หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 21   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ล๊อบสเตอร์น้ำจืด กุ้งก้ามแดง ไรน้ำนางฟ้า Aquaponic กับสวนมะละกอฮอลแลนด์  (อ่าน 227566 ครั้ง)
aphisakn
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2014, 06:33:47 PM »

ขอบคุณ สมาชิก ที่เข้ามาอ่านครับ  มีหลายท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้แล้วสนใจอยากลองเลี้ยง ต้องบอกว่ายินดีเลยครับ จะได้ทดลองไปพร้อมๆ กัน ข้อดีของกุ้งตัวนี้คือ เลี้ยงสวยงามก๊ได้ กินเนื้อก็ได้ อาศัยในน้ำจืด ออกลูกเป็นตัว ส่วนการจะเลี้ยงให้รอดหรือสำเร็จ ก็คงอีกเรื่องนึงนะครับ ผมออกตัวก่อนว่า เรื่องเทคนิกการเลี้ยง เริ่มจาก 0 ครับ เคยเลี้ยงปลาดุกเมื่อปีนึงผ่านมาแล้ว แต่คงใช้กับกุ้งไม่ได้แน่

มาดูความก้าวหน้าของวันนี้  สรุปยังไม่ได้เปลี่ยนน้ำครับ ผ่านมาแล้ว 96 ชั่วโมง ตะกอนเริ่มสะสมมากขึ้น แต่ดูสภาพการกินอาหาร การต่อสู้แย่งช่องแผงไข่ คิดเอาเองว่ากุ้งยัง OK จากการนับคร่าวๆ แผงไข่มี 42 ช่อง ปล่อยกุ้งกล่องละ 40 ตัว ในแผงไข่มีกุ้งอยู่ในช่องเกิน 80% ส่วนที่เดินอยู่ใต้แผงไข่ก็มี ตัวเล็กๆ ก็ยังเห็นอยู่

ตอนนี้กำลังเตรียมบ่อปูน เมื่อครบ 1 เดือน ก็จะย้ายไปลงบ่อปูนครับ

ผ่านไปแล้ว 96 ชั่วโมง

ถ่ายไว้เมื่อคืน มีตัวเล็ก ขนาด 1 cm ออกมากินอาหารถึง 6 ตัว ในภาพ เริ่มมีตะกอนเพิ่มมากขึ้น

ในภาพมีรุ่นเล็ก ขนาด 1 cm อยู่ 3 ตัว  จะสังเกตได้ว่าพวกตัวเล็กจะไม่ประจำตามช่องแผงไข่ ยกเว้นตอนลอกคราบ

อาหารปลา ใส่ไว้เกือบ 4 ชม. แล้ว ยังไม่จม ต้องเอามือไปบี้ให้แตก ช่วยให้จมเร็วขึ้น รออาหารกุ้งอยู่

ตัวใหญ่ขนาด 2 cm 3 ตัว กำลังแย่งช่องแผงไข่กัน เข้าใจว่าช่องนี้ อาหารจมลงไปเยอะกว่าช่องอื่น เพราะเวลาเปิด air pump อาหารจะลอยมารวมกันแถวนี้

ตัวนึงยอมแพ้หนีไปแล้ว เหลือ 2 ตัว ยังหนีบกันไม่หยุด ดูเล่นๆ ก็เพลินดี จะกินมันลงมั๊ยเนี่ย ถ้าเลี้ยงโตแล้ว

รักสันโดษ ไม่ยุ่งกะใคร ภาพไม่ค่อยชัด เพราะกล้องเสีย เอามือถือถ่าย และน้ำเริ่มขุ่น ไม่ใสเหมือนช่วงแรกแล้ว

ท่านใดสนใจอยากลองเลี้ยงเชิญติดตามได้ตาม Link นี้นะครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=106277.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2014, 06:40:38 PM โดย aphisakn » บันทึกการเข้า

สวนแฝด เบส-บุ๊ค มะละกอฮอลแลนด์ ล๊อบสเตอร์น้ำจืด

jacksniper
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2014, 07:07:37 PM »

