หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 [22] 23 24 25 26 27   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านไร่ปลายนา ตอน วิศวกรวันธรรมดา ชาวนาวันหยุด  (อ่าน 191675 ครั้ง)
batistula
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #336 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 08:17:35 PM »

เฮ้ย ยังไงเนี่ย จะเต็มคันรถแล้วก็ยังพ่นออกมาไม่หมดแฮะ ยิ้มกว้างๆ

และแล้วก็หมดซะที เล่นไปซะเกือบเต็มคันสำหรับข้าวหอมนิล 2.5 ไร่ กะคร่าวๆน่าจะไม่น้อยกว่า 150 ถัง ถามคนเกี่ยวและรถลุงถ้าเต็มๆเลยนี่ก็ 200 ถังครับ ยิ้ม

ตอนแรกลุงบอกไม่ต้องให้ไปช่วยขนหรอก คันเขียวคันเดียวก็ขนมาหมดแล้ว ข้าวหอมนิลก็รวงสั้นๆ ไม่ค่อยมีรวง กะว่าคงไม่น่าเกินกระบะมืด (กระบะเหล็กที่ยังไม่ได้ต่อแผงด้านข้าง) ผลเป็นยังงี้ครับ เล่นเอาซะลุงเป็นงง ไม่อยากเชื่อ 555

batistula
*

« ตอบ #337 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 08:20:28 PM »

มาต่อแปลงที่เหลือ ข้าวไรซ์เบอรี่อีกประมาณ 2 งานครับ ยิ้มเท่ห์

แปลงนี้ไม่ถึง 10 นาทีเสร็จ รถเกี่ยวบอกงานนี้กินหมูแน่เลย เนื่องจากข้าวทั้งสองแปลงแทบไม่ล้มเลย มีหอมนิลล้มอยู่นิดประมาณ 2 ตารางเมตรเห็นจะได้ รถก็จะเกี่ยวสูงๆหน่อยประมาณกลางๆต้นข้าวค่อนมาทางปลายรวง วิ่งได้เร็วแทบไม่มีสะดุดเลยครับ ยิงฟันยิ้ม

จบงานเกี่ยวที่เวลา 15.30 น. 3 ไร่ใช้เวลาประมาณ 40 นาที ค่าเกี่ยวไร่ละ 600 บาท งานนี้ไม่ถึงชั่วโมงได้แล้ว 1,800 บาท มีตังค์น่าไปออกรถเกี่ยวน้อ ยิ้มกว้างๆ
batistula
*

« ตอบ #338 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 08:26:31 PM »

มาดูผลผลิตข้าวไรซ์เบอรี่กันบ้างครับ ยิ้ม

ได้ประมาณครึ่งกระบะ น่าจะซัก 50 ถังเห็นจะได้ ยังงี้ 1 ไร่ไม่แตะหลัก 100 ถังข้าวชื้น หักความชื้น 20% ได้ข้าวแห้ง 80 ถังต่อไร่ ไม่ธรรมดาเหมือนกันนะเนี้ย (คาดการณ์เบื้องต้น) 555

เหลือพื้นที่อีกครึ่งกระบะ งานนึคันเขียวขนสบายๆ  เจ๋ง
batistula
*

« ตอบ #339 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 08:29:59 PM »

มาถึงบ้านลุงก่อนลงข้าวมีเรื่องขำๆ ลุงบอกตอนขับไปรถก็เบรคดีๆอยู่ ทำไม่ขากลับเบรคไม่อยู่จะตกถนนเอา แกก็ว่าเบรคเสีย เลยเปิดฝากระโปรง ดูน้ำมันเบรคก็ปกติดีนี่นา พ่อตาขึ้นไปนั่งเหยียบย้ำเบรคก็ปกติอยู่ ทำไมลุงว่ามันเสีย เอาให้มั่นใจสตาร์ทรถถอยออกแล้วเบรคดู มันก็หยุดจึ๊ก เด้งไปเด้งมา อ๋อ ที่แท้มันหนักข้าวเกือบ 2 ตัน หน้ารถออกเชิดหน่อย เบรคไม่อยู่นั่นเอง งานนี้มีขำกับแม่ยาย บอกว่าได้แค่กระบะมืด เล่นเอาซะเบรคเกือบไม่อยู่ ยิ้มกว้างๆ

