หน้า: 1 ... 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 [31] 32 33   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หนุ่มยุคใหม่ หัวใจตีกลับ(รักษ์เกษตร)  (อ่าน 116038 ครั้ง)
kruyo
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #480 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 03:32:23 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์lสุดยอดๆๆ ครับบ่าววีเกษตรกรยุคใหม่สุดไฮเทค ความหวังของเกษตรไทยที่เน้นการปลูกพืชผักกินเองบ่อต้องขึ้นห้างดอกครับ ผักที่ปลูกบนดินย้งไงผมก็เชื่อว่ามันต้องอร่อยกว่าผักไฮโดรโพรนิคครับแม่นไผสิว่าผมเป็นเกษครโบราณกะซ่างครับ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

บ่าววี-สวนแห่งฝัน
*

« ตอบ #481 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 03:11:57 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์lสุดยอดๆๆ ครับบ่าววีเกษตรกรยุคใหม่สุดไฮเทค ความหวังของเกษตรไทยที่เน้นการปลูกพืชผักกินเองบ่อต้องขึ้นห้างดอกครับ ผักที่ปลูกบนดินย้งไงผมก็เชื่อว่ามันต้องอร่อยกว่าผักไฮโดรโพรนิคครับแม่นไผสิว่าผมเป็นเกษครโบราณกะซ่างครับ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

แม้นแท้คับ  อายจัง อายจัง
ผมผ่านตลาดสดทุกมื้อ แต่บ่อยากซื้อผักผลไม้มากินเลยคับ
ผมย่านยาฆ่าแมลงที่เขาใส่พร้อมความสวยงามของผักผลไม้ ลังเล ลังเล

สุขสำราญฟาร์ม-สวนแห่งฝัน สวรรค์บนดิน
เกษตรอินทรีย์ วิถีพอเพียง
ติดแคมป์โคขุนโพนยางคำ อำเภอเมือง จ.สกลนคร
*

« ตอบ #482 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 03:29:12 PM »

สวัสดีคับทุกท่าน  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ผมหายไปเที่ยวมาคับ เมืองสิบสองปันนา ถนนสาย"ยางพารา"จากเมืองลาวถึงมณฑลยูนนานของเมืองจีน
ปล.ขอเวลาหาทางเอารูปลงก่อนคับ  ยิงฟันยิ้ม

สุขสำราญฟาร์ม-สวนแห่งฝัน สวรรค์บนดิน
ติดแคมป์โคขุนโพนยางคำ อำเภอเมือง จ.สกลนคร
*

« ตอบ #483 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 02:33:50 PM »

เมื่อต้นเดือนตุลา ผมไปเที่ยวกับกรุ๊ปทัวร์เชิงเกษตรมาคับ หมายถึง ไปทัวร์กับกลุ่มคุณอาที่เป็นเกษตร
เขาไปดูงานกันที่เชียงราย และลาพักร้อนไปเที่ยวเมืองเชียงรุ้ง(สิบสองปันนา)มณฑลยูนนานของจีนต่อเลยคับ ซึ่งผมก้เป้นหนึ่งในทัวร์นี้ด้วย  อายจัง อายจัง

จุดแรกแวะไหว้พระวัดร่องขุ่นนะคับ

ไปเช้าเกิน ยังไม่เปิดให้เข้าชม ขอถ่ายด้านนอกก้พอคับ  เจ๋ง

*

« ตอบ #484 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 03:03:51 PM »

จุดที่สอง
แวะเข้าชม ไร่บุญรอด สิงห์ปาร์คคับ

ไร่ชาอันกว้างใหญ่

นั่งรถชมไร่ พื้นที่กว้างมากๆคับ

จุดเด่นของที่นี่คับ

เขาจัดสวนได้สวยจริงๆ

ไปกับผู้หลักผู้ใหญ่ทั้งนั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2015, 03:07:33 PM โดย บ่าววี-สวนแห่งฝัน » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #485 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 03:06:06 PM »

วันนี้มีเวลาน้อย เดี๋ยววันหลังพาข้ามฝั่งชายแดนไทย ผ่านเมืองลาว ไปที่เมืองจีน นะคับ  ยิ้มเท่ห์

