หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาหนอนเจาะผลอ่อนของพริก (ใครเจอแบบผมบ้าง) ขอวิธีจัดการปัญหาด้วยครับ  (อ่าน 8485 ครั้ง)
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 09:57:27 AM »

ผมกำลังประสบกับปัญหาที่คาดไม่ถึง  เมื่อหนอนเจาะพริก  เข้าทำลายพริกทั้งแปลง   โกรธ  ใครรู้วิธีแนะนำผมด้วยนะครับ

ตัวหนอนจะเข้าไปอยู่ด้านในของพริกที่กำลังจะแก่  กัดกิน และทำลาย  มีรูไว้ให้ดูต่างหน้า

ผมเข้าใจว่าเป็นตัวหนอนของแมลงวันทอง  ตอนนี้กำลังทำกับดักแมลงวันทอง  แต่ผลก็ยังไม่ลดลง  อาจเป็นเพราะมันวางไข่ไว้เยอะแล้ว

มีพริกไม่กี่เม็ดที่สุกให้เราเห็น  แม้กระทั่งในภาพ  พริกลูกที่ 2-3 ก็โดนหนอนเข้าทำลายเช่นกัน

สารชีวภาพที่ใช้ : น้ำส้มควันไม้-สะเดา-ยาสูบ
สารเคมีที่ใช้ : เซฟวิน 85

Liked By: Sanya_Sr

kamisama
เกษตรกรมือใหม่
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 10:28:34 AM »

หนอน แมลงวันสีทองน่ะครับไม่มีอะไรมากหรอก  เซฟวิน85 ไม่ได้ผลหรอกครับบ ต้องหายาที่เขียนข้างขวดว่าเป็นอันตรายต่อผึ้งถึงอยู่นะ อย่างพวก ซิลิคอน ลืมชื่อสามัญอีกละ 55 หรือพวก อาบาเมกติน + ไซเปอเมทิล หรือ คาโบซัลแฟน  พวกนี้ เอาอยู่ครับ แรก ๆฉีด 3 วันครั้ง  พอเริ่มน้อยก็ อาทิตย์ละครั้ง จะช่วยได้ไม่งั้นหมดทั้งแปลงครับ พวกนี้เจาะไวมากๆๆ

Liked By: tapairat, Sanya_Sr
นิตยา
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 11:08:54 AM »

หนอน แมลงวันสีทองน่ะครับไม่มีอะไรมากหรอก  เซฟวิน85 ไม่ได้ผลหรอกครับบ ต้องหายาที่เขียนข้างขวดว่าเป็นอันตรายต่อผึ้งถึงอยู่นะ อย่างพวก ซิลิคอน ลืมชื่อสามัญอีกละ 55 หรือพวก อาบาเมกติน + ไซเปอเมทิล หรือ คาโบซัลแฟน  พวกนี้ เอาอยู่ครับ แรก ๆฉีด 3 วันครั้ง  พอเริ่มน้อยก็ อาทิตย์ละครั้ง จะช่วยได้ไม่งั้นหมดทั้งแปลงครับ พวกนี้เจาะไวมากๆๆ

ถ้าใช้ไซเปอร์มาทินอย่างเดียว เอาอยู่ไหมคะ ระยะหยุดยากี่วันคะ
อาบาเมทริน+ไซเปอร์มาทิน  ผสมกันแล้วระยะหยุดยาเท่าไหร่คะ

ฝันให้ไกลไปให้ถึง
kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 11:16:49 AM »

ถ้าใช้ไซเปอร์มาทินอย่างเดียว เอาอยู่ไหมคะ ระยะหยุดยากี่วันคะ
อาบาเมทริน+ไซเปอร์มาทิน  ผสมกันแล้วระยะหยุดยาเท่าไหร่คะ

