หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ที่ดิน 2 ไร่  (อ่าน 7851 ครั้ง)
Plepung
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 08:28:34 AM »

ขอคำแนะนำ สำหรับหรับ ที่ดินสองไร่ ที่จังหวัดระยองด้วยคะ
คือว่าซื้อมา4-5 ปีแล้วไม่ได้ทำอะไรเลยคะ รกมาก เคยให้คนไปถาง ก็รกอีก ในที่ดินมีต้อนมังคุด เงาะอยู่บ้างคะ เพราะตอนซื้อมาก็มีอยู่
แต่ตัวเองจะอยู่ในเมือง ที่ดินห่างออกไม่ไกลมากคะ แต่ถ้าจะให้ไปดูแลตลอดก็ยังไม่ไหวค่ะทำอะไรไม่เป็นสักอย่าง
ไม่รู้จะเริ่มต้นยังไงดีคะ ตอนนี้ที่ตรงข้ามเขาบอกว่าที่ดินเรารกมาก ก็เลยคิดว่าจะถางอีกสักรอบ ส่วนตัวอยากไปอยู่ที่นั่นคะ แต่ตอนนี้ยังไม่พร้อม
เคยมีความคิดว่าถางไปก็ไม่ได้ไปทำอะไรก็รกอีกเงินก็จะสูญไปเปล่าๆๆ รบกวนขอคำแนะนำด้วยคะ /\

andrew
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 02:41:42 PM »

หาคนเช่าแล้วทำสัญญาเช่าเลยค่ะ หรือถ้ายังไม่ไปอยู่ไม่ได้ให้เช่า ก็ไถดี ๆ แล้วปลูกไม้ป่าทิ้งไว้จะเกิดประโยชน์ในอนาคตค่ะ

FB: pathumthipgarden
Greenjung
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 07:53:14 PM »

จัดการถางให้เรียบร้อย แล้วปลูกพืชตระกูลถั่ว ที่เป็นเถาคลุมเอาไว้
lookpu99
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 06:52:29 AM »

ถ้ายังไม่พร้อมดูแลประจำเต็มตัว ก้อต้องบำรุงรักษาเป็นระยะ
ยังไม่ต้องปลูกใหม่รึลงระบบน้ำ

จ้างคนงานรายวันสักสามคน ไปทำงานพร้อมเราเดือนละครั้ง
ไปตัดหญ้า ดายหญ้า แล้วหาขี้วัว ไปโยนใต้ต้นสักปีละสองครั้ง
ถ้าหญ้ารกมาก แต่พื้นที่พอให้รถไถเข้าได้ ก้อเอารถไถผานเจ็ดไปวิ่งวนๆ ไม่เกินสองชั่วโมง
ไถเปิดทางเดิน ผานตีหญ้ากลับไปเป็นปุ๋ย

ที่ดินมีคนเข้าไปบ้างดีกว่าไม่ได้ทำเลย
Plepung
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 09:11:33 PM »

ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ ง้้นต้องไปจัดการไม่ให้รกสักหน่อยแล้วคะ
koms
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 10:43:50 PM »

ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ ง้้นต้องไปจัดการไม่ให้รกสักหน่อยแล้วคะ
ไกลไหมคับ ผมอยู่บ้านแลง
MJ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 01:16:10 PM »

พี่ผึ้ง   (น้องเฮียต้อง ใช่ป่าว)

ที่รก ขี้เกียจดายหญ้า  ให้ชาวบ้านเข้าไปเลี้ยงวัว เดี๋ยวก็หายรกค่ะ

Plepung
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 10:21:51 AM »

ไกลไหมคับ ผมอยู่บ้านแลง

อยู่ตรงอบต นาตาขวัญคะ แยก รร เฉลิมพระเกียรติคะ
echiancasanova
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 01:26:57 PM »

ไปลงข่าตาแดง หรือข่าหยวกไว้ครับ เหมือนฝากเงินไว้กับธนาคารครับ
Vyuth
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2015, 03:40:08 PM »

เพิ่งอ่านเจอ
อยากบอกว่ามีที่แล้วดูแลให้ดีๆไว้ดีกว่าครับ สวนผมอยู่แถววัดเขาแก้วแถวๆยายจั่นอะครับตอนได้มาใหม่ๆข้างๆปล่อยเป็นป่ารกตอนนั้นไม่มีคนสวนพอเลิกงานตอนเย็นก็เข้าไปรถนำ้มังคุดทุเรียนจนคำ่มืด มีวันนึงไปจะ๊เอ๋อกับจงอางขนลุกเกรียว ช่วงยางราคาดีเขาเลยลงยางไปแล้ววันนี้ไม่เคยเจอกันอีก
บ้านผมอยู่กรอกยายชาที่ข้างเคียงไม่ทำอะไรปล่อยหญ้ารถก็มีหนูชุกชุมพอมีหนูก็จะมีงูมากินหนูปกติก็งูสิงวันดีคืนดีก็มีเห่าเหลือมตามหนูมาในรั้วบ้าน อีแบบนี้ผมก็ให้พรทุกวันมีตังหามาแล้วไม่ดูแลปล่อยรถเป็นป่า แต่ถ้าเจอที่ดินที่เขาดูแลดีๆผมก็ยกมือไหว้ขอให้เขาเจริญๆทำมาค้าขึ้นครับ

Liked By: Chuthikarn
jaket
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 28, 2016, 08:39:22 AM »

ให้เขาเช่าสิคะ เขาดูแลให้ด้วย ได้เงินด้วย แต่ทำสัญญาดี ๆ นะคะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์