หน้า: 1 ... 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 [66] 67 68 69   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนมะนาวแป้นห่องชัน @วารินชำราบ จ.อุบลราชธานี  (อ่าน 213605 ครั้ง)
hongchanlemonfarm
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1040 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2016, 09:29:15 PM »

ยอดอ่อนโดนหนอนชอนใบ เป็นทองม้วนไปเลย... ตกใจ ตกใจ

ลูกมะนาวยังสวยดี...แต่ใบอ่อนกับยอดใหม่โดนเล่นงานทั้งใบม้วนใบแหว่งกันเลยทีเดียว.. โกรธ โกรธ

ห้อยต่ำมากไป...คงได้เวลาตอนออกแล้ว... อายจัง อายจัง

แป้นพิจิตรกับยอดใหม่... เศร้า เศร้า เศร้า

น้องสาวช่วยขายพอได้ค่าขนมคุณลูกขายและน้องนะโมครับ ลูกอาจไม่สวยมากแต่รับประกันปลอดสาร 100% ครับ... จุมพิต จุมพิต อายจัง

เพลี้ยแป้ง... โกรธ โกรธ โกรธ

มะนาวเบอร์ใหญ่... ตกใจ อายจัง อายจัง

จากภาพ..ที่ยังไม่เป็นไรตอนนี้คือลูกมะนาวครับ...นอกนั้นเกินบรรยาย... ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ล่างโล่ง..บนหนาตามคอนเซ็ป  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กำจัดวัชพืช.... เศร้า เศร้า เศร้า

*

« ตอบ #1041 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 08:16:51 PM »

ขอบคุณลูกค้าที่แวะมาเยี่ยมชมและอุดหนุนกิ่งพันธุ์ไปดูแลครับ...ขอบคุณครับ  จุมพิต จุมพิต

ความแตกต่างของลูกมะนาวทั้ง 4 สายพันธุ์ครับ..(ขอบคุณภาพ..น้องสาว)  อายจัง อายจัง อายจัง

*

« ตอบ #1042 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 08:43:54 PM »

ปลูกผักรอบวงบ่อ..ไม่ง้อน้ำกับปุ๋ย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

จ.28  อายจัง อายจัง อายจัง

ใต้ทรงพุ่ม จ.29 ครับ  แลบลิ้น แลบลิ้น

เป็น-เอา-มาก  โกรธ โกรธ โกรธ

ดอกก็มา...ผลร่วงก็มี.. ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

เจ้าหน้าที่ขนเพลี้ย... โกรธ โกรธ

3 รุ่นในกิ่งเดียว.... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ลูกมะนาวแป้นดก... ตกใจ ตกใจ

ชุดนักเรียนใหม่ ของน้องพีชครับผม.. จุมพิต จุมพิต จุมพิต

*

« ตอบ #1043 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 08:48:31 PM »

ลูกมะนาวปลอดสารครับ...  จุมพิต จุมพิต จุมพิต

แป้นดกอาจจะไม่ค่อยติดลูกพวงใหญ่แต่ก็มีให้เก็บได้เรื่อยๆ ครับ... อายจัง อายจัง

แป้นวิเศษ ลำต้นหรือกิ่งใหญ่ก็ติดผลได้... ตกใจ ตกใจ ตกใจ

เมื่อต้นมะนาวสูงขึ้น..ข้อดีอีกอย่างคือได้ร่มเงาไว้พักเหนื่อยครับ.. จุมพิต จุมพิต

น้องพีชช่วยเก็บมะนาวครับ... จุมพิต จุมพิต จุมพิต

*

« ตอบ #1044 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 08:58:12 PM »

หนักกว่านี้มีอีกไหม...ไม่ใช่ไม่ดูแล ไม่ใช่ปลูกทิ้งขว้าง..แต่บางสายพันธุ์หากไม่ใช้สารเคมีเลย ก็จะเป็นอย่างนี้จริงๆ ครับ ต่อให้ใช้สารอินทรีย์อย่างเดียวใช่ว่าจะแก้ไขได้ สำหรับที่สวนต้นที่เป็นโรคไม่เคยตัดทิ้ง ไม่เคยกลัวว่าจะลามไปวงบ่ออื่น ตัดแต่งอย่างเดียว เหรียญมันมีสองด้าน เกิดได้ก็หายได้ครับ...สวัสดี.. จุมพิต

*

« ตอบ #1045 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 09:01:19 PM »

อัพเดท... เศร้า เศร้า เศร้า

ลูกมะนาวเปลี่ยนสี... โกรธ โกรธ

แดดแรงมาก.. ตกใจ ตกใจ ตกใจ

*

« ตอบ #1046 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 09:04:27 PM »

