หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 21   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ล๊อบสเตอร์น้ำจืด กุ้งก้ามแดง ไรน้ำนางฟ้า Aquaponic กับสวนมะละกอฮอลแลนด์  (อ่าน 194060 ครั้ง)
aphisakn
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 11:48:53 PM »

เกษตรกร บนจอคอมพิวเตอร์ สิงอยู่ในเว๊บนี้นานพอสมควร จากบ้านเกิดมาหางานทำ พอได้เลี้ยงตัวไปวันๆ ฝันไว้ว่าซักวันอยากลงมือทำจริงๆ บนผืนดินซักแห่ง ที่ไหนก็ได้ เริ่มโครงการด้วยการปลูกผักหวาน ที่บ้านเกิด ขับรถกลับช่วงวันหยุด ประเมินแล้วไม่ไหว จึงลองหาเช่าบ้านที่พอมีพื้นที่ให้ลองปลูกต้นไม้เล่นๆ อยู่หลายปี ก็ยังไม่ลงตัว จนเมื่อ 3 ปี ที่ผ่านมา ได้ตัดสินใจในสิ่งที่จะเปลี่ยนชีวิตไปอย่างมากใน 3 ปี ต่อมา

ปัจจุบัน เป็นผลมาจากยึดมั่นในคาถา ททท (ทำทันที) ส่งผลให้เกือบพาตัวเองเข้าสู่ด้านมืด เนื่องจากไม่พอดี เป็นการทำเกษตรแบบพึ่งพาทุน หยุดไม่ได้ ต้องทำต่อเนื่อง จนสุดโต่ง และขาดในที่สุด ไม่มีความสุข เพราะอยากได้ไปเรื่อยๆ ยกตัวอย่าง ระบบน้ำ จากเริ่มต้น ขอให้มีน้ำรดน้ำต้นไม้ก็พอ ตักใส่ถังไปรดเองได้ ชักขี้เกียจ ซื้อปั๊มป์มาดีกว่าต่อท่อไป ใส่สปริงเกอร์สะดวกดี ไม่พอ อยากได้ระบบตั้งเวลา อยากได้โซลาร์เซลล์ บลา บลาา ๆๆๆๆๆๆ

พอแค่นี้ก่อนสำหรับการบ่นของคนแก่ เข้าเรื่องเลยดีกว่าครับ

เครฟิช  หรือ  Crawfish มีถิ่นกำเนิดที่ ออสเตรเลีย ขนาดโตเต็มที่ 12 นิ้วอายุเฉลี่ย 4ปี ในธรรมชาติ ถ้าเลี้ยงใส่ตู้กระจก อยู่ได้ 2-3 ปี อุณหภูมิที่เหมาะสมในการเลี้ยง 25-28 องศา ถือว่า อากาศและอุณหูภูมิในบ้านเรา กำลังดี (ขอบคุณข้อมูลจาก ศูนย์การเรียนรู้ กุ้งเครย์ฟิช หรือ กุ้งก้ามใหญ่Yabby House รังสิต-คลอง 4)

........ เคยเห็นข้อมูลในเน็ตก็เฉยๆ ผ่านๆ ไป  จนกระทั่งได้ดูคลิป ในยูทูป รายการท่องไปกับนายเกษตร ตอนที่ไปเยี่ยมบ้านลุงฉอ้อน ที่โคราช เจ้าของไอเดียกบคอนโด เห็นแกเลี้ยงไว้ในล้อยางรถยนต์ กุ้งเลี้ยงประมาณ 1 ปี ยาว 12 นิ้ว วัดจากก้ามไปหาง ตัวใหญ่มาก

และที่สนใจมากกว่าคือ อาหารของกุ้งเครฟิช นี้ ลุงฉอ้อนบอกว่าใช้เศษอาหารเลี้ยง (ในใจคิดว่าลุงแกโม้แน่) เศษข้าว โยนๆให้กิน (หา!!!!! กุ้งเครฟิชกินเศษข้าว พยายามหลับตานึก กุ้งเครฟิช หน้าตาคล้ายกุ้งมังกร หรือ กุ้งล๊อบสเตอร์ เคยเห็น แบล์ กิลล์ ในสารคดี man vs wild ดำน้ำลงไปจับแล้วเอามาปิ้งกิน ตัวเท่าแขน ลุงฉอ้อนเอาเศษข้าวสุกเลี้ยง ยังบอกอีกว่ามันกินอาหารได้หลากหลาย)

พระเจ้า มาถึงตรงนี้ ผมรีบหาข้อมูล เครฟิช ทันที...

