หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 21   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ล๊อบสเตอร์น้ำจืด กุ้งก้ามแดง ไรน้ำนางฟ้า Aquaponic กับสวนมะละกอฮอลแลนด์  (อ่าน 227720 ครั้ง)
panisara73
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 06:25:09 PM »

สนใจจะเลี้ยงเหมือนกันคะ  ขอที่อยู่ผู้ขายลูกกุ้งด้วยคะ รบกวนส่งมาให้หน่อยนะคะเมล์ panisa73@gmail.com คะ  ขอบคุณมากๆคะ

aphisakn
*

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 08:19:40 PM »

อย่างนี้ดิบๆเอามาทำส้มตำได้ใหมครับ
 ยิงฟันยิ้ม

ลูกใหญ่น่ากินมากๆ เคยปลูกในกระถาง ถ้าจำไม่ผิด เป็นไม้ที่ต้องการน้ำ และแดดต้องไม่จัด
ตอนบ่ายๆนี้ ใบนอนพับเพราะร้อนเกิน ไม่นานก็ตายไปอะครับ  

ตำได้ครับ ผมตำกินบ่อย แต่ที่ไม่นิยม เพราะราคาแพงกว่า มะละกอพันธุ์ที่ขายดิบ  ส่วนการดูแลก็ไม่ยากเกินความสามารถ ยกเว้นบางช่วงติดภาระกิจอื่นก็ไม่ได้ดูแล ฝากเทวดาไว้ครับ

สวนแฝด เบส-บุ๊ค มะละกอฮอลแลนด์ ล๊อบสเตอร์น้ำจืด
aphisakn
*

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 08:20:41 PM »

สนใจจะเลี้ยงเหมือนกันคะ  ขอที่อยู่ผู้ขายลูกกุ้งด้วยคะ รบกวนส่งมาให้หน่อยนะคะเมล์ panisa73@gmail.com คะ  ขอบคุณมากๆคะ

PM ให้แล้ว ขอบคุณที่สนใจครับ

Liked By: thidadao, TAWUN, Steve_Jeab

สวนแฝด เบส-บุ๊ค มะละกอฮอลแลนด์ ล๊อบสเตอร์น้ำจืด
rakjung
*

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 09:15:52 PM »

ขอด้วยคนครับ ข้อมูลสำหรับ ซื้อกุ้ง ครับ เดี๋ยวเลี้ยงอีกคนครับ

Liked By: thidadao, TAWUN, Steve_Jeab
aphisakn
*

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 09:29:26 PM »

ขอด้วยคนครับ ข้อมูลสำหรับ ซื้อกุ้ง ครับ เดี๋ยวเลี้ยงอีกคนครับ

PM ให้แล้วครับ

aphisakn
*

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 10:06:03 PM »

จากที่เริ่มเปิดกระทู้มาได้ครบ 1 สัปดาห์ พบว่า กระแสตอบรับดีมาก และผมได้แนะนำสมาชิก ที่ต้องการได้ลูกกุ้งไปเลี้ยงแล้วหลายท่าน (ไม่แน่ใจว่าได้ลูกกุ้งสมความตั้งใจ หรือต้องรอแบบ Pre-Order) และตัวผมเองหลังจากเลี้ยงมาแล้ว 1 สัปดาห์ มีความต้องการจะเพิ่มปริมาณการเลี้ยง ได้ติดต่อไปที่เจ้าเดิมที่ผมซื้อมา แต่ติดต่อไม่ได้ จึงได้เข้าไปเสาะหาแหล่งขาย ที่ประกาศตามเว็บต่างๆ ก็พบผู้ขายหลายรายแต่ส่วนใหญ่ยังไม่รับออร์เดอร์ เพราะต้องจองคิว และจากเดิมเคยมีการขายพ่อ แม่พันธุ์ ราคาไม่แรงมาก แต่ตอนนี้เริ่มถีบตัว และถึงขนาดปิดการขายเพื่อเก็บเป็นพ่อแม่พันธุ์