ไซเปอร์เมทิล อย่างเดียวก็ ใช้เวลาหน่อยครับ ถ้าผสม กัน ก็เร็ว แต่ระยะ 3 วันครั้งสัก 2 เที่ยว หลังจากนั้น 1 อาทิตย์ครั้ง  คอยสังเกตุลูกพริกด้วย ครับมีรอยเจาะไหม ถ้าไม่มีก็สัก 10 วันครั้งป้องกัน การระบาดซ้ำ เพราะถ้า มันเจาะได้เมือ่ไหร่ เป็นเสียครับบ  2 ครั้งแรกที่ให้ฉีด เพื่อฆ่าตัวแม่ มัน หลังจากนั้น อาทิตย์ละครั้งสำหรับคุมตัวแม่ เพราะยังไง หนอนในพริก ก็คงไม่ค่อยตายหรอกครับ เพราะมันอยู่ภายใน แค่เรากำจัดมันตอนเป็นตัวแม่ก็พอ เวลาฉีดยา ก็ไม่ควรเย็นมากนะครับ เอาแค่แดดอ่อนๆ ก็ฉีดเ พราะเย็นมาก ๆ ตัวแม่มันไม่มาวางไข่แล้วว การฉีดยา มีผลเสียต่อผึ้งด้วย นี่คือข้อเสียครับ พริกถ้ามีผึ้งตอมเยอะ ๆ ทำให้ติดผลดีกว่า ไม่มีผึ้งตอมอีกแต่ ว่าถ้าไม่ฉีด ก็คงไม่เหลือพริกให้ดูเล่นหรอกครับบบ  เคยเจอมันลงแล้วไม่รู้ตัว เสียหายไปเยอะครับ

Liked By: phalikhit, Sanya_Sr
vithaya
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 04:14:08 PM »

เก็บผลพริกที่ถูกทำลายออกไปเผาทำลายทั้งหมด แล้วใช้กับดักแมลงวันทอง แปลงของผมทำมาได้ผลครับ

นิตยา
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 05:07:55 PM »

ไซเปอร์เมทิล อย่างเดียวก็ ใช้เวลาหน่อยครับ ถ้าผสม กัน ก็เร็ว แต่ระยะ 3 วันครั้งสัก 2 เที่ยว หลังจากนั้น 1 อาทิตย์ครั้ง  คอยสังเกตุลูกพริกด้วย ครับมีรอยเจาะไหม ถ้าไม่มีก็สัก 10 วันครั้งป้องกัน การระบาดซ้ำ เพราะถ้า มันเจาะได้เมือ่ไหร่ เป็นเสียครับบ  2 ครั้งแรกที่ให้ฉีด เพื่อฆ่าตัวแม่ มัน หลังจากนั้น อาทิตย์ละครั้งสำหรับคุมตัวแม่ เพราะยังไง หนอนในพริก ก็คงไม่ค่อยตายหรอกครับ เพราะมันอยู่ภายใน แค่เรากำจัดมันตอนเป็นตัวแม่ก็พอ เวลาฉีดยา ก็ไม่ควรเย็นมากนะครับ เอาแค่แดดอ่อนๆ ก็ฉีดเ พราะเย็นมาก ๆ ตัวแม่มันไม่มาวางไข่แล้วว การฉีดยา มีผลเสียต่อผึ้งด้วย นี่คือข้อเสียครับ พริกถ้ามีผึ้งตอมเยอะ ๆ ทำให้ติดผลดีกว่า ไม่มีผึ้งตอมอีกแต่ ว่าถ้าไม่ฉีด ก็คงไม่เหลือพริกให้ดูเล่นหรอกครับบบ  เคยเจอมันลงแล้วไม่รู้ตัว เสียหายไปเยอะครับ

แล้วหลังจากฉีดกี่วันจึงจะหมดฤทธิ์ยา....คนกินจึงจะปลอดภัยค่ะ พอดีไม่รู้จึงๆค่ะ...แต่รู้ว่าสารเคมีต้องมีระยะหยุดยาทุกอย่างค่ะ

monkey
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 05:22:06 PM »

ไซเปอร์ฯ  5 วัน  อะบาฯ  ประมาณ 7 วันอ่ะครับ

วุฒิ บีที บูวาเรีย
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 05:39:02 PM »

ถ้าใช้ตามแนวทางชีวภาพลองใช้ เชื้อราบิวเวอร์เรีย ดูครับ

จำหน่ายเชื้อราบูวาเรีย(บิววาเรีย)+เมธาไรเซียม เพื่อการกำจัดเพลี้ยโดยเฉพาะครับ 0836152079
นิตยา
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 05:46:03 PM »

ไซเปอร์ฯ  5 วัน  อะบาฯ  ประมาณ 7 วันอ่ะครับ

ขอบคุณมากค่ะ

golfmba8
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 05:50:36 PM »