ท่านใดสนใจอยากลองเลี้ยงเชิญติดตามได้ตาม Link นี้นะครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=106277.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2014, 01:36:54 PM โดย aphisakn » บันทึกการเข้า

สวนแฝด เบส-บุ๊ค มะละกอฮอลแลนด์ ล๊อบสเตอร์น้ำจืด

aphisakn
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 12:46:13 AM »

ต่อเลยครับ สำหรับบทนำ ต้องขอขอบคุณ พี่ Changdee และ คุณเดชอุดม   ที่เป็นแรงบันดาลใจให้ตั้งกระทู้นี้  ขอบคุณคุณชาย ท่ายาง ที่ช่วยตอบปัญหาเกี่ยวกับมะละกอฮอลแลนด์ จนตอนนี้ผมเก็บผลผลิตได้ 1 รอบแล้ว และลองขยายพันธุ์เองได้แล้ว แต่การมีสวนมะละกอ ที่ขนาบสองข้างด้วยไร่อ้อย เป็นอะไรที่ต้องทำใจ ไร่อ้อยฉีดยาแต่ละที มะละกอสลบไปเป็นเดือน

กลับเข้าเรื่อง เครฟิช ดีกว่า  จากที่จั่วหัวไว้ ว่าเห็นลุงฉอ้อน เลี้ยงกุ้งเครฟิช แบบชิลๆ (คิดเองว่าน่าจะง่าย) และส่วนตัวชอบกินปู กินกุ้งอยู่แล้ว รวมถึงคนใกล้ตัว ที่ผ่านมาเจอปัญหาด้วยตัวเองจากการสั่งซื้อกุ้ง ปู เวลาเทศกาล หรือเวลาอยากกิน จากเมื่อก่อนสั่งไปก็จะได้ทุกครั้ง(มีพี่ที่ทำงาน แฟนพี่เค้าขายส่งอาหารทะเล) แต่พักหลังมาซัก 2 ปี สั่งไปแต่ไม่เคยได้ เพราะไม่มีของ (คิดเองอีกว่า Demand-Supply ต้องไม่สมดุลแน่นอน) จากเหตุการณ์นี้ และได้ดูวิธีการเลี้ยงจากลุงฉอ้อน รวมถึงเข้าไปสูบข้อมูล จากกระทู้กุ้งคอนโด ของพี่ changdee  กระทู้กุ้งก้ามกราม ของคุณเดชอุดม สรุปได้ว่า ปีใหม่นี้ ผมจะเลี้ยงกุ้งกินเอง ถ้านับเวลาก็มีเวลาอีก 5 เดือนนิดๆ เมื่อคิดได้แล้วก็ ททท.  (เสร็จเรา 555)

และตอนนี้ ลูกกุ้งน้อย ก็เดินทางจากโคราช มาถึง ลพบุรี เรียบร้อย จำนวน 100 ตัว ค่าตัวอยู่ที่ตัวละ 5 ล้านปอนด์ ขึ้นสวรรค์ไปก่อน 17 ตัว ถือว่ารับได้
และการทดลองที่ 1 ก็เริ่มขึ้น (ลูกกุ้งเครฟิช ตัวละ 5 บาทครับ ค่าส่ง 150 บาท EMS)

การทดลองที่  1  การเตรียมน้ำ

ตอนต่อไป Coming Soon

ขอบคุณภาพจาก Internet

ท่านใดสนใจอยากลองเลี้ยงเชิญติดตามได้ตาม Link นี้นะครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=106277.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2014, 06:29:02 PM โดย aphisakn » บันทึกการเข้า

สวนแฝด เบส-บุ๊ค มะละกอฮอลแลนด์ ล๊อบสเตอร์น้ำจืด
aphisakn
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 08:35:21 PM »

การทดลองที่ 1 การเตรียมน้ำ

หลังจากไปรับลูกกุ้งมาจากไปรษณีย์แล้ว  นำกลับมาบ้าน  แกะกล่องโฟมออกมา พบว่ามีการบรรจุแยกถุงละ 1 ตัว  คล้ายๆ แบบนี้ครับ

