หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 101   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านริมนา........ไกลลิบ  (อ่าน 535140 ครั้ง)
nomadic_man
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 01:43:08 PM »

ปูทางเสร็จ กลับมาตรงตัวบ้านต่อ ดินมากพอแบ็คโฮขึ้นมาเกลี่ย (งานนี้เป็นพระเอกเลย)  สี่โมงเย็นกว่า ๆ สิบล้อเริ่มติดถี่ขึ้น ดินแตกยุบมากยิ่งขึ้น จนต้องหยุดงานวันนี้  สรุปต้องต่อพรุ่งนี้อีกวัน สงสัยต้องลากิจเสียแล้ว

สรุปคร่าว ๆ เงินไหลออกวันนี้  สิบล้อ 40 เขาคิดเที่ยว ๆ ละ 350 ก็หมื่นสี่ไปแล้ว  ยังไม่รู้ว่างานเกลี่ยดิน(ตอนทำงานตัก/เกลี่ยให้สิบล้อไม่คิด) แบคโฮกี่ชั่วโมง(ชั่วโมงละ 1 พัน/ รถไถ ชม.ละ 7 ร้อย)  และ ต่อ ๆ ไป อีกไม่รู้เท่าไหร่บริการที่ผมประทับใจจาก กิมหลีรุ่งเรือง บ้านสระด่านครับ

วันนี้ลาไปก่อนง่วงมากเลยครับ

สวัสดีครับ แวะมาเยี่ยมชมเป็นกำลังใจ ราคารับเหมาปรับที่ได้ราคานี้ถือว่าถูกมากเลยครับ แถบที่ผมอยู่แพงกว่าเป็นเท่าตัวเลย  โกรธ

klailib
*

« ตอบ #145 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 07:40:02 PM »

ขอบคุณ nomadic_man ที่ให้กำลังใจและแสดงความเห็นนะครับ
วันนี้ไปจ่ายค่าถมที่รอบนี้ไปแล้ว เขาลดให้ เหลือ 3 หมื่นถ้วน ๆ เรื่องหินคลุกคงต้องรอไปก่อน อยากได้ลูกรังมากกว่า ตอนนี้ติดต่อลูกรังไว้อีกเจ้า เขาบอกต้องรอเหมือนกัน รถตักออกจากบ่อมายกคันกั้นน้ำในนากันหมด 

เรื่องน้ำนี่ ผมเดาเอาว่าน้ำเหนือมาก เขาจะผลักออกคลองสาขาทั้งซ้าย/ขวา (ทั้งเจ้าพระยา ท่าจีน) เพื่อไม่ไห้ท่วมตัวเมือง เพราะน้ำในแม่น้ำยังปกติ แต่รอบนอก ชาวนาเกี่ยวข้าวเขียวหนีน้ำบ้าง ที่ข้าวเล็กก็ต้องยกคันป้องกันบ้าง ถ้าน้ำไม่มากก็รอดตัวไป ถ้ามาเพิ่มอีกก็เรียบร้อย  ชาวนานี่ลำบาก น่าเห็นใจจริง ๆ ครับ ยิ่งข้าวราคานี้ ไม่พอกินแน่นอน ยกเว้นมีรายได้หลักทางอื่นด้วย
klailib
*

« ตอบ #146 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 07:50:22 PM »

เมื่อวานฝนไม่ตก ระดับน้ำลดลงนิดหน่อย อากาศเปิดดีมาก  โทรปรึกษาผู้รับเหมาสร้างบ้าน ว่าทำอย่างไร งานนิ่งมานาน จะรอทางแห้งสนิทเพื่อใช้สิบล้อขนหินทรายจะไม่ไหวมั๊ง  อีกอย่าง เสาเหล็กเริ่มมีสนิมแล้ว จะทำไง  วันนี้ผู้รับเหมาเข้ามาดู บอก ดินยังนุ่ม หกล้อก็จะเข้าไม่ได้ ดูพรุ่งนี้อีกวัน ถ้าฝนไม่ตกวันนี้ รถ 6 ล้อน่าจะเข้าได้ และรับปากจะเริ่มลุยเต็มที่หลังสิ้นเดือน ช่วงนี้จะทำงานเล็ก ๆ น้อย ๆ ไปก่อน เหตุที่ช้า ฟังได้ว่า รับงานไว้หลายที่  เอา  ก็ดูกันไป อย่างไรก็ตาม ก็จัดคนงานมาสองคน เพื่อขุดดินหาตอม่อ  กับทาน้ำปูนที่เหล็กเสา  ก็ยังดี  และเราก็ได้แต่ภาวนาว่าวันนี้ ขอฝนหยุดตกอีกซักวัน

klailib
*

« ตอบ #147 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 08:06:14 PM »

