ข่าว
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 32   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หนุ่มยุคใหม่ หัวใจตีกลับ(รักษ์เกษตร)  (อ่าน 85895 ครั้ง)
บ่าววี-สวนแห่งฝัน
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2014, 10:10:31 AM »

ข้ามห้วย(คลอง) เล็ก ๆ มาแล้วก้อถึงสวนเลยคับ

ทำถนนเพิ่มรอบ ๆ สวน เพื่อสะดวกขนของไม่ต้องยกระยะไกลคับ

เพิ่มทรรศนียภาพข้างถนนด้วยต้นมะพร้าวน้ำหอม สลับกันต้นคูณ เป็นระยะ คับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2014, 03:55:34 PM โดย weeranana » บันทึกการเข้า

สุขสำราญฟาร์ม-สวนแห่งฝัน สวรรค์บนดิน
เกษตรอินทรีย์ วิถีพอเพียง
ติดแคมป์โคขุนโพนยางคำ อำเภอเมือง จ.สกลนคร

*

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2014, 10:28:06 AM »

นาข้าวผมเองคับ ประมาณเดือนได้มั่ง  ทำแบบเรียบง่าย(นาหว่าน) จุดเริ่มต้นอาชีพเกษตร ทำนากินเองครั้งแรกคับ

รอบ ๆ คันนาจะเต็มไปด้วยต้นยูคา (เจ้าของเดิมปลูกไว้) หลายคนบอกว่าให้ตัดออกเพราะมันปกคลุมข้าวและแย่งอาหารข้าวในนา ตอนช่วงก่อนนหน้านา ก้อให้พ่อค้ามาประมูล แต่เขาให้ราคาถูกมาก ด้วยความเสียดายเลยตัดสินใจไม่ขายซะงั้น และที่สำคัญทยอยตัดจะดีกว่า เก็บไว้ใช้สอยทำอย่างอื่น เพราะตอนไปซื้อเขา มันแพงเวอร์เกิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2014, 12:34:15 PM โดย weeranana » บันทึกการเข้า

สุขสำราญฟาร์ม-สวนแห่งฝัน สวรรค์บนดิน
ติดแคมป์โคขุนโพนยางคำ อำเภอเมือง จ.สกลนคร
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2014, 12:13:44 PM »

การเริ่มต้น"สวนผสมผสาน"คับ ตามแนวพระราชดำริพ่อหลวง ปลูกพืช 3 อย่าง ได้ประโยชน์ 4 อย่าง
ทำการศึกษาข้อมูลและวางแผนจัดการพื้นที่ปลูกอย่างจริงจัง

เมื่อไรที่ฝนตก ทำให้ใจชื่นขึ้นมาทันทีเลยคับ มองไปทางไหนมันก้อรู้สึก สดชื่น เย็นฉ่ำ อุดมสมบูรณ์ไปหมด

ฟ้าหลังฝน สายรุ้งกินน้ำ ปรากฎต้อนรับการลงมือปลูกพืชวันแรกที่สวนคับ รู้สึกมืความหวังแห่งความสำเร็จดีจัง

ภายในสวนไถตีแปลงยกร่องและลงมือปลูกไปแล้วบ้างครับ อาทิ

-กล้วย 1 แถว ราว 20 ต้น (กล้วยน้ำหว้า,กล้วยไข่,กล้วยหอมเล็ก,กล้วยหอมทอง,กล้วยตานี

-ไผ่ตงลืมแล้ง 2 แถว ราว 36 ต้น

-น้อยหน่า 2 แถว ราว 40 (ปลูกค่อนข้างถี่เพราะต้นไม่ใหญ่มาก)

-ฝรั่ง 1 แถว ราว 20 ต้น

และอื่น ๆ กำลังหาพันธ์ จะตามมาในไม่ช้าคับ

ริมรั้วรอบสวน ก้อลงไม้ยืนต้นใหญ่ ไม้สำหรับใช้สอยบ้างแล้ว อาทิ
-สักทอง-มอฮอกกะนี-ต้นแดง-มะค่าโมง-ประดู่

ไม้ประดับริมถนนภายในสวน อาทิ
-ต้นคูณ-ต้นจาน-อินทนิลบก-กัลปพฤกษ์
ไม้กินได้ อาทิ
-ชำชะ-ชะมวง-มะรุม-มะตูมซาอุ-ต้นแคร์กินยอด

*พันธ์ไม้บางอย่างได้ฟรี(จาก ศูนย์ศึกษาพัฒนาภูพานสกลนคร(กรมป่าไม้)คับ) บางอย่างซื้อเพิ่มเติม
ปลูกทิ้งไว้คับ เพราะผมเคยได้ยินคำพูดที่โดดใจมาว่า

*********** " ต้นไม้ที่โตเร็วที่สุด คือต้นไม้ที่ปลูกเดี๋ยวนี้ " ***********
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2014, 03:05:29 PM โดย weeranana » บันทึกการเข้า

phalikhit
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2014, 12:43:20 PM »

