หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 19   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลุงแจ่ม จะเพาะเนื้อเยื่อ  (อ่าน 73914 ครั้ง)
แจ่ม อารมณ์ดี
seller
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 09:27:35 AM »

ทำ ซับคัลเจอร์ 

-=อันนี้เข้าใจละ เหมือนว่าเราได้เมียแม่หม้ายลูกสาวติด  เราเพาะกับแม่แล้ว ได้น้อยทำ ซับคัลเจอร์ ต่อกับลูกอีกรอบเพื่อเพิ่ม ปริมาณแบบทวีคูณ ยิงฟันยิ้ม

=ขอคำแนะนำเรื้องตู้ปลอดเชื้อครับ
จุดประสงค์ ไม่ได้เอาไปรับจ้างใคร เพาะในสวน เช่นกล้วยหายาก ใผ่ต่างๆ  หรือพันไม้ถึงราคาถูกๆแต่ต้องใช้ครั้งละ หลายร้อยต้น ต่อการปลูกหนึ่งรอบ
บางครั้งค่าพันธ์กินต้นทุนไปหมื่นกว่าแล้ว อย่าต้นรัก ใช้ที หนึ่งถึงสามพันกิ่ง กว่าจะได้สักร้อยสองร้อยกิ่ง เฮ้อๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ถอนใจกันแบบนี้

เอาที่เกษตรกร เอื้อมถึง หยิบจับได้ครับ
ทำเอง จะต้องเริ่มแบบไหน  อุปกรณ์ ที่ต้องเตรียมติดตั้ง  มันง่ายหรือยาก เกินความสามารถชาวสวนหรือไม่

ซื้อสำเร็จ ถูกที่สุด ที่ท่านพี่ผู้มีประสบการณ์ใช้งาน คิดว่า ใช้แล้วไม่สร้างปัญหา แบบเสียน้อยเสียยาก ครับ

อันไหนน่าจะเป็นทางเลือกที่ดีครับ เพาะดูๆแล้ว จะเหลวหรือสำเร็จ ค่อนๆของงาน อยู่ที่ตู้นี่ละครับ

ยิงฟันยิ้ม

ปี่ที่แล้ว ได้ล้านสอง ปีนี้ขอสองล้าน กับกล้วยหอมคาเวนดิช

panuwat
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 11:14:52 AM »

----------------------------------------------------------------------------
ใบมีเบอร์ 22 ,24 ใบใหญ่ใช้สำหรับตัดชิ้น ตายอด ตาข้าง เนื้อเยื่อ
รวมๆกัน ทั้ง ใบคารบ้อน และใบสแตนเลส
ซื้อทั้งParabola และ Feather อย่างละกล่อง ครับ(สองตัวนี้คือ อุปกรณื เอาไว้ทำอะไรครับ)
--------------------------------------------------------------------------------------
ขยายความ
ใบมีดเบอร์ 10 ใบโค้งใบเล็ก ที่ใช้กับด้าม เบอร์3
ใบมีดเบอร์ 11ใบปลายแหลม ที่ใช้กับด้าม เบอร์3
ใบมีดเบอร์ 22 ใบโค้งใบใหญ่ ที่ใช้กับด้าม เบอร์ 4
ใบมีดเบอร์ 24 ใบโค้งปลายแหลม ที่ใช้กับด้าม เบอร์4
ชนิดของใบมีด มีทั้งเป็นใบคารบ้อน และใบสแตนเลส
ระยะแรกเลือกเอาชนิดสแตนเลส มาใช้ก่อน เพราะทนไฟเผาได้บ่อยๆ
ตัดได้หลายครั้ง ประหยัดดีครับ ใบคาร์บ้อนคมมาก แต่ไม่ทนเผาไฟไม่กี่ครั้งจะหมดความคม ครับ

Paragon ,Parabola,Feather เป็นยี่ห้อครับ แต่ละยี่ห้อจะมีคุณสมบัติ
แตกต่างกันไปแล้วแต่งาน บางยี่ห้อแข็ง บางยี่ห้อมีสปริง จะบรรจุมา 100ใบมีด ครับ

ต้องเลือกใช้ ต้องสร้างความคุ้นเคยครับ ใบมีดพวกนี้คมมากใช้งานต้องระวังอย่างมาก ครับ
เพราะเมื่อตัดจะไม่เกิดการช้ำของเนื้อเยื่อเลย อย่าลืมว่าตัดนะครับไม่ใช่เถือ
ถูไปถูมา

