หน้า: 1 ... 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 [94] 95 96 97   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนผักหวานป่าบ้านพระยืน อ.พระยืน จ.ขอนแก่น พลิกทุ่งหญ้าคา >>> สู่สวนผักหวานป่า  (อ่าน 298862 ครั้ง)
gotoloei
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1488 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 11:41:08 PM »

เมื่อรั้วสวนผักหวานเสร็จแล้ว ก็เหลือ ประตูเข้าสวน

สวนผักหวานป่าพระยืน จ.ขอนแก่น และสวนผักหวานป่าพ่อบุญพร้อม อ.คูเมือง จ.บุรีรัมย์

gotoloei
*

« ตอบ #1489 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 11:42:16 PM »

สิ่งเดิม ๆ ก็วนมาให้เจออีกเช่นเคย หนอนเจาะลำต้นผักหวานป่า

สวนผักหวานป่าพระยืน จ.ขอนแก่น และสวนผักหวานป่าพ่อบุญพร้อม อ.คูเมือง จ.บุรีรัมย์
nomadic_man
*

« ตอบ #1490 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 01:05:31 PM »

ผักหวานป่าสวนนี้ดูทีไรก็ชื่นใจแทนเจ้าของสวนจริงๆ  ยิงฟันยิ้ม ว่าแต่ว่าจากขอนแก่นมาอยู่ไกลสวนถึงเมืองเลยเช่นนี้ คุณ gotoloei เฝ้าระวังเพลี้ยกระสอบอย่างไรครับ
9_shane
*

« ตอบ #1491 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 02:47:11 PM »

ผักหวานป่าสวนนี้ดูทีไรก็ชื่นใจแทนเจ้าของสวนจริงๆ  ยิงฟันยิ้ม ว่าแต่ว่าจากขอนแก่นมาอยู่ไกลสวนถึงเมืองเลยเช่นนี้ คุณ gotoloei เฝ้าระวังเพลี้ยกระสอบอย่างไรครับ
สวนนี้มีรั้วแล้วผมสิเปิดรอเพลี้ยกระสอบทุกวัน เจอตัวเป็นๆมาแล้วเป็นคนรู้จักกันอีก ขอแบบด้านๆเลยกล้าขอ ผมก็ให้ 555 ยิงฟันยิ้ม

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
gotoloei
*

« ตอบ #1492 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 06:04:26 PM »

ผักหวานป่าสวนนี้ดูทีไรก็ชื่นใจแทนเจ้าของสวนจริงๆ  ยิงฟันยิ้ม ว่าแต่ว่าจากขอนแก่นมาอยู่ไกลสวนถึงเมืองเลยเช่นนี้ คุณ gotoloei เฝ้าระวังเพลี้ยกระสอบอย่างไรครับ

เพลี้ยกระสอบนี้ก็ระบาดทุกพื้นที่นะครับ เพลี้ยจะรู้จักเรา รู้จักเวลา รู้จักความเคลื่อนไหวเรา ของที่สวนเห็นหายประจำ ผักหวานโดนเด็ดประจำ ผมใช้วิธีการติดกล้องดัมมี่ แต่เดินไฟแสดงสถานะการทำงานจริง เป็น led 220  หลอดเล็ก กลางคืนเห็นชัด อันนี้กันการเข้าด้านหน้า แต่ของเราอยู่ด้านหลังยังเสี่ยงอยู่ครับ โจรใช้วิธีเดินอ้อมหลบมุมกล้อง เพราะด้านข้างไม่ล้อม อันนี้กันได้ระดับนึง เพราะคงรู้ว่ามีกล้อง /อีกวิธีหนึ่งผมให้ญาติที่เลี้ยงวัว สามารถเกี่ยวหญ้าในสวนได้ ก็จะมีคนมาสวนบ้าง 4-5-วันต่อครั้ง เขาก็ได้ประโยชน์ และคนผ่านไปมาก็มองว่า มีคนอยู่ประจำบ้าง /ส่วนอีกวิธีหนึ ผมกำลังจะใช้หลอดไฟติดตั้งสวิตช์แสงให้ทำงานกลางคืนน่ากันได้เพิ่มขึ้นอีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 06:08:26 PM โดย gotoloei » บันทึกการเข้า

gotoloei
*

« ตอบ #1493 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 02:14:09 PM »

สวนนี้มีรั้วแล้วผมสิเปิดรอเพลี้ยกระสอบทุกวัน เจอตัวเป็นๆมาแล้วเป็นคนรู้จักกันอีก ขอแบบด้านๆเลยกล้าขอ ผมก็ให้ 555 ยิงฟันยิ้ม

สวนของคุณเชนยังได้เจอแขกตัวเป็น ๆ นะครับ สวนผมเนี๊ยะ เห็นแต่ร่องรอย ไม่รู้จะไปถามใคร ได้แต่ทำใจ 55

gotoloei
*

« ตอบ #1494 เมื่อ: มีนาคม 02, 2017, 12:34:49 AM »