จัดแจงเรียบร้อยก็เทลงผ้าขียวเตรียมตากเป็นขั้นตอนต่อไปครับ ยิ้ม

ตอนโกยข้าวถึงบริเวณด้านล่างที่พ่นออกมาก่อนเจอข้าวน่าจะเป็นข้่าวมะลิปนอยู่เพียบเลย เพื่อนๆอย่าลืมใครที่ทำนาเองน้อยๆไม่มีรถเกี่ยว หากใช้บริการรถเกี่ยวที่ยังไม่ได้ล้างถังก็รองข้าวที่พ่นใหม่ไว้ซัก 2 กระสอบ แยกข้าวปนก็ดีนะครับ ทำการโกยแยกเอาไปตากต่างหากสำหรับข้าวที่ปนมาเยอะๆ ร้องไห้

batistula
*

« ตอบ #340 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 08:35:43 PM »

โกยไปได้ครึ่งคันเล่นเอาเหนื่อยแล้ว หากออกไปทำเองคงต้องหากระบะดั๊มมาทุ่นแรงซะแล้วมั้งเนี้ยะ ยิงฟันยิ้ม

ครึ่งชั่วโมงต่อมาเป็นอันเสร็จ คลุมผ้าเขียวไว้รอตากพรุ่งนี้ครับ ยิ้ม

มาต่อที่คันเขียวกับข้าวไรซ์เบอรี่กันบ้าง  ยิ้มเท่ห์

งานนี้ครึ่งกระบะ สบายๆไม่เหนื่อยมาก ให้แม่ยายโกยไปก่อนระหว่างพักเหนื่อย เจ๋ง
batistula
*

« ตอบ #341 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 08:40:41 PM »

โกยกันประมาณ 10 นาทีก็เสร็จเรียบร้อย ยิงฟันยิ้ม

กองนี้พ่อตากะประมาณ 50 ถัง เพราะเห็นว่ากองมันใหญ่กว่าข้าวสินเหล็กที่ได้ 40 ถังข้าวแห้งแถมมีข้าวลีบเยอะด้วย ก็ต้องรอดูกันอีกทีครับ งานนี้คาดเดา ต้องรอข้าวตากเสร็จก่อนถึงจะรู้ครับ ยิ้มเท่ห์

จบงานวันพักร้อนแต่มาร้อน555 ก็คลุมข้าวด้วยผ้าเขียวให้เรียบร้อย พรุ่งนี้หยุดเสาร์-อาทิตย์ ค่อยมาลุยงานต่อครับ
batistula
*

« ตอบ #342 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 08:44:28 PM »

วันเสาร์ที่ 13ธค57 ก่อนจะไปตากข้าวก็ทำการนวดพันธุ์ข้าวไรซ์เบอรี่ที่เกี่ยวไว้เพิ่มอีกหน่อยซะก่อน ปูผ้าใบกับขึงกระชังเลี้ยงกบรองไว้ ยิ้ม

มัดเป็นกำๆฟาดกับรถเข็นนี่แหละครับ เอาสะดวก จบงานแล้วก็เมื่อยเหมือนกันนะไม่มีเครื่องมือทุ่นแรงเนี่ย ตกใจ

พนักงานฝัด ท่าสวยเลยครับคุณแม่ยาย แต่หันมาบอกว่าฝัดไม่ค่อยออก ตอนหลังบอกว่าฝัดไม่ค่อยเป็นเท่าไหร่ มือใหม่กันทั้งนั้นครับ555
batistula
*

« ตอบ #343 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 08:48:08 PM »

เสร็จจากนวดข้าวแล้วก็ไปตากข้าวต่อ เกือบเก้าโมงแล้วแดดยังไม่ค่อยมีเลยวันนี้ เริ่มจากกองข้าวไรซ์เบอรี่ก่อน ยิ้ม

กองข้าวอินทรีย์ ไม่ใช้สารเคมีฆ่าแมลงครับ ตั๊กแตนเยอะมากเลย หรือเป็นเรื่องปกติเหมือนข้าวเคมีก็มีหรือเปล่าก็ไม่รู้ ยิ้มเท่ห์

