หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านไร่ปลายนา ตอน วิศวกรวันธรรมดา ชาวนาวันหยุด  (อ่าน 191711 ครั้ง)
Sirirada
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #256 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2014, 04:13:52 PM »

ขอรบกวนนิดหนึ่งนะคร้าคือตอนนี้เหมียวหาเมล็ดพันธุ์ข้าวหอมมะลิธรรมศาสตร์ อยู่ค่ะไม่ทราบว่าจะต้องหาซื้อจากที่ไหนค่ะหรือว่าพอมีแบ่งปันบ้างไหมค่ะขอบคุณค่ะ

สวัสดีครับคุณเหมียว ขอโทษทีที่ตอบช้า ลางานตั้งแต่บ่ายวันพุธไม่ได้เข้ามาเช็คในเวปเลย สำหรับพันธุ์ข้าวหอมมะลิธรรมศาสตร์ เมื่อวันที่ 23ตค57 ที่ผ่านมา
หลังจากไปร่วมพิธีงานร.5 ที่วัดอัมพวัน สิงห์บุรีแล้ว ผมแวะไปที่ศูนย์กสิกรรมไร้สารพิษละโว้ธานี ของอาจารย์เชาว์วัช วันนั้นมีคณะจากกระทรวงพาณิชย์ไปอบรม
เห็นแกสอบถามเรื่องขึ้นทะเบียนข้าวหอมมะลิธรรมศาสตร์ ซึ่งทางกระทรวงก็จะประสานหน่วยงานที่เกี่ยวข้องมาเก็บตัวอย่างไปตรวจดีเอ็นเอ และหลายๆอย่างจำไม่ได้
พอดีผมไปถึงทางอ.เชาว์วัชได้บรรยายไปสักพักแล้ว ตอนแรกสอบถามเจ้าหน้าที่ห้องขายสินค้าบอกไม่ให้เข้าฟังเลยเดินไปดูที่นาแทน กลับมาอีกทีเจ้าหน้าที่อีกคนบอก
เข้าไปฟังได้เพราะอาจารย์บรรยายเรื่องข้าวนี่แหละ เลยพอได้รู้เรื่องตอนตัวแทนกระทรวงพาณิชย์มาสรุปถามตอบเป็นข้อๆซึ่งมีเรื่องข้าวหอมมะลิธรรมศาสตร์รวมอยู่ด้วย
ความตั้งใจของอ.เชาว์วัช อยากให้ข้าวตัวนี้แพร่หลายไปยังชาวนาได้ทำข้าวหอมมะลิที่ไม่ไวแสง อายุเก็บเกี่ยวสั้น 90-100 วัน ราคาขายน่าจะดีกว่าข้าวทั่วไป
ปีหนึ่งน่าจะได้สัก 2 รอบการปลูก ช่วงครึ่งปีหลังมาจะดีเพราะที่ผมไปขอพันธุ์มานั้นปลูกแล้วออกช่วงร้อนจัดพอดี เมล็ดจะลีบเยอะครับ ตอนนี้แกกำลังจะลงปลูก
ขยายเพิ่มครับเห็นบอกน่าจะปลูกได้ประมาณ 12 ไร่หรือไงนี่แหละผมลืม ตอนคุยกันบอกจะปลูกแบบดำต้นเดียวใช้แรงงานในโรงสีแกบวกกับแรงงานข้างนอก
เตรียมพันธุ์สำหรับขยายรอบหน้านี้ครับตอนบ่ายตามไปฟังแกบรรยายที่ อบต. บางคู้ เขาจัดงานให้รมว. คลัง (สมหมาย ภาษี) มามอบเงินให้ชาวนาครับ
พันธุ์ข้าวยังไงลองสอบถามอ.เชาว์วัชดูนะครับ ของผมที่เพาะออกมา 5 เมล็ด ได้ประมาณ 50 กว่ารวงอันนี้พ่อตานับไว้ครับ ผมก็ไม่ได้นับเอง คงจะยังไม่เพียงพอ
แจกพี่น้องในเวปครับ ไว้ขยายอีกรอบน่าจะได้แจก ยังไงขอโทษที่ตอบคำถามยาวเกินไปด้วยครับ
ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2014, 07:52:11 AM โดย batistula » บันทึกการเข้า

batistula
*

« ตอบ #257 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 11:12:44 AM »

หายไปเกือบเดือน วันนี้มาอัพเดทกระทู้หน่อย ยิ้มกว้างๆ
เริ่มจากข้าวที่ปลูกในบ่อวงซีเมนต์ ตอนนั้นหอมมะลิธรรมศาสตร์เริ่มออกรวงเลยต้องไปล้อมตาข่ายและพ่นฮอร์โมนไข่บำรุงหน่อย

ตา่ายจากแปลงเพาะกล้าเดิมครับ เอากล้าไปโยนหมดก็ม้วนเก็บมาใช้งานนี้ต่อ

ก่อนขึงตาข่ายก็พ่นฮอร์โมนไข่ก่อน

เครื่องพ่นจากขวด555 พ่นไปต้องคลายฝาไปด้วยเพราะไม่มีท่อหายใจ ยิงฟันยิ้ม
batistula
*