กำลังจะเลี้ยงเหมือนกันครับ เตรียมที่อยู่ ว่าจะเลี้ยงเดือนหน้า ขอถามนิดครับ อาหารของลูกกุ้งนี่ได้ลองใช้ ไข่แดง (ต้ม ) หรือยังครับ แบบว่าเอาไข่แดงผสมกับข้าวสุกปั้นเป็นเม็ดเล็กๆ ให้เขาอ่ะครับ ( เหมือนเลี้ยงลูกปลา ) เคยลองรึยังครับ
aphisakn
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2014, 08:01:02 PM »

กำลังจะเลี้ยงเหมือนกันครับ เตรียมที่อยู่ ว่าจะเลี้ยงเดือนหน้า ขอถามนิดครับ อาหารของลูกกุ้งนี่ได้ลองใช้ ไข่แดง (ต้ม ) หรือยังครับ แบบว่าเอาไข่แดงผสมกับข้าวสุกปั้นเป็นเม็ดเล็กๆ ให้เขาอ่ะครับ ( เหมือนเลี้ยงลูกปลา ) เคยลองรึยังครับ

ยังไม่ได้ลอง เพราะว่าส่วนตัวแล้ว ไม่ค่อยมีเวลา เลี้ยงลูกน้อยฝาแฝดอยู่ครับ และทำงานประจำด้วย เวลาที่อยู่ที่บ้านอาจจะแว๊บ ออกมาได้ช่วงลูกหลับ ก็เลยเน้นสำเร็จรูป ซึ่งผลอาจจะไม่ดีเท่าไข่แดง แต่ผมไม่มีเวลาทำ วันแรกจัดอาหารแมวให้เลย ก็พบว่ากินอาหารดี คืออยากจะทดลองด้วยว่า เลี้ยงแบบไม่ควบคุมอะไรมาก จะได้ผลดีขนาดไหน อนาคตก็ตามภาพเลย อีก 3 ปี ลงบ่อ ถ้า success แต่ถ้า fail ก็เลี้ยงเล่นกันต่อไปครับ

อนาคตอยากเลี้ยงแบบนี้ (ฝันไว้ครับ 5555)

สวนแฝด เบส-บุ๊ค มะละกอฮอลแลนด์ ล๊อบสเตอร์น้ำจืด
kitipong_L
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2014, 09:36:33 PM »

ครับ

ที่จริง ต้องมีการวัด ค่า อัลคาไลนิตี้ ค่าpH และอื่นๆ ด้วยครับ
แต่ผมยังไม่ได้หาข้อมูล

ค่าของ แคลเซียม แมกนีเซียม ก็มีความสำคัญ ในช่วงที่เขามีการลอกคราบ ถ้าแร่ธาตุไม่มี เขาจะลอกไม่ผ่านและตายได้

แต่เบื้องต้น การเลี้ยง คือ เติมอากาศ กำจัดตะกอนออกจากระบบให้ได้มากที่สุด
เพราะตะกอนนี้ จะทำให้แอมโมเนีย หรือไนไตรท์บูมขึ้นมาได้
เช่น กรณีไม่มีการเติมอากาศ แล้วกุ้งขุดคุ้ยตะกอนฟุ้งขึ้นมา แบคทีเรียี่อยู่กับตะกอน แย่งออกซิเจนในน้ำ และทำให้แอมโมเนีย ไนไตรท์ เพิ่มขึ้นด้วย

กรองฟองน้ำ และควรมีวัสดุรุพรุน หรือเอาหินปะการังเบอร์เล็กใส่ไว้แกนกลางของกรองฟองน้ำ ให้แบคทีเรียเซ็ตตัว ช่วยลด แอมโมเนีย และไนไตรท์ ครับ