เกลี่ยกระจายข้าวให้ทั่วผ้าเขียว ขนาด กว้างxยาว คือ 6x10 เมตร ซื้อมา 3 ผืน ตอนแรกแม่ยายบอกซื้อมาทำไมเยอะ แค่ 2ผืนก็น่าจะพอแล้ว ที่ไหนได้ เกือบไม่พอตากถ้าเกี่ยวพร้อมกันหมด จำไว้เหลือดีกว่าขาด5555
batistula
*

« ตอบ #344 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 09:15:39 PM »

เครื่องแฮงค์ต้องบูทใหม่มาอัพต่อ เสร็จจากกองข้าวไรซ์เบอรี่แล้วก็มาที่ข้าวหอมนิลกันต่อ เริ่มจากย้ายกองข้าวปนจากรถเกี่ยวไปตากกระชังกบข้างๆก่อน

เกลี่ยข้าวยังไม่ทันเสร็จ พนักงานช่วยกำจัดแมลงมาทำงานแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม

batistula
*

« ตอบ #345 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 09:19:55 PM »

ไก่ที่บ้านลุงดีหน่อยตรงที่แกเลี้ยงด้วยปลายข้าวหรือรำ มันไม่ค่อยสนใจข้าวเปลือกซักเท่าไหร่ ส่วนใหญ่จะคุ้ยหาแมลงพวกตั๊กแตน ลุงแกเรียกแมงไม้ แต่ถ้าไก่บ้านข้างๆโผล่มานี่ มันเล่นจิกกินข้าวเปลือกลูกเดียวเลยครับ ต้องคอยไล่ ยิงฟันยิ้ม

พอข้าวเปลือกร้อนได้สักพักก็ทำการพลิกกองใช้วิธีเดินเตะเอาครับ ง่ายสุดและที่สำคัญไม่มีเครื่องมือด้วยไม่ได้มีเจตนาลบหลู่ข้าวหรือแม่โพสพนะครับ ยิ้มเท่ห์

กิจกรรมทั้งวันก็ต้องคอยพลิกกองข้าว ยิ่งพลิกบ่อยข้าวที่ชื้นอยู่ก็แห้งไวหน่อยแต่ก็ไม่รู้หรอกครับว่าช่วงระยะเวลาห่างแค่ไหนดีที่สุด แลบลิ้น
batistula
*

« ตอบ #346 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 09:23:53 PM »

ช่วงที่ว่างหลังพลิกกองข้าวแล้วก็ไปเที่ยวดูโรงสีข้าวครับ ห่างจากบ้านลุงไม่ถึงครึ่งกิโลเมตรได้ เจ้าของก็เป็นเพื่อนพ่อตาอีกเหมือนกัน เคยเอาพันธุ์ข้าวปลูกที่เหลือมาสีข้าวกล้องดูแล้วครับ ข้าวสวยใช้ได้เลย คิดแล้วจากข้าวเปลือกสีเป็นข้าวสารจะได้ข้าวสารประมาณ 70% คิดค่าสีข้าวเปลือกกิโลกรัมละ 10สลึง หรือ 2.50 บาท  เครื่องตัวซ้ายมือนะครับ ยิ้ม

มาดูหลักการทำงานคร่าวๆ เริ่มจากใส่ข้าวเปลือกไปในกระสวยที่เห็น ด้านล่างมีตะแกรงร่อนข้าวต่อสายพานคอยโยกร่อนคัดแยกสิ่งปลอมปนที่ใหญ่กว่าเมล็ดข้าวออกเช่น เศษฟาง, แมลง, ก้อนหิน เป็นต้น ออกก่อนที่จะลำเลียงข้าวต่อไปครับ

ต่อมาข้าวที่ผ่านการร่อนจะถูกชุดกระพ้อเสาสีส้มที่เห็นลำเลียงขึ้นไปส่งต่อสู่เครื่องกระเทาะเมล็ด ยิ้ม
batistula
*

« ตอบ #347 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 09:28:18 PM »