ปลอดภัยแต่ไม่ปลอดสาร สไตล์พริกส่งออกครับ
1. ติดเมล็ดถึงก่อนเก็บเว้น 5 ก่อนเก็บฉีดมาลาไทออนทุกอาทิตย์ครับ
2. เริ่มเก็บใช้ไวท์ออยฉีดโชกๆ ทุกอาทิตย์ฉีดตอนเย็นเท่านั้น
3. พริกเสียให้จ้างคนเก็บออกจากแปลงให้หมด
4. กับดักแมลงวันทอง 2 อัน/ไร่ ข้างในใส่ใบกระเพราขยี้ก่อนไม่มีก็ซื้อเมทิลยูจินอลมาครับ อันนี้ดักได้แต่ตัวผู้นะครับ ที่วางไข่นะตัวเมีย ต้องหวังผลระยะยาว ว่าตัวผู้จะตายหมดไปก่อน
5. หากยังระบาดเอา โปรตีนเอส(อาหารแมลงวันทอง)ไปซื้อที่ ม.เกษตรบางเขน แล้วเอามาผสม ไซเปอร์และแลนเนทเข้มข้น ฉีดตามขอบแปลงที่มีหญ้า อย่าฉีดในแปลงนะครับ

แมลงวันทองเป็นปัญหาคู่กับพริกมานานแล้ว ครับเมื่อไหร่จะปรับปรุงพันธ์ต้านทานแอนแทรคโนสและแมลงวันทองก็ไม่รู้ ทั้งหมดใช้ร่วมกันครับ เรียกว่าการจัดการศัตรูพืชแบบผสมผสาน เนื่องจากเคยใช้อย่างใดอย่างหนึ่งไม่ไ้ด้ผลเต็มที่ บางทีก็ต้องใช้ร่วมๆกันหลายวิธี เช่นการใช้สารเคมีอย่างเดียว แต่ไม่เก็บผลพริกที่เสียออกจากแปลงก็ทำให้แมลงวันทองรุ่นใหม่มาระบาดอีก

อีกเรื่องเห็นมีคนพูดถึงเรื่องการเว้นระยะเก็บเกี่ยวกับความปลอดภัย บังเอิญว่าความปลอดภัยขอแต่ละประเทศไม่เท่ากันครับ ของพี่ไทยยึดตาม Codex ซึ่งกำหนดไว้บางชนิด ของต่างประเทศเช่น EU เข้มมากครับ เว้นตามฉลากก๋ยังเจอ เนื่องจากฉลากไม่ได้บอกว่าถ้าเว้นตามนั้นแล้วค่า mrl จะอยู่ที่เท่าไหร่ เป็นที่เข้าใจกันเองว่าจะปลอดภัย ที่สำคัญรายละเอียดตามฉลากส่วนใหญ่เป็นการแปลจากต่างประเทศครับ หากเว้นตามนั้นบางชนิดสารหมดฤิทธิ์ไปนานแล้วแมลงเข้าทำลาย ยังเก็บผลผลิตไม่ได้เลย เช่น เว้น 28 วัน แต่หลังฉีด 5 วันแมลงก็มาใหม่แล้ว เพราะอุณหภูมิที่ใช้ทดสอบที่ต่างประเทศกับประเทศเราไม่เท่ากัน และเนื่องจากประเทศไทยไม่มีมาตรการลงโทษผู้ขายสินค้าเกษตรที่ไม่ปลอดภัย เลยทำให้ผู้ฉีดไม่ค่อยเว้นการเก็ยเกี่ยว แต่ผมเองก็โตมาได้ด้วยผักพวกนี้แหละ

จริงๆแล้วอันตรายที่เกิดจากสารเคมีนั้นน้อยกว่าเชื้อจุลินทรีย์นะครับ เนื่องจากร่างกายเราสามารถขับออกไปได้และสารดังกล่าวจะไม่มีการเพิ่มจำนวนขึ้นเอง ในขณะที่เชื้อจุลินทรีย์นั้นเพิ่มจำนวนได้และอาจรุนแรงถึงขั้นหมดสติจากอาการท้องร่วง อาการที่ผู้บริโภคกินแล้วท้องล่วงบางคนยังสับสนว่าเป็นเพราะสารเคมีเท่านั้น ส่วนผมเองเคยทำพริกอินทรีย์ส่งออกมาแต่ล้มเหลว เลยขอเดินสายกลางไปก่อน ส่วนใครทำได้และได้รับใบรับรองแล้วจะขอไปศึกษางานไว้บ้างนะครับ

