หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 26   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มต้นที่มะนาว สวนมะนาวคุณสุภัทร  (อ่าน 103339 ครั้ง)
Manit_A
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 10:39:32 PM »

ต้องขออกตัวก่อนนะครับ ไม่ค่อยมีความรู้ด้านการเกษตรมากนัก แต่ชอบ พยายามหาโอกาสที่จะทำสวนมานานแล้ว แต่ก็ไม่สบโอกาสสักที ยังติดอยู่กับสังคม มนุษย์เงินเดือน สังคมคนเมืองอยู่ หลังจากที่ใช้ชีวิตร่วมกันกับแฟน (คุณสุภัทร) ผมได้เห็น Life style ของแฟนผม เค้าใช้ชีวิตแบบพอเพียงมาก ซึ่งแตกต่างจากผมอย่างสิ้นเชิง ผมก็เป็นมนุษย์เงินเดือนคนนึงที่ไม่เคยมีเงินเก็บ ทั้งที่รายได้ก็เยอะกว่ารายจ่ายส่วนตัวเยอะอยู่ แต่เงินที่หามาได้กลับหมดไปกับการใช้ชีวิตที่ฟุ่มเฟือย สังสรรค์กับเพื่อนฝูงตามประสาคนโสด ซึ่งอย่างที่บอก แฟนผมเงินเดือนเค้าแค่หมื่นต้นๆ แต่เค้ากลับมีเงินเก็บ มีเหลือเผื่อแผ่ให้เพื่อนหยิบยืมยามเพื่อนลำบาก เค้าเริ่มสอน เริ่มพาเราทำชีวิตให้รู้จักการออมเงิน จากนั้นชีวิตผมก็เริ่มดีขึ้นเรื่อยๆ  จากที่เคยชอบเค้าด้วยหน้าตาที่พอน่ารัก กลับยิ่งรักขึ้นเรื่อยตลอดที่ได้ใช้ชีวิตร่วมกันครับ
   มาเข้าเรื่องสวนมะนาวกันดีกว่านะครับ พอเริ่มมีตังค์เก็บ เริ่มใช้ชีวิตพอเพียง ก็เริ่มรู้สึกเบื่อจากการเป็นมนุษย์เงินเดือน ผมก็เริ่มศึกษาเกี่ยวกับการทำเกษตร เห็นมะนาวมีราคาแพงมาก จึงคิดลองปลูกใส่บ่อซีเมนต์ที่บ้าน(บ้านจัดสรรครับ) คุยกับแฟนอยากปลูกสักสี่ ห้าต้น แต่เค้าห้ามไว้อยากให้ลองสักต้นก่อน ลองดูปลูกแล้วจะได้กินลูกไหม ได้แล้วค่อยเอามาปลูกเพิ่มก็ได้  อืม...เพื่อนๆพี่ๆเคยเป็นอย่างผมไหมครับ พอปลูกก็อยากได้ผลไวไว (ความจริง ไม่เป็นอย่างนั้น ต้องอดทดรอเวลาของการให้ผลผลิต)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2014, 01:53:27 AM โดย Manit_A » บันทึกการเข้า

Manit_A
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 11:06:18 PM »

มะนาวต้นแรกปลูกเมื่อปลายเดือนกุมภาพันธ์ ปี 56 (ปีที่แล้ว) นับอายุถึงวันนี้ก็  15 เดือนเข้าให้แล้ว มีแต่ใบ ไม่ยอมออกดอก ออกลูกมาให้ดีใจเลยสักนิด แหมๆ ผมก็ดูแลมันอย่างดีมากๆเลยนะครับ ปุ๋ย น้ำ ไม่เคยให้ขาด ผมตั้งเป้าว่าสักปีนึงจะทำให้ได้กินลูก เพราะจากที่ศึกษาในอินเตอร์เน็ต เค้าปลูกกันแค่แปดเก้าเดือนก็เริ่มบังคับให้ออกดอกแล้ว เฮ้อ...แต่มะนาวผมมันไม่ใช่....แหมๆผมอุตส่าคุยไว้อย่างเยอะ ....
    ไม่ได้แล้วเด๋วอายแฟน ผมก็แอบไปซื้อต้นใหญ่มาเลยครับเมื่อต้นปี...ต้นแรกซื้อมาราคา 80 บาท (แป้นพิจิตร 1 ) ต้นนี้ที่จะปลูกนี้ถ้าซื้อราคาเดียวกัน ผลที่ได้อาจจะอีหรอบเดิม ควักตังค์เพิ่มเลยครับ 250 บาท ต้นใหญ่เท่ากับต้นที่ปลูกเมื่อปีที่แล้วเลย ต้นนี้ปลูกใส่ยางรถยนต์ครับ
    ดูแลสองต้นนี้ควบคู่กันครับ เมื่อเดือนเมษายน ก่อนสงกรานต์ ได้ผลครับ ต้นที่ซื้อมาใหม่แทงดอกครับ คราวนี้เบ่งได้เลยครับ เขียนฝัน วางแผนต่อได้ครับ แผนที่จะปลูกมะนาวที่บ้านได้ครับ คือผมคุยกับแฟนแทบจะทุกวันถึงแผนที่จะสร้างสวนพอเพียงไว้สักแห่ง จะเป็นบ้านผมที่อุดรธานี หรือจะเป็นบ้านแฟนที่บุรีรัมย์ โดยจะขอทำสักไร่ ปลูกมะนาวอย่างเดียว ในปอกซีเมนต์นี่แหละ กะว่าจะเป็นแปลงศึกษาทำเ้กษตรพอเพียง ศึกษาว่า มะนาวจะเลี้ยงชีพได้เพียงไหน เผื่ออยากจะออกจากงานประจำไปทำเกษตร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2014, 11:23:38 PM โดย Manit_A » บันทึกการเข้า
Manit_A
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 11:37:55 PM »

