ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 32   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หนุ่มยุคใหม่ หัวใจตีกลับ(รักษ์เกษตร)  (อ่าน 89218 ครั้ง)
บ่าววี-สวนแห่งฝัน
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 09:02:51 PM »

ยิ้มเท่ห์ สวัสดีคับ รุ่นพี่ชาวเกษตรพอเพียงทุกท่าน  
ผมมาแนะนำและขอฝากตัวเพื่อร่วมเป็นหนึ่งในพี่น้องชาวเกษตรพอเพียง.คอม ด้วยนะคับ
            ผมชื่อ วี ผมเติบโตและคลุกคลี่กับท้องไร่ท้องนามาตั้งแต่เล็กๆ พอช่วงวัยรุ่นหน่อยจึงคิดอิจฉาคนที่ทำงานในร่มในห้องแอร์อย่างมาก จึงตั้งใจเรียนอย่างเอาเป็นเอาตายเพื่อจะได้จบสูง ๆ และทำงานดี ๆ การเรียนผมก้อไปได้สวย จบ ป.ตรี(สาขาเทคโนโลยีสารสนเทศ) จาก กทม. มาในกลุ่มระดับเกรดท็อปด้วยคับ  ผมเป็นคนหัวคิดสมัยใหม่ ชอบกิน เล่น ท่องเที่ยว  และที่สำคัญ ผมไม่ชอบงานเกษตรเลย แต่ผมก้อเคยทำงานช่วยพ่ออยู่บ้างบางอย่าง และมันต้องตากแดดตากฝน หลังสู้ฟ้าหน้าสู้ดิน เลยทำให้ผมผันตัวมาทำการค้า และธุรกิจก้อไปได้สวยดีด้วยคับ ผมจึงคิดจะยึดอาชีพนี้ตลอดไป ผมทำการค้าอยู่หลายปี มีเงินเก็บและได้กินอยู่แบบสบายเลยทีเดียว
            อยู่มาวันหนึ่ง เมื่อรู้ว่าพ่อป่วยเป็นโรคร้าย(มะเร็งถุงท่อน้ำดี) พ่อเป็นคนทำแต่งาน อ้วนถ้วน แข็งแรงดี จึงทำให้ไม่เคยป่วยหนักและไม่เคยคิดที่จะไปตรวจโรค แม้แต่ครั้งเดียว ด้วยเหตุนี้จึงทำให้ตรวจพบโรคที่เป็นนี้ ระยะที่4(สุดท้าย)แล้ว ด้วยเหตุนี้ผมได้เป็นคนพาพ่อไปรักษา หลายต่อหลายแห่ง จากที่ญาติๆ ได้แนะนำให้ฟัง และผมก้อเริ่มศึกษาข้อมูลและการรักษาเกี่ยวกับโรคร้ายนี้เพื่อดูแลพ่อด้วยคับ และสถานที่แห่งหนึ่งที่ผมได้พาพ่อไปเข้าคอร์สอบรมการรักษาโรคด้วยพืชสมุนไพลกับ "หมอเขียว" (สวนป่านาบุญ) ผมปลื้มและนับถือท่านมาก เพราะท่านช่วยสอนให้คนป่วยได้รู้จักรักษาตนเองเพื่อสู้กับโรคที่เป็นได้ด้วยตนเอง ในศูนย์แห่งนี้ เขาจะสอนเน้นให้มนุษย์อยู่และพึ่งพาธรรมชาติ ทำเกษตรปลูกพืชผักกินเองภายในศูนย์ และนี่คือ"จุดเปลี่ยน"ความคิดของผมเลยคับ ผมได้รับความรู้เกี่ยวกับการดำรงชีวิตแนวใหม่ที่ยั่งยืน เข้าให้แล้ว ผมรักษาพ่อได้นานกว่าปี จากที่หมอบอกว่าอยู่ได้แค่2เดือน หลังจากนั่นมาผมก้อหันมาศึกษาเกี่ยวกับการดูแลเรื่องสุขภาพ และก้อรู้เลยว่า การอยู่กับธรรมชาติคือตัวเลือกที่ดีที่สุดคับ
              ตอนนนี้ผมก้อยังทำธุรกิจเดิมอยู่ และตัดสินใจแบ่งเงินก้อนหนึ่งมาซื้อที่สวน เพื่อต่อเติมความฝันที่จะทำตามแนวพระราชดำริ "ทำเกษตรผสมผสาน" และเริ่มแบ่งเวลามาทำสวนทำไร่ทำนาแล้วบ้างคับ ผมถือฤกษ์ฤดูฝนปี 57 นี้ ในการลงมือปรับปรุงที่ดิน วางแนวคิดในการปลูกพืชแล้วนะคับ