Liked By: phalikhit
note_kr
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 04:20:37 PM »

ท่านที่ใช้สารล่อแมลงที่ใช้กันในมะม่วง (เมธิลยูจีนอล) เพื่อล่อแมลงวันผลไม้ที่ทำลายผลพริก จริงๆ แล้ว เข้าใจผิดครับ เพราะแมลงวันผลไม้ชนิดที่เข้าทำลายผลพริกนี้ ไม่สนใจสารตัวนี้ครับ ซึ่งมีรายงานการทดลองยืนยันครับ ส่วนท่านที่ไปล่อแล้วได้แมลงวันผลไม้มา นั่นคงเป็นชนิดอื่นครับ
แมลงวันผลไม้ที่พบการเข้าทำลายในผลพริกทั่วโลกมีมากกว่า 15 ชนิดครับ แต่ที่พบในประเทศไทยมีรายงานเพียงชนิดเดียว คือ Bactrocera latifrons พบวางไข่ทั้งในพริก มะเขือเปราะ มะเขือยาว มะเขือพวง มะเขือเทศ มะแว้ง และอื่นๆ อีก เพราะฉะนั้น ถ้าปลูกพืชพวกนี้ใกล้ๆ กันก็โดนทำลายด้วยกัน
วิธีการช่วยลดการเข้าทำลายก็ดังที่ท่านยกมาครับ ง่ายที่สุด คือ ถ้าพบการระบาดต้องรีบเก็บออกจากแปลงไปเผาทันที ส่วนสารชีวภัณฑ์ต่างๆ ข้างต้นก็มีรายงานยืนยันในแมลงวันผลไม้ชนิดอื่นครับ และสะเดา ยาสูบ น้ำส้มควันไม้นี่ผมยังหาเอกสารยืนยันยังไม่เจอ
ปัญหาการป้องกันและกำจัดด้วยสารเคมีก็ค่อนข้างได้ผลดีน้อยกว่าการป้องกันกำจัดแมลงตัวอื่น เพราะหนอนแมลงวันผลไม้อยู่ภายในผล เมื่อจะพัฒนาเป็นดักแด้ หนอนก็จะออกมาอยู่นอกผล โดยเฉพาะในดิน แล้วตัวเต็มวัยก็บินได้ไกล ขยายพันธุ์ได้รวดเร็ว วงจรชีวิตสั้น อยู่ได้ตลอดปี

Liked By: phalikhit
nonglang
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 04:34:27 PM »

ไม่รู้ว่าหนอนแบบนี้กำจัดแบบไหน

แต่จะเล่าจากทางน้าที่บ้านเขาทำกัน
เวลาหนอนกลางคืนมาลงพริก
เขาบอกว่าฉีดยาเอาไม่อยู่หรอก
เพราะหนอนเวลากลางคืนมันอยู่ที่โคนต้นพริกหรือในดิน
มันจะออกมาตอนกลางคืน
เขาเลยใช้วิธีส่องไฟตอนกลางคืน แล้วฆ่าทิ้ง
หนอนเลยลดลงเรื่อยๆ
น้าเขาฉีดสารเคมีแค่ครั้งเดียวตั้งแต่พริกเริ่มเริ่มออกลูกเล็กๆ กว่าพริกจะลูกโตได้เก็บสารพิษก็เจือจางมากแล้ว

ยิ่งนานวันเข้าพริกเขายิ่งปลอดสารตกค้าง กินแบบสบายใจเลย

samart_2519
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 09:21:59 PM »