อืม...จะลงรูปสักหน่อย ทำไม่ได้เลยครับ
    พอได้ผล 1 ต้น ก็เริ่มเพิ่มมาทีละต้นสองต้นที่บ้านจัดสรร (บ้านฉาง ระยอง) ปลูกใส่ยางรถยนต์ครับ ควบคู่กับอ้อนพ่อตา ขอที่สักไร่ เพื่อทำตามความฝัน (สรุปจะปลูกมะนาวที่บุรีรัมย์) โน้มน้าวต่างๆนาๆ ทั้งสื่อหนังสือพิมพ์ ที่ท่านยอม คือ คลิปมะนาวแป้นลุงเขียวบุรีรัมย์

เกษตรพอเพียงลุงเขียว3 ตอน การปลูกมะนาวอินทรีย์ในบ่อซีเมนต์

ดูจบ วันรุ่งขึ้นโอเครเลยอนุญาตให้ปลูก ให้ที่มา 1 ไร่เศษๆครับ พร้อมที่จะให้ลงมะนาวได้ พ่อตาก็อยากทำด้วยเหมือนกัน จาที่ดูในวิดีโอเหมือนจะง่าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2014, 02:39:02 PM โดย Manit_A » บันทึกการเข้า
Manit_A
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 01:21:51 AM »