ย้อนรอยสวนด้านหน้า

https://youtu.be/5-5jd-DPULk

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2017, 12:37:57 AM โดย gotoloei » บันทึกการเข้า

gotoloei
*

« ตอบ #1495 เมื่อ: มีนาคม 02, 2017, 06:36:42 AM »

มาทำความรู้จักกับเจ้าตัวนี้กันดู ศัตรู ของสวนผักหวานป่า

ที่มา : http://forprod.forest.go.th (สำนักวิจัยและพัฒนาการป่าไม้ กรมป่าไม้)

แต่สำหรับการกับเจ้าหนอนกาแฟสีแดงนี้ ที่สวนผมไม่ได้ทำอะไรเลยครับ เพราะจำนวนการระบาดไม่กระทบต่อสวนผักหวานป่า จะมีก็เพียงหมั่นตรวจตราดูสิ่งผิดปกติ มีเหี่ยวของกิ่ง ใบ ของผักหวานป่าหรือไม่ สิ่งสำคัญคือสวนผักหวานป่า เป็นสวนที่ไม่ได้สารเคมี จึงมีระบบนิเวศน์ย่อม ๆ ที่เหล่า มด นก มาอาศัยอยู่ ก็ให้ธรรมชาติจัดการกันเอง หากมีการทำลายก็จัดการเป็นส่วน ๆ ไป ครับ

gotoloei
*

« ตอบ #1496 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 09:35:33 AM »

พาตัวเล็ก ชมสวนวันหยุด สัปดาห์หน้า น่าจะได้เริ่มต้นทำประตูรัวกันแล้วครับ
เมื่อวานนี้ไปสั่งเหล็ก 2"x1" หนา 1.2 mm จำนวน 4 เส้น ราคา เส้นละ 200 นิด ๆ และก็ตาข่ายกว้าง 180 cm. ขนาดตาข่าย 2" ขายยกม้วน 10 เมตร ราคาม้วนละ 1,210 บาท แต่คิดว่าน่าจะได้ใช้จริงเพียง 4 เมตรครึ่ง อุปกรณ์อย่างอื่นอีก เช่น บูตบานพับประตู ตัวใหญ่ อันละ 60 บาท รวม ๆ แล้วก็สองพันกว่า ๆ เกือบสามพันบาทครับ งานนี้ก็คงลงมือทำเองเช่นเคยจะได้ประหยัดงบประมาณ

ผักหวานป่า 1 ปี 9 เดือนแล้ว วันพืชมงคลปีนี้ก็จะครบ 2 ปีถ้วน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2017, 09:48:04 AM โดย gotoloei » บันทึกการเข้า

gotoloei
*

« ตอบ #1497 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 09:58:35 AM »

สร้างสวนเล็ก ๆ เติมความสุขทีละน้อย ๆ ครับ ผมกับครอบครัว ก็พึ่งจะมาสร้างสวน สร้างป่า ได้เรียนรู้หลายอย่างในการทำเกษตร
ได้ความสุข ได้รอยยิ้ม ได้เห็นธรรมชาติ ได้เห็นความสำเร็จ ได้เห็นอุปสรรค ได้เห็นการพัฒนาการอย่างเป็นเหตุเป็นผล ผมว่ามันเป็นกิจกรรมที่ดีมาก ๆ เลยล่ะ แต่ก่อน เคยวิ่งตามวัตถุนิยม.. เห็นมีแต่กับดัก.. (อันนี้ผมคิดเองคนเดียว) .. พอมีตัวเล็กเพิ่มขึ้นมาแล้ว อะไรที่พอจะสอดแทรกเขาตั้งแต่วัยเด็กได้บ้างก็เติม ๆ เข้าไป  ยิงฟันยิ้ม เท่าที่ทำได้ครับ  ยิงฟันยิ้ม

kru mos
*

« ตอบ #1498 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 04:11:04 PM »

ยินด้วยค่ะอาจารย์  เจ้าของสวนตัวน้อย และ ผักหวานเจริญเติบไปด้วยกัน   ผักหวานงามๆระวังเพลี้ยนะคะ   ล้อมรั้วด่วนๆค่ะ     
gotoloei
*

« ตอบ #1499 เมื่อ: มีนาคม 08, 2017, 11:30:15 AM »

ยินด้วยค่ะอาจารย์  เจ้าของสวนตัวน้อย และ ผักหวานเจริญเติบไปด้วยกัน   ผักหวานงามๆระวังเพลี้ยนะคะ   ล้อมรั้วด่วนๆค่ะ     