ปัญหาคือแมลงวันทองเข้ามาเจาะเมล็ดพริกเพื่อวางไข่ ถ้าทำให้สภาวะพื้นที่ไม่เหมาะที่แมลงวันทองจะเข้ามาเจาะและวางไข่ก็จะหมดปัญหานี้ครับ ซึ่งการฉีดสารเคมีกำจัดแมลงเป็นการกำจัดที่ปลายเหตุครับ ต้นเหตุก็คือตัวแม่มันมาวางไข่ พวกแมลงวันทองพวกนี้ถ้าไม่นั่งสังเกตกันจริง ๆ ก็จะมองไม่ค่อยเห็นตัวมัน ไวเหมือนปรอท ถามว่าถ้าฉีดยาฆ่าแมลงแล้วไม่โดนตัวมันก็ไม่ตาย ก็คงเจาะอยู่เรื่อย นอกเรื่องนะครับ เอาวิธีแก้ปัญหาที่ต้นเหตุเลยละกันครับ นำสมุนไพรที่มีคุณสมบัติเป็นน้ำมันหอมระเหย เช่น ขมิ้นชัน ขมิ้นอ้อย ตะไคร้หอม กานพลู แล้วแตสะดวกอย่างไหนนะครับ เป็นผง ๆ มาละลายน้ำ แล้วฉีดไปที่ต้นพริก พวกนี้กลิ่นแม่เจ้าประคุณรุนช่อง ยิ่งโดนความร้อน ยิ่งมีกลิ่น กลิ่นพวกนี้ทำให้พวกแมลงวันทอง รวมถึงแม่ผีเสื้อกลางคืนไม่เข้ามาวางไข่ในแปลง ก็เอาอย่างนี้นะครับเพื่อให้สบายใจ ทุกครั้งที่ฉีดยาฆ่าแมลง ฮอร์โมน ก็เติมสมุนไพรพวกนี้ลงไปซัก 50 กรัม (3 ช้อนแกงพูน ๆ) ลองทำดูนะครับ มีอะไรสงสัยเมล์มาคุยกันครับที่ pari1978@windowslive.com
opo
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 12:06:32 PM »

ถ้าพื้นที่น้อยๆ เราห่อได้หรือไม่
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 08:30:40 PM »

ผมใช้วิธีของ k.kamisama ผสมสารเคมี 3 ชนิดรวมกัน  คือ อาบาเมกติน + ไซเปอเมทิล + คาโบซัลแฟน  ได้ผลดีเหมือนกันครับ  ฉีด 2 ครั้ง  เว้นระยะห่าง 4 วัน  หลังจากนั้นก็ไม่ฉีดอีกเลย  ผลก็คือได้เก็บพริกดังปรารถนาครับ  แต่จะบอกว่า กลิ่นแรงมากๆ แทบเป็นลมเลยครับ

สรุปว่าได้ผลดี  ระยะหลังๆ ที่ผมเลิกฉีดเป็นเดือนๆ เพราะเก็บพริกใกล้จะหมด  เจอเพลี้ยอ่อนอีกระลอก ผมเลยตัดสินใจไม่ฉีดสารเคมีอีกเลย 

neenee
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 09:02:09 PM »

ลอกเขามาอีกที (ไม่เคยลอง) พริก
ป้องกันแมลง
สูตรยอดนิยมมีดังนี้
ชุด 1 อะบาเม็กติน 20 ซีซี+ อิมิดดาคลอพริด 10 ซีซี (ถ้าเป็นแบบผง 70 % ใช้ 3 กรัม)
ชุด 2 มาลาไทออน 40 ซีซี + ไว้ทออย์ 5 ซีซี
ขุด 3 ไพริดาเบน 10 กรัม + อิมิดดาคลอพริด 10 ซีซี (ถ้าเป็นแบบผง 70 % ใช้ 3 กรัม)
ฉีดพ่น วนกันไปเรื่อยๆ 1 --> 2 ---> 3---> 1 .... ทุก 7 วัน

ส่วนยาโรคใช้
ชุด 1 คอปเปอร์ออกซี่คลอไรด์ 40-50 กรัม
ชุด 2 คลอโรทาโรนิล 20 กรัม
ชุด 3 คาร์เบนดาซิม 15 กรัม(ซีซี)
ชุด 4 โพรพีโคนาโซล 10 ซีซี
ถ้าฝนตกชุกๆ ให้เพิ่ม แมนโคเซปเข้าไปทุกชุด 50 กรัม
ฉีดพ่น วนกันไปเรื่อยๆ 1 --> 2 ---> 3---> 4 .... ทุก 7 วัน
ปุ๋ยที่ไม่ควรใช้
46-0-0, 13-13-21, 14-14-21
ปุ๋ยที่แนะนำ
25-7-7, 15-0-0, 27-12-6, 15-15-15 + 21-0-0 อัตราส่วน 1:1 ทางใบใช้
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์