จากการได้พูดคุยกับเจ้าของฟาร์มหลายราย ก็ได้ข้อมูลที่น่าสนใจหลายอย่าง ที่ไม่เคยรู้มาก่อน ทำให้จากเดิมที่คิดจะเลี้ยงแบบชิลๆ เปลี่ยนมาเป็น
การเลี้ยงแบบจริงจังมากขึ้น แต่ยังไม่ขยายสเกลใหญ่มาก เพราะกลัวดูแลไม่ไหว แต่สิ่งที่พบจากการติดต่อเพื่อซื้อลูกกุ้ง พบว่าถ้าสมาชิกท่านใดต้องการแบบให้ทันใจเลย อาจจะผิดหวัง เพราะลูกกุ้งของแต่ละฟาร์มมีจำกัด และมีตามระยะการไข่ของแต่ละตัว ราคาก็จะขยับตามขนาดของลูกกุ้ง บวกกับต้องจ่ายค่าส่งอีกขั้นต่ำ 150 บาท เป็นค่า EMS และกล่องโฟม ซึ่งตรงนี้อาจทำให้บางคนที่มาอ่านกระทู้แล้วอยากลองเลี้ยงดูเล่นๆ ถอดใจ ล้มเลิกแผนไปได้ เป็นเรื่องน่าเสียดายนะครับ

ดังนั้น เพื่อให้ สมาชิกท่านที่สนใจอยากลองเลี้ยง และได้ลูกกุ้งไปเลี้ยงสมใจอยาก ผมจะลองรวบรวมลูกกุ้งมาไว้ ให้ทางสมาชิกที่สนใจ โดยอาศัย
การซื้อในปริมาณที่เยอะแล้วมาแบ่งต่อให้สมาชิก เผื่ออยากเลี้ยงเริ่มต้นจำนวนไม่มาก และผมไม่ค้ากำไรเกินควร อาจจะขายในเรทเดียวกับที่ผมซื้อมา ก็ยังไม่แน่ใจแต่จะลองติดต่อดูครับ ซึ่งผมเปิดร้านขายเมล็ดมะละกอกับทางเว็บอยู่แล้ว ยังไงลองเข้าไปดูครับ เผื่อจะช่วยเพิ่มสมาชิกที่สนใจเลี้ยงมาลอง
เลี้ยงเป็นเพื่อนกันครั
คำเตือน !!!!!  การเลี้ยงสัตว์ทุกชนิดมีความเสี่ยง ถ้าท่านดูแลไม่ดี สัตว์ที่เรานำมาเลี้ยงอาจจะโตได้ไม่ดีเท่าที่ควร หรือ อาจจะตายไปก่อนเวลาอันควรครับ

ท่านใดสนใจเชิญติดตามได้ตาม Link นี้นะครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=106277.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2014, 06:48:00 PM โดย aphisakn » บันทึกการเข้า

aphisakn
*

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 11:51:48 PM »

ครบ  1  สัปดาห์แล้ว หลังจากปล่อยกุ้งลงกล่อง  2  กล่อง กล่องละ 40 ตัว  กล่องนึงเตรียมน้ำอย่างดีเติมเกลือ อีกกล่องปล่อย

แบบลูกทุ่ง แต่ทั้งสองกล่องมีการเปิด air pump ให้เพื่อเติมอ๊อกซิเจน

การติดตามผลการเลี้ยง ยังไม่ได้เปลี่ยนน้ำเลยตั้งแต่ปล่อย ให้อาหารวันละครั้ง (อาจจะไม่ตรงตามสูตรของหลายๆที่ เนื่องจากผมต้องการลองแบบไม่ตรมตำราลองดู กุ้งอาจจะโตไม่ดีเท่าที่ควร แต่ขอให้รอดไว้ก่อน) ผลเป็นไปตามภาพครับ

ภาพนี้กุ้งขนาด 2 cm อยู่ด้วยกัน 2 ตัว ที่แรกนึกว่าลอกคราบ ลองเอาก้านมะพร้าวเขี่ยดู ปรากฏว่าไม่ใช่ สังเกตได้ว่าตะกอนใต้แผงไข่เริ่มสะสมเยอะมาก

