หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การแก้ไขอาการรากขดในมะนาว(crooked root)  (อ่าน 14993 ครั้ง)
ชาย ท่ายาง
ผจก.สวนมะนาว
seller
*

ให้สุขแก่ท่าน สุขนั้นถึงตัว

« เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 04:38:46 PM »

อาการรากขดเกิดจากกิ่งพันธุ์ถูกทิ้งไว้ในถุงหรือกระถางเป็นระยะเวลานาน เมื่อรากถูกจำกัดพื้นที่ การเจริญเติบโตจะทำให้ระบบรากที่อยู่ในถุงขดและวนอยู่ภายในถุง มีการม้วนและพันกัน ถ้าหากนำออกจากุงแล้วปลูกเลยโดยไม่มีการล้างและจัดรากก่อน จะทำให้ต้นมะนาวหรือกิ่งพันธุ์มีอาการนิ่ง ไม่โตหรือเรียกว่านั่งหลุม การแก้ไขคือล้างรากเอาวัสดุปลูกออกแก้หรือจัดเรียงรากให้แยกจากกันไม่เกาะกันเป็นกลุ่มก้อน อาจจะมีการเล็มในส่วนที่ไม่สามารถแกะได้หรือเป็นปม ส่วนบนของกิ่งก็สามารถเล็มทิ้งได้แต่ไม่ควรเกิน 1 ใน 3 ของทั้งต้น(รากและกิ่ง) จากนั้นลงปลูกโดยจัดเรียงรากให้แผ่ออกในทุกทิศทางชี้ออกนอกต้น กลบด้วยวัสดุปลูก ปักไม้ทำมุมประมาณ 60 องศากับพื้นดินผูกเชือกเพื่อป้องกันให้กิ่งพันธุ์ล้มหรือรากขาด จากนั้นรดน้ำตามทันทีเพื่อให้รากเกาะกับวัสดุ การเจริญเติบโตของต้นมะนาวก็จะดี และแข็งแรงอย่างต่อเนื่อง

ขอกราบขอบพระคุณ ท่าน รศ.ดร.รวี เสรฐภักดี อาจารย์ที่ปรึกษาของศูนย์วิจัยและพัฒนาไม้ผลเขตร้อน มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ วิทยาเขตกำแพงแสน เป็นอย่างยิ่งครับ

siriwat.bkk
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 06:16:29 PM »

ใช้ได้กับพืชชำถุงทุกชนิดหรือเปล่าครับ
ton252525
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 07:07:49 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ สอบถามอีกนิดครับ ทรงผมของท่าน เป็นของแท้ รึว่าวิกปลอมครับ อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ตันนัทธีฟาร์ม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 07:21:03 PM »

เพิ่งรู้ว่าจะมีปัญหาธรรมดาได้มายังไงก็ลงหลุมหมด
  ขอบคุณครับ

Liked By: Klongyai
phalikhit
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 07:53:23 PM »

ล้างราก ? ? ?
เราย้ายต้นไม้ อุตส่าห์ไม่ให้รากกระทบกระเทือน ไม่ให้ดินหุ้มรากหลุดออก
เมื่อนำไปปลูกแล้วยังไม่ค่อยจะรอด

หรือว่า ถ้า่เป็นมะนาวแล้วล้างรากได้

เป็นความรู้ใหม่  เดี๋ยวจะลองดู

ขอบคุณ คุณชาย ท่ายาง มากครับ
mao_cafe
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 08:02:51 PM »

ล้างราก ? ? ?
เราย้ายต้นไม้ อุตส่าห์ไม่ให้รากกระทบกระเทือน ไม่ให้ดินหุ้มรากหลุดออก
เมื่อนำไปปลูกแล้วยังไม่ค่อยจะรอด

หรือว่า ถ้า่เป็นมะนาวแล้วล้างรากได้

เป็นความรู้ใหม่  เดี๋ยวจะลองดู

ขอบคุณ คุณชาย ท่ายาง มากครับ

ตั้งแต่ผมดูวิดีโอ ของ อาจารย์ทองธรรมดา เรื่องการปลูกมะนาวให้ล้างรากแล้วแผ่ออกด้านข้าง  จากนั้นมาผมปลูกต้นไม้หลายๆอย่าง เช่น องุ่น มะม่วง มัลเบอรี่ มะนาว ผมใช้วิธีล้างรากหมดเลย เอาดินที่ชำในถุงดำออกหมด ดูแล้วเจริญเติบโตเร็วมากครับ และไม่ตายด้วยครับ น่าทดลองครับ  ยิ้มเท่ห์
ArsenalThailand
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 08:04:15 PM »

