หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 91   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การทดลองสร้างระบบปิดเพื่อเลี้ยงกุ้งก้ามกรามและสัตว์น้ำแบบแยกเดี่ยว(คอนโด)  (อ่าน 517924 ครั้ง)
ช้างดี changdee
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 12:35:55 PM »

ผมเคยเลี้ยงกุ้งก้ามกรามเมื่อปี 2526 ตอนนี้พอมีเวลา อยากจะลองดู. ตอนนี้ก็เริ่มเซ็ทระบบ ทีแรกตั้งใจว่าเสร็จแล้วจะเริ่มลง. แต่ก็มีความผิดพลาดมากมาย. เลยเอามาลงเลยดีกว่า
จะได้มีผู้รู้มาช่วยกันแนะนำ.  ติชมกัน จะได้ผิดน้อยลง
ผมเริ่มตั้งแต่ทำแบบตะกร้า เลี้ยงในบ่อ แต่ปัญหามันมาก จะลงในแม่น้ำก็ทำได้ไม่มาก ขยายงานลำบาก. หมายถึงถ้งต้องการมีกุ้งขาย อาทิตย์ละ 1000 ตัว ๆละ 200-250 กรัม
ผมใช้หุ่นยนต์ให้อาหาร ลงทุนตะกร้าชุดละ 120 บาทรวมค่าอุปกรณ์ จนเลี้ยงได้ ผมทดลอง100ตะกร้าแค่เริ่มก็พบปัญหามากมาย เช่น
1)ความลำบากในการทำงานเพราะต้องดูแลอย่างละเอียด. แต่การทำงานในน้ำ ปีนป่าย มันไม่มีทางละเอียดได้ ในปริมาณมากๆ. แค่นั่งดูคนงานทำงานยังมองเหนว่าม่ายไหวแน่
และส่วนมากเราต้องทำเองเพราะเปนงานทดลอง.
2)ตะกอนจับหนาและเร็วมาก จนทำความสะอาดไม่ไหว เกินความสุข
3)ตรวจสอบไม่ได้สักอย่างโดยไม่รบกวนกุ้ง และยากมาก จนทำงานด้วยความเครียด ผมไม่ไช่คนไม่อึด ผ่านโลกมาชนิดน้ำตาไหลเองขบฟันแน่นมามากยังเหนว่า ม่ายไหวจริงๆ
4)พบว่าระบบ RAS น่าจะเปนคำตอบที่ดี ยิ่งในรูปแบบ aquaponic ใช้พืชร่วมบำบัดน้ำ (ผิดหรือป่าวไม่รู้) น่าจะเพิ่มความสุขที่ลงตัวได้
ผมเลยเซ็ทระบบ ที่เลี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2015, 04:14:47 PM โดย ช้างดี changdee » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 12:57:06 PM »

ข้อความหายไปครึ่งเลย
เอาเปนว่าตอนนี้ยกเลิกแบบตะกร้า หมดไปร่วมสองแสน ต้องเอาตะกร้ามาทำคอนโด ไส้เดือน. แล้วเอาลังพลาสติกมาทำคอนโดให้กุ้ง 6ชั้นๆละแปดแถว 2ชุด 96ตัว
ขอเชิญ ลุงแว่น คุณเดชอุดม คุณfisher และอีกหลายคน มาร่วมลงทุนสมองกันครับ ผมเองก็เพิ่งทำใจกับเรื่องน้ำท่ามได้ หลายโครงการต้องหยุดไป ตอนนี้เพิงฟื้นแปลงหญ้าได้แค่300ไร่
ยังอีก500ไร่ทำนาไปก่อนแล้าค่อยให้เจ้าหน้าที่เด็กๆเขาทำกันไป ส่วนตัวขอกลับมาทำงานอดิเรกทดลองไปเรื่อยบ้าง.  เลยจับเรื่องค้างเก่าตั้งปี2526 มาทำเหนว่าวันนี้เทคโนโลยี่มันมาตามที่เราต้องการแล้ว และไม่แพงแบบเมื่อก่อนสามารถจับต้องได้ง่าย เช่นRAS ,robot ตัวให้อาหารนี่ผมโทรแค่3 ครั้ง น้องเขามาจัดระบบให้ถึงบ้าน แถมวันทดลองเขาขนคนมาช่วยเพียบ
ราคาแค่หลักหมื่น แม่นยำพอสมควรเอาว่าถูกใจปรับได้ทั้งความเร็วและปริมาณ
ผมใช้ไอแพด ลงรูปยังไงใครบอกที จะได้ลงรูปปัญหาของตะกร้า
mr.beer@บูรพา
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 01:06:01 PM »

รอชมครับ

หักหนามทุเรียนทีละอัน แล้วถามตัวเอง ว่า รัก ไม่รัก รัก ไม่รัก ผลสุดท้ายคำตอบที่ได้คือ...รัก ก็ เจ็บ ไม่ รัก ก็ เจ็บ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 01:36:58 PM »

ลิงค์ ด้านบนไม่ได้ครับ  ขยิบตา ขยิบตา

หักหนามทุเรียนทีละอัน แล้วถามตัวเอง ว่า รัก ไม่รัก รัก ไม่รัก ผลสุดท้ายคำตอบที่ได้คือ...รัก ก็ เจ็บ ไม่ รัก ก็ เจ็บ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 01:50:44 PM »

