ข่าว
หน้า: 1 ... 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 [32]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หนุ่มยุคใหม่ หัวใจตีกลับ(รักษ์เกษตร)  (อ่าน 85618 ครั้ง)
บ่าววี-สวนแห่งฝัน
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #496 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2015, 08:44:47 AM »

สวัสดีเช้าวันอาทิตย์ในวันฝนพรำนะคับ ยิ้มเท่ห์
พาเพื่อนไปเที่ยวอยู่หลายวัน วันนี้กลับเข้าสวนกันได้แล้วนะคับ

เส้นทางช่วงแรกภายในสวนคับ ขนาบด้วยแปลงนาข้าวที่เขียวชะอุ่ม(มีสีเขียวจากหญ้าปะปน) ยิงฟันยิ้ม

ให้กำลังใจตัวเองด้วยการ เดินไปดูเฉพาะโซนที่ข้าวงาม แปลงที่ไม่งามยืนแลมองไกลๆก็พอ  ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณพายุลูกนี้ ที่พาดผ่านมาที่สวนผมคับ พอได้น้ำมาพิ่มเติมต่อชีวิตให้พืชในสวนคับ
มีพายุลูกเดียวนี้เท่านั่นที่ทำให้แปลงนาและสระน้ำผมมีน้ำขังเยอะที่สุด อายจัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2015, 06:58:12 AM โดย บ่าววี-สวนแห่งฝัน » บันทึกการเข้า

สุขสำราญฟาร์ม-สวนแห่งฝัน สวรรค์บนดิน
เกษตรอินทรีย์ วิถีพอเพียง
ติดแคมป์โคขุนโพนยางคำ อำเภอเมือง จ.สกลนคร

*

« ตอบ #497 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2015, 08:57:30 AM »

ฝนกระหน่ำมาแบบสาสมใจมากเลยคับ ต้นไม้ในสวนคงดี๊ด๊ากันยกใหญ่เป็นแน่

เห็นสวนอื่นๆปลูกผักหวานป่ากัน แต่สวนผมปลูกผักหวานบ้านนะคับ
ดูสวนกระแสใช่มั้ยละคับ แต่จริงๆแล้ว คือ มันปลูกง่าย มากกว่าคับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ชุ่มชื่นพร้อมรกรุงรัง แลบลิ้น แลบลิ้น

ผสมปนเปคับ มองแล้วชื่นใจดีจริงๆ  ยิ้ม ยิ้ม

สุขสำราญฟาร์ม-สวนแห่งฝัน สวรรค์บนดิน
ติดแคมป์โคขุนโพนยางคำ อำเภอเมือง จ.สกลนคร
kruyo
*

« ตอบ #498 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2015, 04:49:46 AM »

อ่านข่าวบ่าววีไปเที่ยวเมืองจีนแล้วกะอยากไปครับถ้าไปเที่ยวด้านการเกษตร เรื่องการปลูกยางพารากะคือกันอยากให้พวกอยากได้ราคาโลละร้อยยี่สิบไปดูบ้างครับว่าประเทศใหนปลูกบ้างเขมรก็คือกันครับปลูกเป็นภูเขาเลยครับ เห็นสวนกล้วยแล้วอยากปลูกเหมือนกันครับเพราะเป็นคนที่ชอบกล้วยมากๆ เรื่องผักหวานบ้านปลูกง่าย ขายง่ายครับ กินก็อร่อย เรื่องเกษตรอินทรีย์ไม่ได้ทำตามกระแสครับแต่อยากให้ทำเพราะใจรักสุขภาพ
*

« ตอบ #499 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2015, 09:09:09 AM »