ขอบคุณครับ แต่ผมดูคลิปไม่ได้เพราะเน็ตผมช้ามาก ว่าแต่ทรงผมท่านเหมือนนักฟุตบอลแมนยูที่ย้ายมาจากเอฟเวอร์ตันมากครับ ผมจำชื่อไม่ได้
josave69
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 09:22:29 PM »

สรุปว่า อย่างอื่น ที่รากขด  ทำแบบนี้ได้ใช่ไหมคับ
darklootet
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 11:41:04 PM »

แล้วต้นพืชในวงซีเมนหล่ะครับทำยังไงดี รากนี่วนคดไปหมดหาเนื้อดินได้น้อยมาก พอรากเต็มวงซีเมน ต้นไม้ก็เริ่มจะตาย ร้องไห้
ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 11:53:53 PM »

ใช้ได้กับพืชชำถุงทุกชนิดหรือเปล่าครับ

ใช่ครัชหรือที่อยู่้ในภาขนะที่จำกัดพื้นที่ของราก โชคดีครัช ยิ้มเท่ห์

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 11:54:52 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ สอบถามอีกนิดครับ ทรงผมของท่าน เป็นของแท้ รึว่าวิกปลอมครับ อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ผมต้องปลอมตัวไม่เข้าไปรายงานตัวที่ โมสร ทบ. ครัช โชคดีครัช

Liked By: suteera, phalikhit

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 11:55:54 PM »

สรุปว่า อย่างอื่น ที่รากขด  ทำแบบนี้ได้ใช่ไหมคับ

เยส  ใช่ครัช ยิ้มเท่ห์

ชาย ท่ายาง
seller
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 11:57:34 PM »

แล้วต้นพืชในวงซีเมนหล่ะครับทำยังไงดี รากนี่วนคดไปหมดหาเนื้อดินได้น้อยมาก พอรากเต็มวงซีเมน ต้นไม้ก็เริ่มจะตาย ร้องไห้

ใช่ครัชเพราะระบบรากถูกจะกัดทำให้กระทบถึงส่วนบน ทำให้ต้นมะนาวที่อยู่ในวงซีเมนต์เกิดอาการทรุดโทรมได้ครัช กรณีนี้เรามีวิธีแก้อีกแบบครัชเดี๋ยวค่อยว่ากัน โชคดีครัช

Liked By: GuGeng, spyman

rit0505
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 31, 2015, 09:59:28 AM »

ใช่ครัชเพราะระบบรากถูกจะกัดทำให้กระทบถึงส่วนบน ทำให้ต้นมะนาวที่อยู่ในวงซีเมนต์เกิดอาการทรุดโทรมได้ครัช กรณีนี้เรามีวิธีแก้อีกแบบครัชเดี๋ยวค่อยว่ากัน โชคดีครัช
รอดูวิธีแก้รากมะนาวขดในวงครับ

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
a_bkk
*

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 03:45:12 PM »

1 เห็นทรงผมแล้ว..อยากเอากรรไกรไปตัด ตัด ตัด !!
2 รูปในดิสเพลย์...ดูหล่อและไฮโซกว่าในคลิปเยอะเลย !!
3 ฮากระจายยยยยยยย....!! จะมุขเยอะปายหนายคร๊าบ !!!
4 ไปตามดูใน youtube ทุกตอน ถึงแม้ผมจะไม่ได้ปลูกมะนาวเป็นเรื่องเป็นราว !! แต่ข้อมูลสามารถเอาไปประยุคใช้กะต้นไม้อื่น ๆ ได้อยู่...ดูต่อปาย !!!
5 เสียดาย..ไม่ได้อยู่ใกล้ ๆ ไม่งั้นจะถือกับข้าวไปฝาก..คุณแม่ผมทำอาหารอร่อยมากกกกกกกกก !!! พูดจริ๊ง !!!
6 พยายามนั่งศึกษาข้อมูลการเกษตรทั้งวัน ทั้งเมื่อยตา ทั้งมึน งง ! ได้อ่านและดูอะไรฮา ๆ แบบนี้แก้เครียดได้ดีมากคร๊าบบบบ !! ชอบ
ปล. "ขอบคุณมากมาย" ความรู้ที่ได้มั่นใจว่าจะนำไปใช้ประโยชน์แน่นอน (เดี๋ยวจะเอาไปบอกคุณน้าตรงข้ามบ้าน ผมให้ต้นมะนาวคุณน้าเค้าไปปลูก งามกว่าของผมอีก เซ็งไก่ !!!)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์