ขอบพระคุณครับครูมอส ครับ ผมเองไม่ค่อยได้ไปสวนเลยครับ มัวแต่ยุ่งงานอย่างอื่น สวนผักหวานป่าทางสกลเป็นยังไงบ้างครับอาจารย์ ยังคิดถึงและติดตามเรื่อย ๆ นะครับผม อาทิตย์นี้คงได้ไปทำประตูเข้าสวนครับ หลังจากล้อมรั้วตาข่ายไว้แล้ว ก็เริ่มมีคนเกรงใจมากขึ้น แต่ที่ยังไม่เกรงใจก็น่าจะยังมีอยู่ หลังจากมีประตูแล้วก็คงจะดีขึ้นครับ ถ้าล้อมแล้ว ยังมีแขกไม่ได้รับเชิญ มาหยิบของที่สวนไปเรื่อย ๆ ก็คงต้องทำใจล่ะครับ  ร้องไห้ ร้องไห้

gotoloei
*

« ตอบ #1500 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 09:55:54 PM »

เขียนเล่าเรื่องราวเกี่ยวกับผักหวานป่า ในเว็บเกษตรพอเพียงก็มานานพอสมควร หลายปี เกือบ 100 หน้าแล้วครับ ก็เลยเพิ่มช่องทางของเรื่องเกี่ยวกับผักหวานป่า เป็นช่องทางเลือกเพิ่มขึ้น คือการเขียน Blog ซึ่งก็จะมีข้อดีเรื่องของการเข้าถึงเนื้อหาตามความสนใจ และภาพประกอบยังคงอยู่  ก็เลยเริ่มทยอยเก็บเอากระทู้ในเกตรพอเพียง ไปสร้างบล็อคเพิ่มขึ้นอีกหนึ่งช่องทาง เพื่อน ๆ ก็สามารถเข้าถึงได้แบบสะดวก และอ่านเนื้อหาตามความสนใจของแต่ละคนได้ครับ

สามารถติดตามได้ที่นี่ครับ
http://pakwaanpa.blogspot.com/

kru mos
*

« ตอบ #1501 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 04:17:26 PM »

ขอบพระคุณครับครูมอส ครับ ผมเองไม่ค่อยได้ไปสวนเลยครับ มัวแต่ยุ่งงานอย่างอื่น สวนผักหวานป่าทางสกลเป็นยังไงบ้างครับอาจารย์ ยังคิดถึงและติดตามเรื่อย ๆ นะครับผม อาทิตย์นี้คงได้ไปทำประตูเข้าสวนครับ หลังจากล้อมรั้วตาข่ายไว้แล้ว ก็เริ่มมีคนเกรงใจมากขึ้น แต่ที่ยังไม่เกรงใจก็น่าจะยังมีอยู่ หลังจากมีประตูแล้วก็คงจะดีขึ้นครับ ถ้าล้อมแล้ว ยังมีแขกไม่ได้รับเชิญ มาหยิบของที่สวนไปเรื่อย ๆ ก็คงต้องทำใจล่ะครับ  ร้องไห้ ร้องไห้
  ผักหวานที่ปลูกปี 58 (ที่ได้เมล็ดจากอาจารย์ ) หลายสิบต้นได้เก็บยอดแกงแล้วค่ะอาจารย์ 

gotoloei
*

« ตอบ #1502 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 08:51:59 AM »

โตมากครับอาจารย์ครับ  สวนผมยังไม่ค่อยโตเหมือนของอาจารย์เลย มีเทคนิคดี ๆ แนะนำกันบ้างนะครับผม คุณครูมอส  ยิ้มเท่ห์

gotoloei
*

« ตอบ #1503 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 09:46:24 AM »

เข้าสู่หน้าแล้ง พายุฤดูร้อนกำลังมา ต้นผักหวานถ้าโตมากเกินไป เจอฝนลม แล้วโน้มกิ่ง ทรงไม่สวย วิธีป้องกันคือ ต้องแต่งกิ่งยอดที่อ่อน ๆ ออกให้ได้ทรงตรงแข็งแรง  เลยจัดการก่อนที่พายุจะมาครับ

https://www.youtube.com/watch?v=bZrOtFPd3hw&t=194s

สวนนี้ อายุ 1 ปี 10 เดือน สภาพดินยังเป็นตัวกำหนดการเติบโตอยู่เช่นเดิมครับผมเชื่ออย่างนั้น เพราะแต่ละต้นที่โต เป็นโซนที่ดินดี ส่วนโซนพี่เลี้ยงตะขบ ก็ถือว่าไปเรื่อย ๆ มีต้นที่โตโดดเด่นบ้าง แต่ก็ไม่ได้มาจากพี่เลี้ยงตะขบ / โซนต้นตะขบร่มไป อาจจะต้องได้แต่งกิ่งอีกครั้งหนึ่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2017, 10:00:50 AM โดย gotoloei » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 [94] 95 96 97   ขึ้นบน
  พิมพ์