แล้วแปลกอย่างจะโดนบาดกันแทบทุกรุ่นที่บรรยาย ครับ
ก่อนใช้งาน ควรฝึกฝนการถอดใส่ใบมีดกับด้ามอย่างถูกวิธี ด้วยครับ
เพื่อความปลอดภัย

ไปค้นๆของที่ใช้  จำเป็นต้องใช้มา  เอามาเรียงๆให้ดูรูปร่างมันคร่าวๆ ก่อนครับ

------------------------------------------------------------
เรื่องตู้เอาไว้ก่อน
---------------------------------
ที่จริงเรื่องนี้สำคัญ แต่ตามใจคุณน้อง ครับ ผมไม่ขัดอยู่แล้วครับ

-----------------------------------------
สมมุติ น้อง ยิงฟันยิ้ม  จะลงมือทำละ

ต้องเตรียมอาหารก่อน
แบบนี้ใช้ได้ปะ
น้ำ 500 มล  น้ำตาล(ทรายมั๊ง ขาวหรือแดง เขาไม่ได้บอก แบบนี้ละที่สอนไม่ละเอียด) 30กรัม
ปุ๋นสูตร 10-10-10 (แบบไหนยังไม่รู้)  2 กรัม  วิตามิน b คอมเพลก 500มล  ครึ่งเม็ด   น้ำมะพร้าว(อ่อนแก่เขาไม่บอก)  120 มล
วุ้น  7-10 กรับ (เอาสัก 8.5 ละกัน)

ใช้ได้ปะแบบนี้ อาหารเลี้ยงกล้วย เพราะถ้าหาซื้ออย่างอื่นมามันคงเกินความจำเป็น กับกล้วย ร้อยต้น ประมาณนี้ ยิงฟันยิ้ม
--------------------------------------------------------------------------------------
อาหารที่ท่านโพสเขียนมานี้ ผมไม่ทราบเลย ไม่เคยเรียน ไม่เคยใช้ครับ
จึงตอบไม่ได้ว่ามันจะได้ผลออกมาเป็นเช่นไร ให้ท่านนำไปทดลองใช้ก่อนก็แล้วกันนะครับ
ได้ผลประการใดก็เล่าถ่ายทอดให้เพื่อนๆทราบบ้างก็แล้วกันนะครับ

แต่บอกได้บางอย่างนะครับ น้ำที่เอามาใช้เป็นตัวทำละลาย จะใช้น้ำกลั่นทางการแพทย์ครับ
ไม่ได้เอาน้ำก๊อก น้ำฝนมาต้ม ครับ

หรือน้ำที่อยู่ในระดับ type ll reagent grede ต้องไม่มี pyrogens แก๊ส และอินทรีสาร
มีความต้านทานไฟฟ้าต่ำกว่า 1.0 เมกกาโอมเซนติเมตร มีค่า EC ต่ำกว่า 1.0
ไมโครซีเมนต์ต่อเซนติเมตร ครับ (เซอร์ท รายละเอียด อ่านเอาจากกูเกิลนะครับ เพราะถ้าเขียน
เรื่องน้ำเรื่องเดียว เดี๋ยวจะยาว ครับ

น้ำตาลที่ใช้เป็นน้ำตาลทราย ขาวหรือแดงก็ได้ เพื่อให้พลังงานกับเนื้อเยื่อ ครับ

ปุ๋ย อนิทรีย์เคมีทางคอมเมอร์เชียล มันจะมีสารฟิลเลอร์ที่เติมลงไปเพื่อให่ปุ๋ย เติมร้อย
เพื่อการจับเป็นเม็ดบ้าง เพื่อให้ปุ๋ยได้น้ำหนักบ้าง ให้มีสีสรรน่าใช้    พิลเลอร์ จะไม่มีผล
ในระบบรากปกติการดูดซึมของปลายรากรากอ่อน  แต่กับระบบเนื้อเยื่อผนังเซล มีผลครับ

น้ำมะพร้าวอ่อน มีกรดฮอโมนจิบเบอรลารีน ช่วยให้เซลเนื้อเยื่อพืชแข็งแรงขยายตัว ครับ
น้ำมะพร้าวแก่ เป็นตัวทำละลายอย่างหนึ่ง มีน้ำตาลในตัว ถ้าใช้น้ำมะพร้าวแก่เป็นตัวทำละลายแทนน้ำ
ก็ไม่ต้องใส่น้ำตาลไปที่สารอาหาร หรือใส่ก็ใส่เล็กน้อย ครับ แต่ผมไม่นิยมใช้ เพราะควบคุม
ปัจจัยความมากน้อย ไม่ได้ครับ ในงานทดลองใช้ได้   แต่ในงานรับจ้างไม่เสี่ยงดีกว่า ครับ

