หน้า: 1 ... 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 [96] 97   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนผักหวานป่าบ้านพระยืน อ.พระยืน จ.ขอนแก่น พลิกทุ่งหญ้าคา >>> สู่สวนผักหวานป่า  (อ่าน 328345 ครั้ง)
Thesun215
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1520 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 10:12:15 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ สองปีงามเร็วมากครับพี่  อายจัง อายจัง อายจัง

gotoloei
*

« ตอบ #1521 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2017, 12:07:01 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ สองปีงามเร็วมากครับพี่  อายจัง อายจัง อายจัง

บ่อได้โสกันโดนเลยครับน้องอาทิตย์ครับ สำบายดีบ่อน๊อออ ยากหลายทางพระยืน ..ซ้ำเห็นนั่นล่ะ บ่อได้เข้าสวนจักเทือ 55

สวนผักหวานป่าพระยืน จ.ขอนแก่น และสวนผักหวานป่าพ่อบุญพร้อม อ.คูเมือง จ.บุรีรัมย์
gotoloei
*

« ตอบ #1522 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2017, 12:07:54 AM »

ว่าด้วยเรื่องกิ่งตอนผักหวานป่า

https://youtu.be/8JKTfV4pNqA

https://youtu.be/pWzqkCECCH0

สวนผักหวานป่าพระยืน จ.ขอนแก่น และสวนผักหวานป่าพ่อบุญพร้อม อ.คูเมือง จ.บุรีรัมย์
gotoloei
*

« ตอบ #1523 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2017, 12:11:56 AM »

เคยเป็นแบบผมหรือเปล่า..ซื้อต้นกล้าผักหวานป่า
ลักษณะจะใบแหลมๆโคนต้นดูอวบ ๆ หน่อย และระยะหลัง ๆ มีขุดตอมาขาย บางคนเรียกผักหวานยอดเขียว..แต่ไม่เคยได้กินยอดมันเลย

https://youtu.be/n4UQt7TcbZ4

gotoloei
*

« ตอบ #1524 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2017, 12:52:09 AM »

ไขปริศนา ...ทำไมปลูกผักหวานป่าที่อีสานทำไมมันยากจัง..

เมล็ดจากต้นเดียวกัน คนปลูกคนเดียวกัน ปลูกในเวลาเดียวกัน ให้น้ำเหมือนกัน

แต่ทำไม ปลูกที่ บ้านหมอสระบุรีโตได้ดี ..แต่ทำไมปลูกที่อีสานไม่โต

... เรื่องไม้พี่เลี้ยงคือเรื่องรอง.. นั่นหมายความว่า ..เรื่องไม้พี่เลี้ยงเป็นเพียงการให้ร่มเงา ..

ตอนนี้ผมทิ้งความเชื่อที่ว่า..
1. ปลูกผักหวานกับพี่เลี้ยงในถุงเดียวกัน  เป็นเรื่องไม่ได้ช่วยอะไรเลย .. เป็นเพียงการช่วยการขายเท่านั้นเอง
2. รากต้นไม้พี่เลี้ยง ไม่ว่าจะต้นอะไรก็ตาม มันไม่ได้ช่วยให้ผักหวานป่าโตแต่อย่างใด
3. ที่ผ่านมา ไม้พี่เลี้ยง ไม่ว่าจะต้องอะไรก็ตาม ... พี่เลี้ยงให้แค่ร่มเงาเท่านั้น .. เพราะผมปลูกข้างต้นอะไรมันก็โต ..ขอให้เตรียมดินที่หลวมและลึก ..

