หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 [21]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ล๊อบสเตอร์น้ำจืด กุ้งก้ามแดง ไรน้ำนางฟ้า Aquaponic กับสวนมะละกอฮอลแลนด์  (อ่าน 193977 ครั้ง)
drem
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #320 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2015, 07:14:00 PM »

อยากทดลองเลี้ยงบ้างครับซื้อพันธุ์ได้ที่ไหนครับ

aphisakn
*

« ตอบ #321 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 08:47:58 AM »

อยากทดลองเลี้ยงบ้างครับซื้อพันธุ์ได้ที่ไหนครับ

search คำว่า กุ้งก้ามแดงสุพรรณบุรี  จะเจอผู้ขายเยอะแยะครับเลือกเอาตามใจชอบ ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียนะครับ กุ้งผมเหลือน้อยครับช่วงนี้ไม่ได้ขาย

สวนแฝด เบส-บุ๊ค มะละกอฮอลแลนด์ ล๊อบสเตอร์น้ำจืด
Teerapong Lalong
*

« ตอบ #322 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 01:35:57 PM »

สนใจอยากเลี้ยงกุ้งครับ ของเบอร์ติดต่อหรือที่อยู่ ผู้ที่ขายลูกเครฟิชด้วยครับ อีเมล์ผม Mayji24021@hotmail.co.th  ขอบตุณครับ
 จุมพิต จุมพิต จุมพิต รูดซิบปาก

Liked By: laihan, Steve_Jeab
aphisakn
*

« ตอบ #323 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 03:56:33 PM »

สนใจอยากเลี้ยงกุ้งครับ ของเบอร์ติดต่อหรือที่อยู่ ผู้ที่ขายลูกเครฟิชด้วยครับ อีเมล์ผม Mayji24021@hotmail.co.th  ขอบตุณครับ
 จุมพิต จุมพิต จุมพิต รูดซิบปาก

search คำว่า กุ้งก้ามแดงสุพรรณบุรี  จะเจอผู้ขายเยอะแยะครับเลือกเอาตามใจชอบ ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียนะครับ กุ้งผมเหลือน้อยครับช่วงนี้ไม่ได้ขาย

สวนแฝด เบส-บุ๊ค มะละกอฮอลแลนด์ ล๊อบสเตอร์น้ำจืด
aphisakn
*

« ตอบ #324 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 03:31:38 PM »

ช่วงหลังๆ มา เริ่มอิ่มตัว กับการเกษตร เพราะปัญหาเรื่องการจัดสรรเวลา  ที่ต้องให้กับลูก  งานประจำ  หน้าที่ประจำอื่นๆ ในบ้าน ซ่อมแซมนู่น นี่ นั่น ดูแลรถ เก็บขยะ ที่เล่ามา บ่นมา  เพราะที่เขียนมาทั้งหมด ถ้าเราไม่จัดการให้ลงตัวจะเป็นอุปสรรคในการทำเกษตรเป็นอย่างมาก ยกเว้นลาออกจากงาน ซึ่งยังเป็นไปไม่ได้ตอนนี้

ปัจจุบัน ที่สวน  มีมะละกอฮอลแลนด์  กุ้งก้ามแดง  จิ้งหรีด  เมลอน  ผักสวนครัว  เล็กๆ น้อยๆ  ไม่ได้ทำมาก เพราะเสียดายเวลาเราไม่ได้ดูแล พืชผล ที่อุตส่าห์ปลูกขึ้นมา  การปลูก การเริ่มเลี้ยง ไม่ยากเพราะมีแรงกระตุ้น ในตอนเริ่มต้น แต่ผ่านไปซักระยะเริ่มเบื่อ  การดูแลเอาใจใส่ลดลง  ผลผลิตก็ได้บ้างไม่ได้บ้าง

