หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลุงแจ่ม จะเพาะเนื้อเยื่อ  (อ่าน 73915 ครั้ง)
Gift39
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #272 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 04:37:09 PM »

ลุงถามเรื่องอะไรละครับ ผมก็เฝ้าเวปนี้มานานหลายปีเหมือนกันนะครับ
เอาชื่อผมไปเซอร์ท ดู เคยโพสเขียนเรื่องเนื้อเยื่อไว้นานแล้ว ครับ

ว่าแต่ว่า บ้านลุงแจ่มอยู่ใหนละครับ ถ้าไม่ไกลจะได้ไปเยี่ยมชมบ้างครับ
ผมอยู่ราชบุรี ครับ

คือตอนนีุ้้งยังไม่เป็น ไม่รู้อะไรสักอย่าง  ยิงฟันยิ้ม
อ่านมาเป็นร้อยๆที่แล้ว ที่โพสๆกัน แต่มันเป็นศัพท์ ที่ไม่รู้จัก มันไม่มีแบบบ้านๆ ขั้นตอนที่บอกชาวสวนอย่างลุง  ม่รู้จัก555

ถามข้อแรกก่อน

ลุงจะเพาะเนื่อเยื่อกล้วย ขวดเลี้ยงอาหารเนื่ย ฟันธงมาเลย ใช้ขวดแบบไหน ได้แบบ้านๆ ขวดกาแฟ ขวดน้ำปลา ขวดเบียร์  หรือขวดอะไร  แล้วมันมีขายร้านไหน ใน  กทม  เวลาไปซื้อ จะต้องบอก เขายังไง
(ขอรูป จัั๊กหนนอยแน้)  ขวดละเท่าไร ขวดนึงได้กี่ต้น

แล้วตะเกียง แอลกอฮอร์ ต้องใช้ไหม หรือพอมี อย่างอื่นทดแทน อันละประมาณกี่บาท

ไอ้คีมคีบเนี่ย หน้าตามันเป็นยังไง เหมือนที่ถอนขอจั๊กแร้หรือเปล่า ถ้าไม่เหมือน ต้องไปซื้อที่ไหน ประมาณกี่บาท

ไอ้ที่เขี่ยเชื้อ อะไรเนี่ย ต้องใช้หรือเปล่า กี่บาท เขี่ยอย่างเดียว ที่ถักไหมพรม ใช้ได้หรือเปล่า
ต้องมีอะไรอีก เวลาไปหามาใช้ จะได้  ขโมยชาวบ้านมาซะทีเดียว

เอาแค่นี้ก่อน เดี๋ยวลุง  งง

ฮืม?

อยากถามรู้เหมือนกันค่ะ มาติดตาม ยิงฟันยิ้ม

Gift39

แจ่ม อารมณ์ดี
seller
*

« ตอบ #273 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 06:31:32 AM »

ปุ๋ยสูตรที่มีไนโตรเจนสูง (N) 

ปกติเขาใช้ปุ๋ยเกร้ดหรือเปล่าครับ แล้วควรใช้สูตรไหนดี

ปี่ที่แล้ว ได้ล้านสอง ปีนี้ขอสองล้าน กับกล้วยหอมคาเวนดิช
seller
*

« ตอบ #274 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 01:25:42 PM »

มันยังนอนกัน นิ่งเลย  โกรธ

ปี่ที่แล้ว ได้ล้านสอง ปีนี้ขอสองล้าน กับกล้วยหอมคาเวนดิช
panuwat
*

« ตอบ #275 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 06:24:20 AM »

ปุ๋ยสูตรที่มีไนโตรเจนสูง (N)
ปกติเขาใช้ปุ๋ยเกร้ดหรือเปล่าครับ แล้วควรใช้สูตรไหนดี

อาหารปุ๋ยที่ใช้เพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อ จะเป็น ระดับ แลบเกรด คือมีความบริสุทธิ์
สูงกว่าปุ๋ย คอมเมอเชลเกรด ที่ใช้ใส่ในต้นไม้โดยตรงทั่วๆไป

