หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 26   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มต้นที่มะนาว สวนมะนาวคุณสุภัทร  (อ่าน 125865 ครั้ง)
Manit_A
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #304 เมื่อ: มีนาคม 13, 2015, 10:47:56 AM »

เอาภาพเก่ามาเรียบเรียงให้ชมครับ

เปิดถุงพลาสติก Jul 14

ลงดินปลูกจริงในยางรถยนต์ Sep 14  (ด้วยที่ยังไม่มีปนะสบการณ์ ปล่อยเค้าไว้ในแก้วพลาสติก เป็นเดือนๆ ทำให้เค้าชะงัก ไม่โตไปจากเดิมมากนัก แก้วพลาติกพื้นที่น้อย รากเลยไม่เดิน)

อายุเดือนเศษๆ Oct 14

Dec 14 อายุ 3 เดือน ปลูกพร้อมกับกิ่งตอนครับ กิ่งตอนจะโตกว่าเพื่อน แต่ต้องต่อให้กิ่งปักชำ 2 เดือนนะครับ เพราะเค้าอายุ 2-3 เดือนค่อยจะสามารถตอนได้ แต่กิ่งปักชำ 2 อาทิตย์ก็สามารถปักชำได้แล้ว

Jan 15 อายุเข้าเดือนที่ 4 ด้วยที่ไม่ค่อยได้ดูแลเค้ามากนัก เอาผักมาปลูกร่วมในยางรถยนต์ จะฉีดปุ๋ยเคมีทางใบก็ไม่สะดวก เพราะเราปลูกผักไว้กินเอง เน้นผักปลอดสาร ก็ได้แค่รดน้ำ ให้ปุ๋ยคอกธรรมดา เลยโตได้เท่านี้

Feb15ยังกินผักไม่หมด เค้าก็ยังทรงๆ ไม่โตไปมาก แต่เห็นลำต้นที่ดูแข็งแรงสมบูรณ์ครับ

Manit_A
*

« ตอบ #305 เมื่อ: มีนาคม 13, 2015, 11:14:05 AM »

ภาพเมื่อเช้านี้เองครับ Mar15 อายุเข้าเดือนที่ 6 ตัดแต่งทรงพุ่มให้เค้า จะไม่ปลูกผักร่วมแล้ว จะบำรุงเค้าให้เต็มที่ กันยายนนี้จะอายุครบปี ถ้าพร้อมทำลูกก็จะทำครับ

โดยความคิดเห็นส่วนตัว เชื่อว่ากิ่งปักชำจะเจริญเติบโตไวกว่ากิ่งตอนครับ เด๋วเดือนหน้าจะทดลองปลูกเทียบการเจริญเติบโต Update ไว้ให้ชมครับ หลักการของผมจะทำประมาณนี้ครับ เด๋ววันหยุดนี้ อังคารที่ 17Mar15  จะตอนกิ่งไว้สัก 3-4กิ่ง รากน่าจะแทง ราวๆ 15Apr15  จากนั้นตัดออกมาชำในกระถางให้รากเดิน 10 -15 วัน ต้นเดือน May15 ได้ลงปลูกพร้อมๆกับพวกที่ผมปักชำไว้พอดี ต้นน่าจะไล่เลี่ยกัน ส่วนใครที่อยากดูการเจริญเติบโตเทียบกันตอนนี้ขอดูได้จากคุณ Prajak23 นะครับ พี่เค้าทดลองทำไว้แล้วครับ
z_bie
*

« ตอบ #306 เมื่อ: มีนาคม 13, 2015, 11:22:13 AM »

ผมก็อยากทดลองปลูกเทียบกันครับ กิ่งตอน กิ่งชำ เสียบกิ่ง ด้วยที่มือใหม่ ตอนกิ่งพอได้ ปักชำกับเสียบกิ่งกำลังทดลองครับ 555 มือใหม่จริงๆ ขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยครับ
Manit_A
*

« ตอบ #307 เมื่อ: มีนาคม 13, 2015, 11:28:12 AM »

ผมก็อยากทดลองปลูกเทียบกันครับ กิ่งตอน กิ่งชำ เสียบกิ่ง ด้วยที่มือใหม่ ตอนกิ่งพอได้ ปักชำกับเสียบกิ่งกำลังทดลองครับ 555 มือใหม่จริงๆ ขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยครับ

จัดไปครับ ความรู้ที่ได้จากการเรียนทฤษฎีอย่างเดียวไม่พอ เมื่อได้ลงมือปฏิบัติจริง คอยติดตามผลงานตัวเอง นั่นหล่ะครับของจริง ได้ความรู้เต็มๆ จะผิดจะถูกเราก็ค่อยๆเรียนรู้ไปครับ เป็นกำลังใจให้นะ อย่าลืมเอามา Update ให้ชมนะครับ
patana-9
*