ความฝันกับความจริงไม่เหมือนกันสิครับ เมื่อได้ที่ที่พร้อมจะให้เราลงมะนาวได้แล้ว นั่งคิด ยืนฝันมันง่าย วางแผนเลย วันแรกลงปอกซีเมนต์ 100 ปอก ต้องการขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 1 เมตร สูง 50 เซนติเมตร คำนวณคร่าวๆ ปอกละ 200 บาท ตีเป็นเงินแล้วก้อ 20,000 บาท พอดิบพอดี กิ่งพันธ์มะนาวก็ประมาณ 80 บาท/กิ่ง เท่ากับ 8,000 บาท แหมๆ มีเงินออม 30,000 บาทก็ปลูกมะนาวได้แล้วนิ....สบายจัง...
    ลงมือจริงครับ กลับบ้านเมื่อสงกรานต์ที่แล้วนี้ กะจะไม่เที่ยวเล่นน้ำเหมือนเด็กๆทั่วไป เราจะไปทำสวนมะนาวของเรา ความจริงเมื่อลงมือทำ กับความฝัน มันไกลกันลิบลับครับพี่ๆเพื่อนๆชาวเกษตรพอเพียง กลับถึงบุรีรัมย์ วันที่ 8 เมษาฯเที่ยงวันกว่าๆ อัดกิ่งพันธ์มะนาวได้เต็มห้องเก๋ง ได้เต็มที่ 64 กิ่ง เอากิ่งพันธ์ไปลงไว้ที่สวน ลงกิ่งพันธ์พักไว้ใต้ต้นมะม่วง มองพื้นที่ปลูกตาละห้อย ร้อนจริงๆครับ พื้นที่ยังรกไปด้วยหญ้า และตอข้าวโโพด บางส่วนข้าวโพดที่ตาปลูกยังไม่เก็บฝักต้มขายเลย (แต่แก่พร้อมเก็บแล้ว พ่อตายังไม่ว่างทำ) กินข้าวเที่ยงเสร็จด้วยความที่ไฟแรง คว้าได้จอบ ลงมือดายหญ้า ปรับพื้นที่เพื่อเตรียมวางปอกซีเมนต์ เฮ้อ.... ไม่ถึงครึ่งชั่วโมง ลิ้นห้อยเลยครับ ร้อนแสนร้อน เหนื่อยแสนเหนื่อย เมื่อก่อนได้แต่ยืนมองชาวไร่ชาวนาเค้าทำงานเหมือนง่ายดายเสียกระไร ทำเองแทบละลายเพราะแดดเผาครับ
     เข้าร่มมานั่งพัก พ่อตาก็ตามมาด้วยไล่เลี่ยกัน ยิ้มมุมปาก(แบบเอ็นดูนะ ไม่ได้ดูถูก เค้ารู้หนุ่มโรงงาน ไม่ใช่ชาวสวนชาวนาทำได้เท่านี้ดีโขแล้ว)
    พ่อตา  " ปีนี้ร้อนกว่าทุกปี วันนี้เอาเท่านี้ก่อนดีว่า วันนี้มาเหนื่อยๆ กลับเข้าบ้านไปพักก่อนดีไหม เย็นๆแดดร่มลมตกค่อยออกมาใหม่
 ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม  อืม...ยิ้มเลยสิครับ...โรคขี้เกียจเริ่มออก...555
    ผม     " ก็ดีเหมือนกันครับพ่อ ผมกะว่าบ่ายๆจะเข้าไปสั่งซื้อปอกซีเมนต์ที่ในเมือง เด๋วพอถึงวันสงกรานต์เค้าจะปิดร้านกันหมด พรุ่งนี้ถ้าเค้าว่าจะได้มาส่งเลย"
    จากนั้นผมกับแฟนก้อกลับเข้าบ้าน พักผ่อนนิดหน่อย อาบน้ำให้สดชื่น แล้วก็เข้าเมืองไปตะเวนสืบราคาปอกซีเมนต์ และก็สั่งของมาเพื่อเตรียมปลูกมะนาวในวันรุ่งขึ้น

Manit_A
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 01:51:33 AM »

ความคิดเริ่มต้นที่ยืนฝันอยู่ที่ระยอง สงกรานต์ 7 วัน คงจะปลูกมะนาวเสร็จ 60 ปอก(เพราะซื้อกิ่งพันธ์มาได้เท่านี้) จะจ้างคนงานมาช่วยขนและวางท่อตามตำแหน่งที่เรากำหนด และผสมดินให้เต็มทุกๆปอกซีเมนต์ 3 - 4 วันคงเสร็จ ปลูกอีก 1 วันคงเรียบร้อย .....แต่ไม่ใช่แล้วครับ ด้วยพ่อตาอยู่ที่บ้านคนเดียว แม่ยายก็ไปอยู่ที่ระยองกับผม (ลืมบอกไป แม่ยายทำอาชีพขายล็อตเตอรี่ครับ ไปรับที่กรุงเทพฯแล้วมาตะเวนขายที่ระยอง ท่านบอกไม่ชอบทำสวน ผมกำลังตะล่อมให้แม่ยายมาอยู่บ้านเป็นเพื่อพ่อตาอยู่ครับ แต่แม่เค้าบอกต้องมีหลานให้เลี้ยงก่อนค่อยจะกลับ เฮ้อ...ยังทำไม่ได้สักที ) พ่อตาทั้งทำนา เสร็จจากนา ก็มาทำสวน ปลูกเข้าโพดบ้าง แตงโมบ้าง พอถึงหน้าเกี่ยวข้าวก็รับจ้างเกี่ยวข้าว พอดีที่บ้านซื้อรถเกียวไว้คัน พ่อตานี่แหล่ะครับ ไอดอนของผม เพราะผมอยากเป็นเกษตรกร ผมเชื่อว่าเลี้งชีพได้อย่างยั่งงยืน
     เหมือนฟ้าแกล้ง หรือพ่อตากำลังสอน แรงงานที่จะจ้างหาไม่ได้สักคน จะมีก็แต่ญาติผู้ใหญ่ 3-4 คนที่มาช่วยปรับที่ดินเตรียมปลูก ขนท่อซีเมนต์ ได้ปอกซีเมนต์มาครบตามจำนวนครับ แต่ได้ขนาด 100 x 50 เซนติเมตร 16 ปอก ที่เหลือเป็นขนาด 80 x 50 เซนติเมตร
    ต้นทุนที่ลงจริง
    100 x 50 เซนติเมตร   = 16 x 180  = 2,880  บาท
      80 x 50 เซนติเมตร   = 44 x  95   = 4,180  บาท
    กิ่งพันธ์แป้นพิจิตร 1     = 60 x  70   = 4,200  บาท