ความมุ่งหวังที่ตั้งใจไว้คือ

#แผนแรกเริ่มปี 57----->ปลูกพืช
       เพื่อเพิ่มพื้นที่สีเขียวภายในสวน พืชเพื่อเป็นอาหารของคน และเตรียมพืชเพื่อเป็นอาหารของสัตว์ด้วยคับ

#แผนสองเริ่มปี 58----->เลี้ยงสัตว์
       เพื่อนำมูลสัตว์มาทำปุ๋ย ใส่พืชพันธุ์ต่าง ๆ ในสวน และสัตว์บางชนิดก้อช่วยกำจัดวัชพืชได้เช่นกัน

#แผนสามเริ่มปี 60------>เปิดแหล่งเรียนรู้ทางเกษตร
       เพื่อเด็กเยาวชนและผู้สนใจเกษตรแบบผสมผสานเข้ามาเรียนรู้ ธรรมชาติของพืชและสัตว์

ผมคิดไว้ว่า"เมื่อเรามีมากกว่า เราต้องรู้จักแบ่งปัน " ยิ้ม
ซึ่งเหมือนรุ่นพี่ชาว เกษตรพอเพียงทุกท่าน ณ ตอนนี้ พี่ ๆ ต้องช่วยแบ่งปันความรู้เรื่องเกษตรแก่ผมซึ่งเป็นผู้รับนะคับ ยิงฟันยิ้ม

#### อาชีพเป็นพ่อค้าก้อมีความสุขทางกายดี
#### ส่วนอาชีพเกษตรมีความสุขทางใจคับ เพราะเป็นสิ่งที่ผมรักและชอบมันคับ

*****ผมยังงงอยู่ว่า นี่เป็นเรื่องย่อ หรือเรียงความกันแน่*****

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2015, 05:07:03 PM โดย บ่าววี-สวนแห่งฝัน » บันทึกการเข้า

สุขสำราญฟาร์ม-สวนแห่งฝัน สวรรค์บนดิน
เกษตรอินทรีย์ วิถีพอเพียง
ติดแคมป์โคขุนโพนยางคำ อำเภอเมือง จ.สกลนคร

phalikhit
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 10:07:45 PM »

*****ผมยังงงอยู่ว่านี่เรื่องย่อ หรือเรียงความกันแน่*****

จะอะไรก็ช่างเถอะ  เขียนต่อไป  รอติดตามอ่านอยู่
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 10:23:17 PM »

สวัสดีครับคุณวี

แหมได้พี่ฟ้าลิขิต มาเจิมกระทู้คนแรก ทำให้กระทู้นี้ขลังและน่าติดตามแน่นอน
คุณวีอยากจะเขียนอยากจะเล่าเรื่องราวอะไร ก็เล่ามาได้เลยครับ
โดยเฉพาะเรื่องราวของหมอเขียว ในการนำพาผู้คนให้รู้จักป้องกันรักษาโรคภัย
และการใช้ชีวิตแบบพอเพียง ของชาวสวนป่านาบุญ อยากให้เล่าให้สมาชิกชาวเกษตรพอเพียงได้อ่านกันครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
มะเขือเปราะไอที
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 05:54:18 AM »

เราเหมือนกันเลยผมอยู่ตลาดสี่มุมเมืองรังสิตแต่ตอนนี้อยากทำเกษตรอยู่บ้านแล้วรุ่นปู่รุ่นย่าเขาอยู่ได้สบายๆๆห้างมือถือเยอะแยะปลูกเอาเดี๋ยวก็ได้กินได้ขาย
enable
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 10:21:06 AM »