วุ้น นอกจากเจลไลท์ แล้ว ก็ใช้วุ้นไทยตรานางเงือก ครับ

การที่เราจะแอ๊บพลาย ดัดแปลง เราต้องทราบมาตรฐานที่ถูกต้องเสียก่อน เพื่อเอาไว้เป็น
ตัวอ้างอิงมาตรฐานเปรียบเทียบครับ ท่านลองใช้สูตรอาหารมาตรฐานของระบบเนื้อเยื่อเสียก่อน
เพื่อดูการเจริญของเนื้อเยื่อว่า สมควรกับเวลาที่เสียไปหรือไม่ ก่อนครับ ไม่ได้เกี่ยวกับ
ความคุ้มหรือไม่คุ้ม กับการทำกล้วย ร้อยต้นนะครับ ต้องเข้าใจตรงกันด้วยครับ

ที่ผมพยามเขียนบรรยายนี้  ก็เพื่อให้ท่านทราบสิ่งที่ถูกต้อง เป็นมาตรฐาน  ซะก่อนครับ
แล้วท่านจะไปแอ๊บพลายต่างจากมาตรฐานออกไปก็เป็นเรื่องของท่านแล้วครับ

สูตร มาตรฐาน ของกล้วยทั่วๆไปใช้สูตร Murashig & Skoog หรือทั่วๆไปเรียกว่าสูตร
MS  

ระยะแรกนี้ผมแนะนำว่าอย่าผสมทำอาหารเองเลยครับ อาจซื้อสำเร็จที่เค้าผสมมาแล้ว
หรือทำมาเป็นวุ้นสำเร็จพร้อมขวด เราเพียงแต่มาตัดชิ้นเนื้อเยื่อใส่ แล้วเก็บในห้องสะอาด
ได้เลยจะสะดวก กว่าทำเองทั้งหมดครับ

บอกผู้จำหน่ายว่าเราขอสูตร MS ทำมาเป็นวุ้นใส่ในขวดเหลี่ยม จะเอามาขยายเนื้อเยื่อกล้วย

เซอร์ทดูครับจะมีผู้ทำอาหารเนื้อเยื่อ ขายในเวปอยู่หลายเจ้าครับ โดยสั่งขั้นต่ำสุดของเค้าก่อน
และควรไปรับของด้วยตัวเอง ถ้าซื้อสัตย์ไว้ใจได้ หลังโอนตังค์ไปแล้วไม่เงียบหาย มีสารอาหาร
ในวุ้นดี เนื้อเยื่อโตเร็ว ก็เป็นลูกค้ากันต่อไป  ครับ

----------------------------------------------------------------------------
ทำแล้วเขาบอกว่าให้เ าใส่ขวด แต่ไม่ได้บอกว่า ใส่ขนาดไหน เต็มขวด ครึ่งขวด แล้วเอาขวดตั้งไว้หรือนอนไว้
แล้วต้องรออะไรอีกหรือเปล่า หลังจากได้อาหารใส่ขวดแล้ว เก็บแบบไหน กี่วันถึงเอามาใช้  โกรธ

ไปโค่นกล้วยแบกกลัวยมาหนึ่งต้น  ต้องเอาส่วนไหนมาทำครับ
-----------------------------------------------------------------
อย่างที่บอก ระยะแรกซื้อสำเร็จเค้ามาตัดชิ้นเนื้อเยื่อใส่เอง แล้วปนเปื้อนติดเชื้อน้อยที่สุด
ทำไม่เยอะร้อยกว่าต้น จะเป็นการประหยัดที่สุด แล้วครับ

ขอบคุณที่จดหมายโพสมาหลังไมค์ จะมาหาผมที่ราชบุรี ผมยินดีสอนให้ทางนี้ครับ

พวกนี้ทางทฤษฎีบอกทีเดียวก็รู้แล้ว แต่จะให้เนียบต้องฝึกการปฏิบัติ ครับ
ฝึกทำบ่อยๆ ที่บ้านท่านก็ได้ ไม่จำเป็นต้องมา มิใช่ผมจะไม่ชอบท่าน หรืออะไรนะครับ

มาหาผม ท่านเองนั่นแหละที่จะไม่สะดวก เพราะถ้าจะมาเรียนต้องมาเรียนติดต่อกันหลายวัน
เพราะท่านเริ่มจากศูนย์ กว่าจะเป็น พอทำงานได้ ท่านก็ฝึกตัดชิ้งงาน ฝึกฟอกชิ้นงาน
ฝึกการใช้อุปกรณ์ของในตู้ ให้คล่อง ที่บ้านท่านสะดวกที่สุดแล้ว ครับ