ปุ๋ยในระดับแลบเกรดจะไม่มีการเติมสารฟิลเลอร์และจะมีความบริสุทธิ์สูงครับ

ถามว่าปกติงานเพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อใช้ปุ๋ยเกล็ดได้ได้หรือไม่ ต้องกลับไปดูว่า
โครงสร้างของปุ๋ยเกล็ดที่ว่ามีความบริสุทธิ์มากน้อยเพียงไร ครับ
ถ้าเป็นตัวปุ๋ยที่มีความบริสุทธิ์สูงและไม่มีการเติมสารฟิลเลอร์ลงไปด้วย ใช้ได้ครับ

ทำไมการเติมสารฟิลเลอร์มาถึงใช้ไม่ได้ หรือใช้แล้วไม่ได้ผลดี   เนื่องจาก
แต่ละบริษัทเติมสารฟิลเลอร์มาคนละชนิด คนละขนาด ตามจุดประสงค์ของ
แต่ละบริษัท จึงทำให้เกิดความไม่แน่นอนของความบริสุทธิ์ของตัวปุ๋ย ครับ

โดยปกติเราจะใช้ปริมาณของปุ๋ยที่มาทำสารอาหารให้เนื้อเยื่อ โดยน้ำหนักครับ
คือชั่งปุ๋ยแต่ละตัวโดยน้ำหนัก แล้วนำมาผสมกัน เกิดเป็นปุ๋ยแต่ละสูตรขึ้นมาครับ

และสูตรที่ใช้ครอบจักรวาลสำหรับเยื้อเยื่อพืชทั่วๆไปในการเริ่มต้น คือสูตร
Murashige and Skoog หรือทั่วๆไปเรียกว่าสูตร MS ครับ

ซึ่งท่านจะเห็นว่ามีสาร มากมายหลายตัว ทุกตัวเป็นแลบเกรดทั้งสิ้น และ

สาเหตุสำคัญที่เราต้องผสมแยกเก็บเป็นสต๊อก1 ถึง สต๊อก7 ไว้ เนื่องจากเราจะผสม
สารทั้งหมดเลยทีเดียว มันจะเก็บได้ไม่นาน และจะตกตะกอนก่อนที่
เนื้อเยื่อจะนำไปใช้ ครับ เราจึงผสมแยกพวกกัน และแช่ตู้เย็นเก็บไว้ ครับ
เวลาจะใช้ถึงจะนำสต๊อกต่างๆมาผสมกันอีกที ครับ

เนื่องจากต้องใช้สารอาหารทุกตัวเป็นแลบเกรด ซึ่งท่านต้องชื้อทุกตัว
จึงไม่คุ้มกับงานของท่าน ผมถึงแนะนำให้ท่านซื้อที่เค้าผสมไว้พร้อมใช้งาน
ได้เลยจะสะดวกที่สุดแล้วครับ   ซึ่งจะคุ้มกับงานของท่านที่สุดแล้วครับ

เวลาซื้อก็บอก ผู้ขายว่าซื้อสารอาหาร  ที่จะใช้เพาะเลี้ยงเนื้อเยื่อกล้วย
หรือสารอาหาร MS ก็สะดวกดี ครับ

ถ้าสารอาหารถูกต้องกับความต้องการของเนื้อเยื่อ ท่านจะเห็น
การพัฒนาการที่เร็วมาก ซึ่งตรงข้ามถ้าสารอาหารที่ใช้ไม่ถูกกับ
ความต้องการของเนื้อเยื่อ เนื้อเยื่อก็จะเจริญช้าหน่อย เป็นเรื่องธรรมดาครับ

สำหรับสารอาหาร ลองดูอาหารสำเร็จของนายเรืองวิทย์ พ่อเรือน
เอาชื่อเค้าไปเซอร์ท ครับ หรือจากบริษัทที่จำหน่าย อุปกรณ์
และเคมีภัณฑ์ผมเคยพิมพ์บอกท่านไปแล้ว

ทั้งหมดนี้ผมไม่ได้ค่าโฆษณาใดๆทั้งสิ้น ไม่รู้จักกันเป็นส่วนตัว
เพียงแต่ผมเคยซื้ออุปกรณ์และสารอาหารจากเค้าและเห็นว่าใช้งานได้ดี
ท่านไม่ต้องไปสุ่มหาลองผิดลองถูกเสียเงินเยอะ หรือถูกทำให้เสียเวลา แบบผม ครับ