เยี่ยมเลยครับ ข้อมูล ยังไงถ้าเริ่มเลี้ยงแล้ว ถ่ายรูปมาให้ชม และติดตามหน่อยนะครับ มือใหม่ที่ยังไม่ทราบรวมทั้งผมเอง จะได้ความรู้ใหม่ๆมาด้วย จริงๆแล้วมีเว็บที่เค้าเลี้ยงกุ้งกันจริงจังอยู่ ชื่อ aqua อะไรซักอย่างนี่แหละ ผมก็เข้าไปสั่งลูกกุ้งที่เว็บนี้ กะว่าถ้าผมขยายพันธุ์ได้เองก็จะขายให้พี่น้องใน กพพ. ในราคาไม่แพง เห็นหลายคนถามหาเบอร์โทรสั่งซื้อ แล้วก็อยากทำเองขึ้นมาบ้าง ตอนนี้ก็ได้แต่แนะนำเบอร์ ที่ผมสั่งมา แต่ก็ยังอีกหลาย step กว่าจะถึงตอนนั้น เอาแค่เลี้ยงแล้วไม่ตาย พอถึงปีใหม่ได้น้ำหนักซัก 1 kg. ก็ถือว่าพอใจแล้ว

อิอิ ที่จริง ถ้าเรื่องการเลี้ยง ผมก็มือใหม่สำหรับเครฟิชเหมือนกัน ครับ
เว็บที่ว่า aqua.c1ub.net/ ครับ
แต่ที่ผมอธิบายได้ เพราะผมเลี้ยงไรน้ำ เป็นญาติๆกับกุ้ง
มีการลอกคราบเหมือนกัน และต้องการแร่ธาติสูงกว่าการเลี้ยงปลา
ยังไงขอเคลียร์ไรก่อนครับ เมื่อว่างจากไรตรงนี้ จะลุยกุ้งเคร (เลี้ยงไรมาเป็นอาหารกุ้งเคร)

ส่วนปูนโดโลไมท์เดี๋ยวผมหาข้อมูลเพิ่ม แต่จากทฤษฎี เค้าจะมีทั้ง CaO และMgO
ยินดีที่ได้ร่วมกันทดลองครับ

แต่ว่า ผมขอสนับสนุน การเลี้ยงในระบบปิดเท่านั้นนะครับ ไม่สนับสนุนการเลี้ยงแบบปล่อยไปในธรรมชาติ
เนื่องจากข่าวล่าสุด กาญจนบุรี กลายเป็นสัตว์สายพันธุ์เอเลี่ยน เค้าจะทำลายสัตว์น้ำพื้นเมือง ยึดพื้นที่แทน

rattakitm
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 01:57:23 PM »

มาจอบหน้า2 ให้กำลังใจครับคอยกินอย่าง อิอิ

ใจมีสติอยู่กับกาย = ปกติ (ศีล)
        กายเคลื่อนไหวใจรับรู้
                  รู้ซื่อๆ
aphisakn
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 03:43:23 AM »

ผ่านไปแล้ว 120 ชัวโมง  

5  วันแล้ว  ตั้งแต่ปล่อยลูกกุ้งลงน้ำ เมื่อวาน (28) ลืมให้อาหารก่อนไปทำงาน กลับมาบ้านก็ยุ่งกับลูก จนหลับ ยังไม่ได้ไปดูกุ้งเลย ได้ยินแต่เสียง air pump ทำงานอยู่ เดี๋ยวเช้าๆ จะไปเก็บภาพ  แต่มีภาพสาระดีๆ มาให้อ่านแก้ขัดไปก่อนครับ

สำหรับการเพาะพันธุ์กุ้งเครย์ฟิชนั้นไม่ยาก เพราะสามารถผสมพันธุ์ได้ตลอดทั้งปี และสามารถขยายพันธุ์ได้ง่าย เพียงนำกุ้งเครย์ฟิชตัวผู้กับตัวเมียมาปล่อยรวมกัน แต่ต้องมั่นใจว่าเป็นตัวผู้กับตัวเมีย โดยสังเกตที่อวัยวะสืบพันธุ์ตรงช่วงขาเดิน กุ้งตัวผู้มีอวัยวะคล้ายตะขอบริเวณขาเดินคู่ที่สองและสาม ซึ่งตะขอนี้เอาไว้เกาะตัวเมียตอนผสมพันธุ์ ส่วนตัวเมียจะมีอวัยวะสืบพันธุ์เป็นแผ่นทรงวงรีบริเวณขาเดินคู่ที่ 3