อาชีพเกษตร  จะยังคงยั่งยืนตลอดไป เพราะใน  100  คน  จะหาคนที่อดทน เอาใจใส่  ได้ไม่ถึง 20 คน  ทนเหนื่อย ทนร้อนแดด แสบ คัน มดกัด หนามยอก มีดบาด เหยียบหนาม โดนข่วน กุ้งหนีบ ไฟดูด เลอะโคลน หน้าไหม้  คันคะเยอจากหมามุ่ย หนอนบุ้ง สารพัดที่จะเจอ ทำให้หลายท่านที่ไม่เคยเจอเรื่องพวกนี้ บางคนทนได้ รับได้ก็ผ่านไปได้ แต่มันก็จะต้องเจอในทุกรอบปี ยังไม่รวมพวกขาดทุน โดนกดราคา โดนโรคระบาด โดนขโมย อีกมากมาย

ความต่อเนื่อง  ยืนระยะให้ได้  อดทน  ต่อยอด  เส้นทางเกษตรก็จะยั่งยืน

wichai.ch
*

เกษตรยั่งยืนในอนาคต

« ตอบ #325 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 03:33:49 PM »

ผมก็เลี้ยงครับ เริ่มเลี้ยงตั้งแต่ ตัวยาว 1" ตอนนี้ 5" กว่า และมีลูกลงเดิน ได้เกือบนิ้วแล้ว เลี้ยงแล้วมีความสุขมาก โดยเฉพาะเด็กๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
aphisakn
*

« ตอบ #326 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2016, 04:41:28 PM »

นานๆ เข้ามาเขียนกระทู้ทีนึง แต่เข้ามาอ่านบ่อย ไม่น่าเชื่อแต่ก็ต้องเชื่อ ว่ากุ้งก้ามแดงจากวันแรกที่ผมเริ่มทดลองเลี้ยงจาก 0  จนมาถึงวันนี้จะกลายเป็นกระแส 

ให้มีการถกเถียงเป็นวงกว้าง และมีผู้เลี้ยงจำนวนมาก แต่เคยวิเคราะห์ไว้ก่อนแล้ว แค่ตอนนี้กราฟยังพุ่งขึ้นอยู่ รอเวลาทรง และลดลง ตามกลไกตลาด

ผมเคยมีกุ้งขนาด  3  นิ้ว  มากกว่า  5,000  ตัว ทำบ่อพลาสติก 4  บ่อ (ตอนนั้นราคายังไม่แรง ผมต้องระบายกุ้งออก ลดแลกแจกแถม)  จริงๆ ผมขายได้

ไม่มากเท่าไหร่ แค่ได้ทุนค่าอุปกรณ์  ค่าพันธุ์  ตอนนี้เหลือกุ้ง อนุรักษ์ไว้  1  บ่อ  20  กว่าตัว  กะว่าจะไปขึ้นทะเบียนตามที่ประมงเค้าแจ้งมา

จะได้ไม่วุ่นวายตอนโดนตรวจ  แถมสวนมะละกอพึ่งได้  GAP  วันดีคืนดี  มี จนท.  มาเยี่ยมแบบกะทันหัน  จะซวยเอาได้  ค่าปรับนี่ไม่ธรรมดาเลย

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2016, 04:44:21 PM โดย aphisakn » บันทึกการเข้า

jaket
*

« ตอบ #327 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 01:48:02 PM »

สู้กันต่อไป

Liked By: aphisakn, laihan
raveepron tuk
*

« ตอบ #328 เมื่อ: กันยายน 05, 2016, 01:32:49 PM »

สวัสดีค่ะ สวนอยู่ตรงไหนหรือค่ะ อยากไปเที่ยวชมบ้างค่ะ เห็นอยู่ลพบุรีด้วยกัน

Liked By: laihan, andrew
aphisakn
*

« ตอบ #329 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 01:15:16 PM »

สวัสดีค่ะ สวนอยู่ตรงไหนหรือค่ะ อยากไปเที่ยวชมบ้างค่ะ เห็นอยู่ลพบุรีด้วยกัน

ผมอยู่พัฒนานิคม ครับ

หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 [21]   ขึ้นบน
  พิมพ์