Buaroeynop
seller
*

« ตอบ #486 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 06:01:32 PM »

ไฮนาสาโท คือมางามคักแท้ครับท่าน ดินร่วนดี ปลูกอีหยังกะงามเน๊าะ ไผ่ใบเขียวปื้อๆ เลย อีกอย่าง มักรถพรวนดินแฮง ถึกหวยงวดนี้สิจัดสักคัน งวดที่แล้วถึงตัวเดียวบ่ถืกสองโต โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ
kru mos
*

« ตอบ #487 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 10:32:55 PM »

เข้ามาชมสวนด้วยคนค่ะ  สวนใกล้กันตั้วะหนิ  แต่สวนเพิ่นปลูกหยังกะงาม   เข้ามาชึ่นชมค่ะ  อายจัง อายจัง อายจัง
*

« ตอบ #488 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 02:08:50 PM »

ไฮนาสาโท คือมางามคักแท้ครับท่าน ดินร่วนดี ปลูกอีหยังกะงามเน๊าะ ไผ่ใบเขียวปื้อๆ เลย อีกอย่าง มักรถพรวนดินแฮง ถึกหวยงวดนี้สิจัดสักคัน งวดที่แล้วถึงตัวเดียวบ่ถืกสองโต โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ
ชาวนามือสมัครเล่นคับ แต่ทำสุดใจ อยากให้มันงามคือนาของชาวนามืออาชีพ ยิ้ม
ดินยุสวนผม เป็นดินร่วนปนทรายเด้คับ ฝนตกใส่มันเลยดูดำดีละม่างคับ แต่กะเร่งใส่ปุ๋ยอินทรีย์เพื่อปรับปรุงดินอย่างขนาดคับ อายจัง
เรื่องรถปั่น ถ้าทำสวนกว้างๆ กะเอามาช่วยงานเลยคับ อย่ารอช้า ได้มาเร็วกะช่วยได้เร็ว เจียดเงินค่าซื้อหวยไปซื้อผ่อนเอาโลดคับ ถ่ารอโชคชะตาจักยามได๋สิได่ใช้น้อ ยิงฟันยิ้ม

*

« ตอบ #489 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 02:11:12 PM »

เข้ามาชมสวนด้วยคนค่ะ  สวนใกล้กันตั้วะหนิ  แต่สวนเพิ่นปลูกหยังกะงาม   เข้ามาชึ่นชมค่ะ  อายจัง อายจัง อายจัง

ยินดีต้อนรับคับ  ยิ้มเท่ห์
เข้ามาแวะติชมให้กำลังใจกันแหน่เด้อคับ  อายจัง

Liked By: kru mos, kruyo, Taweekrit

*

« ตอบ #490 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 03:15:43 PM »

วันนี้มมาเที่ยวกันต่อคับ ตามผมมาเลยคับ
ทริปนี้ถือว่าที่สุดของผมจริงๆคับ

วันเดียวกินและเหยียบสามแผ่นดินเลยคับ
เช้าทานข้าวที่เชียงราย อาหารเที่ยงแวะทานข้าวที่หลวงน้ำทาเมืองลาว และเย็นทานที่เมืองสิบสองปันนา มณฑลยูนนานของจีน อายจัง
เดินทางโดยรถมินิบัสของทัวร์เพื่อชมทิวทัศน์ป่าเขาลำเนาไพลสองข้างทาง(แต่เป็นป่ายางพาราไปตลอดเส้นทางเลยคับ)โดยใช้ถนนสาย R3A(เส้นทางที่ใช้ผ่านในประเทศลาว ถนนเส้นนี้เกิดจากความร่วมมือของ3ประเทศคือ ไทย ลาว จีน)แบ่งถนนสายนี้เป็น3ช่วงคับ ไทยสร้างช่วงแรก ลาวสร้างช่วงกลาง(ผู้รับเหมาบริษัทของไทยนี่ละคับ) และจีนสร้างช่วงที่สาม

