่ะครับ ช่วงนี้ฝนยิ่งตกถี่อยู่ด้วย  ทานตะวันคุณไก่ต้นสูงดีนะครับ ผมจะรอชมดอกตอนบานว่าจะใหญ่ขนาดไหน  อายจัง

คุณเอก ป้าหุย ตอนนี้ที่บ้านต้นไม้งามมากเลยครับ โตผิดหูผิดตาไปเลยครับโดยเฉพาะพวกไม้ด่างทั้งหลาย ยกเว้นก้ามปูใบด่างของคุณไก่ ไม่ยอมโตกับเค้าสักที ต้นอยู่เท่าเก่า บำรุงทุกอย่างแล้ว กลับขอนแก่นครั้งนี้จะเอาติดไปด้วย ลองเปลี่ยนสภาพอากาศ สถานที่ดูบ้าง เผื่อจะโตและงามมากกว่าเดิม ถ้ามีเวลาจะเก็บภาพมาให้ชมกันครับ หายไป 1 เดือน กลับมาครั้งนี้ สภาพบ้านเหมือนเป็นป่ายังไงก็ไม่รู้ ต้นไม้ที่ตัดแต่งกิ่งไว้ แตกออกมาเต็มไปหมด เป็นเพราะน้ำฝนแท้ ๆ เชียว  โกรธ ส่วนพวกที่มีปัญหาจะเป็นต้น Fig เพราะใบโดนน้ำฝนบ่อย มีความชื้นมาก ใบเป็นโรคราสนิมกันเป็นแถว ๆ เลย  ลังเล ตอนนี้ก็ได้แต่ตัดใบ และฉีดยา (แบบชีวภาพ) รักษาให้อยู่ รอวันแตกใบใหม่

ต้นก้ามปูใบด่างของคุณไก่ ช่วงหลัง ๆ จะออกแนวใบเผือกซะมากกว่าใบด่างครับ  ยิงฟันยิ้ม

ทางเข้าบ้านเหลือแค่นี้เองครับ ต้นไม้เริ่มยึดทางเดินแล้ว  โกรธ

วันพรุ่งนี้ ผมมีคิวเดินทางไปหาซื้อต้นไม้เพื่อเอากลับไปขยายพันธุ์แจกชาวบ้านที่ขอนแก่นครับ ไม่รู้จะได้อะไรกลับมาบ้าง แต่จะเน้นเรื่องพืชผักสมุนไพร เป็นหลักครับ ชาวบ้านส่วนใหญ่ป่วยเป็นเบาหวานกันเยอะครับ สาเหตุน่าจะเกิดจากการกิน ก็เลยต้องเอาพืชผักมาช่วยแก้ไขฟื้นฟูสภาพร่างกายกันครับ  ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2014, 04:37:58 PM โดย wee_w » บันทึกการเข้า
Ek Tigger
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 09:48:38 AM »

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามชมและให้กำลังใจครับ  ยิงฟันยิ้ม  มะกอกโอลีฟเค้าคงชอบน้ำฝนมัํงครับ เห็นแตกใบแตกยอดตรึมเลยครับทั้ง 2 ต้น แต่ในรูปที่โพสเป็นพันธุ์ใบยาวครับคุณไก่  พลูคาวคุณไก่ใบสวยกว่าของผมอีก ผมปลูกในกระถางควบคุมดูแลง่ายกว่าครับ กลัวเรื่องโคนเน่าอย่างเดียวล่ะครับ ช่วงนี้ฝนยิ่งตกถี่อยู่ด้วย  ทานตะวันคุณไก่ต้นสูงดีนะครับ ผมจะรอชมดอกตอนบานว่าจะใหญ่ขนาดไหน  อายจัง

