หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 33   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนมะนาวแป้นนภัทร@ อ.ชุมพวง โคราช  (อ่าน 129757 ครั้ง)
aumdmax
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 08:27:47 PM »

ก็ ขอสวัสดีครับ เพื่อน ๆ พี่ ๆ  เกษตรพอเพืยง หลาย ๆ ท่าน ที่มีหัวอกเดียวกัน คือมีใจรักในการเกษตร และปัจจุบัน ทำงานเป็นมนุษย์เงินเดือนแล้วเริ่มที่จะมองอนาคตที่ว่า เมื่อถึงจุดๆนึง และวันนึง ก็ต้องหันกลับไปใช้ชีวิตบั้นปลายของการทำงานเป็นมนุษย์เงินเดือน ที่ต่างจังหวัด หรือบ้านเกิดของตัวเอง โดยได้เริ่มต้นมองหาหรือหาการสร้างหลักประกันให้กับครอบครัว ดังนั้น การทำสวนเกษตร จึงเป็นทางเลือกที่มองไว้  ผมก็เป็นอีกคนที่ได้ ศึกษาข้อมูล จาก เกษตรพอเพียงและหาข้อมูลเก็บเกี่ยวข้อมูล จากหลายท่านๆ ที่หันมาทำการเกษตร จาก web นี้ จนวันนี้ก็ได้ที่จะลงมือ ทำตามรอยรุ่นพี่ ที่ประสบความสำเร็จจาก
Web นี้   ดังนั้นเพื่อนๆ พี่ๆ ที่เข้ามาอ่าน ต้องแนะนำชี้แนะข้อมูลแ ละแลกเปลี่ยน ประสบการณ์ต่าง ๆ ด้วยนะครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ช่องทางในการแลกเปลี่ยนข้อมูลหรือติดตามได้ที่

https://www.facebook.com/profile.php?id=573134656140179

Line ID : @YTY9774Y

[url=http://line.me/ti/p/@yty9774y]http://line.me/ti/p/@yty9774y[/url]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2015, 10:30:26 PM โดย aumdmax » บันทึกการเข้า

aumdmax
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 07:49:20 AM »

พอดีลุง ข้างบ้านเค้าปรับหน้าดิน ที่สวนพอดี ลงตัวที่สุดเลย  เลยขอหน้าดินแกมา 2 รถ เค้าถามว่า เองจะเอาไปทำอะไร  เลยบอกเค้าไปว่า
ผมจะเอาไปปลูกมะนาว ครับ    ลุง งง ไปสักพัก  อ้าวทำไมเองไม่ปลูกลงดิน  เลยตอบไปว่า  เดี่ยวก็รู้ครับลุง ยิงฟันยิ้ม

* S__13606917.jpg (13.86 KB, 116x154 - ดู 4690 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2014, 07:55:17 PM โดย aumdmax » บันทึกการเข้า
aumdmax
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 08:02:04 PM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2014, 11:06:15 PM โดย aumdmax » บันทึกการเข้า
aumdmax
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2014, 09:45:14 PM »

หลังจากเตรียมพื่นที่ได้แล้วก็ ได้เตรียมหน้าดินที่ ขอ ลุงข้างบ้าน มาเท รอไว้ครับ  2 รถ น่าจะพอสำหรับ  100 บ่อ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2014, 11:10:45 PM โดย aumdmax » บันทึกการเข้า
aumdmax
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2014, 11:19:52 PM »

เมื่อได้ทำการปรับพื้นที่ไว้แล้ว  ก็ได้ตะเวรหา วัตถุดิบในการเตรียมการ ที่จะปลูกมะนาว  โดยสั่งบ่อแถวๆ ตำบลข้าง ๆ กัน
ได้มา lot แรก  30 บ่อ พร้อม ฝา ได้ราคาพร้อมส่งที่ส่วน ชุดละ  190.-
aumdmax
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2014, 11:24:32 PM »

คิดหนักเรื่องการผสมดิน โดยที่ยังขาดอยู่ก็คือ  แกลบดำ ที่ตอนแรกไม่รู้เลยว่าจะหาได้จากที่ไหน  คิดจนกระทั่งที่ว่าจะทำแกลบดำสำหรับที่จะเป็นส่วนผสมเองเลยที่เดียว  แต่แล้วสวรรค์ก็เข้าข้างเรา  5555  ความพยามอยู่ที่ไหนความ สำเร็จก็อยู่ที่นั้น  เจอทั้งที  กองเท่าภูเขาเลย  (ถือโอกาสนี้ใช้งานแม่บ้าน 555)
aumdmax
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2014, 11:30:33 PM »