มะนาวเลมอนไร้เมล็ดลูกใหญ่...สนใจสอบถามได้ครับ (สวนของน้าครับ)  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

*

« ตอบ #1047 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 09:12:31 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พึ่งพาอาศัยกัน... จุมพิต จุมพิต

ได้มีโอกาสต้อนรับลูกค้าจากเฟส ‪#‎ลูกสาว คนโต‬ แวะมาเยี่ยมชมสวนและอุดหนุนกิ่งพันธุ์
ขอบคุณที่ให้โอกาสสวนเล็กๆ แห่งนี้ได้รับใช้และขอให้ประสบความสำเร็จยิ่งขึ้นไปนะครับ  จุมพิต จุมพิต

เพราะเป็นสายพันธุ์ที่ต้านทานโรค ปลูกแบบอินทรีย์ก็มีลูกให้เชยชมครับ..เพียงแค่ต้นและใบจะไม่สวยเท่านั้นเอง (โดนหนอน) นอกนั้นสอบผ่านครับ.. อายจัง อายจัง

เดินสำรวจสวน... เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2016, 09:24:15 PM โดย hongchanlemonfarm » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #1048 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 09:27:10 PM »

เขียวสู้แดด.. อายจัง อายจัง อายจัง

โดนหนอนขนาดนี้ยังมีดอกให้เชยชม.. ตกใจ ตกใจ

แยกสายพันธุ์ถุงชำ..เจอต้นนี้มีลูกตั้ง 2 แนะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

*

« ตอบ #1049 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 08:19:37 PM »

บรรยากาศช่วงฝนตก.. แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

วานนี้ขายลูกไป 100 บาท ส่วนชุดนี้เดินทางไปอยุธยา...เก็บเล็กผสมน้อยทยอยสะสมครับ  จุมพิต จุมพิต

ถุงละ 20 ครับ ยังขายดีแป๊บเดียวหมด   อายจัง อายจัง อายจัง

2 ชั่วโมง ตัดแต่งได้ 1 วงบ่อ...ช้าแต่ชัวร์ครับ กว่าจะถึงวันอาทิตย์เดินทางกลับไปทำงาน ได้ครึ่งนึงก็พอใจแล้วครับ  เศร้า เศร้า

ตัดแต่งจนใบจะหมดต้น  ยิงฟันยิ้ม โกรธ โกรธ

ลุยงานกันต่อ...

ภารกิจตัดแต่งและตอนกิ่งเรียบร้อยทันเวลาพอดีครับ..พอตัดเสร็จเจอลูกมะนาวเพียบเลย... ตกใจ ตกใจ ตกใจ อายจัง

รอเก็บแล้วเร่งดอกใหม่... จุมพิต จุมพิต จุมพิต

กิ่งตอนจำรัส..ตามออเดอร์ลูกค้าครับ.. ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

เปลือกบางน้ำเยอะ...น้องพีชคอนเฟิร์ม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: กัญจน์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2016, 08:29:34 PM โดย hongchanlemonfarm » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #1050 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 09:11:59 PM »

สวยสู้แดด.. อายจัง อายจัง อายจัง

ตัดแล้วโล่งดูสบายตา.. เศร้า เศร้า

โล่งจนแทบไม่เหลือใบ... โกรธ โกรธ โกรธ

กิ่งตอนแป้นรำไพ... จุมพิต จุมพิต

เคเบิ้ลไทร์สีเดียวกันหมดก็ประยุกต์สลับสีเอาครับ เน้นง่ายๆ จำได้เป็นพอ...กิ่งตอนแป้นดกครับ  อายจัง อายจัง

เหลือติดลูกอยู่มุมเดียว... ตกใจ ตกใจ ตกใจ

เก็บได้แล้ว... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ตัดเร่งยอดครับ... เศร้า เศร้า เศร้า

เคเบิ้ลแดง-ดำ กิ่งตอนแป้นดก.. ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

เหลือไว้กินในครัวเรือน.. ตกใจ ตกใจ

อยู่ด้วยกัน... จุมพิต จุมพิต

จะตัดออกทำสาวหมดเลยก็เสียดาย..เลยเก็บไว้ก่อนครับ... อายจัง อายจัง อายจัง

กิ่งตอนจำรัส เบอร์ 28 น้ำหอม ลูกใหญ่ น้ำเยอะ..ที่สำคัญทนโรคมาก... อายจัง อายจัง

วงบ่อแป้นจำรัส เบอร์ 29  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

มะกรูดไร้หนามพันธุ์เบา กลิ่นหอมเหมือนกันแต่ใบไม่ค่อยใหญ่ครับ  อายจัง อายจัง

*

« ตอบ #1051 เมื่อ: กันยายน 24, 2016, 07:40:03 PM »