กุ้งเครย์ฟิช ใช้เวลาผสมพันธุ์นานกว่า 10 นาที หลังจากนั้นสามารถย้ายกุ้งตัวเมียไปยังตู้อนุบาลได้ เพื่อเป็นการเตรียมที่อยู่สำหรับลูกกุ้ง หลังจากนั้น ตัวเมียจะทยอยผลิตไข่ขึ้นมาไว้บริเวณขาว่ายน้ำเป็นกระจุก มองคล้ายพวงองุ่น หลังจากที่ไข่ได้รับการปฏิสนธิแล้วตัวเมียจะหาที่หลบซ่อนนอนนิ่งไม่ยอมกิน อะไร ระยะเวลาที่ตัวอ่อนใช้ในการพัฒนารูปร่างนั้นจะขึ้นอยู่กับอุณหภูมิ ปริมาณอาหาร และคุณภาพน้ำด้วย โดยเฉลี่ยไข่จะพัฒนาจนเป็นตัวอ่อนเหมือนโตเต็มวัยภายใน 3-4 สัปดาห์ หลังจากนั้น ลูกกุ้งจะถูกปล่อยให้ว่ายน้ำเป็นอิสระ ในการผสมพันธุ์แต่ละครั้งแม่กุ้งสามารถให้กุ้งได้มากถึง 300 ตัว ซึ่งพ่อแม่กุ้งไม่มีพฤติกรรมกินลูกกุ้งเป็นอาหาร และลูกกุ้งก็จะอยู่ไม่ห่างพ่อแม่นัก เพื่อคอยเก็บเศษอาหารที่เหลือจากพ่อแม่กินเป็นอาหารนั่นเอง

ขอบคุณข้อมูล http://www.farmthailand.com/518

ท่านใดสนใจอยากลองเลี้ยงเชิญติดตามได้ตาม Link นี้นะครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=106277.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2014, 06:41:40 PM โดย aphisakn » บันทึกการเข้า

aphisakn
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 03:53:08 AM »

ตอนนี้ ตี 4 ครึ่ง  กำลังหิว ลองหาข้อมูล การนำเครฟิช ไปทำอาหาร เจอข้อมูลนี้มาครับ

http://www.thairoyalprojecttour.com/?p=2687

เชฟโจกับเมนูพิเศษสดจากโครงการหลวง

ท่านใดสนใจอยากลองเลี้ยงเชิญติดตามได้ตาม Link นี้นะครับhttp://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=106277.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2014, 06:44:35 PM โดย aphisakn » บันทึกการเข้า

aphisakn
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 04:10:16 AM »

ขออนุญาต คุณ pongsakorn แชร์ข้อมูลจากกระทู้นะครับ เผื่อมีประโยชน์กับผู้ที่อยากเริ่มเลี้ยง ขอบคุณครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39617.528

เห็นภาพนี้จากกระทู้พี่ช้างดี changdee แล้ว กระหายอยาก Copy ตาม style thailand only 5555 (เลี้ยงเล่นๆ แต่ถ้าโต ก็กินจริงๆ)

ท่านใดสนใจอยากลองเลี้ยงเชิญติดตามได้ตาม Link นี้นะครับhttp://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=106277.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2014, 06:45:17 PM โดย aphisakn » บันทึกการเข้า

UNCLE HUB
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 06:45:39 AM »

มาติดตามด้วยคนครับ น่าสนใจ

ด้วยความเคารพ   ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์
pongsakorn norkham
หนุ่มลำปาง เขยอีสานผู้มุ่งมั่นตามหาสวนผักหวานป่าในฝัน
*

งานหนักไม่เคยฆ่าคน (ลูกแม่โจ้70)

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 10:28:01 AM »

มาร่วมติดตามชม และให้กำลังใจครับ

ผมก็กำลังศึกษาอยู่เหมือนกันครับ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คนดี คือคนที่มีโอกาสทำชั่ว แต่ไม่ทำ