การปนเปื้อนติดเชื้อเท่ากับศูนย์เมื่อไหร่นั้นแหละครับท่านประสพ
ความสำเร็จแล้ว ครับ

ฟรี ครับ ไม่ต้องเสียสตางค์ อย่างที่บอกนั่นแหละ ปัจจุบันผมเลิกหาเงินแล้วครับ
ต้องขอบคุณท่านด้วยครับ โดยส่วนตัวไม่อยากให้ความรู้ที่ผมสะสมมา ตายไปกับตัว ครับ

ไม่อยากให้ท่านต้องมาลำดับขั้นตอนศึกษา นับ หนึ่ง สอง สาม สี่ ใหม่ แบบผม
อยากให้ท่านเอาไปต่อยอด ห้า หก เจ็ด จากผมไปได้เลย ครับ

เท่านี้ก่อนนะครับ ว่างๆจะมาพิมพ์ต่อให้ใหม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2014, 12:01:43 PM โดย panuwat » บันทึกการเข้า
farmer by finger
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 12:25:26 PM »

ขอบคุณ พี่ชาย ใจดีครับ ที่มาให้ความรู้ น้องๆ

ตู้เขี่ยเชื้อ ถ้ามันแพงมากก็ต่อเองได้ครับ เอาแผ่นสเตนเลสบางๆมาทำ ถ้าเชื่อมสเตนเลสไม่ได้ก็ประกอบด้วย ซิลิโคน ที่ประกอบตู้ปลา นั่นแหละ
อุดร่อง รู ให้มิดชิด หรือจะ epoxy ก็ไม่ว่ากัน แต่ไม่แข็งแรงเท่าเชื่อมนะ
แล้วฆ่าเชื้อด้วย น้ำยาฆ่าเชื้อ(เคมี) กับ หลอดยูวี เอา สมัยก่อน (หลังจากคุณพี่ ภาณุวัฒน์ นิดหน่อย) มันยังไม่มี เยื่อเฮปป้า
เขาก็เล่นกันแบบนี้ ละครับ ก็สามารถ ทำ isolate แบคทีเรีย ได้ ต้นไม้ก็คงได้ น่ะ

ถังความดัน ถ้าทำไม่มาก ก็ หม้อความดันที่ใช้ในครัว ถ้าทำมากๆแต่ไม่อยากซื้อแพง ก็ถ่ายรูปถังความดันดีๆที่ต้องการ แล้วเอาถังแก๊สในครัว
ไปให้โรงกลึง ตัด ทำฝาแบบล้อคด้วยเกลียวให้ ตัวเกลียวพร้อมมือหมุน มีขายตามร้านขายสลักภัณท์ย่านคลองถม ตรงวาล์วที่แก๊สออกใส่3ทางติดมิเตอร์ความดันกับ บรีดดิ้ง(ปล่อยความดันทิ้ง) เข้าไป เพราะเช็คแล้วว่า ถังแก๊สรับแรงดันได้เกินกว่าที่เราฆ่าเชื้อมากมาย ปลอดภัยครับ

แอบมาทำกระทู้ วิชาการ เขาเสียหรือเปล่าหนอ ต้องขออภัย แต่อยากให้พวกเรา แค่ไม่ยอมแพ้กับข้อจำกัดเรื่องเงิน นะครับ
พวกเด็กๆฝรั่งมันกล้าคิด กล้าทำ ได้เครื่องมือที่ คนเกือบแก่อย่างผม ตกตะลึงมาเยอะ เลยอยากให้ลองทำ บนพื้นฐานของความปลอดภัย ครับ
สู้ๆ ชาวเรา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2014, 12:33:10 PM โดย farmer by finger » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 12:30:49 PM »

อ้อ ไอ้หม้อความดัน กับ ฝามันจะมียางรองรอยต่ออยู่ ซื้อซะที่คลองถมนั่นแหละครับ
เอาหนาสัก ครึ่งเซนฯก็พอ กะขนาดแล้วมาตัดเอา ไอ้ความดันแค่ 25-30 PSI test อะไรก็อุดอยู่ครับ
เทียบกับทางอุตสาหกรรม แล้วแค่นี้ จิ๊บๆ
seller
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 12:52:20 PM »

MS

อย่างน้อยก็รู้แล้ว ว่าไอ้นี่ คืออาหาร เนื้อเยืื่อ หลายกระทู้ พิมแต่นี้ ไม่รู้มันคืออะไร   โกรธ