อ่านข่าวบ่าววีไปเที่ยวเมืองจีนแล้วกะอยากไปครับถ้าไปเที่ยวด้านการเกษตร เรื่องการปลูกยางพารากะคือกันอยากให้พวกอยากได้ราคาโลละร้อยยี่สิบไปดูบ้างครับว่าประเทศใหนปลูกบ้างเขมรก็คือกันครับปลูกเป็นภูเขาเลยครับ เห็นสวนกล้วยแล้วอยากปลูกเหมือนกันครับเพราะเป็นคนที่ชอบกล้วยมากๆ เรื่องผักหวานบ้านปลูกง่าย ขายง่ายครับ กินก็อร่อย เรื่องเกษตรอินทรีย์ไม่ได้ทำตามกระแสครับแต่อยากให้ทำเพราะใจรักสุขภาพ

สวัสดีคับครูโย  ยิ้มเท่ห์
ผมเอาเรื่องเที่ยวมาฝากทุกท่านเพราะผมคิดว่ามันก็น่าสนใจดีคับ นั่งรถเที่ยวชมวิวข้างทาง ได้อะไรเยอะกว่าการบินผ่านน่านฟ้านะคับ เหนื่อยหน่อยแต่ถ้าชอบก็ไม่ใช่ปัญหาคับ ครูโยถ้าสนใจจะไปบ้าง ก็สอบถามข้อมูลมาได้ครับ   ยิ้มเท่ห์

สำหรับการปลูกพืช ผมเป็นน้องใหม่ ในวงการ(เกษตร)นี้คับ ผมเริ่มต้นใหม่ทำอะไรยังไม่มีหลักการเพราะความรู้เรื่องเกษตรของผมได้มาจากสายเลือดจากการดูพ่อแม่พี่น้องทำให้เห็นแค่นั่นผมไม่มีความรู้แบบเจาะลึก ไม่รู้จักการตอน การเสียบยอด ฯลฯ ผมเพิ่งเริ่มศึกษาการปลูกพืช จากแหล่งต่างๆ (ดูรายการทีวีเกี่ยวกับเกษตร(ย้อนหลัง) อ่านจากเน็ต และศึกษาดูจากเพื่อนๆพี่ๆในเว็ป กพพ.แห่งนี้)เมื่อปีที่แล้วมานี้เองคับ และผมคิดว่า"ปลูกพืชที่ง่ายต่อการดูแลก่อนอื่นใด" ผมอยากจะทำพื้นที่ภายในสวนให้เป็นป่า มันสวนทางกันจากป่ารอบข้างแถวนี้ซึ่งเริ่มจะเป็นสวนและไร่นากันหมดแล้ว  อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2015, 09:12:29 AM โดย บ่าววี-สวนแห่งฝัน » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #500 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2015, 09:29:04 AM »

สวัสดีคับทุกท่าน  ยิ้มเท่ห์
วันนี้พาเข้าสวนกันต่อนะคับ

ไผ่บงหวาน จากเพื่อนคอเดียวกัน(เกษตร)ให้มาคับ เพิ่งได้ลงดินเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ยิ้ม

ส่วนไผ่กิมซุง หนึ่งปีกว่าแล้วคับ ได้เก็บเกี่ยวผลผลิตหลายรอบทั้งกินเองและแบ่งปัน
เพิ่งสางใบออก มองดูดีขึ้นมาเยอะเลย อายจัง

วันนี้เตรียมอุปกรณ์ (เสียม) มาขุดไปกินอีกแล้วคับ ยิงฟันยิ้ม
กินให้อิ่มแบ่งให้พอ แล้วค่อยจำหน่าย

แปลงนี้ปลูกไผ่ยาว สุดลูกหูลูกตากันเลย จะให้เป็น"เส้นทางสายไผ่"
ช่วงแรกและกลางแถวไผ่กิมซุง
ท้ายแถวเสริมไผ่เลี้ยงฝั่งซ้าย และไผ่บงหวานฝั่งขวาคับ ยิ้ม

ปีนี้กะจะทำไผ่นอกฤดู ไว้กินสักแถว เอาฝั่งซ้ายหรือขวาดี สงสัยต้องโยนเหรียญเพื่อตัดสินใจ ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2015, 04:48:18 PM โดย บ่าววี-สวนแห่งฝัน » บันทึกการเข้า