ถ้าแอ๊ดมินเห็นว่าเป็นการค้าก็ลบออก
ได้เลยครับ ขออภัยท่านแอ๊ดมินด้วยครับ

ใจเย็นๆรอดู ให้เวลาอีกสักนิด  หรือลองเปลี่ยนเจ้าของสารอาหาร ดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2014, 06:28:31 PM โดย panuwat » บันทึกการเข้า
panuwat
*

« ตอบ #276 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 06:36:34 AM »

ขยายสูตรอาหาร มาให้ใหม่น่าจะอ่านง่ายขึ้นครับ

seller
*

« ตอบ #277 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 06:31:29 AM »

ตอนนี้กำลังลุยสวนครับ ปลายฝน ต้นหน้าว

ที่ทิ้งไว้ไห้ดู คือ หญ้ารกๆ

รีบปลูกกล้วยก่อนที่ดินจะหมดความชื้นครับครู

เดี๋ยวมาต่อใหม่ แต่อันเก่า ก็ยังไม่ขึ้น แต่ไม่เสียครับ

โกรธ

panuwat
*

« ตอบ #278 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 11:42:25 AM »

ไม่เป็นไร ครับ เอางานประจำของเราก่อน ครับ
ว่างๆค่อยมาต่อกันใหม่ครับ

งานเนื้อเยื่อ ต้องค่อยๆเรียนรู้กันไปครับ ต้องค่อยๆฝึกฝน
ต้องค่อยๆทดลองปฏิบัติ กันไปครับ

ระยะเริ่มต้น อาจทำดูแล้วยาก
แต่พอผ่านจุดในเรื่องของความสะอาด ไปได้แล้ว ที่เหลือ
ไม่ยาก แล้วครับ

หมดงานประจำแล้วมาต่อกันใหม่ครับ
duann
*

« ตอบ #279 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2014, 10:22:55 PM »

ปีหน้าจะกลับไปทำใหม่   กล้วยไม้เริ่มขายได้แล้ว  เสียดายทำไม่ต่อเนื่อง
seller
*

« ตอบ #280 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2014, 08:50:41 PM »

มันยังไม่ยอมไปไหน
ไม่รา ไม่เน่า ไม่ออกต้นอ โกรธ ยิงฟันยิ้ม
สงสัย ต้องเท  ฮาาาาาาาาาาาาาาาา

จะสองเดือนแล้ว

มันยังใส และดูดี

panuwat
*

« ตอบ #281 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2014, 02:18:10 PM »

กรณีที่ใช้เวลานาน แล้วยังไม่มีการเจริญเติบโตให้เห็น

ส่วนมาก จะเกิดได้สองกรณี คือ
- การฟอกทำความสะอาด อาจจะยังไม่ถูกต้อง
ลองทบทวนขั้นตอนการฟอกให้ละเอียดอีกครั้ง ครับ
และเป็นไปได้ ถ้าการฟอกใช้เวลานาน ชิ้นเนื้อเยื่อด้านได้ ครับ
และ
- ลองเปลี่ยนแหล่งซื้ออาหารที่ใช้ใหม่ ครับ ขั้นตอนเรื่องการเตรียม
เรื่องความสะอาด ถ้าไม่มีรา ขึ้น ก็ถือว่าผ่านแล้ว ครับ

การทำเนื้อเยื่อพืช ไม่ยากครับ วิธีการขั้นตอนถูกต้อง วุ้นอาหารที่ใช้ถูกต้อง
รวมถึงการควบคุมปัจจัยเรื่องความสะอาดแบบยิ่งยวดได้ ก็ผ่านแล้วละครับ

อย่าเพิ่งรีบท้อครับ เรื่องสำคัญ เรื่องใหญ่ต่างๆ เช่น การระมัดระวังเรื่องความสะอาด
หลักการ วิธีการ ท่านก็ทราบทั้งหมดแล้วครับ ที่เหลือก็เป็นเรื่องของทักษะการฟอก
การทำความสะอาด และ วุ้นสารอาหารที่ใช้ ซึ่งไม่ใช่เรื่องใหญ่สำหรับท่าน แล้วละครับ