ระหว่างที่รอกิ่งพันธ์ุ  ก็ได้ทำการเริ่มวาง แนวบ่อ โจทย์ก็คือจะทำวางยังไงให้ได้ 100 บ่อในพื้นที่ ที่จำกัด

aumdmax
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 08:25:52 AM »

ระหว่างที่รอกิ่งพันธ์  ก็ถือโอกาส วางท่อ และ เติมส่วนผสมไว้เลย  (ดูแล้วก็เยอะเหมือนกันนะเนี้ย)  ยิงฟันยิ้ม

aumdmax
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 01:44:52 PM »

กิ่งพันธ์แป้นดกพิเศษ และ แป้นรำไพ สวย ๆ ที่รอการไปรับ มาอยู่ด้วยกันที่สวน ยิงฟันยิ้ม เจ๋ง
aumdmax
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 08:42:29 AM »

แถวบ้านที่ผม ปลูกมะนาว ยังไม่ใครเคยทำและ คนในบ้านก็ไม่เคยรู้จักการปลูกมะนาวในบ่อ  ตอนผมสั่งบ่อมา เค้ามาถามกันว่า
สั่งบ่อมาทำอะไร มาเยอะขนาดนี้ ผมตอบไปว่า มาปลูกมะนาว ครับ  ทุกคนหัวเราะเป็นเสียงเดียวกัน  แลัวก็กลับบ้านกันไป
คิดในใจ เอาวะตรู !!  นี้คือ 1 กำลังใจที่ต้องทำให้ได้ และเค้าต้องกลับมาดูเราอีกที เพราะนั้นคือคำสบประมาท ที่เค้าทิ้งเอาไว้ให้เรา
หลังจากที่ได้เริ่ม จริง ๆ จัง  ๆ เห็นรูปร่างแล้ว  ผู้คนที่เคยมา ก็เริ่มสนใจผมมากขึ้น ต่างเริ่่มมีเสียงออกมา ประมาณว่า  "เข้าท่าดีแฮะ"   ยิ่งตอนผมเปิด
ระบบน้ำ ต่างสนใจและชอบมาก  ......ต่อไปคงเป็นเรื่องที่ผมต้องดูและ  น้องมะนาวให้   เจริญเติบโตให้ดี ๆ  สินะ!  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2014, 08:45:08 AM โดย aumdmax » บันทึกการเข้า
werachai2520
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 08:49:15 AM »

แถวบ้านที่ผม ปลูกมะนาว ยังไม่ใครเคยทำและ คนในบ้านก็ไม่เคยรู้จักการปลูกมะนาวในบ่อ  ตอนผมสั่งบ่อมา เค้ามาถามกันว่า
สั่งบ่อมาทำอะไร มาเยอะขนาดนี้ ผมตอบไปว่า มาปลูกมะนาว ครับ  ทุกคนหัวเราะเป็นเสียงเดียวกัน  แลัวก็กลับบ้านกันไป
คิดในใจ เอาวะตรู !!  นี้คือ 1 กำลังใจที่ต้องทำให้ได้ และเค้ากลับมาดูเราอีกที เพราะนั้นคือคำสบประมาท ที่เค้าทิ้งเอาไว้ให้เรา
หลังจากที่ได้เริ่ม จริง ๆ จัง  ๆ เห็นรูปร่างแล้ว  ผู้คนที่เคยมา ก็เริ่มสนใจผม มากขึ้น ต่างเริ่่มมีเสียงออกมา ประมาณว่า  "เข้าท่าดีแฮะ"   ยิ่งตอนผมเปิด
ระบบน้ำ ต่างสนใจและชอบมาก  ......ต่อไปคงเป็นเรื่องที่ผมต้องดูและ น้องมะนาวให้ เจริญเติบโต ให้ดี ๆ  สินะ!  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ของผมก็เหมือนกันคับ  เขาถามว่าปลูกมะนาวหรือปลูกผัก ผมบอกปลูกผักบักมะนาว555 คือ ผมปลูกระยะชิดในร่องทุเรียนคับ  ดูจากสายตาแต่ละคนเขาคงคิดว่าผมบ้าแน่ๆ ในใจผมก็คิดว่าตัวเองบ้าไปแล้วละ ชอบทำอะไรไม่เหมือนเขา ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ครับ คอมะนาวด้วยกันคับ
จากชาวสวนมะนาววันหยุดคับ อ.กันทรลักษ์ จ.ศรีสะเกษคับ ยิ้มเท่ห์
aumdmax
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 01:30:26 PM »