TABAG17
*

« ตอบ #501 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2015, 09:32:15 AM »

เห็นแล้วคึดฮอดสวนน้อยๆของเจ้าของเด้....คือสิหกขนาด แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น
*

« ตอบ #502 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2015, 11:18:24 AM »

เห็นแล้วคึดฮอดสวนน้อยๆของเจ้าของเด้....คือสิหกขนาด แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

เจ่าผัดถิ่มสวนไปอยู่ไสละคับ บ่แม้นคนไปลักของอยู่ของกินในสวนเบิดแล้วบ้อคับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

*

« ตอบ #503 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2015, 10:03:12 AM »

เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว 11 ต.ค. 58
หลังพายุจากไป ฝนหยุด น้ำยังไหลความชุ่มชื่นยังมีเพียบ

น้ำทั่วทั้งบริเวณสวนส่งลงสระน้ำให้หมดคับ กักตุนไว้ใช้ยามจำเป็น อายจัง

รู้แหล่งไม้ป่า แหล่งใหม่ กล้าพันธุ์โตแบบนี้ก็ดีสิคับ
พยูงต้นละ10 บาท ถือว่าถูกมาก จัดปลูกเสริมเยอะเลย เจ๋ง

ชอบการปลูก ก็ต้องปลูกเข้าไป ยิงฟันยิ้ม
เพี้ยฟาน 5 บาทและ
ชะมวง 5 บาทเองคับ

เสริมให้ถี่เข้าไว้กันตาย ถ้ารอดทั้งหมดปล่อยไว้ ถ้ามีตายปลูกแทน
สำหรับผม ตายไปหนึ่ง ปลูกแทนสอง  อายจัง

ที่ปลูกเหลือน้อยลงทุกที
ฝากเสริมเข้าแถวไผ่ แนวริมรั้ัวหน่อยแล้วกัน  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2015, 10:24:18 AM โดย บ่าววี-สวนแห่งฝัน » บันทึกการเข้า

kruyo
*

« ตอบ #504 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 05:20:05 AM »

https://fbcdn-sphotos-a-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpa1/v/t1.0-9/12088224_794009617374778_2988488130137198335_n.jpg?oh=6bf59198043e52c5697fde7822000003&oe=5694B330&__gda__=1451709064_bafe7794131cf8d0da7a98fae07810e9

ป่าไผ่บ่อต้องไปห่วงตัดกะได้ครับบ่าววีปล่อยไปเรื่อยๆอีกหน่อยก็บ่อมีดอกครับ เรื่องป่าไผ่ถ้าเยอะขนาดนี้ต้องเตรียมหาคนขายแล้วครับถ้าไม่ค่อยได้อยู่เพราะแค่สองสามวันเขาก็ยาวแล้วครับ ขนาดตอนนี้ยังโลละสี่สีบบาทครับ เรื่องการเกษตรเราทำด้วยใจรักมันก็มีความสุข เมื่อก่อนผมคิดว่าการทำงานเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ การทำงานวิชาการมีความสุขแต่มาอีกช่วงเวลาหนึ่งกลับคิดว่ามันไม่ใช่ที่เราต้องการ เราไม่ได้ต้องการแต่เงินแต่เราต้องการความสุขใจต่างหากครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #505 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 03:27:41 PM »

https://fbcdn-sphotos-a-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpa1/v/t1.0-9/12088224_794009617374778_2988488130137198335_n.jpg?oh=6bf59198043e52c5697fde7822000003&oe=5694B330&__gda__=1451709064_bafe7794131cf8d0da7a98fae07810e9