..55 ผมบ้าไปแล้วครับ ... เลยเอาคลิปมาฝาก ..  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

https://youtu.be/S86Inw1RQyE

*** คลิปนี้ แทบจะพลีชีพเลย ..ถ้าไม่เกิดก็ดับ 55**
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2017, 09:07:00 AM โดย gotoloei » บันทึกการเข้า

ผู้หมู่วุฒิฅนขอนแก่น
*

« ตอบ #1525 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2017, 08:35:18 AM »

อันนี้ผมเชื่อเจ้าเลยอ้ายแต่มันกะอยากลองปีนี้จัดของสระบุรีมาปลูก ทดสอบดู เพราะทุกปีเอามาจากเหนือตลอด  เพราะบางต้นที่ขุดหลุมลึกๆเอาขี้ไก่ใส่ เอาแกลบดำใส่ กะโตดีต่างจากต้นที่เอาเม็ดวางเฉยๆๆ มากเลยทีเดียว  แต่ทำไมมีพี่เลี้ยงด้วยโตผมคิดว่าเพราะต้นไม้ที่เป็นพี่เลี้ยงมันซอนรากไปลึก ผักหวานกะรากตามไปเลยโต เท่านั้นผมว่า

สวนเป็นต่อพอเพียง 
ตำบลคึมชาด  อำเภอหนองสองห้อง จังหวัดขอนแก่น
gotoloei
*

« ตอบ #1526 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2017, 09:05:22 AM »

อันนี้ผมเชื่อเจ้าเลยอ้ายแต่มันกะอยากลองปีนี้จัดของสระบุรีมาปลูก ทดสอบดู เพราะทุกปีเอามาจากเหนือตลอด  เพราะบางต้นที่ขุดหลุมลึกๆเอาขี้ไก่ใส่ เอาแกลบดำใส่ กะโตดีต่างจากต้นที่เอาเม็ดวางเฉยๆๆ มากเลยทีเดียว  แต่ทำไมมีพี่เลี้ยงด้วยโตผมคิดว่าเพราะต้นไม้ที่เป็นพี่เลี้ยงมันซอนรากไปลึก ผักหวานกะรากตามไปเลยโต เท่านั้นผมว่า

แม่นครับผู้หมุ่วุฒิ .. ผมก็ยังสนับสนุนเรื่องการปลูกผักหวานป่า จะต้องใช้ไม้พี่เลี้ยงเป็นตัวนำและรักษาสภาพดินโปร่งไว้ เพราะลำพัง ผักหวานป่าอย่างเดียว บ่อมีพี่เลี้ยงจะไปบ่อรอด  ผมว่า 2 อย่างผสมกันไปได้สวยมาก ..คือ ปรุงดินหลวม หน้าดินลึก สภาพดินร่วน พี่เลี้ยงให้ร่มเงา รักษาความชื้น  .กุญแจดอกสำคัญอยู่ตรงนี้เลยครับ ..

*** อดซะว่าแนะ มีคนคิดคือกัน 555

gotoloei
*

« ตอบ #1527 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2017, 02:13:49 PM »

หลังจากที่ อ.ชูชาติ บ้านเป็ด อ.เมือง ขอนแก่น ได้มาเยี่ยมผม และแลกเปลี่ยนความรู้เกี่ยวกับการปลูกผักหวานป่า สิ่งที่ผมได้แนะนำคือ จะต้องมองเรื่องดินหลวม ร่วน หน้าดินลึกก่อนเป็นอันกับแรก อันดับต่อมาถึงมองเรื่องไม้พี่เลี้ยงเพื่อให้ร่มเงา  อาจารย์ชูชาติ จึงได้ชวนผมไปแวะเที่ยวชมสวนริมบึงบ้านเป็ดขอนแก่น ซึ่งเป้นทำเลที่สวยงามมาก ๆ ซึ่งอาจารย์ท่านทำการถมที่ดินริมบึง บังเอิญว่าได้ดินจากการขุดลอกบึงบ้านเป็ดพอดี ทีแรกอาจารย์กะว่าจะถมให้เยอะกว่านี้ แต่เนื่องจาก ผู้รับเหมาเขาไม่มีนโยบายขายดินที่ขุดลอก เลยถมได้นิดหน่อย แต่ยังไม่ได้มีแผนว่าจะปลูกอะไร พอผมเห็นสภาพแปลงที่ถมใหม่ ดินหลวม ดินร่วนดำสวยงามมาก ผมฟันธงเลย ว่าอาจารย์ปลูกได้โตแน่นอน และจะโตได้ดีกว่าสวนที่พระยืนแน่นอน  ก็เลยเริ่มวางแผนการจะปลูกผักหวานป่า ประมาณ 50 หลุม ๆ ละ 2 เมล็ด  
จะเป็นอย่างไร ผมจะรายงานให้ทราบเป็นระยะ ๆ นะครับ ..
วันนี้ขอนำเสนอ ตอนที่ 1 การเตรียมแปลงปลูก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2017, 02:23:54 PM โดย gotoloei » บันทึกการเข้า

