หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 27   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านไร่ปลายนา ตอน วิศวกรวันธรรมดา ชาวนาวันหยุด  (อ่าน 126963 ครั้ง)
batistula
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 02:47:20 PM »

เมื่อพ่อค้าจับกบใส่ตาข่ายแล้วก็จะมัดแล้วเอาใส่ไว้ในตะกร้าพลาสติกครับ ปิดฝาแล้วซ้อนๆกันจนครบแล้วก็จะชั่งน้ำหนัก

ทิ้งท้ายกับภาพกบที่เคยเลี้ยงไว้แค่นี้ก่อนครับ

batistula
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 03:51:58 PM »

การเกษตรเกี่ยวกับเลี้ยงกบไปแล้ว ทีนี้มาดูเกี่ยวกับพืช, ผลไม้ที่ไปเที่ยวดูมากันมั่งครับ
เริ่มที่สวนประสมทรัพย์ ตั้งอยู่ที่ ต. บางบุตร อ. บ้านค่าย ระยองฮิ ยิงฟันยิ้ม

batistula
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 04:01:37 PM »

ห่างจากที่บ้านประมาณ 30 กว่ากม. เจ้าของสวนคือ ลุงประจวบ จำเนียรศรี ไม่ได้ถ่ายรูปร่วมกับแกครับ แต่ถ่ายที่สวนและบ้านไว้ครับ
หน้าบ้านจะทำเป็นโถงโล่ง หน้าเทศกาลผลไม้สามารถรองรับแขกที่มาเที่ยวได้สบายๆ 100 กว่าคนขึ้นไปครับ

เห็นด้านขวาแกจะทำปุ๋ยหมักมูลสัตว์โบกาฉิครับ เป็นปุ๋ยขี้วัว+แกลบดิบ+รำละเอียด รดด้วยEMผสมกากน้ำตาล
batistula
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 04:10:49 PM »

ในสวนลุง 9 ไร่กว่า ก็จะมีผลไม้หลายๆอย่างปนกันไป เช่น มะยงชิด, มังคุด, ทุเรียน, เงาะ, ลองกอง, หมาก หรืออื่นๆปนกันไปครับ

ภาพมะยงชิดพันธุ์ทูลเกล้า

batistula
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 04:26:21 PM »

มะยงชิดที่เห็นจะมีทั้งลูกเล็กลูกใหญ่ ทำไมเป็นยังงั้น ก็เพราะมันออกดอกไม่พร้อมกันครับ ต้นมะยงชิดพอหมดฝนใกล้เข้าหน้าหนาวจะงดน้ำครับ
เมื่อต้นสมบูรณ์ เก็บอาหารเพียงพอที่ใบในแต่ละก้านก็จะมีตุ่มตาดอก ที่พร้อมจะออกดอกหากเจออากาศหนาว หรือเปลี่ยนเป็นใบอ่อนหากเจอฝน
เพราะฉะนั้นช่วงใกล้หนาวจะงดน้ำครับ ของผมซื้อจากที่สวนแกไปต้นนึง เสริมรากด้วยอายุต้นเกือบ 2 ปี ปลูกได้ 2 ปีออกดอก หลังจากนั้น
อีก 3 ปี ไม่ออกดอกเลย คุณภรรยารดน้ำกล้วยไม้บ้าง ต้นไม้ที่เอาไว้ใกล้ๆบ้าง แตกใบอ่อนอย่างเดียวเลยครับ แล้วเวลาออกดอกแล้วติดลูกดก
อย่าพึ่งดีใจไปว่าจะได้เงินเยอะนะครับ ถ้าต้นมันมีอาหารไม่พอ ลูกเล็กๆเหลืองๆก็จะร่วง คือมันจะสลัดลูกออกเพื่อรักษาตัวเองตามธรรมชาติครับ
batistula
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 04:39:08 PM »