คุณเอก ป้าหุย ตอนนี้ที่บ้านต้นไม้งามมากเลยครับ โตผิดหูผิดตาไปเลยครับโดยเฉพาะพวกไม้ด่างทั้งหลาย ยกเว้นก้ามปูใบด่างของคุณไก่ ไม่ยอมโตกับเค้าสักที ต้นอยู่เท่าเก่า บำรุงทุกอย่างแล้ว กลับขอนแก่นครั้งนี้จะเอาติดไปด้วย ลองเปลี่ยนสภาพอากาศ สถานที่ดูบ้าง เผื่อจะโตและงามมากกว่าเดิม ถ้ามีเวลาจะเก็บภาพมาให้ชมกันครับ หายไป 1 เดือน กลับมาครั้งนี้ สภาพบ้านเหมือนเป็นป่ายังไงก็ไม่รู้ ต้นไม้ที่ตัดแต่งกิ่งไว้ แตกออกมาเต็มไปหมด เป็นเพราะน้ำฝนแท้ ๆ เชียว  โกรธ ส่วนพวกที่มีปัญหาจะเป็นต้น Fig เพราะใบโดนน้ำฝนบ่อย มีความชื้นมาก ใบเป็นโรคราสนิมกันเป็นแถว ๆ เลย  ลังเล ตอนนี้ก็ได้แต่ตัดใบ และฉีดยา (แบบชีวภาพ) รักษาให้อยู่ รอวันแตกใบใหม่  

วันพรุ่งนี้ ผมมีคิวเดินทางไปหาซื้อต้นไม้เพื่อเอากลับไปขยายพันธุ์แจกชาวบ้านที่ขอนแก่นครับ ไม่รู้จะได้อะไรกลับมาบ้าง แต่จะเน้นเรื่องพืชผักสมุนไพร เป็นหลักครับ ชาวบ้านส่วนใหญ่ป่วยเป็นเบาหวานกันเยอะครับ สาเหตุน่าจะเกิดจากการกิน ก็เลยต้องเอาพืชผักมาช่วยแก้ไขฟื้นฟูสภาพร่างกายกันครับ  ยิ้ม

เดินทางโดยสวัสดิภาพนะครับพี่วีร์ ขอให้ทำสำเร็จทุกๆ เรื่องครับผม
Huy54
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 11:40:38 AM »

ตามมาส่อง มาให้กำลังใจ อายจัง
พลูคาวใบด่างสามสี ช่วงนี้หน้าร้อนมีแค่สองสีเช่นกันค่ะ  ยิ้ม

ไก่ปลูกลงแปลงใต้ต้นมะเดื่องามมาก ยิงฟันยิ้ม

พลูคาวด่างสวยมากๆเลยค่ะคุณไก่นา  อายจัง อายจัง อายจัง
Huy54
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 11:52:40 AM »

น้องด่างน้อยใกล้จะบานแล้วค่ะ อายจัง

ตัวที่ไม่ด่างได้สองต้น

สูง1เมตร 70 cm ลุ้นให้ถึง 2 เมตร ยิงฟันยิ้ม

ปล. มะกอกโอลีฟต้นงามเชียวค่ะใบสวยด้วย คงชอบอากาศบ้านเรา  อายจัง

ต้นทานตะวันใบด่างของคุณไก่นาสูงเพิ่มขึ้นอีกเยอะเลย ของป้าเพิ่งสูงประมาณ 50 ซ.ม.ปลูกในกระถาง 15 นิ้วและ 12 นิ้ว กำลังดูว่าจะโตได้ขนาดไหนและจะออกดอกให้ได้หรือไม่ ฮืม ถ้าเค้าออกดอกให้ได้ ต้นทานตะวัน 100 ดอกก็คงสามารถปลูกในกระถางได้นะคะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Huy54
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 11:55:57 AM »