ป่าไผ่บ่อต้องไปห่วงตัดกะได้ครับบ่าววีปล่อยไปเรื่อยๆอีกหน่อยก็บ่อมีดอกครับ เรื่องป่าไผ่ถ้าเยอะขนาดนี้ต้องเตรียมหาคนขายแล้วครับถ้าไม่ค่อยได้อยู่เพราะแค่สองสามวันเขาก็ยาวแล้วครับ ขนาดตอนนี้ยังโลละสี่สีบบาทครับ เรื่องการเกษตรเราทำด้วยใจรักมันก็มีความสุข เมื่อก่อนผมคิดว่าการทำงานเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ การทำงานวิชาการมีความสุขแต่มาอีกช่วงเวลาหนึ่งกลับคิดว่ามันไม่ใช่ที่เราต้องการ เราไม่ได้ต้องการแต่เงินแต่เราต้องการความสุขใจต่างหากครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แม้นอีหลีเลยคับครู ที่ครูเว้ามามันใจผมคักๆ
คนที่หันมาทำเกษตรในยุคสมัยนี้ กะต้องการความสุขที่แทัจริงกันทั้งนั่นละคับ ผมกะคนหนึ่ง  ยิ้ม
ธุรกิจการค้าที่ผมทำอยู่กะไปได้สวยคับ ถือว่าเป็นงานที่สบาย แต่มันชวนให้ตรึงเครียด ได้มาทำเกษตรทำสวนทำไร่นี้ละคับที่ผมรู้สึกผ่อนคลายที่สุด ถึงงานสิหนัก แต่กะบ่เหนื่อย เพราะผมทำแบบสบายใจ นี่ละเนาะที่เขาว่า "ทำในสิ่งที่มัก หนักฮาวได๋กะทนได้"เด้อคับ  อายจัง

*

« ตอบ #506 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 03:31:16 PM »

สวัสดีคับทุกท่าน  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ได้นานๆอัพทีนะคับ
ช่วงนี้หมมดฝนแล้ว หวั่นใจกับการปลูกต้นไม้ ปรกติไปที่ไหน จะขนต้นไม้กลับมาด้วย แต่เดี๋ยวนี้ต้องยับยั้งชั่งใจเอาไว้บ้าง ร้องไห้ ร้องไห้

ไม่ค่อยมีอะไรให้ทำ แดดก้อร้อนแผดเผาซะจริงๆ ได้ทำงานหน่อยก็แถวๆตรงที่มีร่มซะส่วนมากละคับ
ตรงทางเข้าสวนจะมีป่าล้อมเต็มไปหมด ร่มรื่นตั้งแต่ช่วงเที่ยงถึงเย็นเลยละคับ
มานั่งหลบแดดรับลมเย็นๆไม่มีรัยทำ ก็จัดการพัฒนาประตูทางเข้าซะหน่อยดีกว่าคับ ปลูกต้นไม้น่าจะดี เพราะพื้นที่ร่มๆมีเยอะ

สภาพก่อนลงมือปฏิบัติ ตกใจ

ระหว่างปฏิบัติ  อายจัง

ผ่านไปแล้ว ในระดับหนึ่ง  ยิ้ม

หาต้นไม้ประดับมาเสริม

ช่วงนี้ยังพอน้ำในแอ่งน้ำใต้สะพานน้อยอยู่บ้าง

โอเค เรียบร้อย  อายจัง อายจัง

kruyo
*

« ตอบ #507 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 06:47:07 PM »

หมดฝนปุ๊บหนาวมาปั๊บเลยครับตอนนี้เป็นห่วงต้นไม้จะขาดน้ำแล้วครับหน้าฝนก็กลัวเขาจะสำลัน้ำ เวงกำแท้ๆ ปิดเทอมคิดว่าจะได้พักงานหนักมากกว่าเปิดเทอมอีกใจออกเลยครับ ข้าวกะเลือกเบื่งหม่ิชี้ฮ้ายแน่กะได้ครับเดี๋ยวเขาสิน้อยใจคือเบื่งสาวละครับแม่นสิขี้ฮ้ายมันต้องมีหม่องเป็นตากินจักหน่อยอยู่ดอก ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
*

« ตอบ #508 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2015, 12:00:37 PM »

