หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจวัวชน มาขอความรู้หน่อยครับ  (อ่าน 939 ครั้ง)
Mew-Milk
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2014, 01:17:06 AM »

คือผมสนใจที่จะเลี้ยงวัว แต่เป็นวัวชนอ่ะครับ ไม่ทราบว่าพี่ๆ ท่านไหนมีความรู้บ้างมั้ยครับ
ผมมาขอความรู้เพื่อวันข้างหน้าเผื่อจะได้เลี้ยงบ้างครับ ยิ้มเท่ห์

markonikove
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2014, 07:32:53 AM »

เท่าที่นั่งดูงัวเขาชนกันนะ

งัวใต้ กำลังดี ชนแหลก สู้กันนานกว่าจะชนะ ใจถึง ใจสู้  ไม่ค่อยยอมแพ้กันได้ง่ายๆ เหนื่อยยาก .... แต่ชอบดันกันอย่างเดียว ชอบใช้แต่กำลังยันกันไว้จนกว่าอีกฝ่ายจะหมดแรง

งัวเหนือหายากมากเพราะเราไม่นิยม ( คนเหนือจน ไม่ได้ร่ำรวยเงินทองอย่างคนใต้ ) คนเหนือจึงไม่ค่อยนิยมชนงัวกันนัก เพราะงัวตัวนึงต้องใช้ค่าใช้จ่ายหลายแสนจึงจะสร้างงัวดีๆ ซักตัวได้ ( งัวตัวนึงก็ชำแหละเนื้อได้หลายหมื่นแล้ว ) ดังนั้นชนงัวต้องเดิมพันกันทีขั้นต่ำสุด หลักแสน หลักล้าน ไม่งั้นไม่คุ้มค่าตัวงัว ( เราไม่มีปัญญาหาเงินมาถลุงเล่นได้ขนาดนั้นหรอก )

งัวเหนือ จะเป็นงัวเชิง แต่กำลังแย่ ไม่อึด ชนเร็วมากๆ เหนื่อยง่าย ใจเสาะ  .... แต่งัวเหนือฉลาด ชอบแทง เจองัวโง่ๆ เชือกยังไม่ทันหลุดจากปลายจมูกเลยก็วิ่งอ้าวแล้ว ยังไม่ทันต่อรองเลย แพ้กันไปแล้ว งัวเหนือมักจะลุ้นไม่สนุก แถมห้ามเผลอเพราะดูไม่ทันก็โกยอ้าวไปแล้ว .... นักพนันจึงไม่ชอบงัวเหนือ เพราะไม่ได้ลุ้น ไม่ได้พนัน แถมมีพลิกล๊อคแบบง่ายๆอย่างไม่รู้ตัว

การชนข้ามถิ่นระหว่างงัวเหนือกับงัวใต้ ..... ส่วนใหญ่ทางใต้ ไม่ค่อยกล้าเปรียบด้วย แถมทางเหนืองัวที่จะเอามาเปรียบด้วยก็หายากมากๆ ..... เท่าที่เห็นๆกันมานะ ..... งัวจะแพ้ชนะกัน 2 แบบ คือ

1.) เจองัวใต้เชิงพอมีติดไม้ติดมือกะเขาบ้าง  งัวเหนือจะแพ้กันราบคาบ ยันกำลังกันไม่เท่าไหร่ งัวเหนือกำลังก็จะหมด แล้วถูกงัวใต้ไสจนถอยร่น บวกกับอาการใจเสาะ ทำให้งัวเหนือวิ่งหนีเตลิดทุกที

2.) เจองัวใต้ทุย ( โง่ๆ ) ดีแต่กำลัง จะไสคู่ต่อสู้อย่างเดียว ..... บางคู่เชือกยังไม่ทันหลุดจากปลายจมูกเลยด้วยซ้ำ ถึงกับสลัดคอวิ่งเลือดสาด หนีเตลิดเรียบร้อย

Liked By: Mew-Milk
Mew-Milk
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 03:53:00 PM »

ขอบคุณข้อมูลดีๆครับ
ตอนนี้สนใจครับ กะเลี้ยงเล่นๆสวยงามเอาของไทยๆนี้แหละ ไอ้พวกหูยาวๆสวยครับ แต่ใหญ่เกิน ยิงฟันยิ้ม
Mew-Milk
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 07:52:43 PM »

ขอบคุณข้อมูลดีๆครับ
ตอนนี้สนใจครับ กะเลี้ยงเล่นๆสวยงามเอาของไทยๆนี้แหละ ไอ้พวกหูยาวๆสวยครับ แต่ใหญ่เกิน ยิงฟันยิ้ม

พอเริ่มดูจริงๆ เริ่มสนใจครับ ไม่ใช่เอาไปชนนะ แต่เราเลี้ยงเล่นปล่อยหญ้ากินก็ได้ ความทนทานเปรียบเทียบกับไก่บ้านก็โอเค
อีกอย่างตลาดเนื้อคนไทนสนใจพอสมควรครับ ยิ้ม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์