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามชมและให้กำลังใจครับ  ยิงฟันยิ้ม  มะกอกโอลีฟเค้าคงชอบน้ำฝนมัํงครับ เห็นแตกใบแตกยอดตรึมเลยครับทั้ง 2 ต้น แต่ในรูปที่โพสเป็นพันธุ์ใบยาวครับคุณไก่  พลูคาวคุณไก่ใบสวยกว่าของผมอีก ผมปลูกในกระถางควบคุมดูแลง่ายกว่าครับ กลัวเรื่องโคนเน่าอย่างเดียวล่ะครับ ช่วงนี้ฝนยิ่งตกถี่อยู่ด้วย  ทานตะวันคุณไก่ต้นสูงดีนะครับ ผมจะรอชมดอกตอนบานว่าจะใหญ่ขนาดไหน  อายจัง

ขอให้คุณวีเดินทางปลอดภัยนะคะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Huy54
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 03:29:15 PM »

มาส่งการบ้านคุณวีค่ะ ต้นทานตะวันใบค่างอยู่ใกระถางคำ 15 นิ้วโตเร็วกว่าที่อยู่ในกระถางดินเผา 12 นิ้วค่ะ

ในกระถางดินเผา 12 นิ้วจะเห็นต้นที่เล็กกว่าเพื่อนเดี๋ยวคงต้องแยกออกมาเลี้ยงเดี่ยวซะเลย ต้นนี้เป็นต้นแรกที่เพาะได้จาก 5 เมล็ดที่ได้รับจากคุณวีรอบแรก เค้าโตช้ามากๆเลยค่ะ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
wee_w
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 04:30:22 PM »

จริง ๆ ต้องการไปหาซื้อต้นนี้ แต่หาไม่เจอ เลยได้ต้นอื่นกลับมาเพียบเลย  ยิงฟันยิ้ม

ต้นไม้ที่ไปช็อปมาวันนี้ครับ จับอาบน้ำแต่งตัวลงกระถางให้ใหม่ หน้าตาดูดีขึ้นบ้างไหมครับ  

ดอกสีสัม

ดอกสีเหลือง

ดอกสีแดง

ดอกสีชมพู

สุดท้ายดอกสีขาวตามภาพเลยครับ

ใบ้สีดอกให้แล้ว ลองทายกันดูซิครับว่า มีต้นอะไรกันบ้าง ใครจะเป็นคนเก่งทายถูกหมดบ้างน่ะ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2014, 02:49:04 PM โดย wee_w » บันทึกการเข้า
wee_w
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 04:43:37 PM »

มาส่งการบ้านคุณวีค่ะ ต้นทานตะวันใบค่างอยู่ใกระถางคำ 15 นิ้วโตเร็วกว่าที่อยู่ในกระถางดินเผา 12 นิ้วค่ะ

ในกระถางดินเผา 12 นิ้วจะเห็นต้นที่เล็กกว่าเพื่อนเดี๋ยวคงต้องแยกออกมาเลี้ยงเดี่ยวซะเลย ต้นนี้เป็นต้นแรกที่เพาะได้จาก 5 เมล็ดที่ได้รับจากคุณวีรอบแรก เค้าโตช้ามากๆเลยค่ะ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ป้าหุยครับ ไม้ด่างเค้าจะโตช้ากว่าไม้ปกติครับ เพราะ Chlorophyll มีน้อยกว่า แต่ถ้าใบด่างไม่มากก็จะโตเร็วขึ้นหน่อย แต่ถ้าป้าหุยแยกกระถาง เค้าก็จะโตไวขึ้นมาอีกนี๊ดนึง 555  ยิ้มกว้างๆ แต่ไม่ต้องกังวลไปครับ ปล่อยให้ต้นของคุณไก่โตได้โตไป ต้นที่ผมปลูกยังไม่กระดิกไปไหนเลยครับ ต้นเล็กพอ ๆ กับภาพที่คุณเล็กโพสเลยครับ เพราะไม่มีใครดูแลอ่ะครับ  ร้องไห้
Huy54
*

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 05:30:55 PM »