« ตอบ #308 เมื่อ: มีนาคม 13, 2015, 05:03:41 PM »

เจอกระทู้ที่น่าสนใจอีกระทู้แล้ว ยิงฟันยิ้ม
กดไลค์ให้ก่อนเด๋วว่างจะเข้ามาอ่านครับ เห็นกิ่งปักชำได้ผลดี ตรงข้ามกับผม ยังไม่สำเร็จสักที โกรธ
Manit_A
*

« ตอบ #309 เมื่อ: มีนาคม 13, 2015, 07:14:09 PM »

เจอกระทู้ที่น่าสนใจอีกระทู้แล้ว ยิงฟันยิ้ม
กดไลค์ให้ก่อนเด๋วว่างจะเข้ามาอ่านครับ เห็นกิ่งปักชำได้ผลดี ตรงข้ามกับผม ยังไม่สำเร็จสักที โกรธ

มามา มาเรียนรู้ไปด้วยกันครับ นี่ก็ไม่ได้เก่งอะไรหรอก อาศัยคลุกคลีอยู่กับเค้าทุกๆวันหยุดครับ เจออะไรดีๆแปลกใหม่ในเวปนี้ ก็เอามาลองกับมะนาวของเราที่บ้าน ได้ผลดีก็ขยายผลต่อไปยังสวนบุรีรัมย์ครับ
Manit_A
*

« ตอบ #310 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 10:33:39 PM »

กิจกรรมนึงที่ควบคู่กับมะนาว คือการเพาะเมล็ดพันธุ์ไม้ประดับครับ เกิดบ้าง ไม่เกิดบ้าง แต่ทำไปเรื่อยๆ เกิดก็เพาะปลูกในกระถางใหญ่ต่อไป รอบนี้ จันผาที่บ้านออกดอก และติดลูก พอแก่ก็โรยเพาะปลูกในกระถางมะนาวนี้แหละครับ ทะยอยงอกมาเรื่อยๆ กะว่าจะเพาะเพื่อไปปลูกเป็นไม้ประดับที่บ้านบุรีรัมย์ แต่ต้องอดทนรอเวลาสักหน่อย เค้าโตช้าครับ (มองยากหน่อยครับต้นเล็กมาก อยู่ข้างลำต้นมะนาวครับ)

แต่พอโตมาแล้วสวยครับ เรียกว่าคุ้มกับการรอคอยครับ ต้นนี้ปลูกที่บ้านอุดรฯเพาะเมล็ดจากที่บ้านระยอง อายุประมาณ 4 ปีครับ

Manit_A
*

« ตอบ #311 เมื่อ: มีนาคม 17, 2015, 10:59:29 PM »

วันนี้วันหยุดตื่นสายๆได้สบายใจ อาบน้ำอาบท่า ภารกิจแรกครับ ไปซื้อแก้วพลาสติกใสอย่างบาง ขนาด 16 ออนซ์ พร้อมถุงร้อน 6x9  เพื่อเตรียมไว้ฝากแม่ยายกลับไปให้พ่อตา คัดกิ่งพันธุ์แป้นพวง ทำกิ่งชำไว้ให้ยามมีเวลาว่าง

และไปเดินร้านขายต้นไม้ครับ กะว่าจะไปหาซื้อกระถางต้นไม้ เพื่อเปลี่ยนกระถางกิ่งปักชำลงกระถางที่ใหญ่กว่า ไปหลายร้านครับของขาด เจอร้านสุดท้ายใกล้บ้านครับคนอีกสานบ้านเฮา (คนบ้านเดียวกัน Sound Track ใส่กันเลยครับ) สรุปก็ไม่มีเหมือนกัน แม้ถุงดำชำต้นไม้ยังหมด แต่พี่เค้าก็ใจดีครับ ถามเราว่ากระถางเก่าเอาไหม? (จะขายถูกให้ ใบละ 5 บาท) ไม่รู้ถูกหรือแพงนะ แต่ก็จัดการเรียบร้อยครับ 40ใบ มีแถมให้เล็กน้อย พร้อมกับซื้อดินปลูกมาด้วย 3 ถุง เพื่อมาผสมกับปุ๋ยและหน้าดินที่เราเตรียมไว้แล้ว

จัดการเปลี่ยนกิ่งพันธุ์ที่พร้อมลงกระถางใหญ่ที่เราสอยมา  มีบางต้นเฉาบ้าง แต่เอาน่ะ อากศคงจะร้อน รอดไม่รอดค่อยลุ้นกันต่อไป ใจร้อนไปหน่อย จริงๆอีก 4-5วันค่อยเปลี่ยนกระถางจะชัวร์กว่าเพราะเค้าจะปรับสภาพได้ ถ้าไม่ได้ก็แค่ตายในแก้วพลาสติก ไม่ต้องเสียเวลาเปลี่ยนกระถาง ...555