จัดมาเลย เล่ามาเป็นฉากๆ  มีรูปภาพประกอบ  ออกแนวบู่ๆ  หน่อย  มันครับ  รอติดตามให้กำลังใจครับ  มีใจด้วยครับ  กับการกลับมาทำเกษตร
คุณบรีส ชุมแพ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 10:29:24 AM »

สู้ๆ ครับ

มาเขียนไวๆ รออ่านอยู่ครับ

สวนเกษตรโชคดีชุมแพ - บริหารการเกษตรภายใต้แนวคิด สั่งได้ ลดได้ ยั่งยืน เน้นการทำมะนาว ไผ่ ไก่ไข่อินทรีย์
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 11:20:17 AM »

ทำไมผมอัพโหลดรูปภาพไม่ได้สักที ช่วยเสนอแนะด้วยคับพี่ๆ ทั้งหลาย

สุขสำราญฟาร์ม-สวนแห่งฝัน สวรรค์บนดิน
ติดแคมป์โคขุนโพนยางคำ อำเภอเมือง จ.สกลนคร
Aek_cm
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 11:34:01 AM »

เข้าไปฝากรูปใน http://upic.me/ แล้ว copy เอาแต่ link  ## BB Code [full image] ## มาวางครับเท่านี้ครับ
แต่แนะนำให้ท่านย่อรูปให้เหลือ สัก 1024x768  หรือ 800x600 พอครับ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 12:43:42 PM »

ผมเองคับ ปัจจุบันอายุ 32 ปี  เจ๋ง

ผมมีลูกสาวหัวแก้วหัวแหวน 2 คนแล้วคับ อยากจะมีลูกชายอีกสักคน  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2014, 01:58:50 PM โดย weeranana » บันทึกการเข้า

meowkku
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 12:53:26 PM »

เรื่องราวชีวิต มีจุดพลิกผันสู่การเกษตร น่าสนใจมากค่ะ 

จะคอยติดตาม ตอนต่อไป นะคะ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 01:05:30 PM »

ทำได้ซะที ขอบคุณที่ชี้แนะนะคับ Aek_cm

*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 01:48:23 PM »

เริ่มต้น จากการปรับปรุง ถนนหนทางเข้าสวน ก่อนอื่นใด คับ

จากทางเกวียน ทุ่มทุนสร้าง จนกลายมาเป็นทางสู่ฝัน เลยคับ
หมดดินถม ไป 100 คันรถหกล้อเลยทีเดียว โรยปกหน้าดินด้วยลูกรังอีก 10 คันรถคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2014, 03:49:41 PM โดย weeranana » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 03:02:15 PM »

###พื้นที่โดยรวมภายในสวนประมาณ 19 ไร่ คับ

มีที่โล่งประมาณ 10 ไร่น่าจะได้

มีที่นา 6 ไร่

มีสระเล็ก 1 บ่อ
สระใหญ่ 1 บ่อ

ผมว่าที่ผืนนี้มันเหมาะมากๆที่จะทำเกษตรแบบผสมผสานด้วยองค์ประกอบต่างๆ  ที่ลุงเจ้าของเดิมจัดแต่งไว้(ผมมาซื้อต่อคับ)
 ห่างตัวเมืองแค่ 12 กิโลเองคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2014, 02:10:38 PM โดย weeranana » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 09:00:31 PM »