เพชรบุรีฟาร์ม (ท่ายาง) กุ้งก้ามแดง
Parnuma Sil.
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 02:33:37 PM »

ขอบคุณที่แชร์ข้อมูล ขอติดตามผลการทดลองด้วยคนนะคะ  และ  ขอถาม ลูกกุ้งตัวละ 5.- ซื้อได้ที่ไหน  ขอเบอร์โทรฯ ด้วยได้ไหมคะ

PM ให้แล้วครับ ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสีย อะไรนะครับ ขอบคุณที่ติดตามครับ
aphisakn
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 07:39:52 PM »

มาติดตามด้วยคนครับ น่าสนใจ

ด้วยความเคารพ   ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์

ด้วยความยินดีครับ เม็ดมะละกอเริ่มเพาะรึยัง

aphisakn
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 07:42:20 PM »

มาร่วมติดตามชม และให้กำลังใจครับ

ผมก็กำลังศึกษาอยู่เหมือนกันครับ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผมแอบไปอ่านกระทู้คุณ pongsakorn บ่อยๆ ตั้งแต่เริ่มแชร์เกี่ยวกับการเลี้ยงกุ้งเลี้ยงปลา ผมก็ติดตามมาตลอด ยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ

aphisakn
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 07:43:11 PM »

ขอบคุณที่แชร์ข้อมูล ขอติดตามผลการทดลองด้วยคนนะคะ  และ  ขอถาม ลูกกุ้งตัวละ 5.- ซื้อได้ที่ไหน  ขอเบอร์โทรฯ ด้วยได้ไหมคะ

PM ให้แล้วครับ ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสีย อะไรนะครับ ขอบคุณที่ติดตามครับ

เริ่มเลี้ยงรึยังครับ

aphisakn
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 08:45:18 PM »

เมื่อเช้า ออกไปถ่ายรูปกุ้ง ถอดปลั๊ก air pump แต่ลืมเสียบกลับ ไปทำงานกลับมา อ้าว!! ใครมาปิด นึกได้ว่าตัวเองลืมเสียบ รีบดูแต่จากการตรวจสภาพแล้วยังไม่มีผลเสียใดๆ น้ำยังอยู่ในสภาพดี มีตะกอนเพิ่มขึ้น แต่ไม่มากเท่าไหร่

รูปถ่ายเมื่อตอนเช้า วันนี้  ย่างเข้าสู่วันที่  6  แล้ว

ภาพนี้ มีกุ้งอยู่ถึง 4 ตัว ขนาดไล่เลี่ยกัน น่าจะประมาณ 2 cm

ช่องละตัว น้ำใสดี ถือว่าน่าพอใจ เพราะยังไม่ได้เปลี่ยนน้ำ และกล่องนี้ไม่ได้เติมเกลือ

จั่วหัวกระทู้ ว่าเครฟิช กับสวนมะละกอฮอลแลนด์ แต่ยังไม่เคยเขียนถึงมะละกอเลย วันนี้เลยเอามาแจม 1 ภาพ ผลผลิตเมื่อ เมษา ที่ผ่านมา ถ้าโครงการเครฟิช ขยายขนาดใหญ่ขึ้น มะละกอก็จะได้ปุ๋ยน้ำไปใช้ฟรี ๆ แต่ตอนนี้รอก่อน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2014, 06:45:49 PM โดย aphisakn » บันทึกการเข้า

kitipong_L
*

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 08:34:23 AM »

อย่างนี้ดิบๆเอามาทำส้มตำได้ใหมครับ
 ยิงฟันยิ้ม

ลูกใหญ่น่ากินมากๆ เคยปลูกในกระถาง ถ้าจำไม่ผิด เป็นไม้ที่ต้องการน้ำ และแดดต้องไม่จัด
ตอนบ่ายๆนี้ ใบนอนพับเพราะร้อนเกิน ไม่นานก็ตายไปอะครับ  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 21   ขึ้นบน
  พิมพ์