« ตอบ #258 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 11:19:04 AM »

หลังพ่นฮอร์โมนไข่ก็จัดการล้อมลวดตาข่ายกันนกครับ จริงๆต้องการล้อมหอมมะลิธรรมศาสตร์ครับเพราะปทุมเทพปลูกลงนาแล้วมีพันธุ์เหลือๆ ยิ้ม

กลับมาที่นาเห็นช่อดอกหญ้าเยอะเหมือนกันก็ลงเดินเก็บครับ เดี๋ยวมันจะแพร่กระจายไปเยอะต้องกันไว้ก่อน

ตอนนั้นที่เดินเก็บมาได้ แปลงไรซ์เบอรี่ไม่ค่อยมีครับอยู่กองทางซ้าย แต่แปลงข้าวสินเหล็กดอกหญ้าเยอะเลยครับ กองทางขวา ยิงฟันยิ้ม

Liked By: sompol
batistula
*

« ตอบ #259 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 11:32:26 AM »

วันที่ 22ตค57 ช่วงบ่ายลางาน แวะกลับมายังไม่ถึงบ้านไปดูที่นาก่อน หลังจากพ่นฮอร์โมนไข่ไป 2 รอบ ช่วงข้าวตั้งท้องสำหนับสินเหล็ก+ไรซ์เบอรี่
รูปข้างล่างนี่ข้าวหอมนิลจะครับ ยังไม่ตั้งท้อง

เดินมาที่แปลงสินเหล็กเริ่มออกรวงทั่วทั้งแปลงเลยครับ ยิงฟันยิ้ม

ไรซ์เบอรี่ก็ออกรวงบ้างแต่ยังไม่ค่อยเยอะ ไม่พร้อมกันเหมือนข้าวสินเหล็กครับ

batistula
*

« ตอบ #260 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 11:37:35 AM »

ส่วนที่ในบ่อ หอมมะลิธรรมศาสตร์ก็ออกรวงเกือบหมดแล้ว

ปทุมเทพพึ่งจะมีรวงบ้างเหมือนกันหลังพ่นฮอร์โมนไข่ไป

วันที่ 24ตค57 แวะไปที่โรงพยาบาลมะเร็งชลบุรี เจอประกาศเลยลองสอบถามเจ้าหน้าที่ดู เผื่อมีโอกาสเอาข้าวเรามาช่วยคนป่วยบ้าง ยิ้ม

batistula
*

« ตอบ #261 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 11:44:12 AM »

ลองวัดขนาดรวงข้างไรซ์เบอรี่ดู ไม่ได้เอาตลับเมตรไป กะเอาประมาณ 20 เซนติเมตรขึ้นไปเห็นจะได้ ยิงฟันยิ้ม

ส่วนข้าวสินเหล็กที่ออกรวงก่อนเขาตอนนี้เจอหนอนมวนใบอยู่หย่อมหนึ่งครับแย่แล้ว เศร้า

ต้องใช้ตัวช่วยครับ ช่วงที่ยังไม่ระบาดเยอะตัองรีบกันไว้ก่อน เป็นชีวภัณฑ์ รึเปล่าเรียกไม่ค่อยถูก เชื้อบูเวเรียร์ครับ ผสมน้ำตามอัตราส่วนก่อนพ่น3ชม

batistula
*

« ตอบ #262 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 11:55:58 AM »

ส่วนข้าวหอมนิล ได้เวลาใส่ปุ๋ยเม็ดก่อนตั้งท้องครับ เหลืออยู่ 2 กระสอบๆละ 50 กก. สำหรับพื้นที่ 2.5 ไร่ ก็ใส่ไม่ทั่วหรอกครับ ตรงไหนโตสวย
ก็ไม่ได้ใส่ ตรงไหนโตไม่ทันเขาก็หว่านให้เยอะหน่อย

รอบนี้ไม่เปียกเพราะสองกระสอบนี้อยู่ข้างล่าง

เริ่มหว่านจากด้านใน หญ้าเพียบเลยแปลงนี้ไม่ได้ถอน ถ้ามีเป็ดนี้จะลงตัวมากเลยนะเนี่ยสำหรับข้าวนาโยน ยิ้ม

อุปกรณ์เซฟตี้ไว้ก่อน ถ่ายโดยคุณภรรยา จริงๆปุ๋ยเม็ดไม่ฟุ้งกระจายแต่ตอนหว่านปุ๋ยผงนี้ฟุ้งไปทั่ว ต้องดูลมให้ดีตอนหว่าน

batistula
*

« ตอบ #263 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 12:08:22 PM »

ไปตลาดนัดเจอกล้องถ่ายรูปเลยซื้อมาแทนอันเก่าที่จมอยู่ในนาข้าวหอมนิล วันนี้มาปล่อยหนูที่ดักได้ที่บ้านเมื่อคืน ลองกล้องซะเลย