Paradize_Level_9
*

« ตอบ #1528 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2017, 11:28:03 PM »

หลังจากที่ อ.ชูชาติ บ้านเป็ด อ.เมือง ขอนแก่น ได้มาเยี่ยมผม และแลกเปลี่ยนความรู้เกี่ยวกับการปลูกผักหวานป่า สิ่งที่ผมได้แนะนำคือ จะต้องมองเรื่องดินหลวม ร่วน หน้าดินลึกก่อนเป็นอันกับแรก อันดับต่อมาถึงมองเรื่องไม้พี่เลี้ยงเพื่อให้ร่มเงา  อาจารย์ชูชาติ จึงได้ชวนผมไปแวะเที่ยวชมสวนริมบึงบ้านเป็ดขอนแก่น ซึ่งเป้นทำเลที่สวยงามมาก ๆ ซึ่งอาจารย์ท่านทำการถมที่ดินริมบึง บังเอิญว่าได้ดินจากการขุดลอกบึงบ้านเป็ดพอดี ทีแรกอาจารย์กะว่าจะถมให้เยอะกว่านี้ แต่เนื่องจาก ผู้รับเหมาเขาไม่มีนโยบายขายดินที่ขุดลอก เลยถมได้นิดหน่อย แต่ยังไม่ได้มีแผนว่าจะปลูกอะไร พอผมเห็นสภาพแปลงที่ถมใหม่ ดินหลวม ดินร่วนดำสวยงามมาก ผมฟันธงเลย ว่าอาจารย์ปลูกได้โตแน่นอน และจะโตได้ดีกว่าสวนที่พระยืนแน่นอน  ก็เลยเริ่มวางแผนการจะปลูกผักหวานป่า ประมาณ 50 หลุม ๆ ละ 2 เมล็ด  
จะเป็นอย่างไร ผมจะรายงานให้ทราบเป็นระยะ ๆ นะครับ ..
วันนี้ขอนำเสนอ ตอนที่ 1 การเตรียมแปลงปลูก

โอ้ววว....ดินริมบึง ตะกอนสะสมมานาน ...มันดำได้ ดำดี จริงๆ ครับ......เห็นแล้วคันมือ อยากปลูก ขึ้นมาทันที...ฮรี่ๆๆ
ผู้หมู่วุฒิฅนขอนแก่น
*

« ตอบ #1529 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2017, 09:01:56 AM »

ป๊าดดินแม้ งามคั๊กแบบนี้ปลูกทิ้งกะงามครับ 55

สวนเป็นต่อพอเพียง 
ตำบลคึมชาด  อำเภอหนองสองห้อง จังหวัดขอนแก่น
gotoloei
*

« ตอบ #1530 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 06:50:19 PM »

เล่าเรื่องสวนผักหวานป่าบ้านเป็ดกันต่อ ครับ เมื่อขุดหลุมเตรียมแล้ว ผมก็เลยหาเมล็ดพันธุ์ ให้ท่านอาจารย์ชูชาติ มาปลูก ประมาณ 200 เม็ด ความจริงแล้วปีนี้ไม่มีแผนว่าจะทำเมล็ดผักหวานปลูกเลยครับเพราะว่ายุ่งเรียน และเลี้ยงลูก เลยต้องงดไปก่อน สุดท้ายก็ต้องพยายามหามาให้สวนนี้จนได้ .. วันนี้วันพืชมงคล ฤกษ์ดี ปลูกผักหวานป่า ที่ริมบึงบ้านเป็ด จำนวน 50 หลุม แล้วคลุมหลุมด้วยฟาง ตอนนี้ยังไม่มีเข่งคลุม คิดว่าฟางก็คงกันได้บ้าง ระหว่างรอเข่ง

วันนี้พาตัวเล็กมาด้วย กำลังซน อยากทำไปหมดทุกอย่าง ..