สุปว่า ขั้นแรก ให้ซื้อมาใช้ก่อน เพื่อลดขั้นตอน การจะติดเชื้อต่างๆ  เรามีหน้าที่ เอาวุ้นอาหารใส้ขวด กับทำเนื่ เยื่อให้ปลอดเชื้อแล้วเอาใส่ขวด เลี้ยงให้ปลอดเชื้อต่างๆ

ถามต่ออีกนีด  อาหารถ้าเราสั่งมันจะมาลักษณะแบบไหน ผสมสำเร็จ ตัดมาเรียบร้อย เราคิบก้อนๆ ใสขวด มันจะหล่นตุบๆ ลงไปในขวดเพราะเราเรียงไม่ได้
หรือ
มาเป็นผง ให้เราตุ๋น วุ้นใส่เอง แบบนี้มันจะเรียบในขวด แต่มันจะไม่เพิ่มโอกาสการติดเชื้อ จากการทำงานของเราหรือ เพราะอุตส่า เลี่ยงไปใช้สำเร็จ เพื่อการนี้

ยิงฟันยิ้ม

ปี่ที่แล้ว ได้ล้านสอง ปีนี้ขอสองล้าน กับกล้วยหอมคาเวนดิช
seller
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 12:59:52 PM »

พอมีรูปตัวอย่างละเอียด ให้ไหมครับ
อันนี้สร้างได้ทันที ถ้าพอมีแบบ โรงกลึง มาตรฐานรับงานฝรั่งเลยครับ บังคับได้ จะได้ส่งแบบไปทางเฟส ได้เลย
ขอบคุณท่านครับ  จากความหวังที่มืดมน

เริ่มมีแสงสว่างมากขึ้นตามลำดับครับ  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณ พี่ชาย ใจดีครับ ที่มาให้ความรู้ น้องๆ

ตู้เขี่ยเชื้อ ถ้ามันแพงมากก็ต่อเองได้ครับ เอาแผ่นสเตนเลสบางๆมาทำ ถ้าเชื่อมสเตนเลสไม่ได้ก็ประกอบด้วย ซิลิโคน ที่ประกอบตู้ปลา นั่นแหละ
อุดร่อง รู ให้มิดชิด หรือจะ epoxy ก็ไม่ว่ากัน แต่ไม่แข็งแรงเท่าเชื่อมนะ
แล้วฆ่าเชื้อด้วย น้ำยาฆ่าเชื้อ(เคมี) กับ หลอดยูวี เอา สมัยก่อน (หลังจากคุณพี่ ภาณุวัฒน์ นิดหน่อย) มันยังไม่มี เยื่อเฮปป้า
เขาก็เล่นกันแบบนี้ ละครับ ก็สามารถ ทำ isolate แบคทีเรีย ได้ ต้นไม้ก็คงได้ น่ะ

ถังความดัน ถ้าทำไม่มาก ก็ หม้อความดันที่ใช้ในครัว ถ้าทำมากๆแต่ไม่อยากซื้อแพง ก็ถ่ายรูปถังความดันดีๆที่ต้องการ แล้วเอาถังแก๊สในครัว
ไปให้โรงกลึง ตัด ทำฝาแบบล้อคด้วยเกลียวให้ ตัวเกลียวพร้อมมือหมุน มีขายตามร้านขายสลักภัณท์ย่านคลองถม ตรงวาล์วที่แก๊สออกใส่3ทางติดมิเตอร์ความดันกับ บรีดดิ้ง(ปล่อยความดันทิ้ง) เข้าไป เพราะเช็คแล้วว่า ถังแก๊สรับแรงดันได้เกินกว่าที่เราฆ่าเชื้อมากมาย ปลอดภัยครับ

แอบมาทำกระทู้ วิชาการ เขาเสียหรือเปล่าหนอ ต้องขออภัย แต่อยากให้พวกเรา แค่ไม่ยอมแพ้กับข้อจำกัดเรื่องเงิน นะครับ
พวกเด็กๆฝรั่งมันกล้าคิด กล้าทำ ได้เครื่องมือที่ คนเกือบแก่อย่างผม ตกตะลึงมาเยอะ เลยอยากให้ลองทำ บนพื้นฐานของความปลอดภัย ครับ
สู้ๆ ชาวเรา

seller
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 01:30:50 PM »

ที่ผมต้องซื้อ
บิกเกอร์สองขนาดสี่ใบ  1500

ฟอเซปสองอัน 400

ด้ามมีด สองขนาด  250

ตะเกียง ไม่รู้ราคา

ขวด+ฝาจุก ไม่รู้ราคา

ขวดปากกว้าง ผ้าทำความสะอาด กระดาษรอง ถาดตัด  ไม่รู่ราคา

ฟร็กกี้ 20บาท ยิงฟันยิ้ม

วัสดุสิ้นเปลือง
แอลกอฮอร์  75%

ที่คาดว่าจะขอแบ่งจากพี่ชาย

ใบมีดสแตนแลส สองเบอร์   สี่อัน   โกรธ

ตู้ถ้าทำได้ จะหักคอเพื่อนฟรี ยิงฟันยิ้ม

อาหารต้องซื้อ ไม่รู้ราคา

ยิงฟันยิ้ม

panuwat
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 01:40:49 PM »