อาหารเริ่มเหลือเยอะ แตกต่างจากช่วงแรก ที่อาหารมักจะหายหมด ไม่เหลือให้เห็น น่าจะเกิดจากคุณภาพน้ำ

ภาพนี้ของจริงครับ ลอกคราบเรียบร้อยแล้ว ดีใจมากเพราะถือเป็นตัวชี้วัดตัวหนึ่ง ว่าการเลี้ยงจะรอดหรือไม่

อีก 1 ภาพ กับการลอกคราบ จากการสังเกต พบว่ามีการลอกคราบเยอะพอสมควร มีกำลังใจขึ้นอีกเยอะ

วันนี้พอแค่นี้ก่อนครับ  ขอบคุณสมาชิก ที่ติดตาม

aphisakn
*

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 12:01:25 AM »

Clayfish Clayfish Clayfish !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!   ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

สมาชิกท่านใด คันไม้ คันมือ อยากลองเลี้ยงดูบ้าง เข้าไปสั่งซื้อตาม  Link  ด้านล่างได้เลยครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=106277.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2014, 06:48:35 PM โดย aphisakn » บันทึกการเข้า

thipsudam
*

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 11:57:55 AM »

เลี้ยงไว้สวยงามล่ะค่ะ ขายรึป่าว เชิงค้าขายก็น่าสนใจ

เคยเลี้ยงมาสามรอบ ตายตลอดเลยค่ะ ชอบความสวยงาม เวลาลอกคราบนี่ ตื่นเต้นสุดๆ

ตัวจะใหญ่ขึ้น สีสวยขึ้น เสียดายตายทุกรอบเลย สงสัยต้องหาความรู้เพิ่มเติมแล้วค่ะ

มาแอบสอดแนมนะคะ ขอเรียนรู้นะคะ จุมพิต
rattakitm
*

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 02:01:27 PM »

มาสอดแนมเรื่อยๆ...อิอิ  ให้กำลังใจกัน

ใจมีสติอยู่กับกาย = ปกติ (ศีล)
        กายเคลื่อนไหวใจรับรู้
                  รู้ซื่อๆ
Parnuma Sil.
*

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 03:37:57 PM »

ถามจริง ขอให้ตอบตรงหน่อยได้ไหมคะ ถามว่า เลี้ยงแล้วเอาไปไหนคะ
ดูเล่นสวยงาม   รับประทานเอง  ขายเป็นอาหาร หรือ ขายทำพ่อแม่พันธุ์ ในแผนการ เลี้ยงเพื่อ....ไร??...คะ
aphisakn
*

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 04:41:39 PM »

เลี้ยงไว้สวยงามล่ะค่ะ ขายรึป่าว เชิงค้าขายก็น่าสนใจ

เคยเลี้ยงมาสามรอบ ตายตลอดเลยค่ะ ชอบความสวยงาม เวลาลอกคราบนี่ ตื่นเต้นสุดๆ

ตัวจะใหญ่ขึ้น สีสวยขึ้น เสียดายตายทุกรอบเลย สงสัยต้องหาความรู้เพิ่มเติมแล้วค่ะ

มาแอบสอดแนมนะคะ ขอเรียนรู้นะคะ จุมพิต

ยินดีครับ ผมก็มือใหม่เช่นเดียวกัน ยังไม่รู้ผลว่าจะ Success หรือ  Fail  แต่ก็รับได้ทุกผลที่ออกมา

aphisakn
*

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 04:54:11 PM »

ถามจริง ขอให้ตอบตรงหน่อยได้ไหมคะ ถามว่า เลี้ยงแล้วเอาไปไหนคะ
ดูเล่นสวยงาม   รับประทานเอง  ขายเป็นอาหาร หรือ ขายทำพ่อแม่พันธุ์ ในแผนการ เลี้ยงเพื่อ....ไร??...คะ

ชอบครับคำถามตรงๆ  เริ่มจากผมเห็นการเลี้ยงของลุงฉอ้อนใน youtube ดูแล้วมันง่าย และเป็นสิ่งใหม่ จึงอยากเลี้ยง 