ใครปลูกมะยงชิด เมื่อต้นเจออากาศหนาวแล้วแทงช่อดอกนี่ผมว่ามีชัยไปกว่าครึ่งแล้วครับ ที่สวนลุงประจวบเวาคุยกันแกเล่าให้ฟังหมดไม่มีกั๊ก
ถ้าว่างนี่นั่งคุยกันได้ทั้งวันครับ แกบอกเดี๋ยวนี้คนรุ่นใหม่ก็ไม่ค่อยจะสนใจหรือหันมาทำเกษตรกันแล้ว ลูกชายแกยังไปทำงานเป็นลูกจ้างบริษัท
งานเกี่ยวกับไอทีอยู่ในกรุงเทพ ไม่ค่อยจะสนใจที่จะสานต่อ อ้าว นอกเรื่องละ มาที่มะยงชิดก่อนครับ แกบอกว่าเมื่อเริ่มแทงช่อดอก
ให้ฉีดยาป้องกันหรือกำจัดเชื้อรา ประมาณ 2-3 เที่ยวก่อนที่ดอกมันจะเริ่มบานนะครับ ถ้าดอกบานแล้วไม่ต้องฉีดเพราะจะไปกวนแมลงผสมเกสรครับ
เชื้อราในอากาศมีมากครับ บางทีน้ำค้างลงก็เป็นเชื้อรา เห็นต้นมะม่วงที่แทงช่อดกๆแล้วก็ช่อดำไปหมด สุดท้ายไม่ติดลูกเลย นี่ก็คือเจอเชื้อราครับ ยิ้ม
อันนี้ที่เคยซื้อมาใช้ ไม่ได้เป็นเซลล์ขายยานะครับ อาจมียี่ห้ออื่นก็แล้วแต่ความสะดวกครับ
batistula
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 04:45:16 PM »

พอมะยงชิดติดลูกขนาดประมาณหัวไม้ขีดไฟ ก็ฉีดป้องกันเพลี้ยไฟ จะเคมีหรืออินทรีย์ก็แล้วแต่ละคนนะครับ
เพลี้ยไฟจะชอบมาเจาะตอนติดผลเล็กๆ พอโตมาก็จะไม่กวนแล้วครับ ผลที่โดนเจาะเวลาโตจะไม่สวน ดำๆบ้าง ไม่ได้รูปบิดเบี้ยวบ้าง
ราคาจะตกครับ ในรูปนี่เป็นต้นที่ติดผลทั้งที่เพาะอยู่ในตะกร้าอยู่เลยครับ

batistula
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 05:05:42 PM »

สุดท้ายพอใกล้จะเก็บเกี่ยวก็จะเจอปัญหาเรื่องแมลงวันทองครับ อันนี้ก็แล้วแต่การจัดการว่าจะเน้นเคมีหรืออินทรีย์ครับ
ที่บ้านจะเป็นอินทรีย์ 100% คือแบบว่าไม่ได้ฉีดอะไรเลยครับ555 เอาไว้กินเอง จะทำแค่ดักเพลี้ยไฟโดยมีสารดึงดูดล่อไว้ในขวดพลาสติก
ในรูปเป็นต้นที่บ้านครับ อายุประมาณ 5 ปี ต้นโตมากครับ ตัดไป 2-3 รอบแล้วเพาะจะโดนตัวบ้านกับสายไฟ
ตอนปลูกขุดหลุมกว้างยาวลึก ตั้ง 1*1*1 เมตร ใส่ปุ๋ยรองก้นหลุมเกือครึ่งกระสอบ ขนเศษใบไม้อื่นๆด้วย แถมดินที่บ้าน
เป็นดินร่วนปนทราย โดยที่จะเป็นทรายซะเยอะเนื้อดินมีน้อย ป่าสับปะรดเก่า แต่รากไปง่ายโตเร็วมาก ต้นจันผาที่ปลูกใกล้ๆกัน
รากยังวิ่งมาหาปุ๋ยที่หลุมมะยงชิดเลยครับ

ทิ้งท้ายรูปผลที่โดนเจาะครับ อินทรีย์ก็ยังงี้ครับแบ่งๆกันกิน

batistula
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 08:08:05 AM »

วันนี้มาเที่ยวสวนลุงประจวบกันต่อครับ ไปเจอภาพมะยงชิดช่วงที่สุกพอดี ขายที่สวนราคาโลละ 100-150 บาทครับ มีนักท่องเที่ยวมาเรื่อยๆ
ตัดให้จากต้นเลยก็มีครับ

batistula
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 08:14:46 AM »

ทีนี้มาดูผลไม้อื่นในสวนกันมั่งครับ จะมีมังคุด

ต้นหมากก็มีครับ
batistula
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 08:22:46 AM »