Wimonchai
*

ทำในสิ่งชอบ ชอบในสิ่งที่ทำ

« ตอบ #312 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 09:08:40 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ รูดซิบปาก รูดซิบปาก

ทำเพื่อลูก...ทำเพื่อฝัน และวันเกษียณ
Manit_A
*

« ตอบ #313 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 09:35:25 AM »

เมื่อคืนนอนแต่หัวค่ำ สงสัยอายุเราเริ่มเยอะแล้วมั้ง...555... ตื่นมาแต่เช้า ตีสี่กว่าๆ รดน้ำต้นไม้ ให้ปุ๋ยมะนาว พอสว่างเห็นกิ่งดีปรี ทรงพุ่มไม่ค่อยสวย เค้าอยากจะลากเลื้อยไปตามดิน เลยจัดการซ่ะ....

ได้เม็ดด้วยตั้ง 2 ลูก ปลูกเมื่อไม่กี่เดือนเอง

คิดว่า พืชหลายๆตัวที่สามารถปักชำได้ คิดว่า ดีปรีเป็นหนึ่งในนั้นครับ

มีความตั้งใจจะขยายพืชผักที่มีอยู่ในบ้านเรื่อยๆ หลายตัวก็เป็นพืชเศรษฐกิจ ถ้าลงปลูกจริงๆ ขายได้ ตั้งใจจะทำเพลินๆไป ขยายเรื่อยๆพอให้มีงานทำ ระหว่างที่ไม่ได้กลับสวน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2015, 12:38:54 PM โดย Manit_A » บันทึกการเข้า
Manit_A
*

« ตอบ #314 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 10:07:19 AM »

อย่างที่เคยล่าครับ กิ่งปักชำใช้เวลาทั้งหมดกว่า 3 เดือนจึงพร้อมปลูก เมื่อไหรที่เป็นวันหยุด ทุกๆ Lube จะมีกิ่งปักชำอย่างๆน้อย10-20 กิ่งชำไว้รอบๆบ้าน

ทำไปเรื่อยๆ มีลูกค้ามาขอซื้อก็ขายครับ เหลือเผื่อแจกให้เพื่อนบ้านในหมู่บ้านด้วย(ถ้าลงเลือกตั้งผู้ใหญ่บ้านคงไม่พลาด 555)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2015, 10:14:25 AM โดย Manit_A » บันทึกการเข้า
lumpu
*

« ตอบ #315 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 11:11:48 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
รอชมผลงานครับ
Manit_A
*

« ตอบ #316 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 12:36:28 PM »

ได้ปุ๋ยคอกขี้ไก่จากเพื่อนมา 3 กระสอบปุ๋ย วันนี้ตื่นเช้า ได้จัดการบำรุงมะนาวจากกิ่งปักชำที่ปลูกไว้ (จากที่สัญญากับเค้าว่าจะดูแลเค้าให้ดีกว่าเดิม จะไม่ปลูกผักแซมเค้าแล้ว) เคมีที่ใช้กับมะนาวก็มีเพียงAmway Nutriplat AG  เท่านั้นหล่ะครับ ต่อไปจะฉีดทุกหนึ่งอาทิตย กับบำรุงด้วยปุ๋ยคอก

ตัดแต่งให้ได้ทรงพุ่มใหม่ ใส่ปุ๋ย พร้อมรดน้ำให้ชุ่มฉ่ำ จากนั้นก็ฉีด Amway Nutriplat AG เก็บภาพไว้เพื่อเปรียบเทียบครับ

ตอนนี้มีสองไอเดียที่คิดว่าจะทำคือผลิตกิ่งพันธุ์ และ ทำให้ติดลูกเพื่อเอาไว้ขายนอกฤดู อายุ 1 ปีก็ราวๆ เดือนกันยายนปีนี้ เหมาะกับการทำนอกฤดูพอดี 

ตัดสินใจยังไงจะ Update ครับ
z_bie
*

« ตอบ #317 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 12:39:15 PM »

ทรงพุ่มแค่นี้จะบังคับให้ออกลูกแล้วหรอครับ กิ่งยังไม่เยอะจะได้สักกี่ลูกเชียวครับ อิอิ
Manit_A
*

« ตอบ #318 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 12:43:15 PM »

ทรงพุ่มแค่นี้จะบังคับให้ออกลูกแล้วหรอครับ กิ่งยังไม่เยอะจะได้สักกี่ลูกเชียวครับ อิอิ

นับไปอีก 6 เดือน ครบปีพอดี ทรงพุ่มๆค่อยตัดแต่งไปเรื่อยๆ กันยายนปีนี้น่าจะพร้อมครับ
Eng.Sense
*

« ตอบ #319 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 01:05:08 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 26   ขึ้นบน
  พิมพ์