เริ่มจากอยากเลี้ยงครับ เป็นความชอบ   และคำถาม  เลี้ยงแล้วเอาไปใหน  คำตอบคือ เลี้ยงให้รอดก่อนถ้ารอดและโต ก็กินครับ  กินเองนี่แหละ  แต่ถ้ามี

Demand หรือความต้องการซื้อเข้ามา ผมก็ขาย และขายทุกรูปแบบที่มีคนอยากได้ ไม่ว่าจะเป็นขายลูกหรือขายพ่อแม่พันธุ์ (ความคิดนี้มาเกิดทีหลัง

จากการที่เสาะหาซื้อลูกกุ้ง และได้คุยกับเจ้าของฟาร์ม ที่เลี้ยงอยู่หลายที่) ส่วนเลี้ยงสวยงามนั้นเป็นผลพลอยได้ แผนการเลี้ยงค่อยๆ พัฒนา ตามข้อมูลที่

ผมไปสูบมาจากแหล่งต่างๆ  ไม่แน่ใจว่าคำตอบเคลียร์รึเปล่า ยังไงมาแชร์กันได้ครับ

kitipong_L
*

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 09:08:47 PM »

ต้องดูปัญหาครับ
เช่น ถ้าใช้น้ำประปา หรือน้ำRO ที่ในน้ำมีแร่ธาตุน้อยมากๆ หรือไม่มีเลย
มีผลกับการลอกคราบแน่นอนครับ

การเลี้ยงปลาจะไม่ค่อยสนใจเรื่องแร่ธาตุ และให้จากอาหารโดยตรง
แต่กุ้งอันนี้ต้องสนใจเรื่องแร่ธาตุในน้ำครับ

ถ้าเป็นการเลี้ยงสวยงาม เค้าจะมีคนขายแร่ หิน อะไรเต็มไปหมด
แต่ถ้าศึกษาจาก กุ้งอื่นๆ ที่ทำเป็นเชิงพาณิชย์ เค้าจะมีการเติมแร่ธาตุ
เช่น แคลเซียม แมกนีเซียม ลงในน้ำ สองตัวนี้สำคัญมากๆ

ทฤษฎีคงไม่สู้ลงมือทำจริง
ตอนนี้ติดภาระกิจ เลี้ยงไร เสร็จตรงนี้จะลุยกุ้ง

ผมทำเชิงทดลอง เพราะว่ามีวัสดุกรอง และสนใจเรื่องระบบกรองอยู่เดิมแล้ว
*

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 01:03:59 PM »

ชอบครับคำถามตรงๆ  เริ่มจากผมเห็นการเลี้ยงของลุงฉอ้อนใน youtube ดูแล้วมันง่าย และเป็นสิ่งใหม่ จึงอยากเลี้ยง 

เริ่มจากอยากเลี้ยงครับ เป็นความชอบ   และคำถาม  เลี้ยงแล้วเอาไปใหน  คำตอบคือ เลี้ยงให้รอดก่อนถ้ารอดและโต ก็กินครับ  กินเองนี่แหละ  แต่ถ้ามี

Demand หรือความต้องการซื้อเข้ามา ผมก็ขาย และขายทุกรูปแบบที่มีคนอยากได้ ไม่ว่าจะเป็นขายลูกหรือขายพ่อแม่พันธุ์ (ความคิดนี้มาเกิดทีหลัง

จากการที่เสาะหาซื้อลูกกุ้ง และได้คุยกับเจ้าของฟาร์ม ที่เลี้ยงอยู่หลายที่) ส่วนเลี้ยงสวยงามนั้นเป็นผลพลอยได้ แผนการเลี้ยงค่อยๆ พัฒนา ตามข้อมูลที่

ผมไปสูบมาจากแหล่งต่างๆ  ไม่แน่ใจว่าคำตอบเคลียร์รึเปล่า ยังไงมาแชร์กันได้ครับ

Liked By: TAWUN, Steve_Jeab
*

« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 02:48:26 PM »

ขอบคุณที่ตอบค่ะ  เคลียร์ค่ะ 
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 21   ขึ้นบน
  พิมพ์