ยังมีอีกนิดหน่อย
ลองกอง

และก็เงาะโรงเรียนครับ

กับต้นมหัศจรรย์ มิราเคิล รึป่าวหว่า
phalikhit
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 09:03:49 AM »

ผ่านไปผ่านมา เจอกระทู้นี้บ่อย ไม่คิดจะเข้ามาดู
เพราะคิดว่าคงจะเป็นกระทู้ที่ตั้งสนุกๆ คงจะไม่คอยมีเนื้อหาสาระ

จะเข้ามาดูนิดๆหน่อยๆแล้วก็จะออกไป 
จริงๆด้วย ดูคร่าวๆ แทนที่จะเป็นเรื่องการเกษตร แต่เป็นเรื่องของฟุตบอลไปโน่น

ทนอ่านต่อไปสักนิด ไฮ๋หยา ! เนื้อหาสาระ เป็นความรู้ทั้งนั้นเลย
แทนที่จะนำผลงานมาโชว์อย่างเดียวแต่ให้ความรู้อย่างละเอียดทุกขั้นตอน
นับว่าเป็นกระทู้ที่ดีน่าติดตาม และเก็บสะสมความรู้ กระทู้หนึ่ง

phalikhit
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 09:22:22 AM »

..............................................
สมัยเรียน.....ชอบดูฟุตบอล เล่นฟุตบอล  แต่ไม่เล่นพนันบอลครับ
เคยเล่นอยู่ครั้งเดียวตอนเรียนปวส. .......ตังค์ไม่ต้องออก เราก็เอากะเขาหน่อย
........ทีมของบาติสตูต้า ชนะไปน่าจะ 2-0 ได้เงินมาประมาณ 2,000 บาท
เอาไปซื้อกางเกงยีนส์ Leeสีดำพันกว่าบาท และก็ไม่เคยเล่นพนันบอลอีกเลยตั้งแต่ตอนนั้น.....

โธ่  น่าเสียดาย 
น่าจะเล่นต่อให้ได้มากกว่านั้นแล้วค่อยหยุด ถ้าอยากจะหยุด (ถ้าอยากรวยก็เล่นต่อ)

นึกถึงตอนเป็นเด็ก เล่นสะบ้า (พนัน) มีต้นทุนอยู่สองลูก อีกลูกหนึ่ง สำหรับใช้ทอย
พอเล่นไปก็มีได้มีเสียสลับกันไป ส่วนมากจะได้มากกว่าเสียจนได้ลูกสะบ้ามาเต็มกระเป๋ากางเกงทั้สองข้าง
คิดจะหยุด แต่ก็อยากจะได้มากกว่านั้นจึงเล่นต่อไป  ในที่สุดก็หมดตัว เหลือแต่ลูกสะบ้าที่ใช้ทอย
ต้องเลิกเล่น
batistula
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 09:28:55 AM »

จบจากเที่ยวสวนลุงประจวบแล้ว ไปเที่ยวสระบุรีกันต่อครับ ตอนนั้นไปอบรมเกษตรธรรมชาติคิวเซครับ
ระยะเวลาอบรม 2 วัน 1คืน ที่พักแยกชาย-หญิง ตอนนั้นที่สมัครไปอบรมโชคดีเจอกลุ่มคณะที่
ทางการไฟฟ้าฝ่ายผลิตจากขอนแก่นพอดีครับ ตารางการอบรมคร่าวๆก็จะเป็นแบบนี้ครับ
วันแรก
-เข้ารายงานตัวช่วงเช้า 8.00 น. (ขับรถออกจาก อ.พนัสนิคม ชลบุรี - อ.แก่งคอย สระบุรี ประมาณ 3 ชม. ออกเดินทางตี5ถึง8โมงกว่าๆพอดี)
-ประมาณ9.00 น. พิธีเปิด
-หลังพิธีเปิดมีบรรยายภาคทฤษฎี เรื่องทำปุ๋ยหมัก - 12.00 น. แล้วพักเที่ยง
-ช่วงบ่าย พาไปเยี่ยมชมสถานที่ โรงปุ๋ย และ ผสมปุ๋ยหมักแต่ละสูตร จนถึงประมาณ 17.00 น. พักทานอาหารเย็น
-ช่วง 19.00 น. จะมีกิจกรรม แบ่งกลุ่ม ให้สมาชิกแนะนำตัว ทำความรู้จักกัน เล่าถึงเหตุผลที่มาอบรม ได้อะไรบ้าง แล้วจะทำอะไรต่อไป
-ประมาณ 3 ทุ่มแยกย้ายเข้าห้องพัก
วันที่สอง
-8.00-10.00 น. ฟังบรรยาย
- 10.00 - 12.00 น. พาไปชมโรงเรือนสุกร, ฟาร์มไก่ไข่, บ้านเศรษฐกิจพอเพียงขนาดเล็ก 1 ไร่, แปลงผัก, นาข้าว, โรงเรือนเพาะเห็ด
- 13.00 - 15.00 น. ชมโรงสีข้าว, การหมักปุ๋ยจากเศษอาหาร, ฟังบรรยายสรุปและปิดการอบรมครับ
มาเริ่มจากการเดินทางกัน

