หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 33   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนมะนาวแป้นนภัทร@ อ.ชุมพวง โคราช  (อ่าน 130009 ครั้ง)
aumdmax
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 07:35:31 AM »

ติดตามและเป็นกำลังใจให้ แกลบดำอยู่แถวไหนครับชี้เป้าหน่อยอยากได้เหมือนกัน และขายยังไง

คุณ boyport  ผมซื้อที่โรงสี ในตัว อ.พิมาย ครับ  ตันละ 1400.- แต่ผมขอซื้อมาไม่ถึงตันครับ   ยิ้ม (รถกระบะเดียวครับ)

aumdmax
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 01:50:03 PM »

เอาล่ะ ! ครับ ว่าง ๆ เรามาดู โครงสร้างตำแหน่งและคณะทำงาน ของ สวนผมดีกว่า  ยิงฟันยิ้ม

เริ่มเลยล่ะกัน   คนนี้ผม แต่งตั้งให้เป็น "ผู้จัดการทั่วไป" ของสวนครับ  สวัสดิการผมให้กาแฟ วันละ 2 ซองครับ  รับอีก 1 ตำแหน่งคือ เป็นพ่อตา  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้าที่ทำทุกอย่างตาม นโยบายที่ ผมออกให้ครับ ส่วนจะไป Assing ใครให้ทำก็ถือว่าแล้วแต่ พิจารณา

ต่อมา  คนนี้เป็น "เจ้าของสวน" เลยครับ  ถือว่ามีอำนาจใหญ่สุดในสวน หน้าที่ไม่ค่อยทำอะไร  แต่เมื่อกำหนดนโยบายให้ จะมีความคิดที่แตกต่าง เสมอ ๆ (หมายถึงเถียงนะ ! 5555)

ต่อมา คนนี้ผมแต่งตั้งให้เป็นดูแล  "เรื่องการตลาด และ บัญชี"   รับอีก 1 ตำแหน่งคือ ผู้จัดการส่วนตัวผม   เจ๋ง เจ๋ง หน้าที่ก็จะเหมือนกับเจ้าของสวน คือ คอยขัดตลอด

ส่วนตัวผม รับตำแหน่ง  "CEO"  ในสวนนี้ครับ  ทำหน้าทีบริหาร  ตลอดจนลงมือทำทุกอย่างเหมือนกัน
ทำไงได้ เป็นหัวหน้าครอบครัว ต้องสู้ ๆ ลงมือทำอะไรแล้ว ต้องทำให้สุด ๆ  ไปเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2015, 05:43:19 PM โดย aumdmax » บันทึกการเข้า
aumdmax
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 07:30:05 AM »

เมื่อกิ่งพันธ์พร้อมแล้วก็ลงมือ  ปลูก กันเลยดีกว่า เจ๋ง

ปลูก

และก็ปลูก
mawromeo
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 08:04:18 AM »

โรงสีชื่อไรครับที่พิมาย
กิ่งพันธุ์แถวใหนที่ในเมือง มีเบอร์ติดต่อมั๊ยครับ
aumdmax
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 11:02:57 AM »

โรงสีชื่อไรครับที่พิมาย
กิ่งพันธุ์แถวใหนที่ในเมือง มีเบอร์ติดต่อมั๊ยครับ

คุณ  mawromeo   ชือโรงสีผมจำไม่ได้ ครับ แต่อยู่ตรง วังหิน  ตรงไฟแดง ที่จะออกไป ชุมพวง และ ไปหินโคน  ครับ
สวนกิ่งพันธ์ ผมไปรับจาก โชคโคราชฟาร์ม ครับ
aumdmax
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 01:12:26 PM »

ปลูกได้ 1 อาทิตย์  ครับ ก็มีแทงยอดออกมาให้เห็นแทบทุกต้นเลย

ต้นนี้กินน้ำจนใบแอ่นเลย (มีติดดอกให้เห็นด้วย)

ต้นนี้มีติดลูกด้วย  ต้องเด็ดทิ้งครับ ยังไม่ถึงเวลา (ใจเย็นๆ ถึงเวลาแล้วค่อยออกมาเจอกันนะ) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
aumdmax
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 03:25:33 PM »

การแทงยอดใหม่ของ แป้นรำไพ ครับ ลงบ่อได้ 1 อาทิตย์ ครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม   ลักษณะใบสมบูรณ์มาก

jetto
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 05:56:26 PM »

น้า.....อยู่ Dmax club เหรอ   ผมก็อยู่เหมือนกันครับ  ลอ็คอิน kohkae  ครับ   แต่หมู่นี้ไม่ค่อยได้เข้า เพราะงานยุ่ง   ดีใจครับได้เจอคอเดียวกัน
ผมก็ปลูกมะนาวเหมือนกันครับ   แต่ปลูกแค่เป็นงานอดิเรก  มีอยู่ 100 กว่าต้น  แต่แล้งหน้าว่าจะยึดที่นาแม่ยายมาทำสวนสัก 10 ไร่ เลยเข้ามาเตรียม
หาความรู้ใว้ก่อนครับ   ตั้งใจว่าจะปลูกหลายๆอย่างผสมกันไปครับ
MANA1908
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 06:06:25 PM »