ภูมิประเทศของสองประเทศ(ลาวและสิบสองปันนา(จีน))จะคล้ายๆกันคือมีภูเขาเกือบทั้งหมดมีที่ราบเพียงน้อยนิด

ทิวทัศน์ของเส้นเมืองลาว ภูเขาเกือบทุกลูกโดนแพ้วถางป่าลง เพราะจีนเข้ามาเช่าพื้นที่เพื่อปลูกยางพาราและปลูกกล้วย เนื่องจากพื้นที่ของจีนปลูกยางพาราเต็มหมดแล้วคับ

ลาว มีพื้นที่ปลูกข้าวนิดหน่อย ส่วนใหญ่ให้จีนเช่าทำไร่กล้วยกันหมดแล้ว

หน้้าด่านบ่เต็นของลาว เพื่อข้ามไปจีน

ตลาดหน้าด่านฝั่งลาว

อาคาร คาสิโน ฝั่งชายแดนลาว เป็นความร่วมมือกันสร้างระหว่างลาวกับจีน
เปิดได้5ปี ก็ถูกสั่งปิดเพราะเกิดปัญหาต่างๆมากมาย(ค้ามนุษย์ ฆ่าทวงหนี้ ค้ายาเสพติด)
แต่ก็มีการจับมือเซ็นต์สัญญาใหม่จะทำการบูรณะพื้นที่แห่งนี้เป็นแหล่งท่องเที่ยวในอนาคต

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2015, 06:48:51 AM โดย บ่าววี-สวนแห่งฝัน » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #491 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 03:40:22 PM »

ตามผมมาต่อกันที่ หน้าด่านบ่อหานของเมืองจีน

เขตเมืองจีนแล้วคับ
เขียวขจี อุดมสมบูรณ์ไปทุกพื้นที่ ที่มองเห็นทั้งหมดบนภูเขาคือป่ายางพารานะคับ ส่วนพื้นที่ราบด้านล่างคือสวนกล้วย

เข้าเมืองที่เจริญแล้ว มองไปทางไหนก็ดูดีไปหมดนะคับ
รัฐบาลเขามีเงินเขาจะทำอะไรก็ได้ ดูจากถนนเลยคับ
พอเข้าเขตเมืองจีนปุ๊บ จีนไม่วิ่งรถไต่เขานะคับ แต่ที่จีนจะทำการเจาะทะลุภูเขาเป็นอุโมงค์ถนนวิ่งตรงดิ่งไปเลย ไม่มีการวิ่งโค้งไปโค้งมาให้เวียนหัวสักนิด
บางอุโมงค์ยาวถึง 3170 เมตรเลยนะคับ  ตกใจ

ช่วงถนนเชื่อมต่อระหว่างเขาสองลูก เขาก็จะทำสะพานยกขึ้นมาเสมอกันกับช่องอุโมงค์ไม่ต้องวิ่งขึ้นวิ่งลงเหมือนภูเขาบ้านเรา

ทิวทัศน์ระหว่างทาง ช่วงจอดพักรถ
ฝนตกเมื่อคืนพอรุ่งเช้าวันเดินก็มีหมอกหนาลอยให้เห็นเป็นระยะๆเลยคับ

แค่นั่งมองบนรถก็รู้สึกชุ่มชื่นดีจริงๆ ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2015, 06:40:25 AM โดย บ่าววี-สวนแห่งฝัน » บันทึกการเข้า

nomadic_man
*

« ตอบ #492 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 10:22:16 PM »

ตามผมมาต่อกันที่ หน้าด่านเมืองจีน

เขตเมืองจีนแล้วคับ
เขียวขจี อุดมสมบูรณ์ไปทุกพื้นที่ ที่มองเห็นทั้งหมดบนภูเขาคือป่ายางพารานะคับ ส่วนพื้นที่ราบด้านล่างคือสวนกล้วย