แถวบ้านที่ผม ปลูกมะนาว ยังไม่ใครเคยทำและ คนในบ้านก็ไม่เคยรู้จักการปลูกมะนาวในบ่อ  ตอนผมสั่งบ่อมา เค้ามาถามกันว่า
สั่งบ่อมาทำอะไร มาเยอะขนาดนี้ ผมตอบไปว่า มาปลูกมะนาว ครับ  ทุกคนหัวเราะเป็นเสียงเดียวกัน  แลัวก็กลับบ้านกันไป
คิดในใจ เอาวะตรู !!  นี้คือ 1 กำลังใจที่ต้องทำให้ได้ และเค้ากลับมาดูเราอีกที เพราะนั้นคือคำสบประมาท ที่เค้าทิ้งเอาไว้ให้เรา
หลังจากที่ได้เริ่ม จริง ๆ จัง  ๆ เห็นรูปร่างแล้ว  ผู้คนที่เคยมา ก็เริ่มสนใจผม มากขึ้น ต่างเริ่่มมีเสียงออกมา ประมาณว่า  "เข้าท่าดีแฮะ"   ยิ่งตอนผมเปิด
ระบบน้ำ ต่างสนใจและชอบมาก  ......ต่อไปคงเป็นเรื่องที่ผมต้องดูและ น้องมะนาวให้ เจริญเติบโต ให้ดี ๆ  สินะ!  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ของผมก็เหมือนกันคับ  เขาถามว่าปลูกมะนาวหรือปลูกผัก ผมบอกปลูกผักบักมะนาว555 คือ ผมปลูกระยะชิดในร่องทุเรียนคับ  ดูจากสายตาแต่ละคนเขาคงคิดว่าผมบ้าแน่ๆ ในใจผมก็คิดว่าตัวเองบ้าไปแล้วละ ชอบทำอะไรไม่เหมือนเขา ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ครับ คอมะนาวด้วยกันคับ
จากชาวสวนมะนาววันหยุดคับ อ.กันทรลักษ์ จ.ศรีสะเกษคับ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณ  คุณ  werachai2520   ครับที่เป็นกำลังใจ   ต่อไปคือต้องทำให้เค้าเห็นว่าเราใกล้ บ้า !  555   ไม่ใช่สิ   ต้องทำให้เห็นว่าเราทำได้   ยิ้มกว้างๆ
Sanya_Sr
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 08:07:01 PM »

เป็นกำลังใจให้ครับ  ผมเองก้อปลูกเหมือนกันมะนาวในวงบ่อ
ต้นทุนจะสูงกว่าลงดิน มีทั้งข้อดี ข้อเสียต่างกันไป ผู้ที่จะปลูกในวงบ่อต้องเอาใจใส่และดูแลใกล้ชิดนะครับ
จะได้ให้ผลผลิตและคืนทุนได้ตามใจหวังในห้วงเวลาที่ไม่มาก พูดง่ายๆลงทุนสูงต้องปราฌีตดุแลให้ดีนั่นเอง
เห็นขึงเชือกปลูกได้ครงแน่ว แบบนี้น่าจะเยี่ยมยอดล่ะขนาดแถวปลูกยังปราณีตเลย  อายจัง
boyport
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 08:48:22 PM »

ติดตามและเป็นกำลังใจให้ แกลบดำอยู่แถวไหนครับชี้เป้าหน่อยอยากได้เหมือนกัน และขายยังไง
Manit_A
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 02:24:16 AM »

อยู่ใก้กันครับ ผมไปปลูกที่บ้านแฟน อ.ลำปลายมาศ บุรีรัมย์ครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ มีประสบการณ์ดีดี มาแชร์กันนะครับ

Liked By: wowit, bundidta, aumdmax, sompol
aumdmax
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 07:32:29 AM »

ขอบคุณทุกกำลังใจ  ครับ   ยิ้มเท่ห์
ต่อเลยดีกว่าครับ  หลังจากที่ได้สั่งกิ่งพันธ์ไว้ ได้ฤกษ์งามยามดี  เดินทางไปรับกิ่งพันธ์ที่สวนเลย  

เดินทางมาถึงสวน

จัดท่อ PE มาด้วยที่ ดูโฮม ครับ   เท่าที่ดูเทียบกัน ถูกกว่าที่อื่น ๆ  นะครับ (ลดต้นทุนอย่างนึง) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 02:58:33 PM โดย aumdmax » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 33   ขึ้นบน
  พิมพ์