ช่วงเย็นวันนี้ไปสวนมาคับ(กับลุงและคนงานผู้รวมอุดมการณ์) ไปดูนำในนาข้าว เพราะเมื่อวานฝนตกหนักยังกะฟ้ารั่ว  แต่พอไปถึง เงิบ!เลยคับ ถนนทางเข้าสวนตรงริมห้วย โดนน้ำเซาะ รถไม่สามารถเข้าได้ จึงต้องกรอกทรายริมห้วยใส่กระสอบวางเรียงเป็นแนวล้อรถ และทดลองใช้เลย ผ่านฉลุยคับ ขับเข้าไปได้ จึงเดินดูนาข้าวแต่ไม่มีน้ำเลยสักแอ๊ะ สงสัยดินยังไม่อิ่มน้ำ และก้อได้เดินเลาะดูต้นไม้ที่ปลูกไปบ้างแล้ว(วันหลังจะส่งภาพมาให้ดูคับ) พลบค่ำ ถึงเวลากลับ ถึงจุดไคแม็ค เอาเข้าแล้วคับ รถติดหล่ม!ตรงริมห้วย สาเหตุดินทรายมันบวมคับ  ลังเล อื้ออึงกันยุ 3คน ฟ้าเริ่มมืด (ที่สวนยังไม่มีไฟ) นานกว่า ชม. เห็นจะได้ พยายามช่วยกันหลายวิธี จนขึ้นมาได้ เฮ้ออออ หมดแรงข้าวต้ม วันนี้กลับบ้านอิฐโรยมากคับ "เหนื่อยกาย แต่ในใจมันยิ้มขำ ๆ  ยังงัยไม่รู้ คิดแต่ว่าสงสัยเป็นอุปสรรคแรกที่เริ่มเข้ามาทดสอบ ไม่ท้อคับ ผ่านไปแล้วหนึ่งด่าน  อายจัง

สภาพถนนซ่อมเสร็จแล้ว และทดลองใช้ทันทีคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2014, 08:10:59 AM โดย weeranana » บันทึกการเข้า

5XXA
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2014, 07:15:14 AM »

มาติดตามชมครับ  อายจัง ยิงฟันยิ้ม

สวนกิ่งไผ่หน่อไม้หวาน
คุณบรีส ชุมแพ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2014, 07:41:04 AM »

ช่วงเย็นวันนี้ไปสวนมาคับ(กับลุงและคนงานผู้รวมอุดมการณ์) ไปดูนำในนาข้าว เพราะเมื่อวานฝนตกหนักยังกะฟ้ารั่ว  แต่พอไปถึง เงิบ!เลยคับ ถนนทางเข้าสวนตรงริมห้วย โดนน้ำเซาะ รถไม่สามารถเข้าได้ จึงต้องกรอกทรายริมห้วยใส่กระสอบวางเรียงเป็นแนวล้อรถ และทดลองใช้เลย ผ่านฉลุยคับ ขับเข้าไปได้ จึงเดินดูนาข้าวแต่ไม่มีน้ำเลยสักแอ๊ะ สงสัยดินยังไม่อิ่มน้ำ และก้อได้เดินเลาะดูต้นไม้ที่ปลูกไปบ้างแล้ว(วันหลังจะส่งภาพมาให้ดูคับ) พลบค่ำ ถึงเวลากลับ ถึงจุดไคแม็ค เอาเข้าแล้วคับ รถติดหล่ม!ตรงริมห้วย สาเหตุดินทรายมันบวมคับ  ลังเล อื้ออึงกันยุ 3คน ฟ้าเริ่มมืด (ที่สวนยังไม่มีไฟ) นานกว่า ชม. เห็นจะได้ พยายามช่วยกันหลายวิธี จนขึ้นมาได้ เฮ้ออออ หมดแรงข้าวต้ม วันนี้กลับบ้านอิฐโรยมากคับ "เหนื่อยกาย แต่ในใจมันยิ้มขำ ๆ  ยังงัยไม่รู้ คิดแต่ว่าสงสัยเป็นอุปสรรคแรกที่เริ่มเข้ามาทดสอบ ไม่ท้อคับ ผ่านไปแล้วหนึ่งด่าน  อายจัง

ถ้ามีทุน ก็เอาหินมาลงหน่อยครับ

เรียกรถบดมาบดหน่อย

นานๆ จะเข้าที่ครับ

ถนนในที่ดินผม 10 กว่าปีแล้ว ฝนตกหนักๆ ยังมีบางจุด ติดหล่มได้ ต้องคอยเอาหินไปลง

สวนเกษตรโชคดีชุมแพ - บริหารการเกษตรภายใต้แนวคิด สั่งได้ ลดได้ ยั่งยืน เน้นการทำมะนาว ไผ่ ไก่ไข่อินทรีย์
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 32   ขึ้นบน
  พิมพ์