ปล่อยหนูเสร็จฝนมาใหญ่เลย ต้องนั่งหลบอยู่ในศาลา ไม่รู้ข้าวจะเป็นไงบ้าง

ส่วนนี้ข้าวหอมนิลที่โดนหนอนกอเล่นงาน ถอนเอามาตรวจดูและปลูกใส่กระถางหน้าบ้าน

ลักษณะการเจาะทำลายต้นข้าว ไม่โตจะเกร็นกว่าเพื่อน เจออยู่ 2 หย่อมแต่ไม่มากเท่าไหร่ พ่นบูเวอเรียกันไว้ สองรอบแล้ว

batistula
*

« ตอบ #264 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 12:11:02 PM »

หลังฝนหยุดก็ไปตรวจดูที่นา ทางที่ผ่านนาบางที่ลมแรงพร้อมฝนก็ล้มกันเยอะเหมือนกันครับ

ที่ข้างแปลงเราก็มีล้มเหมือนกันครับ

batistula
*

« ตอบ #265 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 12:14:17 PM »

ผบทบ นำตรวจ รอบนี่ไม่ล้มครับ สงสัยไม่โดนลม ยิงฟันยิ้ม

บ่อเก็บน้ำด้านในที่ติดกับแปลงไรซ์เบอรี่ล้นมาเลยครับ ตกเยอะ

batistula
*

« ตอบ #266 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 12:20:27 PM »

เข้าไปดูในบ่อ ข้าวหอมมะลิธรรมศาสตร์ก็เอนไปเหมือนกัน สงสัยดินที่ใส่น้อยไปหน่อย รากเลยยึดได้ไม่แข็งแรง ตกใจ

แต่ปทุมเทพไม่เป็นไรแฮะ สงสัยกอหนา

ดูน้ำในคลองครับ เกือบเต็ม

batistula
*

« ตอบ #267 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 12:51:07 PM »

ศุกร์สิ้นเดือนตุลาคม ลางานช่วงบ่าย พอดีพี่ที่โรงงานมาเที่ยวดูนาด้วย เจอหอมนิลกำลังเขียวตั้งท้องแก่แล้ว ยิงฟันยิ้ม

ตอนเช้าแม่ยายทำขวัญข้าวไปเรียบร้อยแล้ว ยิ้ม

ส่วนนี่ข้าวสินเหล็ก ออกรวงสวยมากเลยครับในความคิดส่วนตัว ยิงฟันยิ้ม

ความสูงน่าจะ 1.5 ม. ตามคุณลักษณะของต้นพันธุ์ เทียบกับผมสูง 1.73 ม. ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2014, 12:54:29 PM โดย batistula » บันทึกการเข้า
batistula
*

« ตอบ #268 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 01:00:52 PM »

หอมมะลิธรรมศาสตร์ในบ่อบางรวงที่ออกก่อนก็เริ่มเหลืองแล้ว ใกล้ครบ 3 เดือนแล้ว

ส่วนปทุมเทพบ่อข้างๆก็ออกรวงหมดแล้วครับหลังได้ฮอร์โมนไข่ไป 2 รอบ ยิ้มกว้างๆ

batistula
*

« ตอบ #269 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 01:13:54 PM »

วันเสาร์ที่ 8 พย57 ในกล้องลืมตั้งวันที่ตอนเปลี่ยนถ่านใหม่ ช่วงอาทิตย์ก่อนฝนตกบ่อยลมแรงด้วยข้าวล้มกันทั่วไปหมดครับ

นี่แปลงติดกัน ล้มเยอะกว่าเดิม

batistula
*

« ตอบ #270 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 01:18:00 PM »

ข้าวสินเหล็กผมก็ล้มครับ ตอนแรกนึกว่าจะรอด โดนไป 2 หย่อม เล็ก1ใหญ่1
นี่หย่อมเล็กครับ

ช่องลมเข้ามาล้มข้าวหย่อมเล็กก็ที่เห็นรูกลมๆนั่นแหละครับ

แปลงติดกันโดนหนักกว่าไม่มีบังลมแถมข้าวสูงอีกด้วย

batistula
*

« ตอบ #271 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 01:23:20 PM »

ส่วนหย่อมใหญ่ด้านติดคันนาพ่อตาเอาไม้ไผ่มาทำราวกันไว้เดินครับ ไม่งั้นมันล้มบนคันนาเดินไม่ได้ ร้องไห้
สภาพตรงหย่อมใหญ่ที่ล้มไปครับ มีบางกอพยายามลุกขึ้นมาได้บ้างครับ ตกใจ

ถัดไปเจอข้าวปทุมเทพตอนนี้ออกรวงถึงกันหมดเลยครับ ระยะปลูก 50x50 เซนติเมตร ยิงฟันยิ้ม

ดูปทุมเทพชัดๆอีกทีก็สวยดีครับ
หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27   ขึ้นบน
  พิมพ์