ป้าหุยครับ ไม้ด่างเค้าจะโตช้ากว่าไม้ปกติครับ เพราะ Chlorophyll มีน้อยกว่า แต่ถ้าใบด่างไม่มากก็จะโตเร็วขึ้นหน่อย แต่ถ้าป้าหุยแยกกระถาง เค้าก็จะโตไวขึ้นมาอีกนี๊ดนึง 555  ยิ้มกว้างๆ แต่ไม่ต้องกังวลไปครับ ปล่อยให้ต้นของคุณไก่โตได้โตไป ต้นที่ผมปลูกยังไม่กระดิกไปไหนเลยครับ ต้นเล็กพอ ๆ กับภาพที่คุณเล็กโพสเลยครับ เพราะไม่มีใครดูแลอ่ะครับ  ร้องไห้

ขอบคุณมากค่ะคุณวีป้าจะได้ไม่กังวล เพราะเห็นเค้าโตช้าผิดปกติ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
SoKung
*

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 08:03:29 AM »

คลิปเกาหลี ของพี่สมชาติ ผมก้อทำอยู่คับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม สนุกดี
nong-jod
*

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 04:13:07 PM »

เพลงนี้ น้องโจ๊ดชอบค่ะ พี่สมชาติ...อิอิ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
wee_w
*

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 05:17:44 AM »

เดินทางกลับมาถึงขอนแก่นโดยสวัสดิภาพ เลยถือโอกาสมาตรวจการบ้านและส่งการบ้านพร้อม ๆ กันเลยครับ  ยิ้ม

เห็นเพื่อนๆนำผลงานจากการแบ่งปันของคุณวีร์มาให้ได้ชื่นใจทั้งผู้ให้ ผู้รับ และผู้ชมแล้ว ตัวเองก็เป็นอีกคนที่ได้รับน้ำใจจากคุณวีร์มาเหมือนกัน จึงอยากขอนำเสนอผลงานให้ได้ชมกัน งามบ้าง ไม่งามบ้าง อย่าว่ากันนะคะ ยิงฟันยิ้ม

บีโกเนีย..ลืมอีกแล้วว่าสีอะไร ไม่รู้ว่าแดงหรือขาว น่าจะแดง..เอ๊ะ! ใช่ป่าวนะ ยิงฟันยิ้ม แต่มีข่าวร้ายจะมาแจ้งด้วยนะคะ เพื่อนเค้าอีกสีนึง
ตั้งแต่ได้รับมาไม่เคยมีใบใหม่ให้เห็นเลยค่ะ สุดท้ายเค้าก็ลาโลกนี้ไปด้วยอาการรากเน่า โคนเน่า ขอโทษด้วยนะคะ ดูแลได้ไม่ดีพอ ร้องไห้

โอเชเลยครับ ต้นไม้แต่ละตนดูดีขึ้นเยอะเลยครับคุณสุ ส่วนบีโกเนียที่ตายนั้นเป็นดอกสีแดงครับ ดอกสีขาวใบเค้าจะมีจุดครับ  อายจัง

ทานตะวันด่างมาแล้วจ้าาา ยังบานไม่เต็มที่ ยิงฟันยิ้ม

ดอกสวยดีครับ แต่ทำไมดูเหมือนกลีบดอกเค้าใหญ่จัง ผมปลูกคราวก่อน กลีบดอกเค้ายาว ๆ ผอม ๆ ไม่เห็นเหมือนดอกนี้เลยครับ  แลบลิ้น

ส่งการบ้าน Fig Croatia No.1 บางส่วนครับ (มีของคุณสุด้วยครับ)

ส่วน 3 กิ่งนี้ Croatia No.5 ที่ได้รับมาทั้งหมด คิดว่าน่าจะรอด 100% ครับ

สำหรับ No.3,4,6 จะนำเสนอในโอกาสต่อไปครับ ขอลุ้นและบำรุงอีกสักหน่อยก่อนนะครับ แล้วจะเอามาโชว์ตัวครับ  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 22   ขึ้นบน
  พิมพ์