สวัสดีครับผม แวะมาปักหมุดเยี่ยมชม(จริงๆก็แอบแวะเวียนมาบ่อยๆอยู่แล้ว  ยิงฟันยิ้ม ) รบกวนสอบถามนิดนึงครับ ไม่ทราบพอจะรู้ไหมว่าที่เขาปลูกกล้วยกันเยอะๆนั่นคือกล้วยอะไรครับผม คือมาปลูกหลายแท้ขนาดในบ้านตัวเองก็เยอะแล้ว ยังมาเช่าที่ทางในเมืองลาวอีก  ตกใจ

ยินดีคับ ที่แวะทักทายกันเด้อ
เรื่องของกล้วยผมสอบถามจากไกค์เขาอธิบายให้ฟังว่า "จีนเขาปลูกกล้วยหอมใหญ่(สุกเขียว) ที่บ้านเขาขายกล้วยเป็นลูกนะคับไม่ได้ขายเป็นหวีเหมือนบ้านเรา และเขาจะนำไปผลิตกล้วยฉาบกล้วยอบ(ที่เห็นขายเป็นของฝากตามชายแดนท่าเสด็จหนองคาย อินโดจีนมุกดาหาร ที่เป็นซองน่าจะ 3 ซอง100 ได้ม่างคับ และส่วนหนึ่งแบ่งไปทำเครื่องสำอางด้วยคับเพราะกล้วยช่วยเรื่องความชุ่มชื่นของผิวได้ดี
 เมื่อเทียบกับยางพาราแล้วกล้วยรายได้ดีกว่า ณ ปัจจุบันนักลงทุนชาวจีนจึงหันมาทำส่วนกล้วยกันเยอะขึ้น แต่ด้วยพื้นที่จำกัด คือที่ราบมีน้อย การปลูกกล้วยจึงทะลักเขาสู่พื้นที่เมืองลาว นักลงทุนออกเงินให้หมดทุกอย่าง คนลาวก็เป็นแค่ลูกจ้างดูแลได้เงินค่าจ้างรายเดือนเท่านั่นเอง
แต่ไกค์บอกมา กล้วยบ้านเขาไม่อร่อยไม่ต้องอยากกินหรืออยากเอาไปปลูก เพราะของที่บ้านเราอร่อยที่สุด แต่ก็มีคนซื้อเอาหน่อมาลองปลูกบบ้างนะคับ กล้วยบ้านเขาปลูกที่หลายๆไร่ เก็บเกี่ยวพร้อมกันหมดทีเดียวคับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2015, 07:07:16 AM โดย บ่าววี-สวนแห่งฝัน » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #493 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 10:30:32 AM »

วันนี้พาเที่ยวต่ออีกสักวันนะคับ ก่อนพาเข้าสวน

เข้าสู่ตัวเมืองเชียงรุ้ง(สิบสองปันนา)

สัญลักษณ์ของเมืองนี้คือ ช้าง (แทนความแข็งแรงของผู้ชาย)

และ นกยูง (แทนความสวยงามของผู้หญิง)
จุดนี้แสดงนกยูง ด้วยการเป่านกหวีด(บ่งบอกถึงถึงเวลาให้อาหารแล้ว)แล้วปล่อยนกบินออกมาจากกรงบนภูเขานับร้อยๆตัวคับ ตื่นเต้นกันน่าดู

บรรยากาศภายในตัวเมือง

วัดในตัวเมือง สร้างด้วยศิลปะสามประเทศ ไทย ลาว จีน

พระประทานพร ตั้งตระหง่านบนภูเขาสูง

ตลาดผักผลไม้(ตลาดเช้า) คล้ายๆ บ้านเราคับผลไม้บางอย่างมาจากไทย

ผักก็มีเหมือนบ้านเรา แต่ดูจะใหญ่จัมโบ้มากกว่า

*

« ตอบ #494 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 10:58:29 AM »

จุดสำคัญของการมาทัวร์ทริปนี้ของผมคับ

จะมาดูต้นกำเนิดบรรพบุรุษของพวกเรากันนะคับ(เขาเล่าต่อๆกันมา) ในสมัยก่อนนู้น ชนเผาไทลื้อ อพยพจากตอนกลางของจีนลงมาเลื่อยๆ มาอยู่ตรงเมืองสิบสองปันนา(เชียงรุ้ง) บางกลุ่มก็ลงมาอยู่ที่ลาว(เชียงของ)และสุดท้ายลงมาอยู่ที่ไทย(เชียงราย) และรวมเป็น3เชียง.....อะไรนี่ละคับไกค์บอกมาผมจำไม่ได้แล้ว ขยิบตา