ชุมพวง อยู่แถวไหน แฟนผมอยู่ ต.โนนตูม
aumdmax
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 06:36:19 PM »

น้า.....อยู่ Dmax club เหรอ   ผมก็อยู่เหมือนกันครับ  ลอ็คอิน kohkae  ครับ   แต่หมู่นี้ไม่ค่อยได้เข้า เพราะงานยุ่ง   ดีใจครับได้เจอคอเดียวกัน
ผมก็ปลูกมะนาวเหมือนกันครับ   แต่ปลูกแค่เป็นงานอดิเรก  มีอยู่ 100 กว่าต้น  แต่แล้งหน้าว่าจะยึดที่นาแม่ยายมาทำสวนสัก 10 ไร่ เลยเข้ามาเตรียม
หาความรู้ใว้ก่อนครับ   ตั้งใจว่าจะปลูกหลายๆอย่างผสมกันไปครับ

ยินดีครับ น้า jetto  (เรียกเหมือนใน dmax club) ผมอยู่ใน Club มานานแล้วครับ รู้จัก น้าอ๋อง น้าโจ้  แต่หลัง ๆ ไม่ค่อยได้เข้า Web เลยครับ

ผมก็ลองปลูกดูเหมือนกันครับ ยังมีว่างอีก 2 ไร่  ถ้า OK ก็จะขยายอยุ่เหมือนกันครับ

Liked By: MANA1908, andrew, sompol
aumdmax
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 06:38:00 PM »

ชุมพวง อยู่แถวไหน แฟนผมอยู่ ต.โนนตูม

คุณ MANA1908  ผมอยู่บ้าน เก่าตาดำ  ครับ ต.สาหร่าย  ใกล้ๆ กับ ต.โนนตูม  ครับ  (ว่าง ๆ มาชมสวนผมนะครับ)  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
jetto
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 07:31:07 PM »

ยินดีครับ น้า jetto  (เรียกเหมือนใน dmax club) ผมอยู่ใน Club มานานแล้วครับ รู้จัก น้าอ๋อง น้าโจ้  แต่หลัง ๆ ไม่ค่อยได้เข้า Web เลยครับ

ผมก็ลองปลูกดูเหมือนกันครับ ยังมีว่างอีก 2 ไร่  ถ้า OK ก็จะขยายอยุ่เหมือนกันครับ

หมายเลข สมาชิกใกล้เคียงกันครับ  ผม 3962  ปลูกอยู่ที่  สิงห์บุรีครับ  ปลูกมา 6-7 ปีแล้วครับ มีพ่อเป็นคนดูแลให้เพราะผมอยู่ กทม  มีพิจิตร 1กับ
แป้นดกพิเศษ   หลักๆก็ทำกิ่งขายครับ  ลูกเป็นผลพลอยได้
aumdmax
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 07:30:25 AM »

ไหน ๆ มะนาวก็เริ่มแตกยอดอ่อนแล้ว เรามาป้องกัน น้องมะนาวให้อยู่ดี สีทนได้กันดีกว่า  เริ่มจาก
Up ซัลไลต์ ให้น้องมะนาว   เจ๋ง

ลงมือโดย คุณ หลาน  (ใช้แรงงานเด็ก ๆ )  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

จัดให้ด้วย อะบ้าฯ  เพื่อให้น้องหนอนต่าง ๆ  ได้อิ่มหมีพีมัน นอนหลับพักผ่อนแบบ สบายๆ กันเลยที่เดียว อายจัง อายจัง

mawromeo
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 09:54:39 AM »

อัตราส่วนวัสดุปลูก มีอะไรบ้างครับ

Liked By: MANA1908, bundidta, eki, sompol
aumdmax
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 10:33:46 AM »

อัตราส่วนวัสดุปลูก มีอะไรบ้างครับ

ผมใช้  หน้าดิน  3  ส่วน  ขึ้วัวเก่า 1 ส่วน  แกลบดำ 1 ส่วน  แกลบดิบ 1 ส่วนครับ    ผสมให้เข้ากันแล้วเทลง บ่อ ขึ้นเหยียบรอบๆ บ่อให้ดินแน่น ไม่ต้องแน่มากนะครับ แล้วก็ ปลูกได้เลยครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
aumdmax
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 03:41:31 PM »

ทำงานกลางแดด มันก็ร้อน ทีมงานเลยขอนั่งพัก ก่อนเทียง ครับ   แลบลิ้น แลบลิ้น

ที่สวนได้เลี้ยงเป็ด ไก่ ไว้เยอะ พักเที่ยงก็ไม่รู้จะทำไงดี ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สรุป ไม่ต้องไปกินเป็ดย่าง ที่ MK เลย..ครับ  ได้กินกันที่นี้เลย  เป็ดย่าง กับ ส้มตำ อร่อยมาก ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 33   ขึ้นบน
  พิมพ์