ปลูกแล้วคลุมด้วยฟางครับ

gotoloei
*

« ตอบ #1531 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 06:56:35 PM »

ฉลองครบรอบ 2 ปี ของสวนผักหวานป่าบ้านพระยืน เมื่อวันพืชมงคล 2 ปีที่แล้ว ผมเริ่มปลูกผักหวานกลางแดดจัด ๆ หลาย ๆ คนคงสงสัย แต่ก้ไม่ได้แวะถามว่าปลูกอะไร มีเพียงแต่ คุณมนตรี อุดมพงษ์ นักข่าว 3 มิติ ที่ขับรถผ่านและแวะมาพูดคุยด้วย ซึ่งผมก็พึ่งรู้ว่าเขาก็เป็นคนนึงที่สนใจปลูกไม้กินได้ทุกชนิด ที่บ้านด้วยเช่นกัน

และอีก 2 ปีต่อมา วันพืชมงคล ปี 60 จากที่ดินไม่มีแม้กระทั่งต้นไม้สักต้น เมื่อ 2 ปีที่แล้ว ..ตอนนี้สร้างรอยยิ้มและความภูมิใจให้กับผมและครอบครัว

เจ้าตัวเล็กกำลังซน เดินเข้าสวน ที่ร่มรื่นและปลอดสารพิษ

อนาคตข้างหน้าเป็นอย่างไรไม่รู้ แต่สิ่งหนึ่งที่อยากให้เขามีคือ อยากเห็นเขาเติบโตอย่างมีความสุข ..

gotoloei
*

« ตอบ #1532 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 10:47:33 PM »

ปีนี้ได้เมล็ดผักหวานป่ามา 22 ก.ก. ใจก็คิดว่าปีนี้จะว่างสักปีครับ แต่ว่าใจนึงก็นึกเสียดาย สุดท้ายตัดใจเอาไว้ปลูกซ่อมสักนิดหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2017, 10:58:47 PM โดย gotoloei » บันทึกการเข้า

kru mos
*

« ตอบ #1533 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 03:41:16 PM »

ปีนี้ได้เมล็ดผักหวานป่ามา 22 ก.ก. ใจก็คิดว่าปีนี้จะว่างสักปีครับ แต่ว่าใจนึงก็นึกเสียดาย สุดท้ายตัดใจเอาไว้ปลูกซ่อมสักนิดหน่อย

เห็นว่าอาจารย์ไม่มีเมล็ดปีนี้ก็เลยไม่ได้สั่ง   เสียดายค่ะ ปลูกเต็มสวนแล้ว   ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ขอบพระคุณครับครูมอส ปีนี้ก็ตั้งใจว่าจะไม่ปลูกแล่ะครับ น้องที่ทำสวนที่บุรีรัมย์ อยากได้ไปปลูก ผมก็เลยต้องหามาให้ ดีที่ได้ต้นพันธุ์ต้นเดิมเหมือนทุก ๆ ปี ครับ ถ้าช้ากว่านี้ก็คงไม่เหลือ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2017, 12:29:37 PM โดย gotoloei » บันทึกการเข้า
gotoloei
*

« ตอบ #1534 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2017, 10:52:42 PM »

ย่างเข้าสู่ปีที่ 3 ของแปลงผักหวานป่าด้านหน้า ช่วงนี้ฝนตกชุกมาก เก็บภาพมาฝากครับ

gotoloei
*

« ตอบ #1535 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2017, 10:54:44 PM »

ส่วนแปลงใหม่ล่าสุด ปี 59 ถือว่าเป็นผลงานที่แย่ที่สุดของการปลูกผักหวานป่าของผม เพราะว่า ปลูกทิ้ง ไม่ได้ดูแลเลย ..สาเหตุของความล้มเหลว คือ การเอาใจใส่ที่ไม่ดีของกระผมเอง .. อะไรที่ฝืนไม่ได้ก็ต้องปล่อย  และจะกลับมารื้อแปลงนี้ใหม่อีกทีเมื่อมีเวลาครับ

กระถินเทพา อายุ 1 ปี

หน้า: 1 ... 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 [96] 97   ขึ้นบน
  พิมพ์