ของจริงผมถ่ายไว้แต่ไม่ชัด ขอบคุณภาพจาก Internet นำถุงทั้งหมดไปลอยน้ำไว้ให้กุ้งปรับตัว ประมาณ 3 ชั่วโมง ช่วงที่รอก็มาเตรียมน้ำ

ผลกะว่าจะอนุบาลลูกกุ้งในกล่องพลาสติก ขนาดประมาณ 50 ลิตร  2  กล่อง  แบ่งลูกกุ้งเป็น  2  ชุด  เพื่อเปรียบเทียบ ตามภาพ

ใช้น้ำประปาหมู่บ้านเพียวๆ

จากนั้นเตรียมอุปกรณ์ให้อ๊อกซิเจน ซื้อมาใช้ตอนเลี้ยงปลาดุกในบ่อพลาสติก  มี  Air Pump  และ  Water Pump

จากนั้นเปิดทั้งสองเครื่องให้น้ำมีอ๊อกซิเจนประมาณ  2  ชั่วโมง  เติมน้ำในถัง  2  ใบ มีระดับต่างกันประมาณ 4 นิ้ว  ถังที่มีระดับต่ำกว่าไม่มีการเติมอากาศก่อนปล่อย และไม่เติมเกลือ ส่วนอีกถังที่ระดับน้ำสูงกว่าเติมอากาศ เติมเกลือ 1 ช้อนชา เอาแผงไข่พลาสติกใส่ลงไป เพื่อเป็นที่หลบซ่อนของลูกกุ้ง

และหลังจากปล่อยลงน้ำ โดยแบ่งลูกกุ้งกล่องละ 40 ตัว  สังเกตดูแล้วแข็งแรงดี  ปล่อยไป 24 ชัวโมง ให้อาหารมื้อแรก เป็นอาหารแมวที่บ้าน กล่องละ 1 เม็ด เอามาทุบให้แตกละเอียด โปรยให้ทั่ว สังเกตการกินอาหารก็มีการกินอาหารทันที และลูกกุ้งที่รับมาก็อสดงตามภาพครับ ขนาด 1-2 cm
ผ่านไป 48 ชั่วโมง ประเมินด้วยสายตา อัตราการรอดยังน่าพอใจ เพราะพวกลูกกุ้งตัวเล็กๆ ยังว่ายน้ำมากินอาหารปกติ ส่วนตัวใหญ่ก็สร้างอาณาเขต ยึดช่องใส่ไข่ ของใครของมัน ต้องลุ้นกันต่อไปว่า ถึงปีใหม่ จะเหลือรอดให้ได้เผาจิ้มน้ำจิ้มรึเปล่า 5555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2014, 06:30:45 PM โดย aphisakn » บันทึกการเข้า

Parnuma Sil.
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 12:47:57 PM »

ขอบคุณที่แชร์ข้อมูล ขอติดตามผลการทดลองด้วยคนนะคะ  และ  ขอถาม ลูกกุ้งตัวละ 5.- ซื้อได้ที่ไหน  ขอเบอร์โทรฯ ด้วยได้ไหมคะ
konkorat
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 01:19:30 PM »

ขอด้วยคนครับ  เดี่ยวจะเลี้ยงเป็นเพื่อน  ยิงฟันยิ้ม
kitipong_L
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 01:29:13 PM »

เอาด้วยคนครับ
พอดีผมจะทดลองวัสดุกรอง กำลังทำระบบกรองอยู่

การเลี้ยงกุ้ง ก็พอมีความรู้ ถ้าใช้น้ำประปา ให้เติมปูนโดโลไมท์ครับ
ปูนชนิดนี้ จะมีทั้งแมกนีเซียม และแคมเซียม จำเป็นต่อการสร้างเปลือก และลอกคราบ
และช่วยควบคุม pH ไม่ให้ตก
rattakitm
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 02:01:14 PM »

มาจอบเบิง ลุงอี๊ด เห็ดหยัง น้อ  มื้อนี้ ซิไปยามเด้อ....อาว.. ยิ้มเท่ห์

ใจมีสติอยู่กับกาย = ปกติ (ศีล)
        กายเคลื่อนไหวใจรับรู้
                  รู้ซื่อๆ
aphisakn
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 04:41:52 PM »

ขอบคุณที่แชร์ข้อมูล ขอติดตามผลการทดลองด้วยคนนะคะ  และ  ขอถาม ลูกกุ้งตัวละ 5.- ซื้อได้ที่ไหน  ขอเบอร์โทรฯ ด้วยได้ไหมคะ