นอนเล่น หลับไปเลยจากฤทธิ์ยาแก้ปวดหลังที่เกิดจากการขุดดินเมื่อวาน   ตื่นมาอีกทีช่างสองคนกลับไปแล้ว หาอะไรทำดี ไหน ๆ มาแล้ว...ไม้สักที่ตัดแช่น้ำไว้ในบ่อ เปลือกน่าจะล่อนแล้ว  ดึงขึ้นมาลอกดีกว่า  ว่าแล้วลงมือเลย     ลอกง่ายจริง ๆ แต่กลิ่น เหม็น ฉุน แรงมาก นับคร่าว ๆ ร่วม 30 ต้น  เก็บกองไว้ทำอะไรเล่น (ไม้กองนี้ตัดออกจากจุดที่จะปลูกบ้าน)

นี่เปลือกมันครับ
klailib
*

« ตอบ #148 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 08:18:02 PM »

ต้นมะนาวหลังบ้าน ร่วม 10 ต้นดกดีจัง กินไม่ทัน ขายก็ไม่เป็น เก็บไปแจกเขามั่ง ปล่อยร่วงทิ้งไปมั่ง

prajak23
*

« ตอบ #149 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 08:23:12 PM »

นอนเล่น หลับไปเลยจากฤทธิ์ยาแก้ปวดหลังที่เกิดจากการขุดดินเมื่อวาน   ตื่นมาอีกทีช่างสองคนกลับไปแล้ว หาอะไรทำดี ไหน ๆ มาแล้ว...ไม้สักที่ตัดแช่น้ำไว้ในบ่อ เปลือกน่าจะล่อนแล้ว  ดึงขึ้นมาลอกดีกว่า  ว่าแล้วลงมือเลย     ลอกง่ายจริง ๆ แต่กลิ่น เหม็น ฉุน แรงมาก นับคร่าว ๆ ร่วม 30 ต้น  เก็บกองไว้ทำอะไรเล่น (ไม้กองนี้ตัดออกจากจุดที่จะปลูกบ้าน)

นี่เปลือกมันครับ

ผมเพิ่งรู้ว่าไม้สักลอกเปลือกได้ เคยลอกแต่ปอครับ ยิ้มเท่ห์

ดุล่ะมี ซูซีล่ะฮั่ง
klailib
*

« ตอบ #150 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 08:33:57 PM »

ถ้าไม่ต้องการใช้เปลือก โยนลงน้ำเลยครับ 4-5 วันก็ล่อนแล้ว ถ้าหลายวันแบบผม เปลือกจะเละ กลิ่นแรงครับ  ข้อดีอีกอย่างคือ มอดไม่แตะแน่นอน(ไม้สักอ่อน กระพี้มอดกินนะครับ)
boongun
*

« ตอบ #151 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 03:24:12 PM »

ตามมาเก็บข้อมูล ผมก็กำลังเริ่มทำเช่นกัน แต่เสียดายที่ดินผมติดลำห้วย ฝนตกหนักๆน้ำจะท่วม ลงทุนไปแล้วเยอะเช่นกัน
klailib
*

« ตอบ #152 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 07:01:34 PM »

วันนี้เรื่องบ้าน ไม่มีอะไรคืบหน้า สอบถามได้ความว่า หิน/ทรายจะมาลงพรุ่งนี้ (แหม่ วันนี้อากาศเปิด ดี๊ ดี น่าจะมา---เอ้าไม่เป็นไร)  อยู่ว่าง ๆ หาลูกรังมาลงทางเข้าดีกว่า ตัดสินใจแล้วจะเอาลูกรัง พยายามติดต่อพรรคพวกหลายคน จนพบความสำเร็จ น้าช่วยคนเดิมที่เคยติดต่อเข้ามาดูพื้นที่ ตกลงต้องเป็นหกล้อเท่านั้น สิบล้อไม่กล้าเสี่ยงเพราะดินยังนุ่ม ดูระยะทางแล้วคิดเที่ยวละ พัน 5  เอาเลยเรา ปัญหาคือต้องหารถไถเกลื่ยเอง รถไม่ว่างกันเลย เกือบหมดหวัง แต่กลับพบโชคดีเข้าข้าง บ้านฟาร์ม ผู้ปกครองหลังโรงเรียน(ที่ีเขามีรถไถดันดินอยู่แต่ติดงาน) มีน้ำใจ/อาสา ติดต่อรถให้โดยขี่มอร์ไซค์ ไปเอาเบอร์โทรรถอีกค้นมาจนได้  ขอบคุณมากเลยครับ บ้านฟาร์ม(หลังโรงเรียนวัดใหม่สระพลอย)

klailib
*

« ตอบ #153 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 07:09:52 PM »