ส่วนนี่เป็นชุดกระเทาะเมล็ด เป็นแบบลูกยาง มี 3 ลูก ถ้าสีข้าวกล้อง กระเทาะเปลือกออกก็เป็นข้าวกล้องแล้วครับ ตอนที่พ่อตาเอามาสีไม่รู้ว่าเขาสีกี่รอบ ไม่มีข้าวเปลือกปน เครื่องเล็กๆอาจเจอปัญหาคือต้องสีหลายเที่ยวครับกว่าข้าวกล้องจะสวย ไม่มีเปลือกข้าวปน บางทีข้าวมีขนาดเมล็ดเล็กใหญ่ต่างกันมาก มีผลให้ได้ข้าวเปลือกปนมากเหมือนกันครับ ยิงฟันยิ้ม

เมื่อผ่านการกระเทาะเปลือกออกแล้วก็มาสู่ชุดแยกข้าวปน ชื่อที่เบรคเกอร์เขียนไว้ ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าปนยังไง ถามเจ้าของก็ได้คำตอบไม่เคลียร์ น่าจะเป็นข้าวกล้องที่มีข้าวเปลือกปนอยู่คัดกลับไปสีใหม่อีกรอบ ข้าวกล้องที่ลงมาชุดนี้ถ้าผ่านการคัดก็ใช้ได้แล้วครับ เห็นสแตนเลสที่พับไว้อยู่ ตรงนั้นถ้าพับลงมาข้าวก็จะถูกส่งต่อไปยังชุดแกนขัดขาวครับ ยิ้ม

นี่เป็นชุดขัดขาวก็จะมีมอเตอร์อีกชุดนึงต่างหากคอยส่งกำลัง ท่อสแตนเลสที่เห็นก็จะลำเลียงข้าวกล้องที่ไม่ผ่านการขัดขาว ส่วนข้าวที่ขัดขาวก็จะลำเลียงลงมาสู่แกนขัดขาวใกล้ๆสายพานที่เห็นนั่นแหละครับ ขัดขาวมากน้อยก็บิดตัวควบคุมตัวสีดำนั่นแหละครับ
batistula
*

« ตอบ #348 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 09:33:31 PM »

ส่วนนี่ตู้คอนโทรล มีลูกเบรคเกอร์อยู่ 4 ตัว สำหรับ ชุดแยกสิ่งปลอมปนข้าวเปลือก, ชุดกระเทาะ, ชุดแยกข้าวปนและชุดขัดขาว ยิ้ม

ใครสนใจอยากเอาไปทำโรงสีข้าวก็ติดต่อได้ตามเบอร์นี้นะครับ ราคาแรงน่าดูเหมือนกัน ถามเจ้าของบอก ตัวเครื่อง 2 แสน ไม่รวมค่าติดตั้งอีก 8,000บาท ที่ชลบุรี หากซื้อในเขตจ. ฉะเชิงเทรา ติดตั้งฟรี ตรงนี้ไม่รวมชุดฐานคอนกรีตที่เจ้าของต้องเตรียมเองนะครับ ไม่ได้ค่าโฆษณาเน้อ ยิงฟันยิ้ม

ส่วนนี่เป็นเครื่องเก่า เมื่อก่อนสีข้าวกล้องได้แต่เจ้าของบอกถอดชุดกระเทาะออกไปแล้ว ตอนนี้สีข้าวขัดขาวอย่างเดียว แยกแกลบ, รำและปลายข้าว เป็นแบบหินนอน มีแบบหินตั้งด้วยนะครับ ก็ยังไม่เคยเห็นเหมือนกัน ยิ้ม

ข้าวที่สีได้ดูไม่ค่อยจะเม็ดสวยซักเท่าไหร่แฮะตามที่เห็น ลังเล

Liked By: bundidta, tapairat, sompol
batistula
*

« ตอบ #349 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 09:35:44 PM »

เย็นแล้วขากลับบ้านไปโกยฟางข้าวไว้เป็นกอง เตรียมขนไปให้พี่ที่ทำงานด้วยกันเอาไปคลุมต้นมะนาว เลยลองไล่หากล้องดิจิตอลที่จมน้ำไปตอนดำซ่อมต้นข้าวหอมนิล ตอนไปไม่ได้เอากล้องไปถ่ายด้วย เจอแล้วเอากลับมาถ่ายที่บ้านสภาพอย่างที่เห็นครับ เลนส์เหมือนจะถูกรถเกี่ยวเหยียบแตก ร้องไห้