เร่งกิ่งใหม่เตรียมนอกฤดูปลายเดือนตุลาครับ.. เศร้า เศร้า เศร้า

มีแค่สายพันธุ์นี้ล่ะครับที่ติดลูกได้ทุกที่กิ่งอย่างนี้ก็ไม่เว้น...แป้นวิเศษ อายจัง อายจัง อายจัง

เสริมไม้ให้กับมะนาวปลอดสารชำถุงดำครับ.. จุมพิต จุมพิต จุมพิต

เจ้าหน้าที่เฝ้าสวนยามค่ำคืน.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เศร้า

มะลิกระถางกำลังสวย..  ตกใจ ตกใจ ตกใจ

*

« ตอบ #1052 เมื่อ: กันยายน 24, 2016, 07:48:59 PM »

กิ่งตอนมะนาวเลมอนไร้เมล็ด เหมาะทำอินทรีย์เหมือนมะนาวทูลเกล้าน้ำหอม ทนโรค ลูกใหญ่ น้ำเยอะ สนใจสอบถามได้ครับ.. ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

วันนี้น้องพีชมาเป็นนายแบบสวนพี่นุ่มครับ ค่าแรงผม..เป็นฟักทองนึ่งบอกได้เลยว่าอร่อยมาก..  จุมพิต จุมพิต จุมพิต

มะนาวเลมอนไร้เมล็ด.. ตกใจ ตกใจ ตกใจ

นายแบบบ่แนมกล้อง... ตกใจ ตกใจ ตกใจ  โกรธ

*

« ตอบ #1053 เมื่อ: กันยายน 24, 2016, 08:04:54 PM »

หลังตัดแต่งผ่านไป 2 อาทิตย์ยอดอ่อนพร้อมดอกก็เริ่มมา... อายจัง อายจัง อายจัง

เป็นเม็ดถั่วเขียวแล้ว... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

จะเด็ดทิ้งก็เสียดาย..เก็บไว้ขายปลายเดือนกุมภาราคายังพอรับได้ครับ.. อายจัง อายจัง อายจัง

อีกมุมนึง... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

กิ่งตอนเริ่มมองเห็นรากแล้ว... เศร้า เศร้า เศร้า

น้องพีชกะน้องนะโม... จุมพิต จุมพิต จุมพิต

โดนหนอนชอนใบไปเยอะแต่ยังมีลูกให้เชยชมนะครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สิ่งที่อยู่ใกล้..มักจะมองไม่ค่อยเห็น.. ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

*

« ตอบ #1054 เมื่อ: กันยายน 24, 2016, 08:14:41 PM »

หมดรุ่นนี้ก็ทำนอกฤดูกันต่อ..  จุมพิต จุมพิต จุมพิต

เมื่อถึงเวลาที่พร้อม ดอกและผลจะมาเอง.. ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ภาพเบลอยังดีเสมอคือราคาครับ..เพราะไม่ได้เน้นปริมาณ..ขอบคุณครับ  จุมพิต

มียอดมะนาวมาฝากครับ.. ตกใจ ตกใจ ตกใจ

รากกิ่งตอนเริ่มมากันแล้ว.. อายจัง อายจัง อายจัง

มะนาวแป้นวิเศษไม่ใช้สารเคมี..ลูกใหญ่ ผลแป้น น้ำหอม ที่สำคัญเปรี้ยวครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แป้นวิเศษจ้า... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขนาดเท่าเม็ดถั่วเขียวกำลังเยอะครับช่วงนี้... เศร้า เศร้า เศร้า

นึกว่ายอดผักหวาน.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

กิ่งตอนครับ.. ตกใจ ตกใจ

ยอดชุดใหม่หลังผ่านการตัดแต่ง... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

เรื่องหนอนไม่น่าห่วงเพราะที่สวนมีผู้ช่วยครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: กัญจน์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2016, 08:17:25 PM โดย hongchanlemonfarm » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #1055 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 08:30:15 PM »

มาครบทั้งยอด ดอก และลูกมะนาว... อายจัง อายจัง

กิ่งไหนจะได้ไปต่อ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สองพี่น้อง.. จุมพิต จุมพิต จุมพิต

ได้กินน้ำหวานคุยถูกคอกันดี๊ดี... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

กิ่งตอนมะนาวแป้นหลากหลายสายพันธุ์..บริการจัดส่งทั่วไทย ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

อายจัง อายจัง อายจัง

ดอกมาก่อนเวลา... โกรธ โกรธ โกรธ

หน้า: 1 ... 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 [66] 67 68 69   ขึ้นบน
  พิมพ์