เข้าเยี่ยมชมหมู่บ้านของชนเผ่าไตลื้อ(ไทลื้อ)

ชนเผ่าไทลื้อ พูดไทย(สำเนียงภาษาเชียงราย)ด้วยนะคับ

พระพุทธรูปภายในศาลาวัด อายุกว่า 300 ปีคับ แต่ดูแล้วน่าจะผ่านการบูรณะ

ภายในศาลาวัด

จุดประสงค์สำคัญอีกจุดคือ เกี่ยวกับเรื่องของเกษตร
ขอให้ไกค์พาแวะชมสวนกล้วยและสวนยางพารานั่นเอง

เชื่อมั้ยคับตรงนี่คือสวนกล้วยกลางเมืองเลยนะคับ (รอบๆสวนกล้วยเป็นป่ายางพารา)
เข้าไปภายในป่ากล้วยได้ไม่นานก็ต้องวิ่งออกมากัน เพราะเหม็นสารเคมีคับ
ตรงนี้คือข้อสงสัยของผม แค่ปลูกกล้วยยังพ่นยาเคมีขนาดนี้เชียวหรือ(บ้านเขาไม่มีอินทรีย์) แล้วพืชอย่างอื่นจะขนาดไหน ที่เห็นสวยๆในตลาดไม่อยากจะคิดเลยคับ ลังเล ลังเล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2015, 11:04:31 AM โดย บ่าววี-สวนแห่งฝัน » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #495 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2015, 12:08:17 PM »

ผลการทัวร์ครั้งนี้นะคับ
เรื่อง"ยางพารา"น่ากังวลกว่าสิ่งอื่นใด ประเทศจีนกว้างใหญ่ แต่สามารถปลูกพืชได้แค่สองที่คือ มณฑลยูนนาน(แถวโซนสิบสองปันนา) กับเกาะไหหลำเท่านั่น เพราะสองจุดนี้สภาพภูมิอากาศเป็นแบบร้อนชื้นเหมือนบ้านเรา และตรงโซนมณฑลยูนนานนี้ จีนปลูกยางเยอะมาก(ระยะห่างประมาณ 1.5-2 เมตรเองนะถือว่าถี่่ยิบเลย)ช่วงอายุราว 3-4 ปี มีเยอะที่สุด และทะลักเข้ามาปลูกที่ลาว แต่เป็นยางคุณภาพไม่ดีเหมือนบ้านเรา เพราะดินภูเขาไม่อุดมสมบูรณ์เหมือนดินบ้านเราคับ และเมื่อจีนผลิตยางเองได้แล้ว ราคายางบ้านเราจะเป็นเช่นไรผมไม่อยากจะนึกถึงมันเลยคับ แต่อย่าเพิ่งเชื่อผมซะทีเดียวต้องเห็นกับตาถึงเชื่อได้100%คับ และสิ่งที่คิดต่อไปอีกคือ สิ่งแวดล้อมของบ้านเขาคงเปลี่ยนไไป เพราะสวนยางพารามีแต่ใบสิเขียวอยู่ชั้นบน แต่ชั้นล่างตรงพื้นดินพืชอื่นขึ้นไม่ได้แน่นอนคับ ความเป็นธรรมชาติก็คงจะหายไป

สรุปคือ บ้านเราดีที่สุดคับ มีครบทุกอย่าง ภูเขา ที่ราบ แหล่งน้ำจืด และทะเล มีดินที่อุดมสมบูรณ์ ปลูกอะไรก็ได้ รสชาติอร่อย อยู่บ้านเราอยู่แบบพอเพียงตามแนวพ่อหลวงสุดยอดแล้วคับ อายจัง อายจัง อายจัง

หน้า: 1 ... 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 [31] 32 33   ขึ้นบน
  พิมพ์