สวัสดีคับ พี่ครูโย และเพื่อนๆ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ความแห้งแล้งปีนี้ มันน่ากลัวยิ่งหนัก มีน้ำน้อยกักเก็บกว่าทุกปี ยิ่งร้อนยิ่งต้องใช้มาก หวั่นใจเสียจริงๆคับ ลังเล ลังเล
รื้อฟื้นความรู้เรื่องการบริหารจากที่เรียนมาสมัยยังบ่าว ที่มีเพียงน้อยนิดในหัว จะต้องทำงัยน้ำถึงจะพอใช้ได้ถึงฤดูกาลหน้านู้น  อายจัง
ใครมมีวิธีดีๆเด็ดๆบอกผมแหน่เด้อคับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

*

« ตอบ #509 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2015, 12:17:11 PM »

วันนี้พาออกนอกสวนอีกแล้วคับ แต่ไม่ไปไหนไกลหรอกคับ พามาแถวหลังบ้านนี้เอง
เนื่องจากหลังเลิกงาน(ปิดร้าน5โมงเย็น)บางวันก็วิ่งไปสวน บางวันไม่ไปก็กลับบ้านเลย กลับบ้านแล้วไม่ค่อยได้ทำรัยนั่งดูทีวี(แต่ช่วงนี้พี่ยุทธมาสาธยายนานหน่อย) เวลาที่เหลือก็มี คิดไปคิดมาหารัยทำดีกว่านะคับ เลยลองศึกษา(ยูทูบและกูเกิล)ดูการปลูกผักประมาณว่า"ผักสวนครัว รั้วกินได้" เขาทำยังงัยกัน ดูอยู่หลายวันพอรู้คร่าวๆมาบ้างก็ลงมือสิคับ ลองต้องลอง!

ก่อนลงมือ พื้นที่หลังบ้านมีเพียงน้อยนิดเองคับ
ปรกติหลังบ้านปลูกหญ้าให้โล่งไว้ดูเล่น  ยิงฟันยิ้ม

ขณะเตรียมการ ขุดแปลงอยู่สองวันคับ ทำไปวันละน้อยเป็นการออกกำลังกายไปด้วยเลย พอได้เหงื่อก่อนอาบน้ำเข้านอน  อายจัง

เอาให้ดูดีหน่อย หลังบ้านน่ามอง

ตระเตรียมหาเม็ดพันธุ์ และศึกษาวิธีปลูกแต่ละชนิด บางอย่างแช่น้ำ บางอย่างไม่ต้องแช่ บางอย่างห่อผ้า  แลบลิ้น

*

« ตอบ #510 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2015, 01:11:23 PM »

มาต่อกับสวนผักหลังบ้านกันนะคับ

หลังจากปฎิบัติการสองอาทิตย์ผ่านไป
ผลงานก็ดูไปได้ดีคับ ต้นทุนผักชนิดละ 10 บาทค่าแรงไม่คิดเพราะเต็มใจทำ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พริกซื้อมาปลูกเพิ่มเติม อายจัง

1 แปลงแบ่งหว่าน 2 ชนิดกันซะเลย

ไม่คาดคิดว่า ซองเดียวจะออกเยอะขนาดนี้ ก็ถี่เกิน ตกใจ ตกใจ

บางชนิดก็งอกน้อยเกิน มือใหม่หัดขับจริงๆคับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ตั้นหอมซื้อมาเพิ่ม  ยิ้ม

ตรงนี้สำคัญเลยคับ เม็ดผักขมเขาแถมมา เพราะมันหมดอายุ หว่านเล่นๆ ไม่คิดว่ามันจะออกจัดซะ 3 ซองแปลงเดียว
แต่ทำไม...งอกมาซะทุกเม็ดขนาดนั้น เอางัยกับมันดี  แลบลิ้น แลบลิ้น

deemeechai
*

« ตอบ #511 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 01:19:15 PM »

คุณบ่าววีกลับมาร้องเพลงให้ฟังแหน่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: 9_shane
หน้า: 1 ... 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 [32]   ขึ้นบน
  พิมพ์