ไม่รู้ว่าลงภาพยังไง
ลองกดลิ้งเข้าไปดูพลางๆก่อนถ้าเข้าได้นะครับ
เหนเขาเลี้ยงปูตั้งแต่ตัวเท่าเหรียญสลึงยันลอกคราบครั้งสุกท้าย6-8ขีด  บางเจ้าก็เลี้ยงจนขนาดโลกว่า ไม่ขายเป็นปูนิ่ม แต่ละเจ้าเป็นหมื่นใบ
ดูแลง่ายกว่า. ทำงานสบายกว่า ความเสี่ยงพอกันหรือน้อยกว่า เพียงแต่กุ้งจะใช้พื้นที่มากกว่าควรเป็นเท่าไร. มาร่มกันหาดีมั๊ยครับ
มาตั้งโจทย์ที่ 10000-50000ใบ กัน ว่าจะคุ้มค่า เปนไปได้หรือไม่ และ ไม่รบกวนสิ่งแวดล้อม เปนความพอเพียงแต่ไม่ล้าสมัย ก้าวทันโลก แต่เราจะต้องไม่เจ็บตัว
ทุกคนเข้าถึงความรู้ได้ ประยุคย์ใช้กับสัตว์น้ำชนิดอื่นได้.  ใครมีความรู้หรือข้อจำกัดอะไรเข้ามาแสดงครับ ทางผมยินดีเปนผู้ทดลองและลงทุนให้ตามที่แนะนำ หรือจะมาช่วยกันที่หน้างานก็ยินดี
มีที่พักให้ครับ จะได้คอยอัพเดทข้อมูลได้รวดเร็ว.  บางทีผมก็ไม่ว่าง ตรงนี้เปนงานอดิเรก
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 01:53:45 PM »

ใส่ภาพกดที่ไอคอนที่ 3 แถว สอง ที่เป็นรูปคน

nikomk
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 03:18:11 PM »

แล้วไงต่อครับ ขอรายละเอียดจนส่งเลย

ใช้เวปฝากรูปก็ง่ายดีครับ

เลือกรูปที่ต้องการครับ

ลองดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2014, 03:21:10 PM โดย nikomk » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 05:41:05 PM »

*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 05:46:36 PM »

ส่งได้แล้วครับ ลองระดมความคิดนะครับ จะลงแต่ละแบบ นะครับ
อันนี้คือระบบจ่ายอาหาร ตอนเริ่มต้น. แล้วมาแปลงเปนrobot จ่ายอาหารครั้งละ10แถว วิ่งเกาะตามขอบตะกร้า มีsensor จับกรวย แล้วจ่ายพร้อมกันแต่เอามาใช้บนบกในอนาคต
จะเหนว่าทำในน้ำมีข้อจำกัด ขยายงานมากไม่ได้
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 05:53:28 PM »

คิดว่าร้อยใบนะจำไม่ได้ ทำไปไม่มีความสุขในงานเลย คงตกน้ำตายสักวัน. มันละเอียดมาก สงสารคนงาน แต่ถ้าสงสัยก็ถามมานะครับ บางคนอาจจะมีไอเดียดีๆ ผมยังมีตะกร้าเหลืออีก 5-600 ใบ แต่ดูแบบคอนโดบนบกดีกว่า ทำคอนโดในน้ำหลายชั้น 4 ชั้นเคยแต่พอเจอของจริงเข้าเดือนเดียวจอดครับ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 06:02:14 PM »

น่าสนใจครับ

*

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 06:05:59 PM »

นี่20วัน มองไม่เหนว่าเป็นพลาสติคเลย ล้างยากมาก ชุดที่เอาไปลงแม่น้ำก็สวยกว่าแต่ขยายจำนวนลำบาก
ผมเลิกวิธีนี้เพราะไม่ไช่ลำบากในการจัดการอย่างเดียว ฝนตกครั้งเดียว ในบ่อ 20 ตัวตายหมด. ในแม่น้ำ 20 ตัว รอดแค่ 5 แต่ป้อแป้ เลยสั่งเลิกเลย
หมดไปร่วมสองแสน. ที่แพงเพราะกว่าจะเหนดั่งรูป ไม่ไช่ง่ายเลย แต่เดวมาดูบนบกบ้าง รื้อออก ทำใหม่7 ครั้งแล้ว กับแค่น้ำหยด กับน้ำไหลไม่ทัน
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 06:17:16 PM »

นั่งดูเขาเลี้ยงปูนิ่มมาหลายปี. ในไทยเลี้ยงในน้ำเอาปูใหญ่มาลอกคราบมันถึงรบกวนธรรมชาติ
เพิ่งมารู้ว่าที่เหนในภาพเขาเลี้ยงตั้งแต่เท่าเหรียญสิบ จนจับขาย ดูแล้วมันใช้ระบบโรงงานเลย
เลยมาชวนกันทำให้ได้. เรื่องนี้ผมคิดมาตั้งแต่ปี 2525 เลี้ยงกุ้งก้ามกราม 100 กว่าไร่แต่ตอนนั้นเพิ่งตั้งตัว. ไม่มีทุน เลยทดลองเลี้ยงในลอบบ้าง ในตู้บ้าง ได้เหนมาแล้วว่าทำได้
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 06:28:59 PM »

อีกแบบ
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 06:33:11 PM »

ขายได้แล้ว ว่า8หรือ10เดือน เคยอ่านนานแล้วไม่ค่อยแน่ใจนะแต่ประมาณนี้แหละ ปลอดสารพิษ ราคาแพงกว่าปกติมาก ประหยัดไฟฟ้าด้วย
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 06:36:34 PM »

ใครอยู่ไกล้ทะเลทำได้เลยครับ ราคาสัตว์ของเขากับเราพอๆกัน คนเดียวเลี้ยงได้มากมาย ขยายงานก็ง่าย
ผมเองก็ได้แต่คิดจนเขาล้ำหน้ามาก. แต่เรามาช่วยกันให้ทันเขาหรือนำหน้าได้ เริ่มลงมือทำสำคัญที่สุด
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 91   ขึ้นบน
  พิมพ์