สวัสดี ท่านfarmer by finger ด้วยนะครับ
ดีครับมาช่วยกัน  
ผมพิมพ์สองนิ้วจิ้ม พิมพ์ช้ามากกว่าจะตอบหมดข้อ
ผมใช้เวลานานมาก ครับ แถมบางที่เครื่องแฮ้ง ต้องรีบูสใหม่
ที่พิมพ์ไปตั้งเยอะ หายหมดเลย ครับ

มาตอบเรื่องอาหารก่อน
MS มันเป็นอาหารมาตรฐานชนิดหนึ่ง ที่นิยมใช้กันในวงการเนื้อเยื่อ ครับ
จะถูกใช้ในลำดับแรก ถ้าไม่ทราบว่าเนื้อเยื่อที่ได้มาชอบ หรือถูกกับอาหาร
ชนิดใด ครับ
อาหารที่ทางหลายๆเวปจำหน่าย มีทุกรูปแบบแล้วแต่เรา และผู้จำหน่าย
จะตกลงกันว่าจะซื้อลักษณะใด ครับ บางแห่งก็จำหน่ายเป็นผงผสมสำเร็จ
ใส่ซองมา เพื่อสะดวกในการขนส่ง เราก็มีหน้าที่เอามาใส่ น้ำ น้ำตาล
ปรับปริมาตร ให้ได้ตามสูตรที่ผู้ผลิตให้มา คนให้ละลาย  ปรับ Phให้ได้
 5.6-5.8 ตั้งไฟพอร้อนใส่วุ้น คนให้ละลาย ยกลง กรอกใส่ขวด

แล้วนำไปนึ่ง  ที่ความดัน 15 ปอนด์ ต่อตารางนิ้ว ที่121 องศา C
เลี้ยงอุณภูมิและความดันให้คงที่ 15-20 นาที ปิดแก๊ส
ค่อยๆเปิดวาวล์ลดความดัน ไล่ไอน้ำจนหมด  อาหารเอาขวดออกมาวาง
ในห้องสะอาด ทิ้งให้เย็น ประมาณ40 องศา C ล๊อกฝาให้แน่น

ทิ้งไว้ห้าวันถึงหนึ่งอาทิตย์ เพื่อดูราและสิ่งปนเปือน
ก่อนนำมาใช้งาน ครับ ที่สำคัญเนื่องจากมีน้ำตาลต้องระวังมดขึ้นด้วยครับ
ถ้าเราปิดฝาไม่แน่นพอครับ

ทั้งหมดนี้เราจะให้ผู้จำหน่ายทำให้เราเสร็จเป็นขวด พร้อมใช้มาเลยก็ได้ครับ
ถ้าเราทำไม่เยอะ แล้วแต่จะตกลงกันครับ
มีหลายที่ที่รับทำอาหารสำหรับงานเนื้อเยื่อโดยเฉพาะ ลองเซอร์ทดูนะครับ

ขั้นตอนต่อไปเปิดฝาเอาชิ้นเนื้อเยื่อพืชมาใส่ ต้องทำในตู้เขื่ยเชื้อแล้วครับ
ก่อนเปิดและปิดฝา ให้ลนไฟปากขวดทุกครั้งเพื่อ ลดแก๊ส ฆ่าเชื้อ กำจัด
เหงื่อไขมันจากมือ ด้วยครับ

แอลกอฮอ 75% ไม่มีขาย ครับ ในแลปหรือร้านจำหน่าย จะมีขายแต่ แอลกอฮอ 95%
เราต้องเอามาผสมน้ำ ลดความเข้มข้น(ไดรูท)ลง ให้เหลือประมาณ 70 -75% ด้วยตัวเองครับ

วิธีก็คือ ตวงแอกกอฮอชนิด 95%  700cc เติมน้ำ 200-250cc ก็จะได้
แอลก็ฮอ 70 -75 % ตามต้องการ ครับ

อย่าลืมว่าเอทิลแอลกอฮอเท่านั้นนะครับ ไอโซโพรพิว(เอททิลเทียม) หรือเมทานอล หรือ
เมททิลแอลกอฮอ    ใช้ไม่ได้กับงานเนื้อเยื่อนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2014, 01:58:32 PM โดย panuwat » บันทึกการเข้า
seller
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 07:58:11 PM »