PM ให้แล้วครับ ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสีย อะไรนะครับ ขอบคุณที่ติดตามครับ

aphisakn
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 04:43:18 PM »

ขอด้วยคนครับ  เดี่ยวจะเลี้ยงเป็นเพื่อน  ยิงฟันยิ้ม

PM ให้แล้วครับ

aphisakn
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 04:48:46 PM »

เอาด้วยคนครับ
พอดีผมจะทดลองวัสดุกรอง กำลังทำระบบกรองอยู่

การเลี้ยงกุ้ง ก็พอมีความรู้ ถ้าใช้น้ำประปา ให้เติมปูนโดโลไมท์ครับ
ปูนชนิดนี้ จะมีทั้งแมกนีเซียม และแคมเซียม จำเป็นต่อการสร้างเปลือก และลอกคราบ
และช่วยควบคุม pH ไม่ให้ตก

ยินดีครับ พอดีช่วงนี้ไม่มีเวลาเข้าสวน ก็เลยหากิจกรรมมาทำ เล่นๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2014, 06:34:51 PM โดย aphisakn » บันทึกการเข้า

aphisakn
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 10:09:58 PM »

การทดลองที่ 2 การให้อาหาร

ผ่านไปแล้ว 72  ชั่วโมง ตั้งแต่ปล่อยกุ้งลงน้ำ  ให้อาหารไป 4 ครั้ง  3  ครั้งแรก  ให้อาหารแมว ทุบให้แตก ใส่ลงกล่องละ 1 เม็ด  ครั้งที่ 4 ให้เมื่อตอน เที่ยงวันนี้ เป็นอาหารปลาสวยงามยีห้อดัง โปรยลงไปกล่องละประมาณ 20 เม็ด  

ตรวจสอบด้วยสายตาแล้ว อาหารหายไปเยอะพอสมควร และมีขี้กุ้ง กระจายทั่วพื้นกล่อง ทั้งสองกล่อง แสดงว่ากินอาหารดี ยังสังเกตเห็นตัวเล็กๆ ว่ายน้ำหากินอยู่ตามมุมกล่อง ส่วนตัวใหญ่ประมาณ 2 cm เห็นเดินอยู่ตามแผงไข่ไปมา สถานการณ์ปกติ ตามภาพครับ

สภาพน้ำยัง OK พรุ่งนี้วันหยุดค่อยเปลี่ยนน้ำ แล้ว check ยอด

ตอนนี้กำลังสั่งซื้ออาหารกุ้งแบ่งขาย ทางเน็ต อีก 2-3 วัน น่าจะได้ของ ตอนนี้กิน ซากุระ ไปก่อนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2014, 06:32:00 PM โดย aphisakn » บันทึกการเข้า

aphisakn
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 10:22:24 PM »

พอดีกิจกรรม ตอนนี้ยังไม่มากก็เลยไปหาภาพสวยๆ จากเว๊บที่เค้าเลี้ยงกันเยอะ พอดีหา link ไม่เจอแล้ว แต่ต้องขอขอบคุณภาพจากผู้ขายด้วยครับ ถือซะว่าผมช่วยประชาสัมพันธ์ให้ครับ

อยากเลี้ยงให้ได้แบบนี้บ้าง ถ้าเจ้าของภาพอยู่ในเว็บนี้ด้วย ขออนุญาตลงนะครับ ภาพสวยมาก

ส่วนภาพนี้ของฟาร์ม watergate ที่น่าจะเป็นฟาร์มที่เลี้ยงเชิงพานิช เห็นแล้วอยากลองเอามาเผา จิ้มน้ำจิ้มซีฟู้ด จริงๆ 5555

อีกภาพสวยๆ จากฟาร์ม water gate

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2014, 06:37:23 PM โดย aphisakn » บันทึกการเข้า

kitipong_L
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2014, 11:11:11 AM »

ครับ

ที่จริง ต้องมีการวัด ค่า อัลคาไลนิตี้ ค่าpH และอื่นๆ ด้วยครับ
แต่ผมยังไม่ได้หาข้อมูล

ค่าของ แคลเซียม แมกนีเซียม ก็มีความสำคัญ ในช่วงที่เขามีการลอกคราบ ถ้าแร่ธาตุไม่มี เขาจะลอกไม่ผ่านและตายได้