รวมต้นทุนของรอบนี้  = 11,260  บาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2014, 02:05:30 AM โดย Manit_A » บันทึกการเข้า
Manit_A
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 03:12:09 AM »

มะนาวต้นแรกที่ปลูกแล้วได้กินลูกครับ
Manit_A
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 03:17:15 AM »

พอได้ผล 1 ต้น ก็เริ่มเพิ่มมาทีละต้นสองต้นที่บ้านจัดสรร (บ้านฉาง ระยอง) ปลูกข้างรั้วบ้านใส่ยางรถยนต์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2014, 07:03:43 AM โดย Manit_A » บันทึกการเข้า
Manit_A
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 03:18:46 AM »

อัดกิ่งพันธ์มะนาวได้เต็มห้องเก๋ง ได้เต็มที่ 60กว่ากิ่ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2014, 03:27:12 AM โดย Manit_A » บันทึกการเข้า
Manit_A
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 03:30:49 AM »

Manit_A
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 03:35:57 AM »

พื้นที่ยังรกไปด้วยหญ้า และตอข้าวโโพด บางส่วนข้าวโพดที่ตาปลูกยังไม่เก็บฝักต้มขาย
Manit_A
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 03:39:17 AM »

รูปพ่อตาครับ เกษตรกรผู้พอเพียง อนาคตผมจะทำให้ได้อย่างท่าน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2014, 07:06:59 AM โดย Manit_A » บันทึกการเข้า
Manit_A
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 03:47:27 AM »

เริ่มต้นงานวันที่2 ได้มาแล้วปอกซีเมนต์ เราใช้อิฐบล็อคมารองปิดก้นปอกซีเมนต์ ซื้อฝามันแพง ..555 ... ฝากับปอก ราคาเดียวกัน แต่ถ้าใช้อิฐบล็อค ใช้ 8 ก้อนต่อ 1 วงปอก (ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 80 เซนติเมตร) และ 12 ก้อนต่อ 1 วงปอก (ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 100 เซนติเมตร)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2014, 07:09:14 AM โดย Manit_A » บันทึกการเข้า
Manit_A
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 03:53:43 AM »

ต้นทุนที่ลงจริง
    100 x 50 เซนติเมตร   = 16 x 180  = 2,880  บาท
      80 x 50 เซนติเมตร   = 44 x  95   = 4,180  บาท
    กิ่งพันธ์แป้นพิจิตร 1     = 60 x  70   = 4,200  บาท

รวมต้นทุนของรอบนี้  = 11,260  บาท

รวมอิฐบล็อคด้วยอีก 600 ก้อน  =  600 x 4.75  = 2,850 บาท

รวมต้นทุน  = 11,260 + 2,850  = 14,110  บาท

Manit_A
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 04:03:50 AM »

พื้นที่รกจัดครับ พื้นก็ไม่เสมอกัน ต้องปรับพื้นที่กันสักหน่อย อย่างวันแรกที่มาหล่ะครับ ใช้จอบขุดดิน ดายหญ้าให้พอวางก้อนอิฐให้เสมอกัน เพื่อจะได้วางปอกซีเมนต์ได้ตรง ไม่เอียง  ทำได้สักพัก ทั้งชาวนา ชาวสวน และหนุ่มโรงงานอย่างผม สู้แดดกันไม่ไหว (แดดเดือนเมษา ร้อนตับแตกจริงๆ ..555..) คุณลุงเขย(ยังหนุ่ม) ตัดสินใจปั่นจักรยานกลับบ้าน( มองตามตาละห้อย ทิ้งกันดื้อๆอย่างนี้เหรอครับลุง...) และแล้วคุณลุงเขยก้อกลับมาพร้อมกับเจ้าคันนี้   

หล่อเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2014, 07:11:07 AM โดย Manit_A » บันทึกการเข้า
Manit_A
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 04:05:21 AM »

แรงคนไม่ไหว ใช้เครื่องทุ่นแรง ง่ายกว่ากันเยอะ.....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2014, 07:09:50 AM โดย Manit_A » บันทึกการเข้า
Manit_A
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 04:11:30 AM »

ได้เวลากินข้าวแล้ว....นี่หล่ะครับคุณสุภัทร เจ้าของสวน....หวานใจของผมเอง (คนตัวเล็กแต่ใจใหญ่)

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 26   ขึ้นบน
  พิมพ์