ขอบคุณ ท่านพี่ พิมจนคอมค้าง  จุมพิต

ตอนนี้ มองหา เซริทช์หา ถามหา  ตู้ที่จะทดลองใช้

ถูกสุด ก็ตู้ไม้ละครับ ลังกระดาษ ก็สี่พัน ตู้ไม้หมื่นนึง

ยังหาถูกกว่านี้ ที่ดูเข้าท่าไม่ได้  หรือท่านพี่ มีคำแนะนำกับ ศิษย์น้องยังไงดี

เพราะงานนี้ ถ้าจะเสียตังครั้งแรก น่าจะแบกตู้กลับมาเป็นอันดับแรก

จะต่อเอง จากตู้ มันจะได้ลังใส่ขวด เหล้าซะละมั้ง

ไม้มีครับ ไม้สัก  ช่างไม้มี
แต่ไม่รู้ว่าจะต้องติดตั้งอะไรเข้าไปบ้าง ตำแหน่งตรงไหน พัดลม แผ่นกรอง นี่ละ
ไฟ ยูวี มันติดเหมือนไฟทั่วไปหรือเปล่า ตำแหน่งที่ต้องติดตั้ง

สรุปว่า ถ้าจะลงมือ คงต้องทุบกระปุกไปซื้อตู้ก่อนเป็นอันดับแรก 

ยิงฟันยิ้ม

wionin
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 08:49:33 AM »

forcep มันมีหลายแบบ ใช้แบบไหนอะ ไม่มีเขี้ยวรึป่าวค่ะ

Liked By: s.dod, o___O
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 09:08:52 AM »

ตู้ไม้ ทำความสะอาดยาก ทั้งร่อง รู ลายไม้  ผมก็ไม่รู้ทำไมคนทำขายถึงเอาไม้อัดมาทำ
ทั้งๆที่มีวัสดุที่ดีกว่าตั้งหลายอย่างให้เลือก ก็ไม่เข้าใจเขาเหมือนกัน
panuwat
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 03:47:45 PM »

forcep มันมีหลายแบบ ใช้แบบไหนอะ ไม่มีเขี้ยวรึป่าวค่ะ

ดูรูปจากรูปข้างบน ครับ กลัวเห็นไม่ละเอียด
ไปค้นมาถ่ายให้ดูใหม่ แบบที่ใช้อยู่ ขนาด เฉลี่ยประมาณ 6 นิ้ว ครับ
ยกเว้นอันที่ขวางอยู่ ยาว15 นิ้ว ครับ

ใช้ทั้งแบบมีเขี้ยวล๊อค และไม่มีเขี้ยวล๊อด ครับ
ทัั้งปลายแหลม และปลายมน

ซื้อตามกำลังทรัพย์ ที่เราสะดวกครับ
ระยะแรกไม่ต้องซื้อมาหลายอัน มากแบบ หรอกครับ

เอาประหยัดไว้ก่อนครับ ทำงานไปแล้ว
คิดว่าถ้ามันจำเป็น ค่อยจัดหามาใช้ ครับ

และควรมีฟอร์เซบ ตัวยาว สำหรับทำซับคัลเจอร์ จับลูกไม้ หรือชิ้นส่วน
ที่แต่งแล้ว ลงปลูก ในวุ้นสารอาหาร ขนาดยาวถึงก้นขวดเหลี่ยมได้ และ
ใช้คีบลูกไม้ที่ได้ขนาดแล้ว ออกจากขวดด้วยครับ
แต่ตอนแรกไม่มีก็ไม่ไปไรเพียงแต่จะสะดวกเราทำงานเท่านั้น ครับ

ทั้งหมดซื้อแบบขาตรง นะครับ แบบหยัก ตัวขวาสุด ไม่จำเป็นครับ

ในรูป เทียบขนาด ปากคีบตัวยาว กับโน็ตบุ๊ค
อันที่สองจากซ้ายเป็นแบบมีเขี้ยวล๊อค

สรุป ใช้แบบปลายแหลม ตรง ขนาด 6 -8 นิ้ว ธรรมดา  2ชุด  4อัน ก่อนครับ

สำหรับตู้ปลอดเชื้อ ที่ใช้ตัดชิ้นเนื้อเยื่อพืช เบื้องต้น
ไม่ต้องถึงขนาด ตู้ปลอดเชื้อBiohazard ก็ได้ แต่

โครงสร้าง พื้นฐานควรทำจากแสตนเลส  ซึ่งราคาอาจจะสูงกว่า
ตู้ไม้ ตู้กระดาษ แต่คุ้มค่า ครับ