สารอาหารถ้าเราไม่ได้ผสมทำเอง เราควรซื้อสำเร็จ จากหลายๆแหล่งครับ
แล้วสังเกตุดูว่าซื้อจากแหล่งใหน ใช้แล้วเนื้อเยื่อเจริญได้เร็วที่สุด ครับ
seller
*

« ตอบ #282 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 07:19:23 PM »

วางระบบน้ำเสร็จ

เดี๋ยวมาทำต่อครับ เหลืออีกสองแปลง เสร็จละ

ยิงฟันยิ้ม

Liked By: panuwat, cupn1980

นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #283 เมื่อ: มกราคม 07, 2015, 01:56:20 PM »

golf_tj
*

« ตอบ #284 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2015, 04:01:57 PM »

ผมคนหนึ่งที่ติดตามเรื่องนี้มาตลอด ขอเป็นกำลังใจให้ครับ ขอให้ผ่าน เกษตรไทยต้องเจริญก้าวหน้า สู้ๆ
ปล. เว็บนี้ไม่รู้ว่าของลุงแจ่มคนเดียวกันหรือเปล่าครับ
http://landgreenday.blogspot.com/2014/08/50.html

Liked By: o___O
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2015, 04:09:25 PM โดย golf_tj » บันทึกการเข้า
seller
*

« ตอบ #285 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2015, 08:01:24 PM »

ผมคนหนึ่งที่ติดตามเรื่องนี้มาตลอด ขอเป็นกำลังใจให้ครับ ขอให้ผ่าน เกษตรไทยต้องเจริญก้าวหน้า สู้ๆ
ปล. เว็บนี้ไม่รู้ว่าของลุงแจ่มคนเดียวกันหรือเปล่าครับ
http://landgreenday.blogspot.com/2014/08/50.html

ใช่ครับ  เก็บข้อมูล งานไว้หลายๆที่
วันข้างหน้า จะคนหาได้ทุกที่

วันนี้เครื่องมือยังไม่ครบ พอจะทำงานแบบ อาชีพ ก็ทำแบบสมัครเล่นไปก่อน

ดีมั่ง เน่ามั่ง เหลือก็ขาย เอาทุนมาศึกษา มาทดลองต่อ ตอนนี้ก็กำลังหาทุนสร้างห้อง สำหรับเลี้ยงขวด

ค่อยๆขยับให้ได้งานมาตรฐานมากที่สุด

ทำไปทำมา ใช้ทุนเยอะเหมือนกัน
ขวด4ออนซ์ ซื้อมาลอง 50ขวด ซื้อเพิ่ม เป็น400ขวด ตอนนี้พันกว่าขวด 5555

แต่ยังลูกทุ่งอยู่ ไม่ได้รับงานใคร ทำแค่ใช้ เหลือก็ขาย เป็นทุน จึงไม่ได้ทำบ่อย

ยังชอบทำสวนอยู่ มากกว่านั่งทำเนื้อเยื่อ....แล้วก็ยังชอบปลูกจากหน่อมากกว่าเนื้อเยื่อ

ขอบคุณครู ที่ถ่ายทอดความรู้ ให้ได้เอาไปทำมาหากิน.....

up2uloveu
seller
*

« ตอบ #286 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 07:29:36 PM »

ลุงแจ่มใช้เว็ปฝากไฟล์ http://www.mx7.com/main/ รึป่าวครับ ภาพที่ฝากไว้ไม่ขึ้นเลยอ่ะครับผม ยิ้มเท่ห์

นานาพันธุ์กล้วย  โทร. 099-9532651
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=126750.0
seller
*

« ตอบ #287 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2015, 09:47:37 PM »

ลุงแจ่มใช้เว็ปฝากไฟล์ http://www.mx7.com/main/ รึป่าวครับ ภาพที่ฝากไว้ไม่ขึ้นเลยอ่ะครับผม ยิ้มเท่ห์

เฟส มันก็หายครับ รับรอง 555
หลังๆนี่ เลยใช้รูปจากบล็อก ในการทำบทความครับ
เพราะมันอยู่ชั่วชีวิต จริงๆ แน่นอนที่สุด  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: panuwat

หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19   ขึ้นบน
  พิมพ์