แต่เบื้องต้น การเลี้ยง คือ เติมอากาศ กำจัดตะกอนออกจากระบบให้ได้มากที่สุด
เพราะตะกอนนี้ จะทำให้แอมโมเนีย หรือไนไตรท์บูมขึ้นมาได้
เช่น กรณีไม่มีการเติมอากาศ แล้วกุ้งขุดคุ้ยตะกอนฟุ้งขึ้นมา แบคทีเรียี่อยู่กับตะกอน แย่งออกซิเจนในน้ำ และทำให้แอมโมเนีย ไนไตรท์ เพิ่มขึ้นด้วย

กรองฟองน้ำ และควรมีวัสดุรุพรุน หรือเอาหินปะการังเบอร์เล็กใส่ไว้แกนกลางของกรองฟองน้ำ ให้แบคทีเรียเซ็ตตัว ช่วยลด แอมโมเนีย และไนไตรท์ ครับ
kunchitn
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2014, 11:46:52 AM »

ผมสนใจจะเลี้ยงเป็นเพื่อนครับ  ขอที่อยู่ผู้ขายลูกกุ้งด้วยครับ เมล์ผม K.nuntawong@gmail.com ครับ  ขอบคุณครับ
aphisakn
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2014, 05:16:52 PM »

ครับ

ที่จริง ต้องมีการวัด ค่า อัลคาไลนิตี้ ค่าpH และอื่นๆ ด้วยครับ
แต่ผมยังไม่ได้หาข้อมูล

ค่าของ แคลเซียม แมกนีเซียม ก็มีความสำคัญ ในช่วงที่เขามีการลอกคราบ ถ้าแร่ธาตุไม่มี เขาจะลอกไม่ผ่านและตายได้

แต่เบื้องต้น การเลี้ยง คือ เติมอากาศ กำจัดตะกอนออกจากระบบให้ได้มากที่สุด
เพราะตะกอนนี้ จะทำให้แอมโมเนีย หรือไนไตรท์บูมขึ้นมาได้
เช่น กรณีไม่มีการเติมอากาศ แล้วกุ้งขุดคุ้ยตะกอนฟุ้งขึ้นมา แบคทีเรียี่อยู่กับตะกอน แย่งออกซิเจนในน้ำ และทำให้แอมโมเนีย ไนไตรท์ เพิ่มขึ้นด้วย

กรองฟองน้ำ และควรมีวัสดุรุพรุน หรือเอาหินปะการังเบอร์เล็กใส่ไว้แกนกลางของกรองฟองน้ำ ให้แบคทีเรียเซ็ตตัว ช่วยลด แอมโมเนีย และไนไตรท์ ครับ

เยี่ยมเลยครับ ข้อมูล ยังไงถ้าเริ่มเลี้ยงแล้ว ถ่ายรูปมาให้ชม และติดตามหน่อยนะครับ มือใหม่ที่ยังไม่ทราบรวมทั้งผมเอง จะได้ความรู้ใหม่ๆมาด้วย จริงๆแล้วมีเว็บที่เค้าเลี้ยงกุ้งกันจริงจังอยู่ ชื่อ aqua อะไรซักอย่างนี่แหละ ผมก็เข้าไปสั่งลูกกุ้งที่เว็บนี้ กะว่าถ้าผมขยายพันธุ์ได้เองก็จะขายให้พี่น้องใน กพพ. ในราคาไม่แพง เห็นหลายคนถามหาเบอร์โทรสั่งซื้อ แล้วก็อยากทำเองขึ้นมาบ้าง ตอนนี้ก็ได้แต่แนะนำเบอร์ ที่ผมสั่งมา แต่ก็ยังอีกหลาย step กว่าจะถึงตอนนั้น เอาแค่เลี้ยงแล้วไม่ตาย พอถึงปีใหม่ได้น้ำหนักซัก 1 kg. ก็ถือว่าพอใจแล้ว

aphisakn
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2014, 05:19:28 PM »

ผมสนใจจะเลี้ยงเป็นเพื่อนครับ  ขอที่อยู่ผู้ขายลูกกุ้งด้วยครับ เมล์ผม K.nuntawong@gmail.com ครับ  ขอบคุณครับ

PM ให้แล้วครับ

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 21   ขึ้นบน
  พิมพ์