สภาพด้านหน้าจอก็ร้าว ลังเล

ถอดแบตกับการ์ดความจำมาเช็คครับ การ์ดความจำนี่สุดยอดความอึดเลยครับ จมน้ำเกือบสามเดือน ยังใช้ได้ปกติ มีภาพตอนที่ถ่ายขั้นตอนการทำฮอร์โมนไข่ไว้ด้วยครับ แม่บอกถ้าข้าวมันลีบน้อย น้ำหนักดี ฮอร์โมนไข่ที่ใช้น่าจะได้ผล ไว้จะเอามาลงให้ดูนะครับ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: adulsri, sompol
batistula
*

« ตอบ #350 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 09:39:33 PM »

มาวันอาทิตย์ที่ 14ธค57 วันนี้ก็มาคอยพลิกกลับข้าวที่ตากเป็นแดดที่สอง ช่วงที่ว่างก็ไปเที่ยวดูนาทุ่งของเขตบ้านหัวถนนครับ ที่นาบริเวณนี้ไม่รู้กี่ไร่แต่น่าจะเยอะอยู่เหมือนกันครับเลยแนวต้นไม้ไกลๆโน้นติดกับเขตหนองปรือ ชลบุรีครับ  ยิ้ม

พ่อตาจอดรถตรงนี้รำลึกความหลังเมื่อก่อนยังไม่มีถนนตัดไปอำเภอพนัสนิคม ตรงนี้จะเป็นท่าเรือเก่าไปตัวพนัสนิคมครับ พ่อตาบอก ถ้าช่วงน้ำแห้งคนจะมาจับปลากันเป็นร้อยคนเลยสมัยนั้น พ่อตาก็มาจับกับเขาด้วยสมัยหนุ่มๆ ยิงฟันยิ้ม

นาปีส่วนใหญ่แถวนี้เกี่ยวกันหมดแล้วลงทำนาปรังต่อ แต่มีหลงเหลือบางแปลงที่ยังไม่เกี่ยว ดูแล้วข้าวไม่ค่อยสวยเลยไม่รู้คุ้มค่าเกี่ยวหรือเปล่าน้อ ข้าวล้มซะเกือบทั้งแปลงเพราะต้นมันสูง แตกกอก็ไม่ค่อยมาก ไม่รู้ว่าข้าวพันธุ์อะไรครับ

ลองดูใกล้ๆ รวงยาวดีเหมือนกัน อายจัง
batistula
*

« ตอบ #351 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2014, 09:43:19 PM »

ช่วงที่ดูข้าวอยู่ ด้านตรงข้ามครองก็มีชาวนามาพ่นยาแล้วครับ คิดว่าไม่น่าจะเป็นฮอร์โมนเพราะต้นข้าวยังไม่โตเท่าไหร่เลย ตกใจ

ข้ามสะพานไม้ไปอีกฟาก ไปดูฝูงนกปากห่าง ยิ้ม

ผ่านนาแปลงนึงพึงเอาน้ำเข้า ต้นข้าวออกสีเหลืองๆ พ่อตาบอกฉีดพ่นยาฆ่าหญ้าไปแล้ว เฮ้อ ชาวนาไทยมีแต่ปุ๋ยยาเคมี ต้นทุนก็สูงข้าวก็ราคาถูก เปิดเสรีอาเซียนแล้วจะอยู่กันได้ยังไงหละเนี่ย ร้องไห้

นี่ครับฝูงนกปากห่างน่าจะหลายร้อยตัวอยู่ มารวมตัวกันในทุ่งนาที่เกี่ยวข้าวไปแล้วแช่น้ำหมักฟาง ช่วยควบคุมหอยเชอรี่ได้ระดับนึง นาที่ผมทำนี่นานๆมาลงทีตัวสองตัว ถ้าสั่งได้ทั้งฝูงคงจะดีไม่น้อย555 ไว้มาอัพเดทต่ออีกทีนะครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: JULY26, bundidta, adulsri, sompol
หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 [22] 23 24 25 26 27   ขึ้นบน
  พิมพ์