ลูกรังสวยมาก มีหินผิวเกลี้ยงปนมาเยอะเหมือนกัน ดี เราชอบ เด๋ยวเก็บมาเรียงสวนหย่อม/ทางเดินเสียเลย

ขนได้ 5 เที่ยวต้องยุติเพราะที่บ่อลูกรังฝนตก  ได้เกินครึ่งทางมาแล้ว  พรุ่งนี้ว่าต่อ(ถ้าฝนไม่ตก) ....เจ้าประคู๊ณ...พรุ่งนี้หยุดตกอีกซักวัน

klailib
*

« ตอบ #154 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 07:14:14 PM »

ตามมาเก็บข้อมูล ผมก็กำลังเริ่มทำเช่นกัน แต่เสียดายที่ดินผมติดลำห้วย ฝนตกหนักๆน้ำจะท่วม ลงทุนไปแล้วเยอะเช่นกัน

ขอบคุณ boongun ที่มาแสดงความเห็น/ เข็นกระทู้ครับ ที่ติดลำห้วยนี่ ในฝันผมเลยครับ ประเภทหน้าติดทางหลังติดน้ำนี่ สุดยอดที่ดินเลยนะครับ ศึกษาดีดี น่ามีทางป้องกันน้ำท่วมได้ หรือไม่หาทางใช้ประโยชน์จากมันให้ได้ โชคดีครับ
weeaun
*

« ตอบ #155 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 07:29:14 PM »

ลูกรังสวยมาก มีหินผิวเกลี้ยงปนมาเยอะเหมือนกัน ดี เราชอบ เด๋ยวเก็บมาเรียงสวนหย่อม/ทางเดินเสียเลย

ขนได้ 5 เที่ยวต้องยุติเพราะที่บ่อลูกรังฝนตก  ได้เกินครึ่งทางมาแล้ว  พรุ่งนี้ว่าต่อ(ถ้าฝนไม่ตก) ....เจ้าประคู๊ณ...พรุ่งนี้หยุดตกอีกซักวัน

ชอบต้นสักพี่จริง ๆครับ 555
klailib
*

« ตอบ #156 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 06:20:01 PM »

ได้เวลามาอัพเดทกันต่อครับ
ขอบคุณ weeaun แสดงว่าชอบเหมือนกันเลยครับ

วันนี้เรื่องบ้าน ยังคงนิ่ง เห็นช่างขนแบบเหล็กมากองใหญ่แต่ไม่เจอกัน  9 โมงกว่าน้าช่วยโทรแจ้งรถลูกรังออกจากบ่อแล้ว(ระยะทางประมาณ 20 กม.) เราก็รีบโทรแจ้งรถไถทันที เมื่อวานได้ 5 เที่ยว วันนี้ เที่ยวที่ 10 เต็มตลอดเส้นทางเข้าพอดี(ประมาณ 170 เมตร) น้าช่วยบอกเอาให้หนาไปเลย ทีเดียว ลูกรังหายาก
น้อยเที่ยวไม่มีใครมาหรอก เอา หนาเป็นหนา ทุ่มทุนสร้างกันไปเลย

แถวนี้ต้องเอาบางไว้ก่อน ต้องมีการปรับที่อีก

ดูรูปให้เยอะเข้าไว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2014, 06:32:00 PM โดย klailib » บันทึกการเข้า
klailib
*

« ตอบ #157 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 06:25:12 PM »

ด้วยความชอบ ทางลูกรัง อย่างฝัน สั่งเพิ่มอีก 2 เที่ยว ครึ่งเที่ยวเสริมข้างหน้า ที่เหลือกองไว้ข้างใน มองเห็นลิบ ๆ โน่น

สรุป 12เที่ยว*1500 ก็หมื่นแปด ค่ารถเกลี่ย ให้ 11*70 อีก เจ็ดร้อยกว่าบาท ตัวเบากลับบ้านไปเลยวันนี้

ก่อนกลับ ยังต้องถอยรถกลับมามอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2014, 06:37:13 PM โดย klailib » บันทึกการเข้า
krailert
*

« ตอบ #158 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 07:46:18 PM »

อายจัง เยี่ยมครับ ติดตามด้วยครับ
prajak23
*

« ตอบ #159 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 08:21:07 PM »

ระวังมุมทางโค้งด้วยนะครับ ยิงฟันยิ้ม ถ้าเป็นผมเรียบร้อย โดดสระเลยนะครับนั่น (ตอนเมา) ยิ้มกว้างๆ

ดุล่ะมี ซูซีล่ะฮั่ง
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 101   ขึ้นบน
  พิมพ์