batistula
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 09:33:51 AM »

ผ่านไปผ่านมา เจอกระทู้นี้บ่อย ไม่คิดจะเข้ามาดู
เพราะคิดว่าคงจะเป็นกระทู้ที่ตั้งสนุกๆ คงจะไม่คอยมีเนื้อหาสาระ

จะเข้ามาดูนิดๆหน่อยๆแล้วก็จะออกไป 
จริงๆด้วย ดูคร่าวๆ แทนที่จะเป็นเรื่องการเกษตร แต่เป็นเรื่องของฟุตบอลไปโน่น

ทนอ่านต่อไปสักนิด ไฮ๋หยา ! เนื้อหาสาระ เป็นความรู้ทั้งนั้นเลย
แทนที่จะนำผลงานมาโชว์อย่างเดียวแต่ให้ความรู้อย่างละเอียดทุกขั้นตอน
นับว่าเป็นกระทู้ที่ดีน่าติดตาม และเก็บสะสมความรู้ กระทู้หนึ่ง

ขอบคุณครับ รอตั้งนานไม่มีคนมาทักกระทู้เราเลยวุ้ย แต่ตอนนี้มีประเดิมแล้ว ไว้มีอะไรที่พอจะมีประโยชน์จะเข้ามาถ่ายทอดเรื่อยๆครับ ยิ้มเท่ห์
batistula
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 09:43:22 AM »

..............................................
สมัยเรียน.....ชอบดูฟุตบอล เล่นฟุตบอล  แต่ไม่เล่นพนันบอลครับ
เคยเล่นอยู่ครั้งเดียวตอนเรียนปวส. .......ตังค์ไม่ต้องออก เราก็เอากะเขาหน่อย
........ทีมของบาติสตูต้า ชนะไปน่าจะ 2-0 ได้เงินมาประมาณ 2,000 บาท
เอาไปซื้อกางเกงยีนส์ Leeสีดำพันกว่าบาท และก็ไม่เคยเล่นพนันบอลอีกเลยตั้งแต่ตอนนั้น.....

โธ่  น่าเสียดาย 
น่าจะเล่นต่อให้ได้มากกว่านั้นแล้วค่อยหยุด ถ้าอยากจะหยุด (ถ้าอยากรวยก็เล่นต่อ)

นึกถึงตอนเป็นเด็ก เล่นสะบ้า (พนัน) มีต้นทุนอยู่สองลูก อีกลูกหนึ่ง สำหรับใช้ทอย
พอเล่นไปก็มีได้มีเสียสลับกันไป ส่วนมากจะได้มากกว่าเสียจนได้ลูกสะบ้ามาเต็มกระเป๋ากางเกงทั้สองข้าง
คิดจะหยุด แต่ก็อยากจะได้มากกว่านั้นจึงเล่นต่อไป  ในที่สุดก็หมดตัว เหลือแต่ลูกสะบ้าที่ใช้ทอย
ต้องเลิกเล่น
อยากรวยเหมือนกันครับแต่ผมมันประเภทใช้กำลังครับ อยากได้ตังค์ก็ต้องออกแรงให้เหงื่อออกครับ 5555
จำได้ตอนเด็กเล่นเป่ากบ(ยางวง) เป่าชนะได้มาเต็มแขนไม่ยอมเลิกสุดท้ายหมดไม่เหลือสักเส้นเลยครับ ได้บทเรียนแต่เด็ก ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 27   ขึ้นบน
  พิมพ์