ตู้แสตนเลส ทำเองได้ครับ หลักการ   ให้อากาศเป่าลงมาผ่าน
แผ่นกรองเฮอป้า หรืออูป้า ด้านบน ลงล่างเข้าสู่พื้นที่ทำงาน ลงพื้น
ที่ขอบด้านหน้า ด้านข้าง ของพื้นจะมีรูอากาศเล็กๆ เพื่อให้อากาศดูด วนกลับ ด้านหลังตู้
ผ่านหลอด UVหลังตู้ อากาศส่วนหนึ่งจะถูกพัดลมตัวเล็กดูดออกด้านบนอีกส่วน
จะถูกพัดลมตัวใหญ่ดูดอัดผ่านแผ่นกรองเฮอป้า กลับลงมาในตู้
เป็นอากาศสะอาด หมุนเวียนอยู่ภายในตู้ ครับ

รูปแบบตู้คร่าวๆ พยายามเขียนได้เท่านี้ ครับ
ลองดูครับอาจไม่เหมือน แต่หลักการเดียวกัน ครับ

หมายเหตุ ถ้ารูปไปคล้ายกับตู้ของบริษัทใด เรื่องลิขสิทธิ์ ผมต้องขออภัย
      เจตนาผมเพื่อเผยแพร่เป็นวิทยาทานความรู้ในนี้เท่านั้น มิได้ทำขาย
      จำหน่าย จ่ายแจก แต่อย่างใด   อนุเคราะห์แจ้งมาด้วย ผมจะลบออกให้ ครับ
      ขอบคุณ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2014, 06:32:29 PM โดย panuwat » บันทึกการเข้า
phalikhit
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 06:22:24 PM »

ขอบคุณ ท่านพี่ พิมจนคอมค้าง  จุมพิต

ตอนนี้ มองหา เซริทช์หา ถามหา  ตู้ที่จะทดลองใช้

ถูกสุด ก็ตู้ไม้ละครับ ลังกระดาษ ก็สี่พัน ตู้ไม้หมื่นนึง

ยังหาถูกกว่านี้ ที่ดูเข้าท่าไม่ได้  หรือท่านพี่ มีคำแนะนำกับ ศิษย์น้องยังไงดี

เพราะงานนี้ ถ้าจะเสียตังครั้งแรก น่าจะแบกตู้กลับมาเป็นอันดับแรก

จะต่อเอง จากตู้ มันจะได้ลังใส่ขวด เหล้าซะละมั้ง

ไม้มีครับ ไม้สัก  ช่างไม้มี
แต่ไม่รู้ว่าจะต้องติดตั้งอะไรเข้าไปบ้าง ตำแหน่งตรงไหน พัดลม แผ่นกรอง นี่ละ
ไฟ ยูวี มันติดเหมือนไฟทั่วไปหรือเปล่า ตำแหน่งที่ต้องติดตั้ง

สรุปว่า ถ้าจะลงมือ คงต้องทุบกระปุกไปซื้อตู้ก่อนเป็นอันดับแรก 

ยิงฟันยิ้ม

เคยเห็นตู้ในห้องแลบของโรงเรียน แต่ไม่รู้ว่าเขาใช้กันอย่างไร
และคิดว่า เขาต้องซื้อที่ศึกษาภัณฑ์หรือวิทยาภัณฑ์แน่ๆ  ราคาไม่น่าจะแพง
panuwat
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 06:36:52 PM »

รูปตู้ ก๊อบกันไว้ก่อนนะครับ ผมอาจต้องลบทิ้ง ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2014, 11:13:46 PM โดย panuwat » บันทึกการเข้า
kamonchai
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 07:30:05 PM »

พี่ครับ ทำไมต้องมีพัดลดดูดอากาศหมุนเวียนภายในตู้ด้วยครับ ทำเป็นแบบตู้เขี่ยเชื้อเห็ดได้มั้ยครับ  ยิ้ม

Liked By: s.dod
phalikhit
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 07:33:50 PM »

เอ้า  ช่วยกันคนละไม้คนละมือ หาภาพตู้มาดูกัน (และพิจารณาว่าอย่างไหนใช้ได้-ไม่ได้)

ที่เคยเห็น  ด้านหน้ามีรูสองรูขนาดใหญ่พอที่จะสอดแขนทั้งสองเข้าไปได้ และมีผ้าเย็บเป็นท่อคล้ายแขนเสื้อแขนยาว
ติดอยู่ที่ปากรูทั้งสอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2014, 07:44:03 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 19   ขึ้นบน
  พิมพ์