อ้างถึง
รอบ ๆ คันนาจะเต็มไปด้วยต้นยูคา (เจ้าของเดิมปลูกไว้) หลายคนบอกว่าให้ตัดออกเพราะมันปกคลุมข้าวและแย่งอาหารข้าวในนา ตอนช่วงก่อนนหน้านา ก้อให้พ่อค้ามาประมูล แต่เขาให้ราคาถูกมาก ด้วยความเสียดายเลยตัดสินใจไม่ขายซะงั้น และที่สำคัญทยอยตัดจะดีกว่า เก็บไว้ใช้สอยทำอย่างอื่น เพราะตอนไปซื้อเขา มันแพงเวอร์เกิน

คิดถูก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2014, 12:48:30 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 08:12:54 AM »

เนื่องจากเหตุราคายางพาราที่ในตกต่ำในช่วงต้นปีมานี้ ทำให้ผมคิดแล้วคิดอีก คิดอยู่นานวัน  ตกใจ ท้ายที่สุดผมตัดสินใจแล้ว ผมจะปลูก เพราะผมคิดว่า "เมื่อมันมีขึ้น มันก้อต้องมีลง และเมื่อมันมีลง สักวันมันก้อต้องมีขึ้น" ได้เช่นกัน แต่ยังต้องมีเรื่องให้คิดเพิ่มอีกหนึ่งคับ เพราะว่าจะลงตอนนี้ มันช้าไปหรือเปล่า เขาพากันปลูกตั้งแต่ช่วงต้นฤดูฝน แต่ ณ วันนี้มันเลยช่วงนั่นมาแล้ว  แต่ทำงัยได้ละคับ คิดจะเป็นเกษตร ก้อต้องทำการเกษตรยุวันยังค่ำ ตัดสินใจรอบสองตกลงจะปลูก ไถสวนตีแปลงเลยคับจะไม่คิดมากหรือคิดนานอีกแล้ว เพราะ"ปลูกวันนี้ มันก้อเริ่มโตตั้งแต่วันนี้" ใช่มั้ยคับ  ยิงฟันยิ้ม

เตรียมต้นยางไว้พร้อมแล้ว ลุยได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2014, 12:59:32 PM โดย weeranana » บันทึกการเข้า

gogae
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 09:17:42 AM »

เข้ามาเยี่ยมและเป็นกำลังใจให้ครับ
รู้สึกว่าเรามีรัยที่คล้ายกัน
ว่างๆแวะเที่ยวบ้านโก๋บ้างนะครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=98532.0
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

"สวนทอฝัน" เกษตรสมรมบนดินแดนด้ามขวาน

63  ม. 11  ต.นาไม้ไผ่  อ.ทุ่งสง  จ.นครศรีธรรมราช  80110

*

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 12:45:33 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยินดีแบ่งปันทั่วถึงกันคับพี่โก๋ ผมว่า"ชาวเมืองสยาม ไม่เคยแล้งน้ำใจ"  อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2014, 01:00:40 PM โดย weeranana » บันทึกการเข้า

mr.beer@บูรพา
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 01:07:13 PM »

มาชมด้วยคนครับ

หักหนามทุเรียนทีละอัน แล้วถามตัวเอง ว่า รัก ไม่รัก รัก ไม่รัก ผลสุดท้ายคำตอบที่ได้คือ...รัก ก็ เจ็บ ไม่ รัก ก็ เจ็บ
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 01:45:28 PM »

ยินดีรับกับทุกคำแนะนำเลยคับ  ยิ้ม คนที่ทำมาก่อน ย่อมรู้มากกว่า ชี้แนะด้วย mr.beer บูรพา

ฅนภูไท เขาวง
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 03:10:00 PM »

เยี่ยม...สวย...มาก  ครับ

ชีวิตที่กลับด้าน- จากเมืองมุ่งสู่ชนบท
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 03:24:16 PM »

ขอบใจในคำชม  ยิ้มเท่ห์ ยินดีมากคับ สวนไผ่ wanbal ไทย

konnondeen
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 03:36:12 PM »

มาช่วยเติมความฝัน อีกแรงคับ
คิดแล้วทำถูกแล้วคับ ดีกว่าไม่ได้อะไรเลย
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 04:00:11 PM »

ผมนักคิดนักวางแผนคับ ชอบคิดทำนั่น คิดทำนี่ ทำได้บ้าง ไม่ได้บ้าง แต่ไม่ท้อคับ ตัวไหนทำได้ทำต่อ ตัวไหนทำไม่ได้เลิกคับ(ชั่วคราว ถอยตั้งหลัก) แล้วทำวิธีใหม่

*

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 04:36:45 PM »

"ความฝัน" คือแรงผลักดันให้สู้ต่อ ฝากส่งเสริมด้วยนะคับ คนนอนดิน (konnondeen)

enable
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 05:06:39 PM »

มีที่ดิน ดินดี น้ำดี .................มันจะเหลืออะไรครับผม
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 09:25:26 PM »

มันต้อง"เหลือเฟือ เหลือกิน เหลือใช้" จนต้องแบ่งปันเลยละคับ  อายจัง  enable

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 32   ขึ้นบน
  พิมพ์