ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟักข้าวเอื้อเฟื้อจากคุณDONGDANG  (อ่าน 2003 ครั้ง)
dusdee_phol
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 01:36:44 PM »

มิถุนายน 2556 ได้รับเมล็ดฟักข้าวโดยความเอื้อเฟื้อ จากเพื่อนสมาชิก คุณDONGDANG
มิถุนายน 2557 อยากบอกกล่าวถึงความสำเร็จค่ะ

ต้องขอโทษด้วยค่ะ เนื่องจากไม่ได้เข้ามานาน เลยขาดความชำนาญในการใส่ภาพ

ปรับปรุงใหม่แล้วค่ะ
    เลื้อยขึ้นร้านแล้วค่ะ

ทั้งหมดในกระถางใหญ่ใบเดียว 

ต้องขอขอบคุณ คุณDONGDANG
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2014, 02:20:53 PM โดย dusdee_phol » บันทึกการเข้า

Supapor
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 02:20:38 PM »

มาชื่นชมความสำเร็จด้วยคนค่ะ ลูกดกจังเลย อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: Huy54
dusdee_phol
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 03:47:12 PM »

เนื่องจากชอบในรูปทรงของต้นลำแพน ได้มาจากงานเกษตรแฟร์หลายปีแล้วค่ะ ซื้อมาตั้งแต่ต้นเล็กๆ มีกิ่งเดียว ราคา 75 บาท ตอนนี้ต้นสูงถึงหลังคาบ้านชั้นเดียวแล้ว ออกดอกและผลทำให้ได้ต้นเล็กๆ มาอีกตามภาพ จากหลายๆ ต้นเล็กถูกนกกินจนเหลือน้อยต้น หากเลี้ยงรอดปากนกและหนอนใหญ่พอจะแจกได้ก็จะลงประกาศค่ะ

โจ้
*

สมุทรสาคร

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 07:25:25 PM »

เอาเล็บกดที่ผิวลูกดู พอเริ่มนิ่มๆ ก็จะเริ่มเปรี้ยว  รสชาด จะเปรี้ยวๆฝาดๆเคี้ยวกรุบๆ  ยิ่งนิ่มยิ่งเปรี้ยวแต่จะเละ

ฝานเป็นชิ้นหนาขนาดหลอดกาแฟ จิ้มกับน้ำจิ้มกระปิหวาน ทำจาก กระปิ + น้ำตาลปีบ อย่างละเท่าๆกัน กวนกันจนเข้าเป็นเนื้อเดียวกัน แล้วโรยหัวหอมแดงซอยกับพริกขี้หนูซอย
เห็นเปรี้ยวๆฝาดๆ อย่างนี้ ก็กินกันไม่หมดไม่เลิก  แลบลิ้น

Liked By: Huy54, uthai61221, jomk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2014, 08:18:35 PM โดย โจ้ » บันทึกการเข้า

dusdee_phol
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 07:45:29 AM »

ยังไม่เคยลองชิมเลยค่ะ รอออกผลคราวหน้าก่อนไม่รอดแน่ๆ ขอบคุณค่ะ

Liked By: uthai61221, Huy54, jomk
thipsudam
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 02:48:23 PM »

มีคำถามคืออยากทราบว่าต้นฟักข้าวต้องการพื้นที่มากมั๊ยค่ะ ตอนนี้ปลูกไว้โตเร็วมากเลยปีนรั้วบ้าน และกำลังจะปีนเสาไฟแล้ว ต้องทำอย่างไรดีค่ะ ไม่คิดว่าจะต้นใหญ่โต ขอความกรุณาด้วยค่ะ มือใหม่ค่ะ

Liked By: Huy54, Supapor
Huy54
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 03:29:20 PM »

มีคำถามคืออยากทราบว่าต้นฟักข้าวต้องการพื้นที่มากมั๊ยค่ะ ตอนนี้ปลูกไว้โตเร็วมากเลยปีนรั้วบ้าน และกำลังจะปีนเสาไฟแล้ว ต้องทำอย่างไรดีค่ะ ไม่คิดว่าจะต้นใหญ่โต ขอความกรุณาด้วยค่ะ มือใหม่ค่ะ

ต้องใช้พิ้นที่ปลูกมากเพื่อให้เค้าเลี้อย เคยปลูกไว้ที่บ้านสุดท้ายต้องตัดทิ้ง เพราะเค้าเลื้อยคลุมต้นไม้จนมิดเลย จึงต้องตัดต้นฝักข้าวทิ้งไปเลยค่ะ

Liked By: Supapor, thipsudam
dusdee_phol
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 02:02:16 PM »

จริงๆ อย่างที่คุณ Huy54 ตอบไว้ค่ะ ฟักข้าวโตไวมาก ทอดยอดยั๊วเยี๊ยไปมา ที่บ้านปลูกทำค้างให้แต่ก็ต้องหมั่นตัดยอดตัดใบทุกๆ  7 วันไม่ให้เลี้อยเกินกว่าที่ต้องการค่ะ ไม่อย่างนั้นจะทำให้ดูรก แต่ก็ให้ร่มเงาบังแดดได้ดีค่ะ

Liked By: Huy54, thipsudam
thipsudam
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2014, 02:42:00 PM »

ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ ตอนนี้กำลังเลื้อยขึ้นต้นชมพู่เลย ต้องจัดระเบียบหน่อยแล้ว นึกว่าจะน่ารักจุ๋มจิ๋มเหมือนตำลึง เห็นเลื้อยๆ แต่โตเร็วจริงๆ ค่ะ ขอบคุณนะคะ จุมพิต

Liked By: Huy54
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์